[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

DurexSSL

Xe buýt

tranthanhhaist

Xe buýt
Khó lắm cụ ạ. Trong gia đình, dòng họ, có 1 người nhất định phản đối, lúc đó tính làm sao :(
Đúng là khó cụ, phải thống nhất đc mới làm, mà thật ra người k đồng ý có thể ra tiền, lúc đó mình cũng đã làm hết sức, người thân phái cố chịu đau tới chết thôi, biết sao đc.

giaconngu

Xe tăng
Thớt này các mợ nhiều quá, toàn các mợ đáo để cả. Nên các cụ cũng nên tem tém một chút. Đứng giữa sân rồng uốn lưỡi mà sỉ mắng triều đình thì cũng không phải dạng vừa đâu. Cũng ghê đấy :)):)):))
Cụ mượn lời Đức Thánh Trần trong Hịch tướng sĩ thì phải trích dẫn cho đầy đủ nhá.:))

Phỗng new

Xe điện
Cụ nói xã giao thế thôi chứ em biết phân biết thận rồi (à biết thân biết phận :)) ). Hôm nọ em mới giới thiệu em tương đương bà của Tiên Dung là Cụ đã từ chối vội còn gì. :(
Chính xác là mợ từ chối em. Em biết là mợ muốn khớp kèo với cụ angko hơn :))

Xe nội lước

Xe container
Lý Hằng (1236-1285) là chắt nội vua Tây Hạ Thần Tông Lý Tuân Húc (1163-1226). Ông nội là Lý Đức Nhậm (?-1226) vốn là thái tử Tây Hạ nhưng năm 1223 do can gián Thần Tông không đem quân đánh nhà Kim nên bị phế. Năm 1226 Mông Cổ đánh Tây Hạ tại khu vực Cam Túc, Ninh Hạ ông bị bắt và tự sát. Cha là Lý Duy Trung (1220-1278), năm 1226 bị quân Mông Cổ bắt khi đánh Tây Hạ; được Thành Cát Tư Hãn (?-1227) giao cho gia đình em trai là thân vương Hợp Tát Nhi (Jochi Qasar, 1164-1219) nuôi dưỡng, sau làm quan tới đạt lỗ hoa xích (darughachi, quan phụ trách hành chính và thuế vụ ở cấp tỉnh).
Lý Hằng được Di Tương Ca (Yesungge, con trai thứ của Hợp Tát Nhi) nhận làm con nuôi. Lý Hằng tham gia các trận đánh công phá Phàn Thành, Tương Dương, Giang Tây, Quảng Châu. Năm 1279 cùng Trương Hoằng Phạm diệt Tống tại thủy chiến Nhai Sơn. Năm 1285 cùng Thoát Hoan đánh Đại Việt, trúng tên mà chết. Hai cha con Trung, Hằng đều được truy tặng Đằng quốc công sau khi chết.
Em đứng ở góc nhìn khác cccm chăng . Dù là kẻ thù của cha anh nhưng cụ cho biết thế này em lại ngưỡng mộ ông ta - Lý Hằng là viên tướng đủ trung và dũng. Ông ta vinh dự được chết cho 1 nhiệm vụ viễn chinh.. xoay tờ bản đồ lại. Như ngày nay ng ta sẽ nói . Đại Tá hay thiếu tướng LÝ Hằng đã tử thương tại mtr phía nam khi ông cùng quân tình nguyện MC hết sức đẩy lùi quân phản nghịch.

Chẳng qua là góc nhìn và thời đại.
Nhớ 1 bộ phim Mỹ ..có lẽ là Cuồng Nộ ..có 1 câu đại ý . Dù miêu tả bằng văn chương nghệ thuật nào đó và thi mộng đến đâu thì thực tế cái chết của binh sĩ vẫn là 1 xác thối rữa.. vậy thôi.
Lan man nhớ chuyện vua Trần ..khi các tướng mang đầu Toa Đô đến. Nhà vua đã cởi áo choàng của mình trùm cái đầu cho danh tướng địch .. và nói với các tướng của mình đại ý :
Người làm bề tôi nhìn đó mà học.. vua rất tôn trọng lòng trung dũng tận tụy của tướng này..dù chính Toa Đô đã truy kích khiến nhà vua bao lần nguy hiểm ..Toa Đô đánh thiệt hại nặng quân đội nhà Trần . Ông ta đc vua Nguyên cho phép rút quân nhưng viễn chinh kháng lệnh ko về ..quyết bắt vua Trần mà mang họa vào thân.Toa Đô có thể đã tử trận ở địa bàn Thường Tín hoặc Hoàng Mai ngày nay..em đoán vậy.

Nào. .khen tướng giặc thì chắc ăn đủ gạch 3 ngày rồi.
Mời cccm không thấy thích còm này xuống tay.

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe điện
Em đứng ở góc nhìn khác cccm chăng . Dù là kẻ thù của cha anh nhưng cụ cho biết thế này em lại ngưỡng mộ ông ta - Lý Hằng là viên tướng đủ trung và dũng. Ông ta vinh dự được chết cho 1 nhiệm vụ viễn chinh.. xoay tờ bản đồ lại. Như ngày nay ng ta sẽ nói . Đại Tá hay thiếu tướng LÝ Hằng đã tử thương tại mtr phía nam khi ông cùng quân tình nguyện MC hết sức đẩy lùi quân phản nghịch.

Nhớ 1 bộ phim Mỹ ..có lẽ là Cuồng Nộ ..có 1 câu đại ý . Dù miêu tả bằng văn chương nghệ thuật nào đó thì thực tế cái chết của binh sĩ vẫn là 1 xác thối rữa.. vậy thôi.
Lan man nhớ chuyện vua Trần ..khi tướng lĩnh mang đầu Toa Đô đến. Nhìn thê thảm.nhà vua đã cởi áo mình trùm cái đầu cho danh tướng MC ..nói với các sĩ quan..
Người làm bề tôi nhìn đó mà học.

Nào .khen tướng giặc thì chắc ăn đủ gạch 3 ngày rồi.
Mời cccm xuống tay.
Thớt này không phải thớt chính trị nên cụ khen ai các mợ ấy cũng không quan tâm. Kể cả khen : Đỗ Cao Trí, Ngô Quang Trưởng hay Lê Minh Đảo :)).

Xe nội lước

Xe container
Thớt này không phải thớt chính trị nên cụ khen ai các mợ ấy cũng không quan tâm. Kể cả khen : Đỗ Cao Trí, Ngô Quang Trưởng hay Lê Minh Đảo :)).
Ấy chớ. Toi đó cụ ..canh còn đang nóng .
Chiến sĩ quân ta , Thằng cha quân nó mà.
Chưa kể là em ko có sách nào bài bản tin cậy để đọc về 3 ông này. Có tài liệu tin cậy từ cc mà đáng khen là em khen ngay không chậm giây nào. Em cũng không có ý định gây ấn tượng gì đến tận các mợ cả...bỏ qua luôn việc các mợ quan tâm hay ko .

Chỉnh sửa cuối:

Bigmoto

Xe container

Nhớ 1 bộ phim Mỹ ..có lẽ là Cuồng Nộ ..có 1 câu đại ý . Dù miêu tả bằng văn chương nghệ thuật nào đó thì thực tế cái chết của binh sĩ vẫn là 1 xác thối rữa.. vậy thôi.
Lan man nhớ chuyện vua Trần ..khi tướng lĩnh mang đầu Toa Đô đến. Nhìn thê thảm.nhà vua đã cởi áo mình trùm cái đầu cho danh tướng MC ..nói với các sĩ quan..
Người làm bề tôi nhìn đó mà học.

Nào .khen tướng giặc thì chắc ăn đủ gạch 3 ngày rồi.
Mời cccm xuống tay.
Lịch sử do bên thắng cuộc quyết định. Không ôm đồm hết được. Đại Việt là đất thiêng, nhiều tưởng lừng lẫy của ngoại bang nhảy vào đều toạch hết. Vậy thôi \m/

Hapxidau

Xe tăng
Các cụ mợ gỡ rối dùm em với ạ. Nhà e thờ Phật nhưng đặt cùng ban với gia tiên, tượng phật đặt ở bục cao hơn, bát hương của phật thì đặt cao hơn 3 bát hương (gia tiên, thổ công...) 1 chút xíu gọi có. Tính ra là nhà e có 4 bát hương. Có ng nói kiêng số 4 mà xã nhà e gia trưởng, cũng tín n kiểu ko tín đến nơi, nói ko chịu nghe nên e băn khoăn nhưng ko làm gì đc.
Thêm vào nữa là thờ phật thì e thắp hương hàng ngày, n do cùng ban nên ngày nào cũng thắp nhang đủ 4 bát hương vậy có ổn ko ạ?

phuongan

Xe điện
Các cụ mợ gỡ rối dùm em với ạ. Nhà e thờ Phật nhưng đặt cùng ban với gia tiên, tượng phật đặt ở bục cao hơn, bát hương của phật thì đặt cao hơn 3 bát hương (gia tiên, thổ công...) 1 chút xíu gọi có. Tính ra là nhà e có 4 bát hương. Có ng nói kiêng số 4 mà xã nhà e gia trưởng, cũng tín n kiểu ko tín đến nơi, nói ko chịu nghe nên e băn khoăn nhưng ko làm gì đc.
Thêm vào nữa là thờ phật thì e thắp hương hàng ngày, n do cùng ban nên ngày nào cũng thắp nhang đủ 4 bát hương vậy có ổn ko ạ?
Trong khi đợi các cụ mợ có hiểu biết về việc này vào tham vấn.
Em kể mợ nghe, nhà em có 4 bát hương như nhà mợ, cũng 1 ban nhỏ thờ Phật, em được 1 người biết về lĩnh vực này hướng dẫn khi lập ban thờ Phật.
Khi thắp hương em thay chén nước và thắp cả 2 ban. Nhưng em thắp theo tuần/ ngày tuần, không phải theo ngày.

Tâm linh và tôn giáo cơ bản là khác nhau. Cá nhân em có thể báng bổ tôn giáo nào đó chứ không báng bổ được gia tiên

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ngày nào cũng thắp hương gia tiên thì nghe chừng không ổn, mợ ạ.