[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

giaconngu

Xe tăng
Em đứng ở góc nhìn khác cccm chăng . Dù là kẻ thù của cha anh nhưng cụ cho biết thế này em lại ngưỡng mộ ông ta - Lý Hằng là viên tướng đủ trung và dũng. Ông ta vinh dự được chết cho 1 nhiệm vụ viễn chinh.. xoay tờ bản đồ lại. Như ngày nay ng ta sẽ nói . Đại Tá hay thiếu tướng LÝ Hằng đã tử thương tại mtr phía nam khi ông cùng quân tình nguyện MC hết sức đẩy lùi quân phản nghịch.

Chẳng qua là góc nhìn và thời đại.
Nhớ 1 bộ phim Mỹ ..có lẽ là Cuồng Nộ ..có 1 câu đại ý . Dù miêu tả bằng văn chương nghệ thuật nào đó thì thực tế cái chết của binh sĩ vẫn là 1 xác thối rữa.. vậy thôi.
Lan man nhớ chuyện vua Trần ..khi tướng lĩnh mang đầu Toa Đô đến. Nhìn thê thảm.nhà vua đã cởi áo mình trùm cái đầu cho danh tướng MC ..nói với các sĩ quan..
Người làm bề tôi nhìn đó mà học.

Nào .khen tướng giặc thì chắc ăn đủ gạch 3 ngày rồi.
Mời cccm xuống tay.
Các bộ sử Trung Hoa về một triều đại nào đó là do quan viên, học giả của triều đại sau (thường là kế tiếp) viết. Như Nguyên sử là do nhóm quan viên học giả thời Minh dưới sự chủ biên của Tống Liêm (1310-1381) viết lại. Điều cần ghi nhận là họ viết tương đối khách quan, hầu như không thêm bình luận gì ngoài việc chép lại các nhân vật, sự kiện, phân chia hành chính, địa lý, thiên văn v.v. dựa theo các tấu, sớ, chiếu chỉ còn lưu lại của triều đại trước. Phần viết về Lý Hằng nằm trong Quyển 129, Liệt truyện 16, ngay sau phần về Toa Đô và con trai ông ta là Bách Gia Nô.

DurexSSL

Xe tải

Ỉn V

Xe buýt
E cũng thấy lấn cấn ghê, nhưng thắp mỗi bát hương phật thì cũng thấy hơi sao sao đó😭😭😉
Nhà đẻ em bàn thờ chỉ có 1 bát hương. Mẹ em dạo này đọc kinh sáng - tối, đặt 1 ảnh nhỏ Đức Phật Địa Tạng trên ban thờ và thắp hương bát hương ấy hàng ngày.

XeChuaCo

Xe tăng
Từ nhiều đời ăn lộc nhà Hán, được ban Quốc tính (Hán) mà lại theo Mông, thờ Nguyên, tận diệt Hán, âu cũng là phường phản phúc, Cụ nhỉ
Chắc có thù máu từ xa xưa rồi cụ.

XeChuaCo

Xe tăng
Em xin lỗi mọi người vì cắt mạch về vụ đấu lòng. Nhưng lúc nghỉ trưa em có đọc chuỗi bài của vnexpress về quyền trợ tử với an tử. Chính em cũng cảm giác mông lung. Đơn cử như nhà em có con mèo nuôi gần 20 năm, lúc nó yếu đi, ốm đau, bệnh tật, ăn uống còn phải bơm sữa, gọi bác sỹ thú y là con của chị bạn em đến mà cháu nó cũng kết luận là con Bíp nhà cô sắp chết rồi nhưng cháu không đủ can đảm để tiêm mũi trợ tử để nó đi sớm đâu. Còn nước còn tát thế là em gái em cứ bơm từng chút sữa một, chăm chút nó thế mà con mèo nhà em nó hồi phục dần và sống thêm được gần 2 năm nữa. Thế mới là con vật được yêu quý nuôi trong nhà thôi chứ chưa phải là con người, là người thân, là người mình yêu thương, chăm sóc đấy ạ.

Cái này được thông qua thì sau này không cần chém chết hay đầu độc nữa, cho an tử là xong, em chém bừa vậy :D

Ga_son

Xe điện
Các cụ mợ gỡ rối dùm em với ạ. Nhà e thờ Phật nhưng đặt cùng ban với gia tiên, tượng phật đặt ở bục cao hơn, bát hương của phật thì đặt cao hơn 3 bát hương (gia tiên, thổ công...) 1 chút xíu gọi có. Tính ra là nhà e có 4 bát hương. Có ng nói kiêng số 4 mà xã nhà e gia trưởng, cũng tín n kiểu ko tín đến nơi, nói ko chịu nghe nên e băn khoăn nhưng ko làm gì đc.
Thêm vào nữa là thờ phật thì e thắp hương hàng ngày, n do cùng ban nên ngày nào cũng thắp nhang đủ 4 bát hương vậy có ổn ko ạ?
Nhà em cũng thờ phật có tượng A DI ĐÀ đẹp, nhưng em thờ ban riêng. Nếu phòng thờ có đủ chỗ rộng thì cụ nên thờ ban thờ riêng.
Thắp hương đc hàng ngày thì quá tốt ạ ko phải lăn tăn j.
Trong khi đợi các cụ mợ có hiểu biết về việc này vào tham vấn.
Em kể mợ nghe, nhà em có 4 bát hương như nhà mợ, cũng 1 ban nhỏ thờ Phật, em được 1 người biết về lĩnh vực này hướng dẫn khi lập ban thờ Phật.
Khi thắp hương em thay chén nước và thắp cả 2 ban. Nhưng em thắp theo tuần/ ngày tuần, không phải theo ngày.
Thắp hương thành tâm lúc nào cũng đc cụ nhé! Không nên câu nệ tất nhiên là khi thắp hương thì phải thay nước rồi.

Hapxidau

Xe tăng
Nhà em cũng thờ phật có tượng A DI ĐÀ đẹp, nhưng em thờ ban riêng. Nếu phòng thờ có đủ chỗ rộng thì cụ nên thờ ban thờ riêng.

Thắp hương thành tâm lúc nào cũng đc cụ nhé! Không nên câu nệ tất nhiên là khi thắp hương thì phải thay nước rồi.
Vâng. Tại ko có điều kiện nên e phải thờ chung. Thực ra thờ Phật nếu thắp đc hàng ngày thì tốt. E chỉ lấn cấn vì thắp cùng gia tiên thui ạ

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Các cụ mợ gỡ rối dùm em với ạ. Nhà e thờ Phật nhưng đặt cùng ban với gia tiên, tượng phật đặt ở bục cao hơn, bát hương của phật thì đặt cao hơn 3 bát hương (gia tiên, thổ công...) 1 chút xíu gọi có. Tính ra là nhà e có 4 bát hương. Có ng nói kiêng số 4 mà xã nhà e gia trưởng, cũng tín n kiểu ko tín đến nơi, nói ko chịu nghe nên e băn khoăn nhưng ko làm gì đc.
Thêm vào nữa là thờ phật thì e thắp hương hàng ngày, n do cùng ban nên ngày nào cũng thắp nhang đủ 4 bát hương vậy có ổn ko ạ?
Đức Phật là bậc chí tôn vô thượng. Vì thế nơi thờ Phật phải là nơi đủ tôn nghiêm, ko dính bụi trần. Vì thế dù cá nhân tôn kính thì cũng ko nên thờ Phật ở trong nhà. Với mỗi người có thể cho đó là 1 cách thành kính với Phật nhưng với chư thần, đó có thể là sự bất kính.
Nếu ai xác định tu tại gia, thờ Phật trong 1 phòng riêng biệt với sinh hoạt gia đình cũng có thể được.
Đó là quan điểm cá nhân của em.

phuongan

Xe điện

Vâng cụ.
Câu hỏi của mợ ấy có 2 ý là:

1. Có 4 bát hương trong nhà thì ổn không? Con số 4 ấy ạ.

2. Do không đủ không gian, nên bát hương thờ Phật nhà mợ ấy đặt chung với ban gia tiên - để ở bậc cao hơn. Giờ thắp hương Phật hàng ngày mà không thắp hương gia tiên thì không thấy ổn (do chung ban), mà ngày nào cũng thắp hương gia tiên thì có vấn đề gì không?

datlui

Xe tăng
Theo em hiểu là ban thờ Phật riêng, ngôi cao; ban thờ gia tiên ở dưới ban thờ Phật.hai ban thờ nằm chung trong một không gian, được phân định rõ ràng!

Việc thắp hương mỗi ngày thì sáng chiều em vẫn làm, thậm chí sang nhà bạn bè chơi mà có ban thờ thì em cũng thắp hết. Tuỳ tập quán của mỗi địa phương thôi mợ ơi, có khi em đi chơi cả tháng không thắp hương luôn. Chủ yếu là tâm thành, dâng lên 1 nén hương là là khởi niệm tưởng nhớ về tổ tiên - tiền nhân thôi.

Trong nhà em có 1 bàn thờ Phật, em dùng nước suối rót ra chén mỗi ngày như mọi người vẫn làm. Sáng sớm dậy em xin chén nước ấy sang ra chiếc cốc khác rồi uống luôn, thay nước mới vào, thắp hương ngày mới!

Còn chuyện 4 bát hương, thuận tiện thế nào thì thắp thế ấy, sáng nào em cũng thắp 4 cây; 1 ban thờ phật, 1 bàn thờ ông Thần Tài, 1 ban ông Táo, và 1 ban thờ thiên.

Tứ là 4
Tử là die...

không có chuyện nhập nhằng giữa số 4 và chữ "Tử". Mợ cần phải đứng trên quan điểm nhập nhằng đó thì mới bớt mông lung. Chuyện quy chụp giữa hai từ đấy là một sự yếm trá của người đời, mình cứ phải tự thẳng thớm đi đã; thì sẽ thấy mấy khái niệm đánh tráo kia chả là gì đâu!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Theo em hiểu là ban thờ Phật riêng, ngôi cao; ban thờ gia tiên ở dưới ban thờ Phật.hai ban thờ nằm chung trong một không gian, được phân định rõ ràng!

Việc thắp hương mỗi ngày thì sáng chiều em vẫn làm, thậm chí sang nhà bạn bè chơi mà có ban thờ thì em cũng thắp hết. Tuỳ tập quán của mỗi địa phương thôi mợ ơi, có khi em đi chơi cả tháng không thắp hương luôn. Chủ yếu là tâm thành, dâng lên 1 nén hương là là khởi niệm tưởng nhớ về tổ tiên - tiền nhân thôi.

Trong nhà em có 1 bàn thờ Phật, em dùng nước suối rót ra chén mỗi ngày như mọi người vẫn làm. Sáng sớm dậy em xin chén nước ấy sang ra chiếc cốc khác rồi uống luôn, thay nước mới vào, thắp hương ngày mới!

Còn chuyện 4 bát hương, thuận tiện thế nào thì thắp thế ấy, sáng nào em cũng thắp 4 cây; 1 ban thờ phật, 1 bàn thờ ông Thần Tài, 1 ban ông Táo, và 1 ban thờ thiên.

Tứ là 4
Tử là die...

không có chuyện nhập nhằng giữa số 4 và chữ "Tử". Mợ cần phải đứng trên quan điểm nhập nhằng đó thì mới bớt mông lung. Chuyện quy chụp giữa hai từ đấy là một sự yếm trá của người đời, mình cứ phải tự thẳng thớm đi đã; thì sẽ thấy mấy khái niệm đánh tráo kia chả là gì đâu!
4 bát - em nghĩ là mợ ấy đang băn khoăn số chẵn - lẻ. Em gặp nhiều người có quan điểm cho rằng mọi thứ trên ban phải là số lẻ: số cành hoa, số nén hương, số quả cúng,... Ngay cả người trước thắp 1 nén hương thì người sau phải thắp 2 nén để tổng là 3 - lẻ. Quan điểm này đúng hay sai ạ?

datlui

Xe tăng
4 bát - em nghĩ là mợ ấy đang băn khoăn số chẵn - lẻ. Em gặp nhiều người có quan điểm cho rằng mọi thứ trên ban phải là số lẻ: số cành hoa, số nén hương, số quả cúng,... Ngay cả người trước thắp 1 nén hương thì người sau phải thắp 2 nén để tổng là 3 - lẻ. Quan điểm này đúng hay sai ạ?
Nếu anh còn một trái cam duy nhất
nữa nén hương,
hoặc chỉ còn bàn tay trắng...
Thì a vẫn sẽ dâng lên tiên tổ những ý niệm tốt đẹp nhất có thể, hãy tập cho mình quên mấy con số chẵn lẻ tài xỉu kia đi, đó chỉ là những khái niệm vô căn cứ nhé!

datlui

Xe tăng
Hôm trước cụ cuhaifus tag em chuyện xuất hành gì đấy đến giờ hơi đen; em cũng thấy em hơi đen đây ạ, chắc bụt chùa nhà không thiêng rồi 🤣

Cá nhân a thì thấy không phải câu nệ chẵn lẻ. Ví dụ có người làm nhà đòi hỏi cửa, các đoạn bức tường... Đều phải rơi vào cung đẹp thước Lỗ Ban. Nhưng cộng cả các bức tường với cửa (chính là kích thước của cả 1 diện tường) lại rơi vào cung đen ngòm