[Funland] 7 chị em gái kiện 'anh trưởng' vì mất phần trong 6.000 m2 đất thừa kế

Marble Trans

Xe buýt
Đất giữa trung tâm hn luôn chứ chả phải quê j đâu cụ ạ. Ông bà về quê ở, đất đó chia đều cho 3 con. Con gái cũng có phần & hiện h vc cô con gái ở đó. 3 a e xây lên ở luôn tại đó. Hiếm, quý ở chỗ là dâu, rể họ đối xử vơi nhau tình cảm, thân thiết ko phân biệt câu nệ điều j. Thật sự khâm phục cách giáo dục của ông bà nhà đó & tư cách đạo đức, đối nhân xử thế của 3 a e họ.
Chia được đất ở trung tâm HN cho các con mà như cụ nói cả nhà cùng vui là không đơn giản, làm được vậy thì quá ổn rồi.

Jason88

Xe buýt
tiền bạc cứ phải phân minh, tài sản phải chia đều. Khi đã chia đều rồi thì ko có ai trong gđ có thể có lý để ý kiến được. Bố mẹ mất rồi thì ko nói, nhiều khi chính các ông bà còn sống chia ko đều cho các con nó mới gây nên mất đoàn kết, bão tố trong gia đình. Gần nhất vụ ở Thanh Ba Phú thọ drama con trai con dâu đuổi mẹ ra khỏi nhà, cái này sau dân mạng làm rõ là kịch bản mấy cô con gái dựng lên vì ko được chia đất. Ko có mẫu số chung nào trong câu chuyện phân chia tài sản, nhưng ngoài xh rất nhiều bài học cho những người làm bố làm mẹ có tài sản chia cho con cái để làm sao giữ ấm cho cả gia đình khi họ nằm xuống.

lenhhoxung1980

Xe điện
Một thực tế là ở làng quê miền Bắc, đất đai bố mẹ sẽ để lại cho con trai, con gái đi lấy chồng thì sẽ hưởng đất nhà chồng. Ngay trường hợp bài báo này, nếu bố mẹ còn sống em nghĩ khả năng cao cũng sẽ chia giống như ý ông trưởng kia thôi. Và với đại đa số các gia đình ở quê, khi bố mẹ chia đất như vậy thì các con gái cũng không có ý kiến gì, anh chị em vẫn sống hòa thuận. Những trường hợp mâu thuẫn gay gắt như thế này thường là do khi bố mẹ còn sống ko tuyên bố phân chia tài sản rõ ràng.
Em cũng xuất thân từ quê, không dám đánh giá phong tục các cụ chia (phần lớn) đất đai nhà cửa cho con trai là đúng hay sai. Nhưng em nghĩ để tránh con cái sau này mâu thuẫn nhau, bố mẹ nên nên làm di chúc từ sớm.
Thực tế ở miền Bắc đúng như vậy đó cụ, giờ vẫn vậy. Quê vợ em ở Hưng Yên giờ vẫn mặc định con trai hưởng hết, con gái được bao nhiêu thì được, không đòi hỏi.
Nhưng ngày xưa chia mồm vậy, chẳng giấy tờ gì. Giờ ra xã chia đất, các con gái cũng phải có mặt, ký từ chối thừa kế mới làm sổ được.

linh 7

Xe tải
Ra tòa, theo luật thừa kế là chia đều hết, sau đó mới tính đến phần công cán, và ở đây là phải có giấy trắng mực đen, xác nhận của ng làm chứng rõ ràng.

cusao

Xe lăn
Bên nào tham chưa cần tìm hiểu nhưng cốt lõi vẫn là có một bên tham hơn.
Anh em một nhà lúc khó khăn sẽ đùm bọc nhau vô tận, kể cả mất đi máu thịt vẫn cam lòng. Nhưng khi hết khó khăn thì lòng tham về của cải vật chất nổi nên, hành vi ứng xử sẽ biến đổi.
Qui luật là thế, có biết vẫn khó tránh

Isu_zu

Xe container
Dòng họ nhà em thì khi có việc các bà cô tuyên bố con gái đi lấy chồng là hết trách nhiệm, khi chia đất thì mấy bà bảo trai gái quyền lợi như nhau. Giờ đất thì bác trưởng giữ hết giấy tờ, mấy bà cô đòi chia phần nhưng đếch dám đòi to, bác trưởng cũng chỉ giữ được giấy tờ và sử dụng đất thôi, muốn sang tên thì mấy bả không ký, mỗi lần bàn đến đất cát cãi nhau như mổ bò.
Chia đều tiền bán đất, và trừ đi phần trách nhiệm phải đóng góp, minh bạch sổ sách là xong. Con nào chả là con.

Doun

Xe điện
Đất đai lên giá, thì lòng người đi xuống các cụ nhỉ, gia đình mà 9 anh chị em mà hòa thuận thì vui và mạnh phải biết.

Nhiều cụ bảo: anh chị em rất tin tưởng nhau, ko tham lam, nhưng nếu là tranh chấp 10-20-50 tỷ... thì có chắc chắn ko tham không?

Ngoài ra, bố mẹ cũng nên có trách nhiệm phân chia tài sản rõ ràng, chứ quăng 1 cục đó thì khác gì làm khó các con.

7 chị em gái kiện 'anh trưởng' vì mất phần trong 6.000 m2 đất thừa kế
BẮC GIANGHơn 6.300 m2 đất thừa kế không có di chúc, bảy con gái cho rằng mình góp tiền xây nhà thờ cha mẹ, cáo buộc con trai trưởng "không đóng góp gì" nhưng từ thủ đô về quê để chiếm hết nhà cửa, sổ đỏ.

Không hẳn nhưng những gì mình nghe được đâu cụ. Chuyện nhà người ta một vài thông tin viết trên này đâu đã là khách quan.
Biết đâu mấy bà cô kia ghét cái thái độ của ông trưởng nên đòi cho bõ tức. Có khi họ đòi là để cho ông út chứ chưa chắc đã cả 7 người đồng tình đòi phần cho mình.

HI_CLASS

Xe điện
Nhà đông ae, ít khi hòa thuận tất cả lắm, kiểu gì cũng có ai đó "ngựa chứng, báo thủ". Nhà e có 3 chị em thôi, tuy ko quá thân thiết nhưng gần như biết nhường nhịn nhau. Mà cái này phải do một ng con biết đứng ra "cầm trịch", nếu có dkien kte thì tạo dkien giúp đỡ anh chị em khác, khắc sẽ có tiếng nói, dc nể nang. E con thứ 2 nhưng là trai trưởng. Còn thằng ku e sau nữa nó đag ở nhà bme nhưng e luôn tâm niệm sau này nếu nó khó khăn thì xdinh nhường nhà bme cho vk ck nó mà k đòi hỏi gì, miễn sao lễ tết về có phòng riêng để sinh hoạt thôi. Hồi khó khăn, e xây nhà, vay bà chị gái mấy chục còn chẳng dc nhưng ko vì thế mà e ko giúp con gái chị khi lên Hnoi học tập, sau có dkien, bà chị cần tiền ôm hàng e vẫn bảo vợ e sẵn sàng cho vay.

fanmu1234

Tháo bánh
tiền bạc cứ phải phân minh, tài sản phải chia đều. Khi đã chia đều rồi thì ko có ai trong gđ có thể có lý để ý kiến được. Bố mẹ mất rồi thì ko nói, nhiều khi chính các ông bà còn sống chia ko đều cho các con nó mới gây nên mất đoàn kết, bão tố trong gia đình. Gần nhất vụ ở Thanh Ba Phú thọ drama con trai con dâu đuổi mẹ ra khỏi nhà, cái này sau dân mạng làm rõ là kịch bản mấy cô con gái dựng lên vì ko được chia đất. Ko có mẫu số chung nào trong câu chuyện phân chia tài sản, nhưng ngoài xh rất nhiều bài học cho những người làm bố làm mẹ có tài sản chia cho con cái để làm sao giữ ấm cho cả gia đình khi họ nằm xuống.
Việc chia của không hợp lý hoặc không đều dẫn đến việc anh em mâu thuẫn, xung đột với nhau thì lỗi chính thuộc về bố mẹ.

Muốn đơn giản thì bố mẹ viết di chúc, khi nào bố mẹ chết thì thực hiện di chúc. Không kiện cáo được.

Nếu bố mẹ đủ uy thì họp gia đình để chia, nêu rõ lý do tại sao chia cho A nhiều, chia cho B ít, để con cái phục.

taiadau

Xe điện
Mọi sự đều bắt đầu từ chữ tham,... tham mà ko nắm rõ về luật thì đáng đời.
Cụ bên trên có nói lỗi chính là bố mẹ nếu... thì em ko đồng ý. Bố mẹ có thể ko biết cách làm hợp lý chứ lỗi chắc chắn ko phải là do bố mẹ. Để xảy ra bất cứ tình trạng lục đục gì thì lỗi con cái là đầu tiên,...vì nếu con cái tử tế, bố mẹ dù có làm gì thì cũng sẽ xử sự văn minh. Văn minh ở đây thể hiện, tài sản của bố mẹ thì việc bố mẹ di chúc ntn thì cũng nên chấp nhận, có góp ý hay gì gì nữa thì cũng chỉ là góp ý. Nếu ko có di chúc thì theo tự thỏa thuận, nếu ko được thì tuân thủ pháp luật.... Đừng đổ lỗi cho bố mẹ.

Chỉnh sửa cuối:

fanmu1234

Tháo bánh
Không hẳn nhưng những gì mình nghe được đâu cụ. Chuyện nhà người ta một vài thông tin viết trên này đâu đã là khách quan.
Biết đâu mấy bà cô kia ghét cái thái độ của ông trưởng nên đòi cho bõ tức. Có khi họ đòi là để cho ông út chứ chưa chắc đã cả 7 người đồng tình đòi phần cho mình.
Trong họ nhà em có 1 gia đình, bố mẹ đã chết hơn 30 năm, để hết ruộng vườn cho con trai trưởng. 4 bà con gái lấy chồng không được chia cái gì.

Bây giờ đất lên cao, các bà con gái mặc dù đã 70 hơn nhưng vẫn tranh chấp với gia đình ông anh trưởng để đòi chia của, náo loạn hết cả lên. Một phần vì muốn có tiền dưỡng già, 1 phần vì ghét thái độ của anh trưởng.

Ngày giỗ bố mẹ 4 bà con gái làm riêng, ông anh trưởng làm riêng. Mấy năm nay các bà con gái không thèm đến nhà anh trưởng. Các cháu cũng bị ảnh hưởng bố mẹ, nên rất khó xử vào ngày giỗ không biết nên ở nhà hay sang bác trưởng.

Lỗi hoàn toàn tại bố mẹ và tại hủ tục miền Bắc. Nhà thờ chia con trưởng đã đành, ruộng cũng giao hết cho con trưởng.

Em rút kinh nghiệm nên tuyên bố luôn.

2 đứa con em sẽ được lo học hành đến nơi đến chốn và cho và trăm làm vốn mua chung cư. Tài sản của em còn lại chia đều khi em chết. Đứa nào ngoan chia nhiều hơn. đứa nào hư chia ít hơn. Nếu cả 2 đứa không ngoan thì chết em không chia đồng nào, bán cho từ thiện rồi gửi xương cốt 2 VC vào chùa, chẳng cần đứa nào hương khói.

Website
joombooking.com
Nhà đông ae, ít khi hòa thuận tất cả lắm, kiểu gì cũng có ai đó "ngựa chứng, báo thủ". Nhà e có 3 chị em thôi, tuy ko quá thân thiết nhưng gần như biết nhường nhịn nhau. Mà cái này phải do một ng con biết đứng ra "cầm trịch", nếu có dkien kte thì tạo dkien giúp đỡ anh chị em khác, khắc sẽ có tiếng nói, dc nể nang. E con thứ 2 nhưng là trai trưởng. Còn thằng ku e sau nữa nó đag ở nhà bme nhưng e luôn tâm niệm sau này nếu nó khó khăn thì xdinh nhường nhà bme cho vk ck nó mà k đòi hỏi gì, miễn sao lễ tết về có phòng riêng để sinh hoạt thôi. Hồi khó khăn, e xây nhà, vay bà chị gái mấy chục còn chẳng dc nhưng ko vì thế mà e ko giúp con gái chị khi lên Hnoi học tập, sau có dkien, bà chị cần tiền ôm hàng e vẫn bảo vợ e sẵn sàng cho vay.
Cụ đã làm đúng điều bố mẹ dạy:"Anh em phải thương yêu đùm bọc nhau"

Doun

Xe điện
Trong họ nhà em có 1 gia đình, bố mẹ đã chết hơn 30 năm, để hết ruộng vườn cho con trai trưởng. 4 bà con gái lấy chồng không được chia cái gì.

Bây giờ đất lên cao, các bà con gái mặc dù đã 70 hơn nhưng vẫn tranh chấp với gia đình ông anh trưởng để đòi chia của, náo loạn hết cả lên. Một phần vì muốn có tiền dưỡng già, 1 phần vì ghét thái độ của anh trưởng.

Ngày giỗ bố mẹ 4 bà con gái làm riêng, ông anh trưởng làm riêng. Mấy năm nay các bà con gái không thèm đến nhà anh trưởng. Các cháu cũng bị ảnh hưởng bố mẹ, nên rất khó xử vào ngày giỗ không biết nên ở nhà hay sang bác trưởng.

Lỗi hoàn toàn tại bố mẹ và tại hủ tục miền Bắc. Nhà thờ chia con trưởng đã đành, ruộng cũng giao hết cho con trưởng.

Em rút kinh nghiệm nên tuyên bố luôn.

2 đứa con em sẽ được lo học hành đến nơi đến chốn và cho và trăm làm vốn mua chung cư. Tài sản của em còn lại chia đều khi em chết. Đứa nào ngoan chia nhiều hơn. đứa nào hư chia ít hơn. Nếu cả 2 đứa không ngoan thì chết em không chia đồng nào, bán cho từ thiện rồi gửi xương cốt 2 VC vào chùa, chẳng cần đứa nào hương khói.
Chuyện các cụ già dở trong việc để lại mối bất hòa cho con cái là đúng rồi. Cái này thì nhiều gia đình gặp lắm.
- Một phần thì các cụ nghĩ con cái nó cũng phải nghĩ và hiểu như mình nghĩ.
- Hai là các cụ cứ úp mở úp mở xem thái độ con cái nó thế nào nên không rõ ràng. Đến khi các cụ toạch đột ngột, thế là của nả chả thấy đâu nhưng để lại cho con cái nó 1 nguồn cơn của sự tan nát tình nghĩa anh em.
Tất nhiên chuyện anh em tranh giành nhau là bố láo, mất dạy rồi. Nhưng ai cũng là người có cái tham làm cả. Bé tranh nhau miếng bánh, lớn tranh nhau mảnh đất. Lại còn áp lực vợ, con nữa chứ.

AMATAX

Xe điện
Chuyện các cụ già dở trong việc để lại mối bất hòa cho con cái là đúng rồi. Cái này thì nhiều gia đình gặp lắm.
- Một phần thì các cụ nghĩ con cái nó cũng phải nghĩ và hiểu như mình nghĩ.
- Hai là các cụ cứ úp mở úp mở xem thái độ con cái nó thế nào nên không rõ ràng. Đến khi các cụ toạch đột ngột, thế là của nả chả thấy đâu nhưng để lại cho con cái nó 1 nguồn cơn của sự tan nát tình nghĩa anh em.
Tất nhiên chuyện anh em tranh giành nhau là bố láo, mất dạy rồi. Nhưng ai cũng là người có cái tham làm cả. Bé tranh nhau miếng bánh, lớn tranh nhau mảnh đất. Lại còn áp lực vợ, con nữa chứ.
"Không sợ thiếu, chỉ sợ không công bằng Không sợ nghèo, chỉ sợ lòng áy náy không yên" cụ nhể
Có khi BM ko có gì để lại thừa kế thì đoàn kết hơn.

Doun

Xe điện
"Không sợ thiếu, chỉ sợ không công bằng Không sợ nghèo, chỉ sợ lòng áy náy không yên" cụ nhể
Có khi BM ko có gì để lại thừa kế thì đoàn kết hơn.
Đúng là thà không có gì lại hay cụ nhỉ?
Em và vợ thì vẫn luôn dặn lòng mình là cố gắng nên gạt bỏ suy nghĩ trông chờ vào cái nhà, mảnh đất thừa kế. Nhưng mình cũng phải cảnh giác vì mình không phải là gỗ đá. Sẽ có ít nhiều vương vấn, so đo. Nhất là cuộc đời không ai biết ngày sau thế nào. Khi làm ăn bết bát, con cái phá gia chí tử...

Nên cả chục năm nay em vẫn nói chuyện với ông bà nhà em. OB có cái gì để lại cứ ghi rõ ràng giấy trắng mực đen, công chứng đàng hoàng. OB cho đứa nào như thế nào nội cũng như ngoại là quyền các cụ, con không tham gia. Thích thì các cụ công khai, không thích thì các cụ cất hòm. Đến khi các cụ có thăng thiên rồi con cái mở ra thấy QĐ của các cụ như thế thì thằng vui, thằng hậm hực cũng phải chịu vì việc đã quyết rồi. Không còn cảnh lôi nhau ra ủy ban hay ra tòa nữa.

Chứ nhìn cảnh "Cây đậu nấu hạt đậu" thế này đau lòng lắm.

TUCSON9389

Xe điện
Đất đai lên giá, thì lòng người đi xuống các cụ nhỉ, gia đình mà 9 anh chị em mà hòa thuận thì vui và mạnh phải biết.

Nhiều cụ bảo: anh chị em rất tin tưởng nhau, ko tham lam, nhưng nếu là tranh chấp 10-20-50 tỷ... thì có chắc chắn ko tham không?

Ngoài ra, bố mẹ cũng nên có trách nhiệm phân chia tài sản rõ ràng, chứ quăng 1 cục đó thì khác gì làm khó các con.

7 chị em gái kiện 'anh trưởng' vì mất phần trong 6.000 m2 đất thừa kế
BẮC GIANGHơn 6.300 m2 đất thừa kế không có di chúc, bảy con gái cho rằng mình góp tiền xây nhà thờ cha mẹ, cáo buộc con trai trưởng "không đóng góp gì" nhưng từ thủ đô về quê để chiếm hết nhà cửa, sổ đỏ.

đúng là thế, gọi là làm bố mẹ cũng phải học, chứ ko là mệt ấy.
cái anh trưởng trong cái bài này thì rõ ràng là muốn khôn hơn người rồi.

TUCSON9389

Xe điện
Em lý luận chung chung thế chứ riêng nhà em...thì xây nhà, làm trước bạ, đi viện 90% con trai..các chị em cũng góp chút để thể hiện có trách nhiêm vì BM chung. Tuy thế đất phần thừa kế vẫn chia có khi còn nhiều hơn con giai, cũng là tự nguyện do thương CE vất vả..
Nhà em lại có tình tiết khác ly kỳ hơn là bà cô em bố..về đòi đất của ông bà...mà xưa chẳng hiểu lịch sử ra sao. Mà nhà đất hiện nay không phải ở quê, tên sổ đỏ thì của BM em từ bao giờ em không rõ. Cũng không đòi mồm được thế ra cũng làm đơn ra tòa, đi nói với ông trẻ nhờ làm chứng nhưng ông ko đồng ý, thằng con thấy mẹ đưa đơn xem nó xé luôn.
nhà e thì bố em đi công tác, được cơ quan phân cho mảnh đất, ban đầu em ở đó, sau ko ở nữa và ông nhà em cho em (2/3) rồi còn lại ông cho các anh chị mỗi người 1 ít, 1 ít ông giữ. khi bán, bà cô nhà em cũng có ý kiến là bác bán đất mà em gái chả được đồng nào
thế là e vác chục triệu lên đưa cho bà cô, và nói là đất của bố cháu cho cháu, cháu bán mua chỗ khác, có ít lộc gửi biếu cô cho xong chuyện.

TUCSON9389

Xe điện
Em thì xác định là bố mẹ cho mình, mình có trách nhiệm giữ gìn sau là nơi đi chốn về cho mình, các con, các chị, các cháu. Bằng chứng là từ ngày em xây rộng rãi, các cháu em có bạn về chơi, các chị có bạn đến chơi toàn kéo xuống nhà ông bà vì rộng, nhà rộng, có vườn, gà bà nuôi ngon, em rất vui vì điều đó. Sau có đk nữa thì em xây nhà thờ.
đau đầu phết đấy cụ nhỉ. Kụ Lớn có câu, ko sợ thiếu, chỉ sợ ko công bằng, ngẫm ra đúng phết
nhà em thì ko có di chúc nào cả, đất ở quê ôb đã cho a trai 1 phần để xây nhà ngay bên cạnh-phía ngoài, ông bà ở phía trong. anh ko có con trai. phân xử ntn khi các cụ khuất núi cũng đau đầu.

Namsilver

Xe buýt
Quan điểm của em là cái gì mình làm ra mới sướng cụ à
Đúng rồi cụ, em ra đời với bàn tay trắng. Em cũng nói rõ với ông bà là nhà của ông bà thì là của ông bà, con đi làm là của con. Em tự làm cơ ngơi của em, sau này ông bà già thì ông bà về ở với em chứ nhà ông bà thì cứ để đấy.

kaku223223

Xe tăng
nhà e thì bố em đi công tác, được cơ quan phân cho mảnh đất, ban đầu em ở đó, sau ko ở nữa và ông nhà em cho em (2/3) rồi còn lại ông cho các anh chị mỗi người 1 ít, 1 ít ông giữ. khi bán, bà cô nhà em cũng có ý kiến là bác bán đất mà em gái chả được đồng nào
thế là e vác chục triệu lên đưa cho bà cô, và nói là đất của bố cháu cho cháu, cháu bán mua chỗ khác, có ít lộc gửi biếu cô cho xong chuyện.

Thế thời gian sau, sau khi đã vui xong, bà cô lại bảo" ló bán cả cục đất mà cho mỗi chục củ bọ" thì cụ xử lý ntn?