[Funland] 1001 các thể loại rượu ngâm, ngâm rượu các bác ơi

Trạng thái
Thớt đang đóng

Rolland

Xe điện
cụ cho em hỏi , cái giá để rượu cụ mua ở đâu về lắp đấy ợ. E cũng đang muốn tự làm một cái giá để như vậy, nhưng đang phân vân giữa mua sắt về hàn hay đóng bằng gỗ, thấy của cụ đúng kiểu em thích vì tháo lắp dễ :D
Mời Cụ lên Đê La Thành nhớ Cụ nhớ!:>

Rolland

Rolland

Xe điện
Theo em thì cụ ngâm vào chum, ngâm bình thuỷ tinh, ngâm với các loại động vật thực vật gì gì đó mỗi thứ một ít rồi thử xem ý kiến của em thế nào nhé. Cụ mua cái thùng gỗ sồi về, đổ nước vào cho nó nở ra đến lúc nào kín thì mới dùng được nhé. Ngâm 200lít rượu loại 40 độ trở lên, để sau khoảng 3 năm là uống được, nặng nhưng êm và thơm giống như whisky vậy. Cá nhân em thích uống loại này hơn cả blue lable hay là Chivas 18 đấy.
yEm vote rồi nhớ!>:D<

Rolland

Website
www.facebook.com
cụ cho em hỏi , cái giá để rượu cụ mua ở đâu về lắp đấy ợ. E cũng đang muốn tự làm một cái giá để như vậy, nhưng đang phân vân giữa mua sắt về hàn hay đóng bằng gỗ, thấy của cụ đúng kiểu em thích vì tháo lắp dễ :D
Sắt em mua ở Thuốc Bắc, gỗ mua ở La Thành. Em tự lắp lấy ợ:6:

ca_voi

Xe lăn
ánh dấu, hóng các cụ

B.DTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Thú thực, ngoài món rượu sâu chít của em thì em chả rành về bất cứ 1 loại rượu ngâm nào nữa mới khổ chứ!

Các cụ cần ngâm rượu sâu chít, cần hỏi về cách ngâm sao cho chuẩn! Cứ ới em, em giải đáp đầy đủ cho các cụ! :)
Cụ có thể chia sẻ cách thức ngâm rượu sâu chít và tác dụng của món này được không?
Nếu anh em OF muốn tìm mua sâu chít ở HN thì ở đâu và giá cả thế nào cụ nhỉ?

E cũng đã từng uống rượu chít ở TB cũng nhiều, có lần cũng ra chợ Điện Biên mua sâu chít nhưng thú thực chả biết chọn ntn là ngon, loại non đang sống hay đã sao khô rồi nữa

B.DTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Theo em thì cụ ngâm vào chum, ngâm bình thuỷ tinh, ngâm với các loại động vật thực vật gì gì đó mỗi thứ một ít rồi thử xem ý kiến của em thế nào nhé. Cụ mua cái thùng gỗ sồi về, đổ nước vào cho nó nở ra đến lúc nào kín thì mới dùng được nhé. Ngâm 200lít rượu loại 40 độ trở lên, để sau khoảng 3 năm là uống được, nặng nhưng êm và thơm giống như whisky vậy. Cá nhân em thích uống loại này hơn cả blue lable hay là Chivas 18 đấy.
Mua thùng gỗ sồi ở đâu hả cụ? E lần trước cũng uống rượu ngâm trong thùng này rồi, ngon hơn Chivas 18 luôn

Trai Làng

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ khéo tay thật đấy!:D
Khéo gì đâu, sắt nó có lỗ sẵn, ốc chuyên dụng cũng có sẵn, đồ nghề thì nhà có. Xong:D

Thép V lỗ

Ốc siết kệ đây

Công cụ: Máy mài tay, clê mỏ lết.

USS

Xe tải
Mua thùng gỗ sồi ở đâu hả cụ? E lần trước cũng uống rượu ngâm trong thùng này rồi, ngon hơn Chivas 18 luôn
Em cũng giống ý cụ,mua thùng gỗ sồi ở đâu và công thức như thế nào ạ?

Sâu Chít

Xe buýt
Cụ có thể chia sẻ cách thức ngâm rượu sâu chít và tác dụng của món này được không?
Nếu anh em OF muốn tìm mua sâu chít ở HN thì ở đâu và giá cả thế nào cụ nhỉ?

E cũng đã từng uống rượu chít ở TB cũng nhiều, có lần cũng ra chợ Điện Biên mua sâu chít nhưng thú thực chả biết chọn ntn là ngon, loại non đang sống hay đã sao khô rồi nữa
:), em là con buôn món này.

Về cách thức ngâm, em có bài viết hướng dẫn cụ thể ở đây: http://ruousauchit.vn/news-cach-che-sau-chit-ngam-ruou.html
Về công dụng & cách sử dụng, em cũng viết 1 bài chi tiết ở đây: http://ruousauchit.vn/news-tan-man-ve-ruou-sau-chit-va-sau-chit.html

Nếu rảnh, mời cụ ghé qua.

Còn bán hàng, ở HN thì em bán nhiều nhất cho anh em OF trên này! Có đủ món từ Sâu Chít, đủ loại bình to nhỏ khác nhau. Cụ có nhu cầu ới em nhé.

ktm_anhsonauto

Xe buýt
chẹp! Chẹp! Thèm quá!

Qual

Xe hơi
oánh dấu, em cũng đang đi vào con đường thẩm tửu này đánh dấu để nghiên cứu dần đây
nhân tiện Theo em hiểu thì rượu Đức Thọ hiện nay là só 1, có bác nào đã uống thử chưa ạ

dop_con_mec

Xe tải
Trong rượu k còn khuẩn nào sống được đâu kụ ơi, nó chết từ công đoạn lọc và do nồng độ cồn trong rượu, về mùi vị thì nếu như vodka phụ thuộc vào bí quyết dùng hương liệu tổng hợp thì đối với rượu nấu nó phụ thuộc vào men.

Em thấy có điểm khác biệt giữa rượu Vodka và Rượu nấu là: Vodka được pha cồn thực phẩm + nước tinh khiết + hương liệu tổng hợp còn rượu nấu = cồn sinh ra do quá trình lên men, chưng cất + nước sinh ra trong quá trình chưng cất + mùi chủ yếu do men tạo nên. Khi đó có thể lý giải nguồn nước nấu rượu là một trong những yếu tố quyết định chất lượng rượu nấu.
Cá nhân em nghĩ rằng vi khuẩn vẫn sinh ra trong rượu nấu nếu để thời gian đủ hình thành vi khuẩn , nếu cần chứng minh thì em chệu :D

Em hay ngâm mơ , nho , râu ta , chanh tầm 3 năm sau đó đổ nước mơ vào rượu ngâm tiếp tầm 6 tháng mang ra táng :D . Ngâm mơ , nho , râu ta , chanh còn cho cả nhà giải khát mùa hè , 1 công đôi việc ;))

Hiện em đang có 1 lọ ngâm cá ngựa , con cá ngựa to tầm 2,5 ngón tay , dài gần bằng cái đũa ăn cơm , ngâm lẫn với sao biển và cá biển ( cá gì thì em quên mất tên nhưng nó dài dài nhỏ như cá Thầu Dầu ) , đến giờ là được 4 năm nên khi mở ra không thấy mùi tanh , năm đầu nó tanh kinh khủng . Cá ngựa thì mang từ Nha Trang về là cá khô nên em chỉ rửa bằng rượu , rửa sao , cá biển bằng rượu rồi cho vào ngâm luôn , không biết thế có đúng không

CỬU VĂN LONG

Xe container
Trứng gà trước khi ngâm có cần luộc lên không bác cửu? Bác hướng dẫn để em có thể học được ko?

hehe ko biết cụ đùa hay chém làm em tí sặc, trứng gà cứ để nguyên ko luộc cụ nhóe :D

Nhà cháu vừa được ông bạn trên Điện Biên gửi cho 1 bình ngâm 2 con bìm bịp + 10 con tắc kè. Loại này có c6a2n cho thêm thuốc bắc vào không các Cụ?

Thuốc bắc là ngâm ở một bình khác sau đó cụ phải pha tỉ lệ 1 phần thuốc 1 phần rượu ( 1 : 1 ) hoặc 1 phần thuốc 2 ( 1 : 2 ) phần rượu cụ nhé.

CỬU VĂN LONG

Xe container
oánh dấu, em cũng đang đi vào con đường thẩm tửu này đánh dấu để nghiên cứu dần đây
nhân tiện Theo em hiểu thì rượu Đức Thọ hiện nay là só 1, có bác nào đã uống thử chưa ạ

Giờ mới biết rượu Đức Thọ là số 1 kiểu này ông chủ thớt ko mời ae đến uống khai trương cái hầm rượu hơi phí :)

turbin_engine

Xe tăng
Nhà mềnh đã có cụ nào ngâm con bổ củi chưa ạ, cái món này ngâm với rượu chả hiểu sao nó làm rượu có cảm giác càng thêm nặng, rất nóng và rất khó uống, nhưng uống vài ba chén vào thì cứ gọi là "phừng phừng" ? >:D<

CỬU VĂN LONG

Xe container
Hình như ngâm trứng gà thì phải đục 1 lỗ nhỏ nữa thì phải cụ 9 nhỉ ?

Cụ dùng kim đục ở 2 đầu, cái món này dùng gạo lứt cũng ok, dân gian mình gọi là rượu ba trăng tức là hạ thổ qua 3 lần trăng rằm là lôi nên bú được :D

Trạng thái
Thớt đang đóng