[Funland] Nơi sửa lỗi chính tả cho cccm

Lkp 2403

Xe buýt
Em cũng nghĩ như cụ, đang thắc mắc cái ý kiến "buôn bán thì học vấn thấp" của cụ kia đây.
Vâng cụ! E thấy những thớt ntn nếu cccm quan tâm thì toàn là người có học cả, nếu học vấn thấp thì người ta chẳng thèm quan tâm đến cái thớt này đâu.

tqtuan

Xe tăng
Em đã đọc một mạch hết cả 12 trang của thớt này. E xin mạo muội có ý kiến thế này (Nếu có gì chưa chuẩn, mong các cụ chỉ giáo):
Trước hết, em rất tâm đắc và ủng hộ cụ chủ đã đặt ra một vấn đề rất nghiêm túc để cùng nhau thảo luận. Cái đích cuối cùng là để mọi người tự soi vào mình để cùng nhau nói và viết đúng; Hạn chế nói, viết sai.
Tuy nhiên, các cụ lại không thống nhất được nội dung bàn luận nên tranh luận không có hồi kết, thậm chí các cụ còn “phang” nhau hoặc nhiều cụ đùa không đúng chỗ.
Cái sự không thống nhất là ở chỗ phạm trù của “ chính tả”. Nếu hiểu theo nghĩa hẹp thì đơn giản là viết đúng, chuẩn từ ( Như quan niệm củ cụ chủ thớt). Còn theo nghĩa rộng thì bao hàm rất nhiều yếu tố: Nào dùng từ, nào đặt câu, nào dấu câu, nào trình bày... Trong nhà trường từ xưa đến nay đều quan niệm “chính tả” theo nghĩa rộng. Và các giáo viên đều chấm “ chính tả” cho học sinh theo cách hiểu ấy.
Có cụ lại nhầm lẫn giữa văn nói và văn viết (Xong chưa/Xong chửa). Nếu viết thì dùng kiểu 1, nói thì có thể dùng kiểu 2. Nếu là lời thoại của nhân vật trong văn bản thì mặc dù được viết ra thì vẫn là văn nói.
Có những lối chính tả mà nhiều người thường gặp là (Theo nghĩa rộng):
- Không viết hoa đầu câu; Không lùi đầu đoạn;Không chấm kết thúc câu hoặc chấm kết thúc câu không đúng (Câu theo mục đích nói: Câu hỏi/dấu hỏi, câu kể/dấu chấm, câu cầu khiến/dấu chấm than hoặc dấu chấm, câu cảm thán/dấu chấm than).
- Nhầm lẫn: ch/ tr, d/gi/r, n/l...
- Dùng sai từ do không hiểu nghĩa của từ. Vụ này khá nhiều, kể cả các bác truyền thông. Lý do là tiếng Việt của ta xét về nguồn gốc thì như nồi lẩu, vay mượn quá nhiều các ngôn ngữ khác ( khoảng 60% Hán Việt, rồi Pháp, Anh, Nga...). Ví dụ cái bên trong lốp xe để chứa hơi thì phải là các săm ( tiếng Pháp), rồi sà lan, ban công...Em thấy hình như cả nước dùng sai từ “ khuyến mại”, kể cả đài truyền hình. Trong tiếng Hán:Mại là bán, mãi là mua (mại dâm/ bán dâm, mãi lộ/ mua đường). Khi ta đi mua hàng được rẻ 1 tý thì phải gọi là khuyến mãi. Vậy mà...
Em mỏi tay quá rồi vì gõ trên điện thoại. Tạm thế đã ( Có thể vẫn nhiều lỗi chính tả). Chào các cụ!
Theo em hiểu thì khuyến mại và khuyến mãi khác nhau ạ.

Châu Tứ TN

Xe điện
Vâng cụ! E thấy những thớt ntn nếu cccm quan tâm thì toàn là người có học cả, nếu học vấn thấp thì người ta chẳng thèm quan tâm đến cái thớt này đâu.
Ấy vậy mà cái cụ phát ngôn câu "buôn bán thì học vấn thấp" đấy lại ns rất có học thức đấy cụ ạ.

Lkp 2403

Xe buýt
Ấy vậy mà cái cụ phát ngôn câu "buôn bán thì học vấn thấp" đấy lại ns rất có học thức đấy cụ ạ.
Bỏ qua đi cụ ơi, chúng ta không nên để ý đến các còm lệch nội dung thớt, thoải mái với nhau cho dễ sống, chứ để bắt bẻ nhau thì vô cùng ợ.

Châu Tứ TN

Xe điện
Bỏ qua đi cụ ơi, chúng ta không nên để ý đến các còm lệch nội dung thớt, thoải mái với nhau cho dễ sống, chứ để bắt bẻ nhau thì vô cùng ợ.
Nếu bắt bẻ thì em đã rep riêng cụ đó rồi. Em chỉ ủng hộ người thắc mắc cùng ý nghĩ của em thôi, đúng kiểu "tát nước theo mưa" :D

Lkp 2403

Xe buýt
Em tưởng thớt này là nơi sửa lỗi chính tả? :))
cụ lại không đọc kỹ rồi, mời cụ xem lại nội dung ạ. em có nói là các từ hay viết sai và cách sửa đúng cụ nhé.

LeTai1979

Racing Boy

Lkp 2403

Xe buýt
Mời cccm đoán xem đến trang bao nhiêu thì thớt này bắt đầu bị cccm lái sang chịch xoạc?

LeTai1979

Racing Boy
cụ lại không đọc kỹ rồi, mời cụ xem lại nội dung ạ. em có nói là các từ hay viết sai và cách sửa đúng cụ nhé.
Các từ hay viết sai, đấy là sai chính tả Cụ nhé. :D

Lkp 2403

Xe buýt
Các từ hay viết sai, đấy là sai chính tả Cụ nhé. :D
Từ là đơn vị nhỏ nhất, cấu tạo ổn định, mang nghĩa hoàn chỉnh, được dùng để cấu thành nên câu. Cụ nên hiểu rồi hãy nói nhé:D

LeTai1979

Racing Boy
Từ là đơn vị nhỏ nhất, cấu tạo ổn định, mang nghĩa hoàn chỉnh, được dùng để cấu thành nên câu. Cụ nên hiểu rồi hãy nói nhé:D
Ko làm đc việc nhỏ thì đừng nói chuyện làm việc lớn. :D

LeTai1979

Racing Boy