[Funland] Nơi sửa lỗi chính tả cho cccm

Anhduc73

Xe buýt
Đánh đố nhau làm gì cụ, có ai dám tự nhận mình tài giỏi đâu. Thớt này chủ yếu để cccm còm những từ hay viết sai và cách sửa đúng thôi, chứ TVphong phú lắm.
Toàn từ Hán Việt. Nhiều người dùng sai do không hiểu nghĩa của từ. Sau đây là những từ đúng (Tất nhiên còn lại là sai):
1. Giả thuyết: Điều nêu ra trong khoa học để giải thích một hiện tượng tự nhiên nào đó và tạm đc chấp nhận mà chưa đc chứng minh, kiểm chứng.
2. Giả thiết: - Điều cho trước trong một định lý hay một bài toán để căn cứ vào đó mà suy ra kết luận của một định lý hay để giải bài toán.
- Điều coi như có thật, nêu ra làm căn cứ để phân tích, suy luận.
3. Tựu trung: Điều sắp nêu ra là cái chung, cái chính trong điều vừa nói đến.
4. Chia sẻ: Cùng chia với nhau để cùng hưởng hoặc cùng chịu.
5. Chia xẻ: Chia nhỏ ra làm không còn nguyên khối nữa (Chia xẻ mảnh đất, chia xẻ lực lượng).
6. Huyên thuyên: Nhiều lời lan man, chưa hết chuyện này đã sang chuyện khác.
7. Hằng ngày: xảy ra mỗi ngày.
Kính cụ!

inmanhnhung

Xe tăng
đợt e đi từ Nghệ An vào Hà Tĩnh ôi thôi toàn thấy biển quảng cáo với cả băng rôn viết sai luôn, nào là Sữa chữa xe máy, cấm lữa..., đọc mà cười gần chết

binhsu7273

Xe cút kít
Ô Sin là tên một bộ phim truyền hình dài tập của Nhật Bản được chiếu trên truyền hình Việt Nam vào đầu những năm 90 của thế kỷ trước. Phim kể về cô bé Ô Sin làm giúp việc rất chịu khó, đáng yêu... Và thế là sau đó, từ “Ô Sin” ra đời để chỉ những người giúp việc ở VN. Nó là từ mượn của Nhật và đến giờ thì đã Việt hoá. Cụ có thể xem phim “ Ô Sin” trên YouTube.
Còn “ ca ve” (cave) lại bắt nguồn từ tiếng Anh. Nghĩa của từ ấy là “hang động”. Người Việt mình mượn rồi chuyển nghĩa để chỉ gái ngành (Gái ngành thường tụ tập, hoạt động ở những nơi kín đáo như trong hang động).
Còn dùng các từ ấy đúng hay sai thì thưa cụ, còn trên cả đúng vì quá hay và sáng tạo. Ngôn ngữ có tính lịch sử. Điều đó nghĩa là trong quá trình phát triển, nhiều từ cũ, không còn phù hợp thì bị loại thải; Nhiều từ mới ra đời. Chính vì vậy mà kho từ vựng của tiếng Việt nói riêng và các ngôn ngữ khác trên thế giới không ngừng phát triển, hoàn thiên...
Tuy nhiên, khi dùng bất cứ một từ nào, ta cũng phải chú ý tới văn cảnh cụ ạ. Chào cụ!
Cave bắt nguồn từ tiếng Pháp, tức là Hầm.
Nhớ không nhầm thì từ cave trôi nổi vào VN những năm 83-85, thay cho từ 4` ở trên các sàn nhẩy. Thời đó tiếng Pháp vẫn được chuộng vì đa phần ở trên "Sàn" là những người đã luống tuổi, họ dùng từ đó cho "Lịch Sự" và tế nhị hơn.:)

cổ cồn xanh

Xe tăng
Đố các cụ từ nào mà một trăm phần trăm người Việt phát âm...sai?

meomun346

Xe container
Trong 1 thớt chỉnh lỗi chính tả do cụ tạo ra thì cụ nên viết đúng chính tả nhiều nhất có thể. Thao tác giữ "Shift" là quá đơn giản, cụ không thể lấy đó làm lí do được.
Chắc cụ thớt gõ trên ĐT, cụ ợi. Nhưng là thớt bàn về chính tả thì phải chuẩn.

Vâng cụ, e đã còm ở trên mong cụ chỉ cho chỗ sai mà chưa thấy cụ chỉ, nên không biết là cụ đã chỉ ở đâu để cảm ơn ạ. e ko biết cụ có bị vấn đề gì về đọc hiểu không nữa. Còn về làm văn bản chắc gì cụ đã hơn em, có gì về văn bản mời cụ cùng đối chất luôn ạ.
Sơ sơ là 2 lỗi cụ nhé (màu đỏ). Theo em thì cụ không nên đặt dấu chấm câu ở giữa hai chữ bôi màu đen đó. Chỗ đó chỉ nên dùng dấu chấm phẩy.

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Từ nào Fun, từ nào viết sai em cảm nhận được cụ a, e lập thớt để mong mọi người cùng tiến bộ thôi, vì thực tế là nhiều người viết sai chứ không Fun ạ, em không có ý gì khác
Chuẩn đó cụ, nhiều người viết sai chính tả đọc rất buồn cười

khong_co_xe

Xe tăng
Là nội qui hay nội qui cụ? Nội y hay nội i :P

oto4funhn

Xe tăng
Tình hình em thấy trên diễn đàn nhiều cụ nhầm lẫn khi viết chính tả nên e lập thớt này mong các cụ đưa vào đây những từ sai và cách sửa lỗi để cccm hoàn thiện thêm.
E ví dụ:
Nhiều cụ hay viết từ "Bánh trưng", cách viết này sai, viết đúng là "Bánh chưng".
Từ : "nghành" >>> là từ viết sai. Viết đúng phải là "ngành"
E chỉ nêu 2 VD, mời cccm góp ý thêm, chứ nhiều người viết sai em đọc cứ cảm thấy ntn ấy.
E nhất trí, em gặp thớt sai là em sẽ sửa trong phạm vi kiến thức!
Cơ mà trên of em thấy các từ hay nhầm như: bánh trưng, trung cư, xếp, tập chung, nhất chí...

atoxet

Xe buýt
Chắc cụ thớt gõ trên ĐT, cụ ợi. Nhưng là thớt bàn về chính tả thì phải chuẩn.
Có chỗ cụ ấy đã nói là dùng máy tính. Và nếu dùng điện thoại thì mặc định kí tự sau dấu chấm sẽ được viết hoa.

ngoc_phuong

Xe lăn
Mời các cụ đóng gạch tiếp.
Khú khú.

Lkp 2403

Xe buýt
Mời cccm vào góp ý thêm.

Binhkiet

Xe tăng
Ôi trời. Em cũng rất dị ứng với viết sai chính tả. Em có đứa em họ, cả 2 vc nó đều viết sai, suốt ngày nhắn zalo cho em khiến em bực. Nào là "chẻ con", nào là "về muận", rồi thì "chúng ló", với "núc nào"... Xin lỗi các cụ chứ, em đọc cứ cảm thấy bị xúc phạm ạ.

Lkp 2403

Xe buýt
Ôi trời. Em cũng rất dị ứng với viết sai chính tả. Em có đứa em họ, cả 2 vc nó đều viết sai, suốt ngày nhắn zalo cho em khiến em bực. Nào là "chẻ con", nào là "về muận", rồi thì "chúng ló", với "núc nào"... Xin lỗi các cụ chứ, em đọc cứ cảm thấy bị xúc phạm ạ.
Cụ thấy từ nào sai thì cụ sửa đúng luôn cụ ơi.