[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

Em trêu hắn thôi. Ae ta đận ấy thì chưởng như kiểu 1 cuộc sống ảo giống mạng XH bây giờ còn gì. Em hồi ấy vớ được cái gì đọc cái ấy, đọc cả Nghĩa hiệp tình trường lẫn Vỡ bờ tự những năm chửa ra ràng :D
Lão ấy chắc đọc từ xưa rồi :D
Lứa 7x, đầu 8x luyện chưởng hơi bị nhiều. Em có thằng bạn học cùng mỗi ngày đi học nó nhồi hết 6 tập chưởng , mỗi tiết học hết 1 tập - bọn em xưa toàn học 6 tiết. Phải công nhận thằng đấy nó cũng dạng dị nhân, đọc chuyện vẫn nghe giảng và chép bài đầy đủ mới gớm. Bọn em còn bảo nó chắc éo được chữ gì vào đầu, thế mà nó kể lại được nguyên tập truyện và vẫn hiểu bài đầy đủ mới kinh. Giờ ra chơi nó vẫn ra chơi bình thường không cày chưởng, chỉ cày trong tiết học.
Ngày đấy em cũng hay đọc ké nó, nhưng cả buổi sáng em được 1 quyển. Mà thằng dở kia nó đọc nhanh vãi nên em chỉ đọc lõm bõm chứ ko đọc được chuyện nào đầy đủ, vì mỗi hôm nó đem 1 bộ. Nó toàn thuê nên em cũng chẳng mượn về, đọc đc đến đâu thì đọc.

cuhaifus

Xe container
Cảm ơn bác.

Cái món hack game hay cheat code là một phần không thể thiếu trong mỗi trò chơi trên điện thoại hay máy tính. Trò chơi cuộc đời ở một mặt nào đó cũng vậy.

Ta có thể thấy vài người chơi nhanh chóng đạt được những thành tựu nhanh chóng trong Game khiến chúng ta có cảm giác như họ được ưu ái bởi người lập trình cheat sẵn cho vài mã nào đó. Số ít trong những người chơi bỏ xa phần còn laị như thể họ được sinh ra là để chơi trò này? Người sáng tạo ra trò chơi của cuộc đời phải chăng đã có những lỗ hổng với bản thiết kế của trò chơi?

Những thiết kế của trò chơi trên điện thoại, máy tính dù kỳ công đến đâu, phát triển đến mức nào đều có những giới hạn nhất định của nó tạo ra lỗ hổng cần phải vá. Với phiên bản của cuộc đời, bản thiết kế thực sự rất hoàn hảo tinh vi và là tổng hợp của tất cả các loại game đã, đang và sẽ được phát hành. Tất cả những nhân vật, sự kiện dù to lớn hay nhỏ bé đến đâu xuất hiện trong game đều có lý do của nó. Đồng thời tất cả những sự vật, sự việc đó đều có liên quan mật thiết đến nhau một cách hoàn chỉnh đến mức khó tin. Có thể nói ví von rằng con muỗi vo ve bên tai bác DurexSSL ở Béc Lin có thể làm xõa mái tóc bồng bềnh bác ZynZyn ở tận miền Đông nước Anh xa xôi.

Với trò chơi của cuộc đời, sẽ không có bản hack nào hết, chẳng cần có bản vá nào cho sự vĩ đại của trò chơi lớn cuộc đời.

Lằng nhằng quá cha nội, vậy cái gì khiến ai đó qua bài dễ dàng rồi nói game là dễ? Cái gì khiến ai đó dồn dập những thử thách mà ngửa cổ than rằng "tạo hóa gây chi cuộc hí trường?" Không phải hack thì là gì?

Gieo con xúc xắc hai mặt vô tư 10 lần, số mặt lẻ có thể là 07 còn mặt chẵn chỉ là 03. Gieo lên 100 lần con số chênh lệch còn lại 60-40. Gieo lên vô số lần sự quân bình trở lại 50-50.

Người lập trình sáng tạo trò chơi không vì riêng ai mà viết ra một trò chơi, cũng chẳng vì ai mà sửa lấy một đoạn code.

Nếu xét trên bình diện giai đoạn nhất định nào đó của người chơi, nếu xét trên bình diện một thể loại game mà người chơi đã trải qua, mọi chuyện có vẻ như ai đã cheat code trò chơi. Nhưng nếu xét tổng hợp trên tất cả những thử thách đến với người chơi trên tất cả mọi trò mà người chơi phải kinh qua, chúng ta có thể không nghĩ thế. Mỗi một người chơi sẽ có giai đoạn dễ dàng hoặc khó khăn với tùy từng thử thách.

P/S: Việc ghép nick, sửa tên một vài bác trong câu chuyện là do sự nghịch ngợm của đứa trẻ trong em. Nếu điều đó đem đến sự phiền lòng hay khiếm nhã, kính mong các bác tha lỗi cho đứa trẻ ấy.
Cụ quả là có tư duy tầm cao, em đọc thấy rất cuốn. Nếu cuộc đời con người là 1 Game thì với em đúng là ko biết trước sắp có thử thách gì mới, và cũng ko biết đến tuổi nào mới "Phá đảo" thành công, chỉ tiếc là sau khi rút cái sợi dây kinh nghiệm dài lòng thòng thì ko Reset được để chơi lại cụ nhỉ?

cuhaifus

Xe container
Đa tạ huynh đài.

Ngày tiểu đệ mở hàng net cũng là lúc bắt đầu của MU với câu kinh điển "người yêu ơi em muốn đi Bờ lút" thì đệ không dám đụng vào GameOnline. Đến đận 2016 lúc bay ở trong nam ra, giai đoạn giao thời, ba (03) tháng ngập chìm làm boss với Rise of the kingdoms kinh qua 03 kingdom quên ăn quên ngủ. Đệ giật mình tuyên bố bỏ game làm clane tan vỡ.

Ba tháng ngắn nguỉ hóa thân vào R5, giấc mộng vương quyền vẫn in sâu dấu ấn một trò chơi trong kí ức của tiểu đệ.
Bẩm cụ lúc cụ mở Net thì thịnh hành MU nào? Hàn quốc, VNN, hay FPT vậy? Em giờ vẫn có 1 acc Mu và thi thoảng vẫn vào hòa mình trong cuộc sống sôi động của thành cổ Lorencia đây, hehe

Citronella

Xe buýt
Cụ quả là có tư duy tầm cao, em đọc thấy rất cuốn. Nếu cuộc đời con người là 1 Game thì với em đúng là ko biết trước sắp có thử thách gì mới, và cũng ko biết đến tuổi nào mới "Phá đảo" thành công, chỉ tiếc là sau khi rút cái sợi dây kinh nghiệm dài lòng thòng thì ko Reset được để chơi lại cụ nhỉ?
Em nghĩ reset sang ván mới tức là thăng thiên, quay lại kiếp mới tức là restart nhưng giải thích thế cũng mông lung cụ nhỉ vì kể cả kiếp sau vẫn thòng về kiếp trước, những nhân của kiếp trước thì có khi lại là quả của kiếp sau...???!!!

cuhaifus

Xe container
Bẩm bác, em mở Net năm 2004 khi Mu lần đầu có mặt tại Việt Nam. Thời điểm đó em ôm chặt bàn cờ trên clubxiangqi, đồng thời một chút cũng không dám đụng vào Mu khi cám cảnh những người bạn cùng góp máy, chung cửa hàng mải miết đi Đêvil, cắm chuột liền lúc 2,3 máy.
Thời đó em cày ác, loanh quanh căn giờ rồi chen chúc đi Blood, Devil, mới tham gia môn nhập vai nên sống hết mình với nhân vật mất đến cả năm giời, anh em nam bắc off vui như tết, sau mất server thì oánh các kiểu từ MU Thổ nhĩ Kỳ, Phillipin cho đến các Mu lậu... thì bắt đầu chạy Hack autokill các kiểu, và vài bữa thì chán hẳn, ko còn cái cảm giác 1 mình lọ mọ đi train rồi hiếm hoi nghe keng 1 cái... 1 viên Bless tím ngắt ôi chao...

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
"Tại sao tôi phải chơi cái trò tìm kho báu chám òm, sở thích của tôi là cuộc chiến vương quyền. Tôi sẽ lựa chọn hướng chơi của đời mình." Đó là câu trả lời của một người chơi nào đó khi được nhà phát hành game thể loại khác gợi ý. Điều đó có thể khá chính xác.
Trong trò chơi lớn của cuộc đời, mỗi chúng ta có cảm giác như chúng ta cũng là một nhà sáng tạo nhỏ trong trò chơi lớn. Và đa phần, chúng ta nghĩ rằng chúng ta chơi những trò theo thiên hướng của chúng ta. Chỉ có thể là như vậy. Nhất định là như vậy.

Song hãy quay tr lại (hoặc tiếp tục - nếu coi những trò chơi là sự nối tiếp không đầu không cuối).

Ngay trong một trò chơi, thủa ấu thơ trò chơi ấy là ti sữa, lớn lên chút có thể chỉ loanh quanh là nhẩy dây đánh đáo, lớn lên chút nữa cũng có thể vẫn là trò ti nhưng không cần sữa rồi mở ra vô vàn cánh cổng khác nhau của các thể loại game. Trong một trò chơi, với một con người, sự thay đổi các trò đã không giống nhau là như vậy.
Rôì đến lúc nào đó được coi là định hình, chúng ta hăm hở lao vào trò chơi mà chúng ta nghĩ rằng mình lựa chọn. Tiếp tục băng qua những thử thách cho đến khi một vài biến cố lớn đến từ những thử thách làm thay đổi hoàn cảnh, tâm thức, nhân sinh quan, thế giới quan của người chơi. Người chơi có thể lại lựa chọn một thể loại game khác, thể loại mà tưởng như mình sẽ không bao giờ chơi trên Game của cuộc đời. Đó là diễn biến trong quá trình.
Khi kết thúc một trò chơi, vài người thất bại, ai đó thành công mở hết khóa của các bài. Họ bắt đầu nhìn lại qua gương thời gian, một cách trung thực, người chơi sẽ tự thu xếp với chính bản thân mình nên tiếp tục lại trò chơi này theo cách nào, họ cần phải sửa lỗi ở đâu, xây dựng chiến thuật nào, phát huy khả năng nào. Những người chơi sẽ phải chơi lại trò của mình cho đến khi vượt qua cửa ải cuối cùng trong game.
Hoặc ai đó bắt đầu tìm kiếm một thể loại game mới để tiếp tục chinh phục những thử thách khác lạ.
Và điểm tối quan trọng, sự nhàm chán, cái mà nhà sáng tạo game đã đưa vào bất kể trò chơi nào, nhân vật nào. Game dù có hấp dẫn đến đâu, kịch tính thế nào thì dù muốn dù không, bằng cách này hay cách khác, không sớm thì muộn, sự nhàm chán cũng bắt đầu. Sự nhàm chán là điểm diệu kỳ để thay đổi mỗi người chơi tạo nên bức tranh đầy huyền hoặc trong thế giới Game.
Triết lý cuộc đời của 1 gamer :))
Mỗi gamer là 1 đoạn mã AI với một limit đc đóng khung cho phép đẩy vai trò ở mức max hoặc min tùy thuộc nỗ lực tiến hóa. Bối cảnh tồn tại ngày càng được đẩy lên trong 1 môi trường n chiều với bắt đầu thế giới khách quan(khi còn là người nguyên thủy) tiến dần lên thế giới chủ quan(dùng lý trí định hình thế giới), tiến lên thế giới siêu hình(có thần thánh, ma quỷ...). Rồi tiến lên thế giới bên ngoài (người ngoài hành tinh), rồi tiến tới thế giới vũ trụ khác, dòng thời gian khác. Không biết kế tiếp sẽ đến thế giới nào nữa :)) .
Vậy mục đích của nhà sáng tạo là gì ? Chỉ là giải trí hay muốn thông qua các trò chơi thúc đẩy sự thông minh, trí tuệ của gamer lên 1 ngưỡng nào đó đủ chính để " thu hoạch " một thể bằng 1 trận "đại hồng thủy" . Rồi lại 1 chu kỳ mùa vụ mới với việc gieo những hạt giống tốt với tên gọi "Noah" :))

cuhaifus

Xe container
Năm 2016 khi bay trong nam ra và dành 03 tháng để dưỡng thương cho tâm hồn sau những gai góc, em vùi mình trong Game Rise of the kingdom và cũng có trải nghiệm tương tự như bác. Một cô giáo trong nam bay ra off bang, một cậu trinh sát hs đốt hơn 200M trong vòng 03 tháng, em được tổ đội thành lập bang trong miền nam nhường cho danh phận Boss (những người anh em nói em có khả năng lãnh đạo), dẫn dắt anh em qua 03 kingdom với giấc mộng vương quyền. Cũng giương cao ngọn cờ tinh thần Việt, thiết lập bang giao, ngầm chiêu mộ người chơi, thăng cho chức mà phân việc, mang đến lơị mà phủ dụ, triệu tập đồng minh nhằm xây dựng đế chế, mỗi lần khởi binh đều công kỳ vô bị, hô hào ít nhất 03 clan tấn công 01 clan, cho người đi do thám, cài người chia rẽ các clan...Cảm giác nhập vai sâu như bản thân là lãnh chúa của Kingdom chờ ngày đội lên đầu chiếc vương miện vinh quang. Ba tháng chìm đắm em giật mình mình còn nhiều việc cần phải làm. Tuyên bố bỏ game vứt cả acc.
Em thì ko hoành tráng như cụ nhưng sau 1 biến cố lớn thì cũng đến lúc giật mình và bỏ, xác định vào Game chỉ chat chit tâm sự rồi out, và vẫn duy trì rất nhiều năm sau. Giờ thì vào chả còn ai quen, chỉ bay lượn lang thang chút rồi ra thôi.

pooka

Xe container
"Tại sao tôi phải chơi cái trò tìm kho báu chám òm, sở thích của tôi là cuộc chiến vương quyền. Tôi sẽ lựa chọn hướng chơi của đời mình." Đó là câu trả lời của một người chơi nào đó khi được nhà phát hành game thể loại khác gợi ý. Điều đó có thể khá chính xác.

Trong trò chơi lớn của cuộc đời, mỗi chúng ta có cảm giác như chúng ta cũng là một nhà sáng tạo nhỏ trong trò chơi lớn. Và đa phần, chúng ta nghĩ rằng chúng ta chơi những trò theo thiên hướng của chúng ta. Chỉ có thể là như vậy. Nhất định là như vậy.

Song hãy quay trở lại (hoặc tiếp tục - nếu coi những trò chơi là sự nối tiếp không đầu không cuối).

Ngay trong một trò chơi, thủa ấu thơ trò chơi ấy là ti sữa, lớn lên chút có thể chỉ loanh quanh là nhẩy dây đánh đáo, lớn lên chút nữa cũng có thể vẫn là trò ti nhưng không cần sữa rồi mở ra vô vàn cánh cổng khác nhau của các thể loại game. Trong một trò chơi, với một con người, sự thay đổi các trò đã không giống nhau là như vậy.

Rôì đến lúc nào đó được coi là định hình, chúng ta hăm hở lao vào trò chơi mà chúng ta nghĩ rằng mình lựa chọn. Tiếp tục băng qua những thử thách cho đến khi một vài biến cố lớn đến từ những thử thách làm thay đổi hoàn cảnh, tâm thức, nhân sinh quan, thế giới quan của người chơi. Người chơi có thể lại lựa chọn một thể loại game khác, thể loại mà tưởng như mình sẽ không bao giờ chơi trên Game của cuộc đời. Đó là diễn biến trong quá trình.

Khi kết thúc một trò chơi, vài người thất bại, ai đó thành công mở hết khóa của các bài. Họ bắt đầu nhìn lại qua gương thời gian, một cách trung thực, người chơi sẽ tự thu xếp với chính bản thân mình nên tiếp tục lại trò chơi này theo cách nào, họ cần phải sửa lỗi ở đâu, xây dựng chiến thuật nào, phát huy khả năng nào. Những người chơi sẽ phải chơi lại trò của mình cho đến khi vượt qua cửa ải cuối cùng trong game.

Hoặc ai đó bắt đầu tìm kiếm một thể loại game mới để tiếp tục chinh phục những thử thách khác lạ.

Và điểm tối quan trọng, sự nhàm chán, cái mà nhà sáng tạo game đã đưa vào bất kể trò chơi nào, nhân vật nào. Game dù có hấp dẫn đến đâu, kịch tính thế nào thì dù muốn dù không, bằng cách này hay cách khác, không sớm thì muộn, sự nhàm chán cũng bắt đầu. Sự nhàm chán là điểm diệu kỳ để thay đổi mỗi người chơi tạo nên bức tranh đầy huyền hoặc trong thế giới Game.
Có những trò chơi hấp dẫn trong cuộc sống nó khiến người ta lao vào, để rồi sau đó hối hận giá mình đừng chơi thử. Hậu quả không thể khắc phục. :))

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Cứ chơi đi. Vì game là như vậy. Phỏng bác Tru?
Vâng, vì chẳng thể nào khác được :)
Có những thứ có được cứ tưởng là ý trí, là nỗ lực của bản thân. Nhưng ý trí đó, nỗ lực đó, cũng đã được định sẵn :)).
Từ khi ra đời, em xác định làm gì cũng phải dung hòa, tạo phúc cho sau này.
Thế dek nào gần đây tự dưng có người hỏi em tên tuổi rồi lập lá số. Hóa ra cái mình tưởng là do bản thân lại là thứ định sẵn trong bản mệnh. Chán thiệt :))

Chỉnh sửa cuối:

Khem

Xe buýt
Vì để tránh sa đà câu chuyện của tôn giáo, em mượn câu chuyện của những trò chơi.

Xuyên suốt các kiếp (những thể loại hoặc kịch bản game khác nhau), định luật nhân quả luôn hiện hữu. Cái sợi dây lòng thòng này tuy bền chặt nhưng tịnh không thể sử dụng biểu đồ để ước tính tiến trình của nó. Bởi nó vô cùng vi tế và biến hóa. Có lẽ vì điều này mà cần có sự có mặt của những thử thách.

Một ví dụ cụ thể: Đâu đó nhà trường dậy trẻ thơ về đạo đức tốt, lời kinh tránh làm những điều ác, luồng tư tưởng này chỉ phảng phất trong tâm thức cho đến khi nhân vật của trò chơi giết người hoặc bị người giết. Những thể nghiệm đau đớn đến tột cùng của thể xác, những dằn vặt trong tâm hồn, bản xét xử của tòa án, khoảnh khắc soi chiếu gương thời gian trong trạng thái cận tử nghiệp... Những thể nghiệm đó có thể vùi con người loay hoay với dằn vặt khổ đau song đồng thời lại có thể mang đến sự hốt nhiên thức tỉnh mà làm lành tránh dữ khi bước qua vũng lầy mà thử thách mang lại.

Suy nghĩ hiện tại của em là như vậy.
Cảm ơn cụ về một loạt bài viết rất thú vị. Em đang tò mò tự hỏi, không biết "Người sáng tạo game" ấy liệu có yêu, có ghét? Có buồn, có vui? Tối nay có xoa lưng cho gấu mẹ vĩ đại đi vào giấc ngủ? Có lướt OF hay FO gì đó và phỏng đoán về một "Người sáng tạo game" vĩ đại khác?

Cá nhân em thấy cuộc sống của em như một game đầy màu sắc và thú vị thật. Có lúc em cầm cương được nó, có lúc chỉ biết khoanh tay đứng nhìn và đón nhận, bao gồm cả cái tốt và xấu cụ ạ.

Một lần nữa cảm ơn cụ và hóng tiếp các bài viết từ cụ.

buicongchuc

Tháo bánh
Cảm ơn cụ về một loạt bài viết rất thú vị. Em đang tò mò tự hỏi, không biết "Người sáng tạo game" ấy liệu có yêu, có ghét? Có buồn, có vui? Tối nay có xoa lưng cho gấu mẹ vĩ đại đi vào giấc ngủ? Có lướt OF hay FO gì đó và phỏng đoán về một "Người sáng tạo game" vĩ đại khác?

Cá nhân em thấy cuộc sống của em như một game đầy màu sắc và thú vị thật. Có lúc em cầm cương được nó, có lúc chỉ biết khoanh tay đứng nhìn và đón nhận, bao gồm cả cái tốt và xấu cụ ạ.

Một lần nữa cảm ơn cụ và hóng tiếp các bài viết từ cụ.
Không xoa lưng nhưng xoa chỗ khác có được không mx? Em fun tí, nhưng về mặt y học hiện đại thì đúng là như thế.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nay em nhẹ cả người, các cụ mợ ạ. Mấy ca lấn cấn bán khoán quá hạn, gia đình đã xử lý xong cả. Em cũng xin nhắc lại: cụ mợ nào có con cháu họ hàng người quen bán khoán đền chùa mà chưa chuộc đúng hạn thì chuộc ngay đi ạ. Tác động/ảnh hưởng mức độ nặng nhẹ tùy từng trường hợp, tuy nhiên cần phải chuộc đúng hạn để con được sống cuộc đời của chính mình. Thủ tục, lễ như thế nào thì các cụ mợ quay lại nơi đã bán khoán để hỏi rồi xử lý ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em hỏi chút cho rõ ý này: Miếu càng được thờ cúng thì càng có linh lực mạnh, vì có linh lực mạnh nên vui vui tác động trêu ghẹo lại người dương. Vậy nếu ngược lại, kệ ko thờ cúng nữa thì có làm giảm linh lực của vong đó đi ko? Vong ngự ở miếu đó còn kẹt điều gì mà mãi chưa đi siêu thoát?

Hôm trc các cụ cũng bàn luận cái miếu thờ 2 cô gái TQ bị chết đuối đây

Ngoài ra, còn vong ngự ở trong nhà có như thế ko ạ? Nếu cứ kệ, ko thờ cúng ko mời thì tác động ít, nhưng được thờ cúng nhỡ linh lực cũng mạnh lên, rồi đòi hỏi yêu sách này khác, nếu gia chủ ko đáp ứng thì phá ...

Em lại nhớ đến bà cụ vẫn ẩn hiện ở góc cầu thang nhà cụ DurexSSL và cụ ấy cũng bình thản, kệ đó chứ ko thờ cúng hay mời thầy về đee hồi hướng siêu thoát gì.

Có thời gian, mợ chia sẻ thêm nhé.
Quan điểm của em: cái gì quá cũng không tốt. Chuyện hương khói cũng vậy - phải đúng đối tượng. Còn chuyện vì sao chưa siêu thoát? Lẽ ra siêu thoát lâu rồi nhưng tư rằm cứ có hương khói tửu quả xôi gà các thứ các thứ, thỉnh thoảng lại có hội múa hát chầu văn cho nghe, rồi xì xụp quỳ lạy khấn vái này nọ, trẻ con dễ thương đi qua thì ghẹo phát, cấu phát - vui thế thì cần gì đi đâu nữa.

cuhaifus

Xe container
Tiếp tục câu chuyện với câu hỏi: Tôi đang sử dụng tâm trí hay tâm trí điều khiển tôi.

Một ví dụ không có ý cợt nhả: Bác TRÂU VÀNG II ra lệnh cho tâm trí của mình: "Này tâm trí, hãy chỉ nghĩ về người vợ hiền thảo đáng yêu của tao trong vòng 10 phút, cấm được đi đâu khác". Ban đầu có thể nó (tâm trí) rất ngoan tái hiện người vợ bác ấy đang cử án tề mi khi bác Tru trở về nhà. Nhưng sẽ rất nhanh thôi, thời gian tính bằng tíc tắc hoặc ngắn hơn (sát na), anh chàng Tâm trí này sẽ dẫn dắt bác Tru lang thang hết từ bãi biển Mai a mi xinh đẹp với những vũ công bốc lửa đến bay tới mặt Trăng trò chuyện cùng chị Hằng hoặc vòng về Chiến cuộc Nga - U mà phát tâm từ bi mong có thể cứu vớt tới những thiếu nữ râu Ngô đang oằn mình vì binh đao khói lửa...Hình ảnh người vợ hiền của bác Tru tùy theo định lực mà thời gian tái hiện trong tâm trí thực sự rất ngắn, rất rất ngắn.

Tâm trí là một phần của trò chơi, nhưng thực tế mà nói, Nó đang chiếm quyền điều khiển để dẫn dắt trò chơi. Vì từ những dòng tư tưởng, nó phát sinh trạng thái yêu ghét, từ cảm xúc phát lồ ra hành động.

Ngồi thiền là bước cơ bản nhất để giành giật lại cái điều khiển nhân vật của trò chơi.

Suy nghĩ của em là như vậy trong hiện tại, mọi thứ sẽ có thể thay đổi ở tương lai.
Đọc đoạn này em lại nhớ xem bộ phim Click về chiếc remote thần kỳ, hehe

cuhaifus

Xe container
Nay em nhẹ cả người, các cụ mợ ạ. Mấy ca lấn cấn bán khoán quá hạn, gia đình đã xử lý xong cả. Em cũng xin nhắc lại: cụ mợ nào có con cháu họ hàng người quen bán khoán đền chùa mà chưa chuộc đúng hạn thì chuộc ngay đi ạ. Tác động/ảnh hưởng mức độ nặng nhẹ tùy từng trường hợp, tuy nhiên cần phải chuộc đúng hạn để con được sống cuộc đời của chính mình. Thủ tục, lễ như thế nào thì các cụ mợ quay lại nơi đã bán khoán để hỏi rồi xử lý ạ.
Chúc mừng mợ!

Mimeo

Xe điện
Chúc mừng mợ. F1 nhà em cũng được/ bị bà nội bán khoán lên chùa ở gần nhà. Em ko rõ việc này bà nội có trao đổi với lão Sói nhà em trước khi làm hay ko nhưng chỉ khi sự đã rồi thì em mới biết. Đầu năm nào đi lễ em cũng luôn phải nhắc mình cái sự kiện này để đến cột mốc F1 đủ tuổi còn đi chuộc khoán. Nhà em 1 tấm gương bố em đã quá đủ rồi.

Mimeo

Xe điện
Quan điểm của em: cái gì quá cũng không tốt. Chuyện hương khói cũng vậy - phải đúng đối tượng. Còn chuyện vì sao chưa siêu thoát? Lẽ ra siêu thoát lâu rồi nhưng tư rằm cứ có hương khói tửu quả xôi gà các thứ các thứ, thỉnh thoảng lại có hội múa hát chầu văn cho nghe, rồi xì xụp quỳ lạy khấn vái này nọ, trẻ con dễ thương đi qua thì ghẹo phát, cấu phát - vui thế thì cần gì đi đâu nữa.
Cảm ơn mợ đã bày tỏ quan điểm.

Tại gia, ngoài thờ các vị Phật, Thánh (tùy theo điều kiện từng gia đình), thờ các vị Thần linh như Thổ công Táo quân, thờ Gia tiên, Bà cô Tổ nếu có, thì nếu trong mảnh đất nhà mình có vong khác, theo mợ, cách xử lý, giải pháp như thế nào là phù hợp ạ?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cảm ơn mợ đã bày tỏ quan điểm.

Tại gia, ngoài thờ các vị Phật, Thánh (tùy theo điều kiện từng gia đình), thờ các vị Thần linh như Thổ công Táo quân, thờ Gia tiên, Bà cô Tổ nếu có, thì nếu trong mảnh đất nhà mình có vong khác, theo mợ, cách xử lý, giải pháp như thế nào là phù hợp ạ?
Em thấm nhuần tư tưởng của Bác theo đường lối: "Hữu nghị, hợp tác và phát triển trên cơ sở “tôn trọng toàn vẹn lãnh thổ và chủ quyền của nhau, không xâm phạm, không can thiệp vào các công việc nội bộ, bình đẳng và hai bên cùng có lợi, chung sống hoà bình"" :D.
Mảnh đất nơi em đang sống cũng có mấy vị. Có lần họ đi sau lưng, có lần họ hiện lên trước mặt em. Nhưng mà nước sông không phạm nước giếng. Ấy là ngày trước. Còn từ hôm em đi lễ về, em không còn cảm thấy sự hiện diện của họ nữa :-??.

Mimeo

Xe điện
Em thấm nhuần tư tưởng của Bác theo đường lối: "Hữu nghị, hợp tác và phát triển trên cơ sở “tôn trọng toàn vẹn lãnh thổ và chủ quyền của nhau, không xâm phạm, không can thiệp vào các công việc nội bộ, bình đẳng và hai bên cùng có lợi, chung sống hoà bình"" :D.
Mảnh đất nơi em đang sống cũng có mấy vị. Có lần họ đi sau lưng, có lần họ hiện lên trước mặt em. Nhưng mà nước sông không phạm nước giếng. Ấy là ngày trước. Còn từ hôm em đi lễ về, em không còn cảm thấy sự hiện diện của họ nữa :-??.
Mình thì rõ ràng là thấm nhuần rồi, nhưng mấy vong linh kia thì khó mà biết được họ nghĩ gì :D

Mảnh đất nơi mợ đang sống ấy, em đoán mò tý, có lẽ nhờ vào những Vị đang dạy dỗ mợ nên họ biết, cảm nhận được sự hiện diện của các Vị đó, nên là họ chủ động lánh mặt đi chăng :-?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Mình thì rõ ràng là thấm nhuần rồi, nhưng mấy vong linh kia thì khó mà biết được họ nghĩ gì :D

Mảnh đất nơi mợ đang sống ấy, em đoán mò tý, có lẽ nhờ vào những Vị đang dạy dỗ mợ nên họ biết, cảm nhận được sự hiện diện của các Vị đó, nên là họ chủ động lánh mặt đi chăng :-?
Em không rõ là chủ động hay bị lùa nữa :-s