[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

Citronella

Xe buýt
Theo em hiểu là ban thờ Phật riêng, ngôi cao; ban thờ gia tiên ở dưới ban thờ Phật.hai ban thờ nằm chung trong một không gian, được phân định rõ ràng!

Việc thắp hương mỗi ngày thì sáng chiều em vẫn làm, thậm chí sang nhà bạn bè chơi mà có ban thờ thì em cũng thắp hết. Tuỳ tập quán của mỗi địa phương thôi mợ ơi, có khi em đi chơi cả tháng không thắp hương luôn. Chủ yếu là tâm thành, dâng lên 1 nén hương là là khởi niệm tưởng nhớ về tổ tiên - tiền nhân thôi.

Trong nhà em có 1 bàn thờ Phật, em dùng nước suối rót ra chén mỗi ngày như mọi người vẫn làm. Sáng sớm dậy em xin chén nước ấy sang ra chiếc cốc khác rồi uống luôn, thay nước mới vào, thắp hương ngày mới!

Còn chuyện 4 bát hương, thuận tiện thế nào thì thắp thế ấy, sáng nào em cũng thắp 4 cây; 1 ban thờ phật, 1 bàn thờ ông Thần Tài, 1 ban ông Táo, và 1 ban thờ thiên.

Tứ là 4
Tử là die...

không có chuyện nhập nhằng giữa số 4 và chữ "Tử". Mợ cần phải đứng trên quan điểm nhập nhằng đó thì mới bớt mông lung. Chuyện quy chụp giữa hai từ đấy là một sự yếm trá của người đời, mình cứ phải tự thẳng thớm đi đã; thì sẽ thấy mấy khái niệm đánh tráo kia chả là gì đâu!
Nhà em tuy chung cư nhưng em vẫn để bàn thờ Phật trên cao còn bàn thờ Thần linh và Tổ tiên em vẫn để ở dưới ạ. Em có điều băn khoăn về nước thay trên bàn thờ mỗi ngày thì bắt buộc là nước suối hay là có thể nước đã đun sôi để nguội ạ. Vì trên công ty thì em mới thường uống nước tinh khiết chứ về nhà thì toàn lọc trước rồi đun sôi, pha vào bình. Em thấy nhiều cụ cũng đã đề cập đến điều này nên giờ muốn hỏi lại ạ. Em cảm ơn cụ nhiều.

Hapxidau

Xe tăng
Theo em hiểu là ban thờ Phật riêng, ngôi cao; ban thờ gia tiên ở dưới ban thờ Phật.hai ban thờ nằm chung trong một không gian, được phân định rõ ràng!

Việc thắp hương mỗi ngày thì sáng chiều em vẫn làm, thậm chí sang nhà bạn bè chơi mà có ban thờ thì em cũng thắp hết. Tuỳ tập quán của mỗi địa phương thôi mợ ơi, có khi em đi chơi cả tháng không thắp hương luôn. Chủ yếu là tâm thành, dâng lên 1 nén hương là là khởi niệm tưởng nhớ về tổ tiên - tiền nhân thôi.

Trong nhà em có 1 bàn thờ Phật, em dùng nước suối rót ra chén mỗi ngày như mọi người vẫn làm. Sáng sớm dậy em xin chén nước ấy sang ra chiếc cốc khác rồi uống luôn, thay nước mới vào, thắp hương ngày mới!

Còn chuyện 4 bát hương, thuận tiện thế nào thì thắp thế ấy, sáng nào em cũng thắp 4 cây; 1 ban thờ phật, 1 bàn thờ ông Thần Tài, 1 ban ông Táo, và 1 ban thờ thiên.

Tứ là 4
Tử là die...

không có chuyện nhập nhằng giữa số 4 và chữ "Tử". Mợ cần phải đứng trên quan điểm nhập nhằng đó thì mới bớt mông lung. Chuyện quy chụp giữa hai từ đấy là một sự yếm trá của người đời, mình cứ phải tự thẳng thớm đi đã; thì sẽ thấy mấy khái niệm đánh tráo kia chả là gì đâu!
vâng, Cảm ơn cụ, cụ giải thích thế e cũng thấy yên tâm hơn ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nếu anh còn một trái cam duy nhất
nữa nén hương,
hoặc chỉ còn bàn tay trắng...
Thì a vẫn sẽ dâng lên tiên tổ những ý niệm tốt đẹp nhất có thể, hãy tập cho mình quên mấy con số chẵn lẻ tài xỉu kia đi, đó chỉ là những khái niệm vô căn cứ nhé!
Cá nhân a thì thấy không phải câu nệ chẵn lẻ. Ví dụ có người làm nhà đòi hỏi cửa, các đoạn bức tường... Đều phải rơi vào cung đẹp thước Lỗ Ban. Nhưng cộng cả các bức tường với cửa (chính là kích thước của cả 1 diện tường) lại rơi vào cung đen ngòm
Em cũng không câu nệ chuyện này. Nhưng mỗi khi em về quê thì em vẫn phải theo vì mọi người trong nhà vẫn coi em là trẻ con (nhưng ở 1 diễn biến khác thì lại bắt em đi lấy chồng - kỳ lạ!). Cứ mỗi lần giỗ chạp tết nhất là em lại phải ngồi lọ mọ đếm hoa để cắm, đếm quả, đếm các thứ theo chỉ đạo của cấp trên :(.

cuhaifus

Xe container
Hôm trước cụ cuhaifus tag em chuyện xuất hành gì đấy đến giờ hơi đen; em cũng thấy em hơi đen đây ạ, chắc bụt chùa nhà không thiêng rồi 🤣
Em trêu thế thôi chứ cơ quan nhà nước quản lý họ thích sờ mình lúc nào thì sờ mà :D

cuhaifus

Xe container
Nếu anh còn một trái cam duy nhất
nữa nén hương,
hoặc chỉ còn bàn tay trắng...
Thì a vẫn sẽ dâng lên tiên tổ những ý niệm tốt đẹp nhất có thể, hãy tập cho mình quên mấy con số chẵn lẻ tài xỉu kia đi, đó chỉ là những khái niệm vô căn cứ nhé!
Giỗ bà nội em có năm chỉ cúng khoai lang (quê em gọi là củ Muống) luộc với đĩa bánh đúc, không cỗ bàn gì hết mà thấy cụ vẫn phấn khởi

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em trêu thế thôi chứ cơ quan nhà nước quản lý họ thích sờ mình lúc nào thì sờ mà :D
Năm ngoái, năm nay đói ăn nên chỗ nào sờ được là sờ hết cụ ạ, kể cả mấy doanh nghiệp bé tí teo.

cuhaifus

Xe container

cuhaifus

Xe container
Nhà em tuy chung cư nhưng em vẫn để bàn thờ Phật trên cao còn bàn thờ Thần linh và Tổ tiên em vẫn để ở dưới ạ. Em có điều băn khoăn về nước thay trên bàn thờ mỗi ngày thì bắt buộc là nước suối hay là có thể nước đã đun sôi để nguội ạ. Vì trên công ty thì em mới thường uống nước tinh khiết chứ về nhà thì toàn lọc trước rồi đun sôi, pha vào bình. Em thấy nhiều cụ cũng đã đề cập đến điều này nên giờ muốn hỏi lại ạ. Em cảm ơn cụ nhiều.
Mợ cứ chơi can Lavie 10 lít thay dần đc mà, chứ có phải ở đâu cũng có điều kiện lấy đc nước suối sạch đâu

datlui

Xe tăng
Mợ phân định thế này cho dễ nhớ:

.Những ban thờ ở cách mặt đất một khoảng thì dùng nước nạp dương, nước đã xử lý. Như thờ Phật, gia tiên, ông Táo. Là nước nấu rồi hoặc nước suối đóng chai

. Những ban thờ nằm trên mặt đất (bàn thờ ông Địa - Thần Tài, cúng ngoài sân...) thì dùng nước giếng hoặc ngước máy, là nước hồi âm

Em thấy ở Chùa của bạn em, mỗi khi mùng 1 hoặc ngày rằm đều cũng nước suối đóng chai cho thuận tiện ấy; riêng việc cúng ngoài sân thiết đãi âm linh thì dùng nước giếng chưa qua xử lý vì nó còn tính âm nhiều trong ấy.

cuhaifus

Xe container
Các cụ mợ gỡ rối dùm em với ạ. Nhà e thờ Phật nhưng đặt cùng ban với gia tiên, tượng phật đặt ở bục cao hơn, bát hương của phật thì đặt cao hơn 3 bát hương (gia tiên, thổ công...) 1 chút xíu gọi có. Tính ra là nhà e có 4 bát hương. Có ng nói kiêng số 4 mà xã nhà e gia trưởng, cũng tín n kiểu ko tín đến nơi, nói ko chịu nghe nên e băn khoăn nhưng ko làm gì đc.
Thêm vào nữa là thờ phật thì e thắp hương hàng ngày, n do cùng ban nên ngày nào cũng thắp nhang đủ 4 bát hương vậy có ổn ko ạ?
Nhà em trước đây có ban thờ Phật riêng cách biệt với ban gia tiên tuy nhiên cùng 1 phòng, Mẹ em thờ chứ em ko biết, sau khi Mẹ em mất thì có ông anh thầy lên ngó bảo bỏ ban Phật đi vì thờ như thế các cụ nhà mình ko vào được nhà, em thấy cũng hợp lý mà mình lại đỡ công canh 2 ban thờ liền nên nhờ ổng làm lễ bỏ ban đó đi luôn. Tuy nhiên trong các bài cúng bên ban gia tiên em hay mở mạng xem để cúng thì vẫn có câu Nammo Adidas Phật và em cũng vẫn đọc, ko rõ có sao ko cccm nhỉ?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Giỗ bà nội em có năm chỉ cúng khoai lang (quê em gọi là củ Muống) luộc với đĩa bánh đúc, không cỗ bàn gì hết mà thấy cụ vẫn phấn khởi
Mai kia em sẽ dặn bọn trẻ hoả táng rồi rải tro ra biển, khoẻ re. Giỗ em mà vui thì tụi nó ngồi quây quần với nhau, còn không vui thì dẹp cho đỡ mệt. Cúng em thì có gì cũng nấy cho nhàn, chứ cúng giỗ con cháu hùng hục làm mâm cao cỗ đầy chi cho cực, khổ tụi nó. Chứ giờ nhà em còn mấy ngôi cần cải táng mà loay hoay mấy năm nay: đi xem nơi thì bảo sạch rồi cải đi, nơi thì lại bảo chưa. Đợt rồi có trường hợp chôn 10 năm cách vài mét mà đào lên còn nguyên tất tần tật nên lại càng rén.

datlui

Xe tăng
Em thì có gì chơi nấy luôn, nhiều khi dừng chân giữa đèo nghỉ ngơi hút thuốc ngắm cảnh, thấy có ban thờ âm linh thì lấy thuốc lá ra mồi rồi cắm vào mời họ hưởng, xem như ăn cơm mãi cũng ngán, thi thoảng đá bát phở ạ 🤣

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em thì có gì chơi nấy luôn, nhiều khi dừng chân giữa đèo nghỉ ngơi hút thuốc ngắm cảnh, thấy có ban thờ âm linh thì lấy thuốc lá ra mồi rồi cắm vào mời họ hưởng, xem như ăn cơm mãi cũng ngán, thi thoảng đá bát phở ạ 🤣
Nhỡ "họ" dị ứng mùi thuốc lá thì sao ạ? 🤣 (Kiểu như em cứ thấy mùi thuốc lá là phải né thật xa kẻo chóng mặt, đầu quay quay :().

angkorwat

Xe điện
Nhỡ "họ" dị ứng mùi thuốc lá thì sao ạ? 🤣 (Kiểu như em cứ thấy mùi thuốc lá là phải né thật xa kẻo chóng mặt, đầu quay quay :().
Các cụ ấy hút cũng như tàu tây ấy. Em cũng hay mời các cụ hút thuốc. Quay đi quay lại là đã thấy hết. Chưa thấy cụ nào chê.

cuhaifus

Xe container
Em qua Mộ bạn thì dùng thuốc lá thay hương là chuyện bình thường mà, kiểu đi đâu qua nhớ tạt vào châm cho điếu thuốc ấy, sống ko nghiện chết em vẫn bắt hút bt :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em qua Mộ bạn thì dùng thuốc lá thay hương là chuyện bình thường mà, kiểu đi đâu qua nhớ tạt vào châm cho điếu thuốc ấy, sống ko nghiện chết em vẫn bắt hút bt :D
Gặp em thì em lại cấu cho [-(

Citronella

Xe buýt
Mợ phân định thế này cho dễ nhớ:

.Những ban thờ ở cách mặt đất một khoảng thì dùng nước nạp dương, nước đã xử lý. Như thờ Phật, gia tiên, ông Táo. Là nước nấu rồi hoặc nước suối đóng chai

. Những ban thờ nằm trên mặt đất (bàn thờ ông Địa - Thần Tài, cúng ngoài sân...) thì dùng nước giếng hoặc ngước máy, là nước hồi âm

Em thấy ở Chùa của bạn em, mỗi khi mùng 1 hoặc ngày rằm đều cũng nước suối đóng chai cho thuận tiện ấy; riêng việc cúng ngoài sân thiết đãi âm linh thì dùng nước giếng chưa qua xử lý vì nó còn tính âm nhiều trong ấy.
Cảm ơn cụ và cụ cuhaifus ạ, em cũng về phổ biến luôn cho bố mẹ em vì bố mẹ em nhà đất nên cũng có cả bàn thờ ông Địa, Thần Tài cùng bàn thờ Gia tiên và Thần linh ạ.

cuhaifus

Xe container
Gặp em thì em lại cấu cho [-(
Thực ra mình cũng nghĩ nó có khói thì thay cho thắp hương thôi, hơn nữa nicotin chắc cũng ko làm cho vong chết thêm lần nữa được nên cứ thành tâm mà đốt thoai, ah mộ bà ngoại em thì đầy đâu lọc thuốc lá nhé, vì cụ nghiện và hút thuốc lá cuốn cho đến lúc chết, mặc dù cụ làm ngành y và 1 thời được gọi là bà đỡ có tiếng của cả 1 vùng