[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

masterminh_bn

Xe tăng
Hình như bên thớt tử vi có cụ cũng lập lá số giá 300k cụ ạ. Hồi xưa sinh viên xem tay xem bói bài cho vui chứ giờ ít người xem kiểu này vì đa phần nói về quá khứ, ít nói sự kiện trong tương lai, cùng lắm là nói về bao nhiêu con, tình duyên thế nào... Hình như, Ít đc chia sẻ về vận hạn, tiền tài, danh lợi.
Em ko biết thớt đó, l thớt này hay nổi trên trang đầu nên em vào xem, thấy có chút hứng thú với việc xem tay ạ.

prado2012

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

masterminh_bn

Xe tăng
Em đã nói ở một số comment trước là tùy tâm mà cụ. Em cũng nói rõ là em không mở dịch vụ, càng không phải là kinh doanh. Đây là tiền hương khói, lễ chứ "chi phí" gì chứ.
5-10k cũng là tuỳ tâm. 500-1000k cũng là tuỳ tâm. Thực sự em thấy khó xử nhất cái từ "tuỳ tâm", từ này bao hàm ý rộng quá không biết bao nhiêu cho phải.

masterminh_bn

Xe tăng
Nhân dịp thớt về đúng mạch tâm linh, cc đã khi nào gặp chim bay vào nhà chưa , sau đó có việc gì liên quan xảy ra ko ạ? Em nghiệm thấy 2 lần thì đều có chuyện ko may xảy ra với người nhà sau khi chim bay vào nhà một vài tháng, kể cả mình rải muối vãi gạo rồi nhưng có vẻ ko ăn thua.

Vụ rắn vào nhà thì em thấy nó lại ko bị ảnh hưởng gì. Bọn hổ mang bé còn leo qua chân em, chui vào lưng mà nó chê thịt nhạt nên ko làm một miếng cơ :))
Nhà em ở chung cư, tầm 10 năm trước có 1 con chim bay qua cửa sổ vào buồng ngủ, em ko rõ chim gì, lờ đờ yếu lắm. Em cũng chả nhớ e thả đi như nào. Nhưng nhà em không làm sao cả.

Hoàng Trang

Xe ngựa
5-10k cũng là tuỳ tâm. 500-1000k cũng là tuỳ tâm. Thực sự em thấy khó xử nhất cái từ "tuỳ tâm", từ này bao hàm ý rộng quá không biết bao nhiêu cho phải.
Thánh thần không phải là để đưa ra phát giá hay mặc cả.

masterminh_bn

Xe tăng
Thánh thần không phải là để đưa ra phát giá hay mặc cả.
Em ko hỏi để mặc cả ạ. Những đền chùa nơi em đi, thấy chủ yếu mọi người thả giọt dầu 1k-2k-5k, thỉnh thoảng có tờ 10k-20k.
Em đi xem bói thì bao giờ cũng có giá sẵn rồi. Tử vi có nơi 500, có nơi 1000. Đại loại thế.

Ba Ngơ

Xích lô
Nhân dịp thớt về đúng mạch tâm linh, cc đã khi nào gặp chim bay vào nhà chưa , sau đó có việc gì liên quan xảy ra ko ạ? Em nghiệm thấy 2 lần thì đều có chuyện ko may xảy ra với người nhà sau khi chim bay vào nhà một vài tháng, kể cả mình rải muối vãi gạo rồi nhưng có vẻ ko ăn thua.

Vụ rắn vào nhà thì em thấy nó lại ko bị ảnh hưởng gì. Bọn hổ mang bé còn leo qua chân em, chui vào lưng mà nó chê thịt nhạt nên ko làm một miếng cơ :))
Gớm, chim bay vào nhà thì mừng quá còn gì ;)

prado2012

Xe điện
Em chào các cụ mợ, chúc cả nhà một tháng mới nhiều sức khỏe, mọi việc may mắn, thuận lợi %%-
Hòa chung không khí phê và tự phê, sau đây em xin kể một câu chuyện. Em ko biết có đúng mạch chuyên tâm linh ko, nhưng em cam đoan là chuyện nghiêm túc :)
Vào năm 200x đã lâu, khi đó em còn trẻ, còn húng hắng. Nhân một chuyến đi công tác TP HCM, em rủ đứa bạn gái đáp tàu bay vào SG, em làm việc xong 2 đứa ra bến xe miền Tây thẳng tiến. Điểm đến là Cần Thơ, Trà Vinh và An Giang.
Chuyện ko có gì đáng kể, vì Cần Thơ thì đep như cái tên của nó và Trà Vinh thì bình yên,trầm tĩnh đúng cái em thích. Chuyện là ở An Giang.
Em với bạn em book 2 cái xe máy (ôm) - hồi đó chưa có grab thông minh như bây giờ, cứ thế 2 đứa ngồi sau 2 chú lái xe bay lượn các nơi. Ngày hôm đó, sau một ngày đi các nơi thì 4h chiều bọn em mới đến chân núi Cấm. Các cụ chắc biết ở đó có tượng Phật Bà trên đỉnh núi, theo những gì em tìm hiểu thì rất đẹp, và em muốn đặt chân đến đó 1 lần,
Nhìn đồng hồ thì 4h rồi, lên đó sẽ tối mất, nhưng với bản tính quyết tâm ko ngại var chạm của em, em gật đầu LÊN. Lúc đó ko gọi được 2 xe ôm nên bọn em 2 đứa dùng chung một xe. Lên đến nơi và những gì em được ngắm lúc đó, em thề là chắc ko có lần 2. Trời nhá nhem tối, trong chùa bắt đầu lên đèn, mọi thứ lung linh huyền ảo. Thời tiết mát lạnh, nhìn xuống từ độ cao rất cao, nói chung là rất đẹp, em ko biết tả thế nào. Kết thúc thì trời tối hẳn, bọn em lại ôm lưng chú xe ôm để đi xuống. Ôi trời ơi, lúc lên thì leo núi nên em ko lường hết được sự nguy hiểm, lúc xuống mới gọi là phê. Em nhắm tịt mắt lại trong đầu tự niệm Phật,... đặt chân xuống chân núi, ôi em sống rồi.
Ngày hôm sau bọn em lại tiếp tục khám phá. Hỏi mấy chú xe ôm, chú bảo thế để chú chở đi chỗ này, mọi người cũng hay đến thăm quan. OK, LÊN ĐƯỜNG. Lên xe mới biết địa điểm đến là Tri Tôn- An Giang.
Em chưa có đọc bất cứ thông tin gì về địa điểm đó, nên với một tâm hồn phơi phới, em hạ cánh khỏi xe máy, thư thả đi vào tham quan. Có một cảm giác hơi lạnh xâm chiếm, nhưng em nghĩ đó là do mình từ chỗ nắng vào chỗ mát, nên cũng ko nghĩ ngợi gì.Sau khi tham quan qua một số phòng tranh, thì em hiểu nơi đây là gì. Nhưng như mọi khi vào bảo tàng, em vẫn hồn nhiên, thả lỏng tâm trạng đi tham quan. Đến một chỗ có cái lư hương ở ngoài trời (có mái che), em vào thắp hương. Như mọi khi em thành tâm đứng chắp tay vái, xong mới nhìn xung quanh. Có một cái thùng chứa những vật trắng trắng :(. Em cũng ko nghĩ ngợi gì. Xong lúc ra ngoài, oimeoi, hỏi lại thì hóa ra cái thùng í huhu, cụ nào kể hộ em với, em ko dám viết nữa.
Thế là em nhanh chóng lên xe ôm đi về. Cảm giác lạnh lạnh vẫn xâm chiếm toàn bộ đường đi, :(
Em đi Tri Tôn lâu rồi nên lúc đó là cái thùng đựng cốt đồng bào mình bị sát hại, chứ giờ thì họ xây một bông sen trắng to bên trong để các tủ kính phân loại từ bé nhỏ xíu tới nam phụ lão ấu theo độ tuổi. Thương lắm em ạ.

masterminh_bn

Xe tăng
Cụ đang làm mợ Hoàng Trang khó xử ạ. Khi nói đến bói toán, điều quan trọng là phải được việc, nếu đúng thì 10000K cũng đáng, nếu sai thì 10K cũng phí phỏng cụ.
Em lại thấy rõ ràng ngay từ đầu thì mới dễ làm việc. Vd: có 1 con số cụ thể như này mới đủ mua đồ lễ dâng lên ban. E thấy phù hợp với hoàn cảnh của mình thì e đặt lễ nhờ mợ Trang xem.
Còn cái chữ tuỳ tâm mới là khó xử cho người xem, xem hay trả lễ nhiều thì ko có gì đáng nói rồi, nhưng lỡ không hay, trả nhiều thì ấm ức mà trả ít thì mang tiếng.
Thôi vậy. E lại ngồi im lắng nghe chia sẻ của các cụ mợ.

prado2012

Xe điện
Em lại thấy rõ ràng ngay từ đầu thì mới dễ làm việc. Vd: có 1 con số cụ thể như này mới đủ mua đồ lễ dâng lên ban. E thấy phù hợp với hoàn cảnh của mình thì e đặt lễ nhờ mợ Trang xem.
Còn cái chữ tuỳ tâm mới là khó xử cho người xem, xem hay trả lễ nhiều thì ko có gì đáng nói rồi, nhưng lỡ không hay, trả nhiều thì ấm ức mà trả ít thì mang tiếng.
Thôi vậy. E lại ngồi im lắng nghe chia sẻ của các cụ mợ.
Đấy là tại cái tâm cụ quá căn ke đấy, sợ thiệt hơn chăng? Mợ ấy đã nói rõ không đặt nặng vấn đề, không kinh doanh, coi như đặt lễ thánh thì cụ cứ phát tâm, còn không rộng rãi được thì pm hỏi mợ ấy riêng về việc này. Việc cụ cứ comment đi lại về việc này trên này không hay đâu, sân si quá cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

DurexSSL

Xe buýt
Em ko hỏi để mặc cả ạ. Những đền chùa nơi em đi, thấy chủ yếu mọi người thả giọt dầu 1k-2k-5k, thỉnh thoảng có tờ 10k-20k.
Em đi xem bói thì bao giờ cũng có giá sẵn rồi. Tử vi có nơi 500, có nơi 1000. Đại loại thế.
Em khách quan có mấy ý, đây là quan điểm chung của em, không cụ thể đến ai, Cụ nhã giám:

1. Việc giọt dầu/thù lao/ tâm ý: nôm na là phần giá trị bồi thưởng cho Thầy sau hoặc trước khi ta thụ hưởng 1 hoạt động/ dịch vụ tâm linh, nếu cụ muốn biết, thiện chí thì cứ inbox riêng
Không nhất thiết đăng hỏi công khai như thế này

2. Mỗi một Thầy có 1 cách riêng: người thì có giá rõ ràng, người thì tùy tâm. Cái này tùy thuộc vào quan điểm, môn phái và cả Bề Trên/ Tổ Thánh của người đó
Ví dụ: có thầy nêu rõ 300k/lần xem
Có cô thì nói rõ: bao nhiêu không quan trọng nhưng phải là 1 số lần của 9, như 180k, 270k
Có người thì hoàn toàn tùy tâm

3. Vậy tùy tâm là bao nhiêu?
Cái này cũng rất dễ, chả có gì là khó, vì đó là Tùy vào Tâm và khả năng tài chính của người xem
Tâm của người xem, trừ những người thiểu năng thiếu nhận biết, còn lại về cơ bản đều hiểu giá trị lao động của 1 việc về tâm trí, trong khoảng 30p sẽ là tầm nào
Sau đó, là nhận định của bản thân về việc những gì Thầy nói, chỉ, xem ...có giá trị đến đâu
Và cuối cùng là khả năng tài chính mình trả thế nào
Ví dụ: có Thầy xem tử vi, mức phí đưa ra là: 500k cho 1 lá số, bao gồm đánh giá toàn diện 12 cung, đánh giá 10 năm đương vận, đánh giá 3 năm tiếp theo năm xem
Combo Gia đình 4 lá số bố mẹ + 2 con là 1.500k
Và khi xem đồng bộ 4 lá thì bao giờ cũng có được sự tham chiếu tốt hơn. Thầy báo giá trước, khách thích thì đưa trước, không thì sau khi nhận full bộ qua file gửi rồi ck cũng được

500k để xem 1 lá tử vi là hợp lý ở mức phổ quát, vì có nhanh, thì cũng mất ít nhất 1 tiếng đến 1 tiếng rưỡi và 1 ngày, xem để đảm bảo chất lượng, theo em hiểu, không quá 12 lá

Thầy mà em nói đến khá đông khách, khách gửi bát tự, Thầy trả hàng sau 3 ngày. Có những dịp đông đầu năm, phải muộn hơn vì như Thầy nói, không xem quá số lá trong ngày

Người đi xem nếu có Tâm, chân thành, sẽ tự thấy là mức bồi lao cho Người xem phù hợp
Nói tùy Tâm, chính là cái Tâm của Người xem
Chứ 5k, 10k cho 1 dịch vụ tâm linh dùng tâm trí, chỉ bằng cốc trà đá hay cái bánh mỳ chay, thì đó chính là cái Tâm của người đi xem nhỏ nhen mà thôi: không có Tâm hoặc nhận thức thực tế không đầy đủ (trừ khi vận nạn, bần cùng, tâm thành chỉ có vậy)

Thậm chí, có người xem xong còn không trả tiền, cũng là lẽ thường, xưa nay có câu: Người năm bảy đống, của vạn loài chính là vậy

Trân trọng

Chỉnh sửa cuối:

Nguyễn Đông Gioăng

Xì hơi lốp

Dream Thai

Xe điện

Nhà e cách đây 2 năm cũng có vụ chim bay vào nhà

Chả là cả nhà đi chơi, để cho a mèo ơ nhà, ko ngờ có chú chim bồ câu bay vào tranh ăn mới mèo (chả là nhà e có để lại rất nhiều hạt thức ăn cho mèo) :)

Sau đó quen ăn, chú bồ câu con quay lại nhiều lần nữa, e cũng hay để cho nó cho ít gạo ở ban công

Hậu quả là chú mèo sau vài tháng phải đi bệnh viện vì tắc tiểu, ko biết có phải là điềm gở ko nhỉ :(

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Cụ cứ tạm hiểu, muốn có kinh phật thì Tam tạng phải trả cái bát vàng. Luật của thiên địa là có vay có trả. Chỉ ăn không trả thì sẽ phải gánh cái nghiệp và trả sau này. Việc gửi tiền tùy tâm chỉ tuân theo luật của thiên địa và tránh cho cụ khỏi phải gánh cái nghiệp. Quá hời cho 1 giao dịch

datlui

Xe buýt
Vâng cụ, cũng là lý do em có đợt im tiếng vì cũng sợ mình làm loãng thớt vì những chủ đề ngoài tâm linh.

tắm cho mèo muộn thế cụ. Có sợ nó ốm không?
Nó vồ đâu được con chim rồi ăn mợ ơi, trông bẩn quá nên em lau nước ấm và sấy cho nó. Có lần nó bị cảm cứ ho khẹc khẹc trông vừa tội mà vừa buồn cười

Đầu xù

Xe buýt
E chủ yếu tầu ngầm theo dõi thớt, tuy nhiên do tính chất công việc nên không theo dõi được liền mạch. E có đọc phần mợ chia sẻ bị các bề trên quở vì xem tay miễn phí. Cho e hỏi mợ tính phí xem tay như nào ạ? Mấy lần e định nhờ mợ mà cứ lăn tăn vấn đề này, sợ mình người trần mắt thịt có gì thất lễ lại bị mắng.
Có mấy điều em thấy ntn
1. Cụ muốn xem nhưng muốn biết mức min cho khỏi thất lễ.
2. Các Cụ nhà mình thì cứ nói theo kiểu tùy tâm thì lại làm mục 1 trở nên khó đoán và gay gắt

=> cụ ibx em, em gỡ rối cho Cụ phần này. Theo em, khởi tâm thì động tâm. Nếu Cụ vẫn muốn nhờ Mợ Trang thì contacr với Em ạ.

RosemaryCherry

Xe container
Nhà e cách đây 2 năm cũng có vụ chim bay vào nhà

Chả là cả nhà đi chơi, để cho a mèo ơ nhà, ko ngờ có chú chim bồ câu bay vào tranh ăn mới mèo (chả là nhà e có để lại rất nhiều hạt thức ăn cho mèo) :)

Sau đó quen ăn, chú bồ câu con quay lại nhiều lần nữa, e cũng hay để cho nó cho ít gạo ở ban công

Hậu quả là chú mèo sau vài tháng phải đi bệnh viện vì tắc tiểu, ko biết có phải là điềm gở ko nhỉ :(
Tắc tiểu em nghĩ do ăn hạt nhiều năm nên bị thôi, con mèo hàng xóm nhà em nặng 6kg, sống 5 năm toàn ăn hạt từ bé. Về sau bị sao ấy mà phải đi thông tiểu, dẫn cái ống bé xíu vào trym nó, bsi bảo do ăn hạt lâu năm mà thận bị gì đấy nên tắc tiểu 😄

Ở nhà em có trồng cây vú vữa, mỗi mùa cho cả trăm quả. Chim và dơi bay về vè ăn liên tọi, thi thoảng dơi ăn xong bay vào sân thượng ngủ thì bị mèo vồ. Năm nay cây cho quả cũng nhiều mà hầu như bị hỏng hết, cứ trái nào chuyển sang chín là bị hỏng, em lại vừa phát hiện trên cây vú sữa mọc cây rầm gửi cao khoảng 2 gang tay rồi
Úi bồ câu chim cu là chim nuôi ko tính cụ êi :D
Bọn mèo cảnh thì ngoan chứ mèo ta 5-6 con của hàng xóm lượn lờ quanh nhà em mà ko thấy bắt chuột.

Đúng là năm nay nhà nào vú sữa cũng bị hỏng cụ ạ, may đầu mùa ít sâu chứ giữa mùa trở đi quả bị sâu nhiều ko ăn dc. Chắc là do thời tiết, chứ mọi năm cây nhà em sai quả mà thỉnh thoảng mới bị sâu. Em thấy trồng cây vú sữa nếu tán cây đẹp thì vừa đẹp vừa mát, ít sâu lông bay khắp nơi so với các loại cây ăn quả khác cụ nhỉ.

cuhaifus

Xe container
Các cụ cho em hỏi, hôm nay ngày 1 âm lịch, sao ngày 1 âm lịch người ta phải kiêng nhiều việc thế nhỉ? Hoặc kiêng kiểu 5,14,23 :D.
Chung cư anh gì đó em còn thấy kiêng cả tầng 13, xong lái thành 12A gì đó. Trong khi đó số 13 theo một người thầy của em thì là con số may mắn.
Ngày mới ra trường, vì (mẹ em) kiêng ngày 14, mà em bỏ lỡ cơ hội việc làm tốt, vì 15 họ hết hạn nhận hồ sơ rồi :D.
5,14,23 là ngày con nước, có thờ có thiêng có kiêng có lành mợ ơi, bít đâu nếu ngày 14 năm đó mợ đi làm có cơ hội tốt thì giờ lại trong lò rồi thì seo? :P

Dream Thai

Xe điện
5,14,23 là ngày con nước, có thờ có thiêng có kiêng có lành mợ ơi, bít đâu nếu ngày 14 năm đó mợ đi làm có cơ hội tốt thì giờ lại trong lò rồi thì seo? :P
Còn tuổi 49 53 thì tính theo tuổi mụ cccm nhỉ :)