[Funland] Nhờ các cụ tư vấn lắp đặt điều hoà giúp e với ạ .Gấp lắm.Cám ơn các cụ

haTranauto

Xe tải
Sang đến gas 32 thì các máy đều nhẹ hơn kụ ạ, dàn đồng cần ống bé hơn vẫn tản nhiệt tốt vì lưu lượng gas cần phải giải nhiệt qua dàn ít hơn. Dàn đồng của gas R410A mới là nặng.
Em xác nhận funiki là dàn đồng, nhưng để tăng hiệu quả giải nhiệt, các hãng dùng dàn đồng-cánh tản nhiệt nhôm.
Daikin thì có những máy dàn tản nhiệt hợp kim, giá đắt hơn, nhìn rất giống nhôm, còn đâu, đến 95% các model đều là dàn đồng.
Cụ đúng là dân có nghề :)

PhongFood

Xe điện
Bên trên có cụ nghề đh giải thích là cũng có hàng ống đồng của fu.
Ngoài ra em gúc thì hàng cas, fom, midea.. thì cục nóng giờ nặng có 20..22kg, đều dưới chuẩn 30kg cụ nêu.
Có lẽ em nhớ nhầm sang máy 2 chiều xịn. Máy 2 chiều nó k bị ăn bớt giàn nóng vậy.

Blue_Sky_2691

Xe tăng
Giá của chủ thớt thì chắc là lắp máy cơ thôi, cứ funiki hoặc gree mà chiến. Còn lắp inventer thì may ra được dòng thấp nhất của midea

coolpix8700

Xe ngựa
Điều hòa thì em thấy Pana và Daikin là bền nhất, giá cao hơn hãng khác không nhiều
Đầu tiên em cũng quan tâm ống dẫn phải bằng đồng, nhưng họ bảo Daikin với Pana không có loại dùng ống nhôm.
Hôm nay em cũng vừa lắp thêm cái Daikin FTXM35XVMV cho cái phòng nhỏ trên tầng 3. Phải lựa chọn lắp ở mặt trước nhà thì cục nóng nằm ngay sát cạnh ban công, nhưng hướng tây, còn bên trái nhà thì sẽ khó vệ sinh sau này.
Cuối cùng em lắp ra phía trước, mấy hôm nữa làm cho nó cái mái che!

Khối lượng dàn nóng của nó:

Khối lượng máykg38

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe điện
Người OF
Đầu tiên em cũng quan tâm ống dẫn phải bằng đồng, nhưng họ bảo Daikin với Pana không có loại dùng ống nhôm.
Hôm nay em cũng vừa lắp thêm cái Daikin FTXM35XVMV cho cái phòng nhỏ trên tầng 3. Phải lựa chọn lắp ở mặt trước nhà thì cục nóng nằm ngay sát cạnh ban công, nhưng hướng tây, còn bên trái nhà thì sẽ khó vệ sinh sau này.
Cuối cùng em lắp ra phía trước, mấy hôm nữa làm cho nó cái mái che!

Khối lượng dàn nóng của nó:

Khối lượng máykg38
Bác làm mái che làm khỉ gì, nhà em phơi trên sân thượng, outdoor inverter, chấp hết. ;))
Con này nặng, vì dàn tản nhiệt kép.

Batman

Xe điện
Người OF

Batman

Xe điện
Người OF

quangthuy2002

Xe buýt
Bác làm mái che làm khỉ gì, nhà em phơi trên sân thượng, outdoor inverter, chấp hết. ;))
Gặp đúng chuyên gia đây rồi.
Cụ ơi cho em hỏi chút cụ. Cục nóng mà đặt trên sân thượng hoặc ở vị trí cao hơn điều hoà thì có bền không cụ. Em nghe nói phải đặt thấp hơn điều hoà mới lâu hư.
Cụ cho em hỏi ống đồng nối từ điều hoà ra cục nóng có yêu cầu chiều dài tối thiểu, tối đa không cụ. Em nghe nói yêu cầu tối thiểu 5m không biết có đúng không.
Nếu cụ có nhiều kinh nghiệm về điều hoà, em nhờ cụ tư vấn giúp em 1 mã điều hoà dùng ổn hiện nay với cụ, kinh phí tầm 11 triệu ạ.
Em đang hướng tới pana cụ ạ.
Em cảm ơn cụ.

maximax903

Xe điện
Chính ra nhà mà có sân thượng cứ để tơ hơ mấy cục nóng ngoài trời thì nước mưa nó cũng vệ sinh phần nào dàn tản nhiệt, cánh quạt.

caphale_89

Xe tải
Em thấy:
Máy trung cấp trở xuống làm gì còn dàn đồng, nhôm hết.. tất nhiên chọn mua máy dàn đồng thì ngon rồi: bền hơn, hiệu suất tốt hơn, đắt hơn
Mái che cục nóng để tiết kiệm điện chút và tránh đơ máy khi trời nắng 45 độ
Cục nóng đặt cao không đáng ngại lắm đâu
Với công suất loanh quanh 1 ngựa thì chiều dài ống đồng nên ít nhất 3 mét

PhongFood

Xe điện
Em thấy:
Máy trung cấp trở xuống làm gì còn dàn đồng, nhôm hết.. tất nhiên chọn mua máy dàn đồng thì ngon rồi: bền hơn, hiệu suất tốt hơn, đắt hơn
Mái che cục nóng để tiết kiệm điện chút và tránh đơ máy khi trời nắng 45 độ
Cục nóng đặt cao không đáng ngại lắm đâu
Với công suất loanh quanh 1 ngựa thì chiều dài ống đồng nên ít nhất 3 mét
Làm gì có lý thuyết nào chiều dài ống ít nhất 3m cụ. Ống càng ngắn càng tốt (máy 1 cục đoạn ống 30cm). quan trọng cục nóng to, dàn đồng kép, đặt thoáng gió...thì hiệu suất giải nhiệt sẽ cao. Ống càng dài, cục nóng đặt cao hiệu suất càng giảm.

HH1993

Xe điện
Làm gì có lý thuyết nào chiều dài ống ít nhất 3m cụ. Ống càng ngắn càng tốt (máy 1 cục đoạn ống 30cm). quan trọng cục nóng to, dàn đồng kép, đặt thoáng gió...thì hiệu suất giải nhiệt sẽ cao. Ống càng dài, cục nóng đặt cao hiệu suất càng giảm.
Bác hơi sai 1 chút. Tùy công suất máy,vị trí lắp đặt mà có ống tối thiểu và tối đa bác ơi. 3m.thì hơi quá. Tuy nhiên máy 2 cục thì khuyến cáo nên để độ dài ống tối thiểu 1,5m bác ạ. Lý do thì tôi xin phép không giải thích.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mua Funiki đi của Hoà Phát giá hợp lý mà có chế độ Sleep mát dịu, hình như riêng chế độ Sleep
Của Funiki có sleep kiểu này

Force 47

Xe buýt
Tiện topic này các cụ cho em hỏi giá đh Pana 1 chiều inveter 9000BTU giờ tầm khoảng bao nhiêu ạ, em đang định lắp thêm. Tks
PU9AKH giá tầm 9,2-9,5tr. XU9ZKH tầm 11.5tr

PhongFood

Xe điện
Bác hơi sai 1 chút. Tùy công suất máy,vị trí lắp đặt mà có ống tối thiểu và tối đa bác ơi. 3m.thì hơi quá. Tuy nhiên máy 2 cục thì khuyến cáo nên để độ dài ống tối thiểu 1,5m bác ạ. Lý do thì tôi xin phép không giải thích.
Cái 1.5m là chiều dài đường ống tối thiểu để kết nối cục nóng và mặt lạnh cho dễ thôi cụ. :D

HH1993

Xe điện
Cái 1.5m là chiều dài đường ống tối thiểu để kết nối cục nóng và mặt lạnh cho dễ thôi cụ. :D
Không bác. Nó để bẫy dầu....và....mà thôi k nói. Lý do kỹ thuật thì bác gg. Tuy nhiên thợ cũng lắm chiêu,nhiều trò bác à.

Leean

Xe tăng
Đã nói bậy lại còn nói to.

Cụ biết thì hãy nói, không biết thì chịu khó google ( nó không tính phí đâu)
Ống đồng dẫn môi lạnh (gas - chất làm lạnh ) - khoảng cách tính từ dàn lạnh đến dàn nóng quá ngắn thì sẽ có hiện tượng hồi lưu của dòng môi lạnh quá nhanh, không đủ thời gian cho một chu trình làm lạnh của máy nén, dẫn đến hoá lỏng môi lạnh, hoặc máy nén phải làm việc quá sức, máy sẽ gào và nóng, hao mòn động cơ nhanh, nhiều trường hợp dẫn đến cháy lốc máy.
30cm thì nó hoá lỏng mội lạnh ở máy nén luôn chứ ở đó mà chạy.

Người ta - các kỹ sư của hãng sản xuất đã khuyến cáo chiều dài ống dẫn môi lạnh tối thiểu nên từ 3m trở lên để đáp ứng thời gian hoàn tất một chu trình tuần hoàn làm lạnh. Khuyến cáo là 5 m nếu có thể, xa nhất không quá 25 m, cái này dựa trên khoa học tính toán chứ không phải muốn là lắp 5m không cần biết vì sao phải thế.

1,5m thì vẫn không đạt tiêu chuẩn, nhất là với máy từ 12000BTU trở lên, dòng hồi lưu môi lạnh từ máy nén đến dàn lạnh quá nhanh, (có thể không kịp hoá hơi) máy vẫn gào cụ nhé, hàng cao cấp và có điều chỉnh tốc độ máy nén, hay tốc độ dòng môi lạnh bằng công nghệ biến tần thì nó lâu hư hơn 1 chút. Lâu hư hơn vì máy nén dùng cho điều hoà inverter có độ bền cơ khí cao hơn loại mono thường

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe điện
Người OF
Gặp đúng chuyên gia đây rồi.
Cụ ơi cho em hỏi chút cụ. Cục nóng mà đặt trên sân thượng hoặc ở vị trí cao hơn điều hoà thì có bền không cụ. Em nghe nói phải đặt thấp hơn điều hoà mới lâu hư.
Cụ cho em hỏi ống đồng nối từ điều hoà ra cục nóng có yêu cầu chiều dài tối thiểu, tối đa không cụ. Em nghe nói yêu cầu tối thiểu 5m không biết có đúng không.
Nếu cụ có nhiều kinh nghiệm về điều hoà, em nhờ cụ tư vấn giúp em 1 mã điều hoà dùng ổn hiện nay với cụ, kinh phí tầm 11 triệu ạ.
Em đang hướng tới pana cụ ạ.
Em cảm ơn cụ.
Em trả lời cụ như sau:
1. Cục nóng để cao hơn cục lạnh không sao cả, có kỹ thuật lắp để đạt độ bền tương đương, và bọn em lắp suốt, không bao giờ hư máy.
2. Chiều dài tối thiếu của ống đồng là 2.5m, tối đa 40m
3. Kinh phí 11tr thì nhiều máy đáp ứng, nhưng chưa rõ cụ hỏi cho phòng có diện tích như nào?

quangthuy2002

Xe buýt
Em trả lời cụ như sau:
1. Cục nóng để cao hơn cục lạnh không sao cả, có kỹ thuật lắp để đạt độ bền tương đương, và bọn em lắp suốt, không bao giờ hư máy.
2. Chiều dài tối thiếu của ống đồng là 2.5m, tối đa 40m
3. Kinh phí 11tr thì nhiều máy đáp ứng, nhưng chưa rõ cụ hỏi cho phòng có diện tích như nào?
Dạ phòng ngủ 12m2 cụ ạ.
Về kỹ thuật lắp thì có khó không cụ.

Batman

Xe điện
Người OF
khuyến cái lol

nó báo 3m để phù hợp với lượng môi chất lạnh đã nạp sẵn trong máy .

máy lạnh một cục đặt cửa sổ thì 3 mét cái gì .

lắp ngắn xả bớt môi chất tránh dội lỏng vào máy nén .
Vụ lắp ngắn, xả bớt thì tôi công nhận là chuẩn kỹ thuật.
Nhưng mà lúc xảy ra bảo hành, cần phải cứng để chửi nhau với đội họ. ;))
Thường nhà dân thì cũng nên để 2,5m để tránh ồn và thừa áp lực gas.