Thảo luận Pajero - Trao đổi các vấn đề về kỹ thuật

Tana

Xe hơi
Quạt này dạng quạt ống dư của Điều Hòa đây mờ.
Hình như vậy. Thấy trên taobao có em này, 12V hay 24V đều có, chiều dài quạt 90cm, ngan dọc chỉ có 5cm nên lắp vào trần ở cuối xe chắc dễ xem... Để gom gom với mấy thứ nữa đặt luôn một lần về thử xem sao.

Xe em đang lắp 2 quạt đấy mà toàn chạy đường đèo có thấy bị sôi nước gì đâu? Nói chung lắp 2 quạt nó có cải thiện hơn một chút
Anh có thể cho cái hình của cặp quạt này cho mọi người chiêm ngưỡn đuợc không ạ. Bữa mình search lung tung thì thấy trên mạng nó có, nhưng chẳng cách nào tìm lại được vụ 2 quạt cho dàn nóng của Pạjero. Dự là nhiều người sẽ theo đó... hahaha.

ideacar

Xe tăng
Hình như vậy. Thấy trên taobao có em này, 12V hay 24V đều có, chiều dài quạt 90cm, ngan dọc chỉ có 5cm nên lắp vào trần ở cuối xe chắc dễ xem... Để gom gom với mấy thứ nữa đặt luôn một lần về thử xem sao.

Anh có thể cho cái hình của cặp quạt này cho mọi người chiêm ngưỡn đuợc không ạ. Bữa mình search lung tung thì thấy trên mạng nó có, nhưng chẳng cách nào tìm lại được vụ 2 quạt cho dàn nóng của Pạjero. Dự là nhiều người sẽ theo đó... hahaha.
Để tý em ra bãi xe em chụp cho lão nhé

mytmen

Xe buýt

Cụ máu thế thì " bế" cả quạt lẫn trần của Everest qua lắp vào cho nó pro luôn.

dinasour76

Xe hơi
Bế qua thì chi phí nó bằng tiền mua nguyên con xe V32 ạ X_X

ideacar

Xe tăng
Đây là ảnh xe em lắp 2 quạt đây ợ

Và đây là xe em

mytmen

Xe buýt
Hehehe... nói nãy giờ mà chưa biết cái quạt mấy anh nói là dạng nào.

Tìm long vòng thì mình thấy có loại quạt sò khá thích hợp để gắn 2 bên hộp tì tay rồi chỉa ngược ra sau. Trong trường hợp này có sẽ dể chế thêm cửa gió cho nó đẹp mắt.

cái quạt này kích thước thế nào, công suất, điện áp bao nhiêu vậy lão?

Xebungto

Xe tải
Xe cụ độ cái mẹt trông ngầu quá nhể? nhưng mà đẹp he he

Và đây là xe em
[/QUOTE]

dinasour76

Xe hơi
Kích thước cái quạt là bao nhiêu vậy bác, gắn vào có phải độ chế gì ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Tana

Xe hơi
cái quạt này kích thước thế nào, công suất, điện áp bao nhiêu vậy lão?
Mình cũng chỉ đang chém gió để tìm ý tưởng chứ chưa có ra xem thực tế lượng gió nó ra được tới cở nào... Còn kích cở, công xuất và điện áp nó cũng phong phú lắm. Mình thấy trên web nó cũng có nhiều loại.

Anh vào link bên dưới tham khảo thêm. Mình đoán mấy sản phẩm này ngoài đó chắc cũng phong phú lắm nhưng nó nằm ở mấy của hang bán cá cảnh :)

http://www.bomnuocmini.com/quat-nidec-long-soc-so-60x25-24v

mytmen

Xe buýt
Mình cũng chỉ đang chém gió để tìm ý .tưởng chứ chưa có ra xem thực tế lượng gió nó ra được tới cở nào... Còn kích cở, công xuất và điện áp nó cũng phong phú lắm. Mình thấy trên web nó cũng có nhiều loại.

Anh vào link bên dưới tham khảo thêm. Mình đoán mấy sản phẩm này ngoài đó chắc cũng phong phú lắm nhưng nó nằm ở mấy của hang bán cá cảnh :)

http://www.bomnuocmini.com/quat-nidec-long-soc-so-60x25-24v
Nó cũng bé. có thể chế được đới cụ ợ. Hoặc lắp vào đó, hoặc lắp vào trong gầm Tablo rồi đưa ống dẫn gió ra. Ở hộc đó lắp Bảng điều khiển là Ok

mytmen

Xe buýt

Em thấy cái quạt buồng máy là nó hút gió từ dàn tản nhiệt rồi thổi gió về phía buồng máy, thuận theo việc xuôi gió khi xe di chuyển, Cụ này lắp thêm 1 cái quạt nữa bên ngoài, nếu chỉ hút 1 cái dàn lạnh nhỏ xíu kia không biết có tác dụng nhiều không? Vì cái quạt máy nó hút rất mạnh. Đúng là khi đứng im 1 chỗ thì khí nóng nó bị quẩn thành ra giải nhiệt kém là đúng. Theo ngu í của e thì có khi lắp thêm 1 bơm cao áp phun sương phía trước dàn tản nhiệt có khi hiệu quả lại bất ngờ. Chỉ có điều bất tiện là phải có bình chứa nước cho e nó bơm lên và phải châm thường xuyên.

dinasour76

Xe hơi
Cái dàn bé bé hình như không phải dàn nóng đâu cụ, dàn nóng là nguyên cái to đùng lấp sau 2 cái quạt đấy, gió thổi qua dàn nóng máy lạnh sau đó đi tiếp qua dàn nước két máy. cách bố trí này hay ở chỗ là dùng hơi nóng của dàn nóng máy lạnh làm nóng két nước luôn, hiệu quả tốt cho xe ở xứ ôn đới. nhưng khi xe đậu thì như cụ nói là hơi nóng luẩn quẩn trong khoang máy nên đâm ra cái dàn nóng bị mất hiệu quả.
Cái dàn toả nhiệt bé bé kia em dự là dàn làm mát dầu máy hoặc làm mát khí nạp.

Chỉnh sửa cuối:

doanhlilama691

Xe điện
Cái dàn bé bé hình như không phải dàn nóng đâu cụ, dàn nóng là nguyên cái to đùng lấp sau 2 cái quạt đấy, gió thổi qua dàn nóng máy lạnh sau đó đi tiếp qua dàn nước két máy. cách bố trí này hay ở chỗ là dùng hơi nóng của dàn nóng máy lạnh làm nóng két nước luôn, hiệu quả tốt cho xe ở xứ ôn đới. nhưng khi xe đậu thì như cu nói là hơi nóng luẩn quẩn trong khoang máy nên đâm ra cái dàn dóng bị mất hiệu quả.
Giàn be bé đấy là làm mát dầu bôi trơn, giàn làm mát khí nạp của Paj (nếu có ở máy 4M40 hay 4M41) nó lằm ở trên đỉnh máy cơ.

mytmen

Xe buýt
Cái dàn bé bé hình như không phải dàn nóng đâu cụ, dàn nóng là nguyên cái to đùng lấp sau 2 cái quạt đấy, gió thổi qua dàn nóng máy lạnh sau đó đi tiếp qua dàn nước két máy. cách bố trí này hay ở chỗ là dùng hơi nóng của dàn nóng máy lạnh làm nóng két nước luôn, hiệu quả tốt cho xe ở xứ ôn đới. nhưng khi xe đậu thì như cụ nói là hơi nóng luẩn quẩn trong khoang máy nên đâm ra cái dàn nóng bị mất hiệu quả.
Dàn nóng máy lạnh không nóng lắm đâu ạ, chắc tầm hơn 30 độ thôi ah, quạt nó phải thuận theo chiều gió khi xe chạy, là tất yếu rồi, E nghĩ việc dàn nóng máy lạnh nó đứng trước dàn nước nóng là đúng rồi, vì nước giải nhiệt rất nóng, nếu máy làm việc lâu thì nước có thể luộc đc trứng í chứ. Vẫn nhắc lại ngu í của em, các cụ chế 1 cái vòi phun sương trước phía trước dàn nóng, ngay mũi xe. Trên Tablo đặt 1 công tắc On- Of khi dừng xe, tắc đường, thấy điều hòa không như í chỉ cần nhấn 1 nút là phun sương, giải nhiệt nhanh cho dàn nóng. Theo tốc độ phun thì 1h có 4 -5L nước thôi ah.

toanco_k32

Xe tăng
Dàn nóng máy lạnh không nóng lắm đâu ạ, chắc tầm hơn 30 độ thôi ah, quạt nó phải thuận theo chiều gió khi xe chạy, là tất yếu rồi, E nghĩ việc dàn nóng máy lạnh nó đứng trước dàn nước nóng là đúng rồi, vì nước giải nhiệt rất nóng, nếu máy làm việc lâu thì nước có thể luộc đc trứng í chứ. Vẫn nhắc lại ngu í của em, các cụ chế 1 cái vòi phun sương trước phía trước dàn nóng, ngay mũi xe. Trên Tablo đặt 1 công tắc On- Of khi dừng xe, tắc đường, thấy điều hòa không như í chỉ cần nhấn 1 nút là phun sương, giải nhiệt nhanh cho dàn nóng. Theo tốc độ phun thì 1h có 4 -5L nước thôi ah.
Bác có đùa hay nhầm lẫn gì không ah? Nhiệt độ môi trường đã 35-40độ, máy lạnh muốn làm lạnh được phải tốn năng lượng để chuyển nhiệt từ giàn lạnh (bên trong khoang hành khách của xe) ra giàn nóng (nằm trong khoang động cơ). Giàn lạnh càng muốn lạnh thì giàn nóng càng phải nóng. Chưa kể nó nằm chung với két nước nên khu vực làm việc của nó nhiệt độ lại càng cao
Máy lạnh đang chạy em đố bác sờ vào mấy cái ống nối vào giàn nóng của nó mà không rụt tay lại

Tana

Xe hơi
Bác có đùa hay nhầm lẫn gì không ah? Nhiệt độ môi trường đã 35-40độ, máy lạnh muốn làm lạnh được phải tốn năng lượng để chuyển nhiệt từ giàn lạnh (bên trong khoang hành khách của xe) ra giàn nóng (nằm trong khoang động cơ). Giàn lạnh càng muốn lạnh thì giàn nóng càng phải nóng. Chưa kể nó nằm chung với két nước nên khu vực làm việc của nó nhiệt độ lại càng cao
Máy lạnh đang chạy em đố bác sờ vào mấy cái ống nối vào giàn nóng của nó mà không rụt tay lại
Vụ này mình đã thử, xác nhận là tí phỏng...

dinasour76

Xe hơi
Nhưng khi nhiệt độ dàn nóng quá cao thì dàn lạnh phía trong xe coi như ...thành quạt gió :D

mytmen

Xe buýt
Hi, E tính là khi nhiệt độ khi gió lùa qua và quên mất bù nhiệt ngoài giời.

luuvandung

Xe tăng
chào các bác, em xin phép hỏi 1 tí ah.
em định xem xe này thấy logo otofun ko biết có phải xe bên off mình không ah
http://www.bonbanh.com/Xe-Mitsubishi-Pajero-3.0-V6---4WD-1997-436889.html
em chạy ở tỉnh đi trung bình >50km/h thì chiếc 3.0 đời <2000 thì mức tiêu thụ nhiên liệu tầm bao nhiêu ? nhờ các bác đang đi xe này tư vấn cho em mới !