[Funland] 1001 các thể loại rượu ngâm, ngâm rượu các bác ơi

Trạng thái
Thớt đang đóng

nguoi yeu xe

Xe tăng
hôm qua em đi yên tử núc về tạt qua chỗ đông chiều mua được 3 cái chum và mấy cái vò để về gâm .

các cụ ơi cho em hỏi có cụ nào biết tiếng hàn ko giúp em với em muốn qua chỗ nhà hàng bình nhưỡng quán mua ít sâm để về ngâm thêm vào mấy cái chum mới cái ạ

hôm qua em đi yên tử núc về tạt qua chỗ đông chiều mua được 3 cái chum và mấy cái vò để về gâm .

các cụ ơi cho em hỏi có cụ nào biết tiếng hàn ko giúp em với em muốn qua chỗ nhà hàng bình nhưỡng quán mua ít sâm để về ngâm thêm vào mấy cái chum mới cái ạ
Kụ cho cháu hỏi chum tầm bao nhiêu lít ? Và rổ rá dư lào ?

knedi1

Xe tăng
Nhân tiện có cụ hỏi mua chum, em xin trả lời là ở gần cây xăng đường Láng cũng có một nhà bán chum, trên đường Lý Nam đế chỗ cơ đầu đường phía Vườn hoa hàng đậu cũng có bác bán chum các cụ nhé. Còn ko thì ra chợ mơ, mạn đường Kim Ngưu, đi sâu vào trong hỏi các gian hàng bên đường họ chỉ cho, cũng có nhiều chum để ngâm rượu lắm
Bên Bát Tràng bán đầy chum ngâm rượu nhưng hơi đắt hơn 300 k một cái. Quan trọng nhất là chum có bị dò không nữa chứ em nghe chum khi thử với nước thì ổn nhưng khi ngâm rượu lâu thì lại bị dò rượu.

nguoi yeu xe

Xe tăng
Bên Bát Tràng bán đầy chum ngâm rượu nhưng hơi đắt hơn 300 k một cái. Quan trọng nhất là chum có bị dò không nữa chứ em nghe chum khi thử với nước thì ổn nhưng khi ngâm rượu lâu thì lại bị dò rượu.
em mua 1 cái 30l 2 cái 20l và 2 cái vò chắc mỗi cái cỡ hơn 10l , giá thì cái to 220k cái nhỏ em mua 180k vò cũng 180k cụ ợ
Quan trọng nữa là : Có tráng men bên trong ko nữa ? Các cụ để ý nhá !

phi van minh

Xe hơi
300k là bình nhỏ đấy cụ ạ, mua thì chơi hẳn cái bình to ý ko thừa đâu .

biển xanh06

Xe điện
Em nghe nói có trường hợp cá ngựa ngâm mấy năm rồi lại bỏ ra bán bình thường,có cách nào phân biệt được không các cụ ? nếu mua phải hàng lởm này thì bỏ ***

Em nghe nói có trường hợp cá ngựa ngâm mấy năm rồi lại bỏ ra bán bình thường,có cách nào phân biệt được không các cụ ? nếu mua phải hàng lởm này thì bỏ ***
Cá ngựa thì tất cả tinh túy chỉ dồn về cái đốt cuối cùng ( hơi khó nhận biết ) mất cái đốt đó coi như vứt cả con !

waterpham88

[Tịch thu bằng lái]
em thấy bao đời nay ngâm trong chum hạ thổ là chuẩn nhất đới ợ

Matchia

Xe tải
Em hỏi anh Gúc thì ra thế này, uống cũng tốt nhưng ngại nhất lại có cái dòng đỏ đỏ :((

* Thuốc chữa đau lưng, nhức xương, phong tê thấp:[FONT=&quot][/FONT]
- Quả đào tiên để từ khi vỏ màu xanh chuyển sang màu đen.[FONT=&quot][/FONT]
- Bổ quả đào, nạo lấy phần ruột bên trong ( lúc này đã chuyển sang màu đen ).[FONT=&quot][/FONT]
- Lấy 200g thịt quả đào + 10 quả chuối hột còn xanh trái phơi khô, sao vàng + 200g thân rễ cây lá lốt ( sao vàng hạ thổ ). Ngâm với 2lít rượu trắng loại ngon. Sau 10 ngày đem ra sử dụng được.[FONT=&quot][/FONT]
- Mỗi ngày dùng 3 lần trước bữa ăn. Mỗi lần 30ml[FONT=&quot][/FONT]
Khi dùng thuốc kiêng ăn: tôm, thịt bò, thịt trâu, thịt ngan vịt.[FONT=&quot][/FONT]
Kinh nghiệm cho thấy quả đào tiên có tác dụng rất tốt ttrong điều trị suy nhược cơ thể, suy nhược thần kinh và các bệnh gân cơ khớp và kéo dài tuổi thọ ./.

http://mua24h.com.vn/chi-tiet.aspx?id=1202060062

Qual

Xe hơi
Em cũng máu món này, trẻ thì uống bia thôi nhưng sau này về già thì cứ rượu ta hạ thổ mà phang. Đợt rồi có hạ được 2 chum, mời các bác ngó
Nguyên liệu:
- Rượu Đức Thọ chính hiệu, nấu phương pháp thủ công với men ta, gạo nếp chọn, rượu nấu xong đã để trong chum sành 06 tháng, độ nặng khoảng 45độ
- 02 chum sành, mua ở Bát Tràng, k có tráng men ở trong, đã được ngâm nước test kỹ 02 tuần k thấy ướt ***
- CHọn vị trí hạ thổ: Chỗ đất thịt, có sỏi gan gà, không quá ướt, không quá khô, không có đường đi lại ở trên, có tán cây che bóng....
và đây là hình ảnh

các cụ có kinh nghiệm vụ này xin mời góp ý giùm em nhé, chỗ rượu này là nháp thôi em còn ý định hạ thêm vài chum nữa...
kính

giacay

Xe hơi
Em đặt tên cái thớt này cũng chẳng qua là vì mới sang nhà mới, có cái hầm rộng chừng 20m2 mà chưa có gì để. CHợt nghĩ mình nên làm mấy hũ hay chum ngâm rượu các loại, giờ đang trẻ nhưng ngâm tầm 5-7 hay 10 năm gì đó vác ra mời bạn bè uống cũng hay.
Cụ nhà e trước cũng có ngâm vài ba thứ linh tinh e cũng chẳng chú ý lắm, nào là thuốc, nào là bìm bịp, tay gấu ..... Công dụng thế nào e ko động vào nên cũng miễn quan tâm luôn

Giờ có ý định ngâm rượu nên đợt rồi về quê Tết ( quê em Đức Thọ - Hà tĩnh) đặt mấy trăm lít rượu trắng, dự kiến khoảng 1 tháng nữa hàng về nên lập thớt này nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn cho e mấy vấn đề

1. Ngâm trong chum hay lọ thủy tinh là hay hơn cả? Kể cả rượu trắng không thì cũng nên bảo quản như thế nào cho tốt?

2. Nên ngâm những loại thuốc như thế nào và công dụng của từng loại? ví dụ như ngâm với chuối hột thì chữa đau lưng, ngâm dâm dương hoắc thì tốt cho chuyện ấy ....

3. Ngâm thực vật thì cách chế biến ntn? Ngâm động vật thì ra sao? Mua các lọai đó ở đâu? Rổ rá thế nào? E nhớ trước Tết có bác OF bán ba kích không biết giờ thớt đâu nhỉ?

4. Các vấn đề cần chú ý khi ngâm rượu .....

Nói chung là các bác cứ vào chém và ném thoải mái để cùng nhau thêm kiến thức với môn này

Chưa có rượu thật mời các bác nhưng em đảm bảo sẽ mời rượu OF các bác ngay
cụ ở xã nào thía? em ở Đức Lâm đây, rượu Đức Thọ thì ngon rồi, thơm, ko sốc, trong như lavie

Qual

Xe hơi

RogerF

Xe tải

các cụ có kinh nghiệm vụ này xin mời góp ý giùm em nhé, chỗ rượu này là nháp thôi em còn ý định hạ thêm vài chum nữa...
kính
Cụ hạ thổ thế này đến lúc đào như thế nào vậy cuốc đúng chỗ không được cuốc là đi cả vò, em đang tò mò vụ này.

Chỉnh sửa cuối:

tuanbjn

Xe hơi
ủn Lên cho cụ nào cần

B.DTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
cụ ở xã nào thía? em ở Đức Lâm đây, rượu Đức Thọ thì ngon rồi, thơm, ko sốc, trong như lavie
Em ở Đức tùng cụ nhé

Các cụ cho em hỏi em thấy ở trên chỗ thì cụ bảo ngâm bằng chum tráng me, chỗ thì bảo không tráng men. Thế sự khác biệt này dẫn đến điều gì vậy ? E tưởng ngâm chum có men thì ngon hơn, đỡ lo bị ngấm rượu ra ngoài chứ

vuhung7967

Xe hơi
rượu kỳ đà hôm nào em cũng phải làm một bình nhìn thấy thèm uống quá

vuhung7967

Xe hơi
rượu mà hạ thổ là tuyệt vời nhất

anhthaipham

Xe đạp
em là cứ dâm dương hoắc mà em húc :D. Thanks các cụ đã share

Trạng thái
Thớt đang đóng