[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

phuongan

Xe điện
Em vừa chạy grap về, biết trước thì nhắn mợ Hoàng Trang em qua đón đi lượn phố là về ngủ ngon ngay :)

Mợ Mimeo mợ học thuộc khẩu quyết này cho em: ngồi thẳng lưng, vai thẳng, đầu cổ thẳng, thả lỏng vai, tay thủ ấn samurai, thả lỏng gương mặt, thả lỏng vầng trán, thả lỏng đôi lông mày, loại bỏ mọi suy nghĩ, tập trung vào hơi thở.Từ từ Híttttttt vàoooooooo thật sâu căng căng cơ bụng tối đa....từ từ thở raaaaaaaaaa hóp sâuuuu bụng lại tống hết thán khí ra ngoài....
Làm từng bước dần dần như trên là từ từ mợ sẽ hít thở bằng bụng dễ dàng thoải mái.

Cụ angkorwat siêu thật, giữ chiến tranh lạnh trong nhà được hẳn 6 tháng! Quá siêu!

phuongan

Xe điện
cụ về đâu HP thế cụ, HP là nhà em :D.
Đi tây bắc có gì vui mà cụ đi suốt thế, giống ông bác hơn 80 của em, lúc còn khỏe năm nào cũng tây bắc mùa xuân, giờ già ko đi đc nữa thì tết đến lại hoài niệm chuyện xưa.
Tây bắc đẹp lắm mợ ạ: Sơn La, Lai Châu, Yên Bái, Laog Cai, cạnh đó là Hà Giang (Đông Bắc). Chủ yếu là vào rừng leo núi, đi rồi chỉ có ham mê thêm thôi: Lảo Thẩn, Tà Xùa, Bạch Mộc Lương Tử...

angkorwat

Xe điện
Em đã hiểu vì sao cụ sợ chuột bà rồi :)). Nói về nghệ thuật chiến tranh lạnh thì các cụ ông sao có thể qua được 1 nửa thế giới 🤣
Kinh lắm cụ. Mụ canh chuột nhà em chắc phải là loại chuột cống lỳ dễ sợ luôn. Em thuộc loại cũng lỳ đòn cũng không lại được. Sau cuộc chiến tranh 6 tháng là mỗi lần hắn xù lông lên là em biết điều lặng lẽ đứng lên vơ bao thuốc và cái bật lửa đi ra quán cafe ngồi khoảng 1-2h, chờ hắn hạ hỏa thì mình về. Chỉ sợ cãi nhau mình nói quá cái gì xúc phạm đến hắn thì khó hàn gắn. Vì vậy cũng yên ổn được gần 40 năm 😫

thuyhtt

Xe tăng
Tây bắc đẹp lắm mợ ạ: Sơn La, Lai Châu, Yên Bái, Laog Cai, cạnh đó là Hà Giang (Đông Bắc). Chủ yếu là vào rừng leo núi, đi rồi chỉ có ham mê thêm thôi: Lảo Thẩn, Tà Xùa, Bạch Mộc Lương Tử...
Vâng, em bít tây bắc đẹp mợ ạ dù em chưa đi, em đọc qua thơ văn, xem qua ảnh. Nhưng em đoán cụ ấy đi chắc có thêm "nhiệm vụ" gì nữa (đi theo đoàn) chứ ko hẳn đi chơi, phỏng cụ datlui?
Như bác em đi vì nhớ đồng đội, hoài niệm nghĩa cũ tình xưa.

DurexXL

Xe lăn
Cụ angkorwat, cụ datlui ạ. Em có cấu tạo kiểu gì lạ lắm..tuần mà nổ đc 2 lần đề thôi là tự dưng tạp niệm biến đâu cả...không cần thiền 🤣🤣🤣
Em giờ mà trúng con Vietlot 35 tỷ là thể nào cũng bay hết tạp niệm, sống chậm, cảm thụ thiên nhiên ...

thuyhtt

Xe tăng
Ối vợ cụ thật là có uy ạ :) em biết tại sao cụ lại sợ Gấu của cụ rồi ạ vì chắc cụ sợ sẽ có dòng chữ "Tìm biệt thự 20 tỷ, tìm xong thì báo" có đúng không ạ :D

Thuốc lá thì ở nhà em có bố em cũng nghiện thuốc phải 20 năm nhưng sau đó vì bố em ho nhiều quá, bác sỹ bắt phải bỏ thuốc nên cuối cùng cai được sau bao lần cai thất bại ạ. Nhưng bố em cũng chỉ nghiện thuốc lá chứ không biết hút thuốc lào. Em chỉ nhớ là hai thằng bạn cấp 2 của em có đợt thử hút thuốc lào của bố một thằng mà say quá ăn cả cơm của mèo để dưới đất cơ ạ.
bố em nghiện thuốc lào hơn 40 năm nay, giờ cụ hơn 70 vẫn nghiện.
quê em trồng cây thuốc lào, mùa đến đi ngoài đường ko hút mà say.
mẹ em vứt của bố em chừng mấy chục cái điếu. Từ khi em có con đầu lòng thì ông bảo ko hút ở nhà nữa ảnh hưởng cháu, rồi ông mang vài cái điếu gửi nhà các cháu xung quanh. Các cháu chiều và sợ ông, nên ông em chả bao giờ đói thuốc.
Được cái ông sức khỏe tốt, chả có bệnh tật gì, trộm vía. Nên có chụp phim bs cũng bảo ko sao.

giaconngu

Xe tăng
Theo các cụ thì có một thế giới bên kia song song cùng tồn tại với chúng ta không ? Em thì trước kia rất vô thần, nghe nhiều chuyện ma quỷ cũng nghe cho vui thôi. Rồi bản thân cũng chứng kiến nhiều chuyện kỳ lạ khó giải thích. Nhưng đến giờ cũng nửa tin nửa ngờ hư hư thực thực. Cũng mong có thế giới bên kia để các người thân của mình khi mất đi được gặp nhau.
Đa vũ trụ (Multiverse) là khái niệm/giả thuyết mà cộng đồng khoa học chia làm 2 phái. Phái ủng hộ thuyết này với một đại diện nổi tiếng được nhiều người biết đến là Stephen Hawking.
Nhà vũ trụ học Max Tegmark phân loại đa vũ trụ thành 4 cấp như sau:
1. Sự mở rộng của vũ trụ có thể quan sát thấy (không-thời gian 4 chiều) của chúng ta.
2. Các vũ trụ với các hằng số vật lý khác nhau (và khác với các hằng số vật lý của vũ trụ của chúng ta).
3. Diễn giải nhiều thế giới (many-worlds) của cơ học lượng tử. Không gian Hilbert vô hạn chiều.
4. Tập hợp cuối cùng (giả thuyết vũ trụ toán học).
Với những kiến thức hiện có thì người ta chưa thể xác nhận nhưng cũng không thể phủ nhận giả thuyết đa vũ trụ này.

datlui

Xe buýt
Theo các cụ thì có một thế giới bên kia song song cùng tồn tại với chúng ta không ? Em thì trước kia rất vô thần, nghe nhiều chuyện ma quỷ cũng nghe cho vui thôi. Rồi bản thân cũng chứng kiến nhiều chuyện kỳ lạ khó giải thích. Nhưng đến giờ cũng nửa tin nửa ngờ hư hư thực thực. Cũng mong có thế giới bên kia để các người thân của mình khi mất đi được gặp nhau.
Với em nó là cuộc sống song hành rồi. Tồn tại, hiện hữu, chứ không còn nghi ngại nữa. Có nhiều tầng nấc và các cõi siêu linh khác nhau.

Em xin trích 12 trong số 96 câu thiệu triệu khi làm lễ nhập đồng. Đoạn này đại ý nói về khúc mắc của người trần gian, trong lúc nguy cấp xin được thông linh tiếp dẫn để thiên tiên cõi trời giáng độ, nhập xác đồng và chỉ dẫn, hỏi việc, xin thuốc, cứu nạn...

Nơi dấu cũ cõi kinh biến hóa
Bảng vàng kia tạc đá để truyền
Con nay tưởng thần tiên để dấu
Một nén hương cầu thấu thiên cung

Bồng hai - tay cách - ngàn trùng
Tâm thanh - đâu khó - cảm thông
Dương gian - thái tấm - lòng cầu
Chúng tri soi xét - cao sâu mới về

Trước vọng án ba dưng hương đốt
Xin tiên ông chứng chút lòng thành
Nhớ trong sách cũ để truyền
Cảnh tiên có cảnh người tiên có người

Bài thiệu triệu này bao gồm 96 câu. Được chia làm nhiều phân đoạn, đoạn đầu là các câu thần chú đã được phiên âm ra, thần chú này đọc để khai mở đàn tế, đánh dạt cách âm binh ra xa tránh bị quấy phá khi làm lễ.

Các đoạn tiếp theo nói về sở nguyện của người dương gian, nói về cảnh tiên, cả về lời di huấn của thánh thần khi ông người gặp chuyện cấp bách thì mang ra dùng....

Có dịp em sẽ viết hết ra và phân tích sơ bộ, mọi người đọc hết bài thiệu triệu 96 câu này xong chắc sẽ thấy luôn cảnh tiên trước mặt quá 🤣

Tuy nhiên, đối với những người bác bỏ điều này (thế giới của âm linh). Em vẫn tôn trọng tuyệt đối quan điểm của họ, là không có thánh thần, vong linh, vọng niệm, ma chướng.... Bởi đối với em, như đã từng nói; đến lúc chúng ta sẽ tự vỡ ra, nó là nhân duyên được tiếp dẫn; nó không thể dùng ngôn ngữ khoa học để phản biện được. Nhân duyên, tuỳ vào nhiều ít - dày - mỏng mà thẩm thấu tương đương!

Từ những câu chuyện của cụ anh, như cậu bé Campuchia bỗng nhiên nói tiếng Pháp, chuyện về người đồng đội tên Đức có linh cảm bất an trước chuyến đi cuối cùng, chuyện nhân duyên với bạn chó Lê Na và trực giác của nó đã cứu mọi người; hay như chuyện mỗi khi cụ "cô đơn trên Sofa" buổi trưa thì thường mơ thấy số, chuyện về việc đi đón ông Sư phải đợi giờ này giờ kia thế mà lại tránh được phục kích... Kể cả câu chuyện mới đây, về ngôi nhà ông lão cạnh bãi chôn tập thể bên K, trường hợp các bước chân như vậy em cũng đã từng thấy khi làm lễ xin 9 đứa bé chết đuối cách đây ít năm... những chuyện này, không bao giờ có một kiến giải trọn vẹn bằng khoa học thực nghiệm được. Mỗi người với mỗi tầng nấc cảm thức tâm linh khác nhau, sẽ thừa nhận sự tồn tại của tâm linh theo một cách khác nhau. Linh bất linh tại ngã, ngã đủ tín - linh hiển lộ!

Khi nãy em cũng đã cho cậu Trang thụ hưởng một chút sự thông linh rồi, từ cách xa hàng ngàn km em đã khiến cho Cậu khoẻ lại, giờ xem chỉ tay tiếp đc rồi đấy ạ, nãy giờ chém gió xoành xoạch đấy kìa 🤣

Hoàng Trang

Xe ngựa
Khi nãy em cũng đã cho cậu Trang thụ hưởng một chút sự thông linh rồi, từ cách xa hàng ngàn km em đã khiến cho Cậu khoẻ lại, giờ xem chỉ tay tiếp đc rồi đấy ạ, nãy giờ chém gió xoành xoạch đấy kìa 🤣
Em nằm im trên giường vẫn chém gió được mà :((. Thời điểm em bắt đầu vào OF cũng bắt nguồn từ hoàn cảnh ốm mệt nằm 1 xó.

angkorwat

Xe điện
Chuyện ma mãnh quỷ thần bên K thì nhiều lắm. Em hay đi ngồi nói chuyện với mấy cụ già bên đó để học tiếng nghe họ kể nhiều. Chuyện em không được chứng kiến, nghe kể lại nên không nhớ được. Cả đất nước bao nhiêu oan hồn vất vưởng cũng khiếp. Không hiểu Polpot định xây dựng một xã hội kiểu gì ? Không tiền, không trường học, bệnh viện, chợ búa... Cả đất nước là một trại tập trung khổng lồ. Con người chỉ biết ăn, ngủ và làm việc theo lệnh của Ang ka.

Khờ .

Xe tải
Em vừa chạy grap về, biết trước thì nhắn mợ Hoàng Trang em qua đón đi lượn phố là về ngủ ngon ngay :)

Mợ Mimeo mợ học thuộc khẩu quyết này cho em: ngồi thẳng lưng, vai thẳng, đầu cổ thẳng, thả lỏng vai, tay thủ ấn samurai, thả lỏng gương mặt, thả lỏng vầng trán, thả lỏng đôi lông mày, loại bỏ mọi suy nghĩ, tập trung vào hơi thở.Từ từ Híttttttt vàoooooooo thật sâu căng căng cơ bụng tối đa....từ từ thở raaaaaaaaaa hóp sâuuuu bụng lại tống hết thán khí ra ngoài....
Làm từng bước dần dần như trên là từ từ mợ sẽ hít thở bằng bụng dễ dàng thoải mái.

Cụ angkorwat siêu thật, giữ chiến tranh lạnh trong nhà được hẳn 6 tháng! Quá siêu!
Em không biết cách nghĩ của mình có đúng không nhưng đôi lời cùng bác:

Việc tác động vào hơi thở nếu không có sự hướng dẫn của một bậc thầy thực sự (guru) thì nên hạn chế (nếu không muốn nói là nghiêm cấm). Nếu người tập cố tình hít sâu hay điều động đến hơi thở thì lợi bất cập hại. Ban đầu người tập có cảm giác hơi thở sâu hơn, dẫn khí làm lưu thông song về lâu dài dễ loạn động hơi thở khiến những điều không mong muốn xảy ra (một dạng của tẩu hỏa nhập ma theo ngôn ngữ kiếm hiệp). Hãy cứ quan sát hoặc đếm hơi thở vào ra, mặc kệ nó vào ra như thế nào, quan sát hoặc đếm hơi thở như một đối tượng nào đó rồi tự khắc hơi thở sẽ được điều chỉnh trở nên sâu và trầm hơn.

Vài lời mạo muội.

datlui

Xe buýt
Vâng, em bít tây bắc đẹp mợ ạ dù em chưa đi, em đọc qua thơ văn, xem qua ảnh. Nhưng em đoán cụ ấy đi chắc có thêm "nhiệm vụ" gì nữa (đi theo đoàn) chứ ko hẳn đi chơi, phỏng cụ datlui?
Như bác em đi vì nhớ đồng đội, hoài niệm nghĩa cũ tình xưa.
Vâng em đi chơi kết hợp với nhiệm vụ luôn, HG còn nhiêu nơi đẹp lắm nhưng lại là hiểm địa, chưa cho khách đến đc. Đi là vì việc ấy

Xe nội lước

Xe container
Với em nó là cuộc sống song hành rồi. Tồn tại, hiện hữu, chứ không còn nghi ngại nữa. Có nhiều tầng nấc và các cõi siêu linh khác nhau.

Em xin trích 12 trong số 96 câu thiệu triệu khi làm lễ nhập đồng. Đoạn này đại ý nói về khúc mắc của người trần gian, trong lúc nguy cấp xin được thông linh tiếp dẫn để thiên tiên cõi trời giáng độ, nhập xác đồng và chỉ dẫn, hỏi việc, xin thuốc, cứu nạn...

Nơi dấu cũ cõi kinh biến hóa
Bảng vàng kia tạc đá để truyền
Con nay tưởng thần tiên để dấu
Một nén hương cầu thấu thiên cung

Bồng hai - tay cách - ngàn trùng
Tâm thanh - đâu khó - cảm thông
Dương gian - thái tấm - lòng cầu
Chúng tri soi xét - cao sâu mới về

Trước vọng án ba dưng hương đốt
Xin tiên ông chứng chút lòng thành
Nhớ trong sách cũ để truyền
Cảnh tiên có cảnh người tiên có người

Bài thiệu triệu này bao gồm 96 câu. Được chia làm nhiều phân đoạn, đoạn đầu là các câu thần chú đã được phiên âm ra, thần chú này đọc để khai mở đàn tế, đánh dạt cách âm binh ra xa tránh bị quấy phá khi làm lễ.

Các đoạn tiếp theo nói về sở nguyện của người dương gian, nói về cảnh tiên, cả về lời di huấn của thánh thần khi ông người gặp chuyện cấp bách thì mang ra dùng....

Có dịp em sẽ viết hết ra và phân tích sơ bộ, mọi người đọc hết bài thiệu triệu 96 câu này xong chắc sẽ thấy luôn cảnh tiên trước mặt quá 🤣

Tuy nhiên, đối với những người bác bỏ điều này (thế giới của âm linh). Em vẫn tôn trọng tuyệt đối quan điểm của họ, là không có thánh thần, vong linh, vọng niệm, ma chướng.... Bởi đối với em, như đã từng nói; đến lúc chúng ta sẽ tự vỡ ra, nó là nhân duyên được tiếp dẫn; nó không thể dùng ngôn ngữ khoa học để phản biện được. Nhân duyên, tuỳ vào nhiều ít - dày - mỏng mà thẩm thấu tương đương!

Từ những câu chuyện của cụ anh, như cậu bé Campuchia bỗng nhiên nói tiếng Pháp, chuyện về người đồng đội tên Đức có linh cảm bất an trước chuyến đi cuối cùng, chuyện nhân duyên với bạn chó Lê Na và trực giác của nó đã cứu mọi người; hay như chuyện mỗi khi cụ "cô đơn trên Sofa" buổi trưa thì thường mơ thấy số, chuyện về việc đi đón ông Sư phải đợi giờ này giờ kia thế mà lại tránh được phục kích... Kể cả câu chuyện mới đây, về ngôi nhà ông lão cạnh bãi chôn tập thể bên K, trường hợp các bước chân như vậy em cũng đã từng thấy khi làm lễ xin 9 đứa bé chết đuối cách đây ít năm... những chuyện này, không bao giờ có một kiến giải trọn vẹn bằng khoa học thực nghiệm được. Mỗi người với mỗi tầng nấc cảm thức tâm linh khác nhau, sẽ thừa nhận sự tồn tại của tâm linh theo một cách khác nhau. Linh bất linh tại ngã, ngã đủ tín - linh hiển lộ!

Giả sử 1 người bt như em mà đọc hết cái bài đó thì có thấy gì không cụ ?

Khờ .

Xe tải

Về mặt tư thế, tay có thể bắt quyết theo bất cứ phương pháp nào thích hợp.

Lưng thẳng, đầu hơi cúi, mắt khép hờ. Đoạn đầu hơi cúi, mắt khép hờ ban đầu em cũng không hiểu vì sao được Thầy hướng dẫn như vậy nhưng về sau theo những gì em hiểu là để tránh ngoại cảnh làm động tâm, nếu khép hẳn lại dễ hôn trầm (em gặp trải nghiệm này khi khép hẳn hai mắt).

Chân có thể ngồi ghế thả lỏng hoặc ngồi xếp bằng nhưng tốt nhất là nên ngồi theo tư thế kiết già vì khi ngồi theo tư thế này sức ép của cổ chân tác dụng lên huyệt tam âm giao (giao điểm của ba đường kinh âm là can tỳ thận) giúp lưu thông khí huyết và đả thông trí tuệ.

Bế khí là một điểm tối quan trọng trong tư thế (Bế khí: đầu lưỡi đẩy lên hàm trên, khép lỗ đ. ít lại). Sơ khởi em không ngồi bàn tọa vì nghĩ rằng nó không cần thiết, sau hiểu ra nó giúp lỗ đ. ít được khép lại.

Đó là những gì em được biết.

phuongan

Xe điện
Em không biết cách nghĩ của mình có đúng không nhưng đôi lời cùng bác:

Việc tác động vào hơi thở nếu không có sự hướng dẫn của một bậc thầy thực sự (guru) thì nên hạn chế (nếu không muốn nói là nghiêm cấm). Nếu người tập cố tình hít sâu hay điều động đến hơi thở thì lợi bất cập hại. Ban đầu người tập có cảm giác hơi thở sâu hơn, dẫn khí làm lưu thông song về lâu dài dễ loạn động hơi thở khiến những điều không mong muốn xảy ra (một dạng của tẩu hỏa nhập ma theo ngôn ngữ kiếm hiệp). Hãy cứ quan sát hoặc đếm hơi thở vào ra, mặc kệ nó vào ra như thế nào, quan sát hoặc đếm hơi thở như một đối tượng nào đó rồi tự khắc hơi thở sẽ được điều chỉnh trở nên sâu và trầm hơn.

Vài lời mạo muội.
Hihi cụ ơi đây chỉ là thở bụng - một động tác khởi động trước khi vào bài tập yoga thôi ạ Em viết chi tiết vậy để mợ Mineo tự tập được, vì trước hlv của em hướng dẫn kỹ như thế, em thực hiện rất dễ. Sau đu tập nhiều nơi em càng thấy hlv ấy đã hướng dẫn đúng & kỹ, nên chia sẻ thôi.
Không phải là một bài tập thở hàng ngày như thiền hay luyện bộ môn gì đâu ạ.

Khờ .

Xe tải
Hihi cụ ơi đây chỉ là thở bụng - một động tác khởi động trước khi vào bài tập yoga thôi ạ Em viết chi tiết vậy để mợ Mineo tự tập được, vì trước hlv của em hướng dẫn kỹ như thế, em thực hiện rất dễ. Sau đu tập nhiều nơi em càng thấy hlv ấy đã hướng dẫn đúng & kỹ, nên chia sẻ thôi.
Không phải là một bài tập thở hàng ngày như thiền hay luyện bộ môn gì đâu ạ.
Cảm ơn bác.

Yoga hay bất cứ bộ môn nào có liên quan đến hơi thở, việc tác động đến nó nếu không có được sự hướng dẫn của một bậc Thầy thì không nên làm.

Suy nghĩ của em là như vậy.

phuongan

Xe điện
Về mặt tư thế, tay có thể bắt quyết theo bất cứ phương pháp nào thích hợp.

Lưng thẳng, đầu hơi cúi, mắt khép hờ. Đoạn đầu hơi cúi, mắt khép hờ ban đầu em cũng không hiểu vì sao được Thầy hướng dẫn như vậy nhưng về sau theo những gì em hiểu là để tránh ngoại cảnh làm động tâm, nếu khép hẳn lại dễ hôn trầm (em gặp trải nghiệm này khi khép hẳn hai mắt).

Chân có thể ngồi ghế thả lỏng hoặc ngồi xếp bằng nhưng tốt nhất là nên ngồi theo tư thế kiết già vì khi ngồi theo tư thế này sức ép của cổ chân tác dụng lên huyệt tam âm giao (giao điểm của ba đường kinh âm là can tỳ thận) giúp lưu thông khí huyết và đả thông trí tuệ.

Bế khí là một điểm tối quan trọng trong tư thế (Bế khí: đầu lưỡi đẩy lên hàm trên, khép lỗ đ. ít lại). Sơ khởi em không ngồi bàn tọa vì nghĩ rằng nó không cần thiết, sau hiểu ra nó giúp lỗ đ. ít được khép lại.

Đó là những gì em được biết.
Em hết rượu mời cụ rồi.

Cụ nói chính xác ạ, em bấm điện thoại nên lười gõ dài: mắt khép hờ, đầu lưỡi để lên hàm trên, ngồi tư thế kiết già (thường tập yoga là các mợ ấy biết ngồi kiểu này hết).
Còn vụ ngồi bàn toạ để khép lỗ hậu môn thì em không hiểu lắm, bọn em ngồi còn phải dùng hai tay "vén" hai quả mông ra phía sau nhằm mục đích ngồi đúng vào trọng tâm, không bị lực dồn ra sau làm ảnh hưởng cột sống.

P/S: à em hiểu rồi, khi cụ xiết cơ bụng thì sẽ kéo theo xiết cơ hâu môn. Chắc đây là ý khép lỗ hậu môn.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng