Phuket - Hẹn gặp lại!

c3df32ea

Xe tải
Sau nhiều kế hoạch đi Côn Minh-ShangriLa, Thành Đô-Cửu Trại Câu bị phá sản, tôi đã dự tính sẽ ở nhà đợt lễ 30-4 năm nay thì nhận được tin nhắn của cậu bạn: “Tao lang thang 2 tuần ở Cam và Thái, join không?”. Ngay lập tức tôi kiểm tra các hãng hàng không đi Thái do chỉ có 4 ngày nghỉ nên chỉ có thể gặp nó ở Thái mà thôi.
Nhưng tin xấu dồn dập, VNA hết sạch vé, Thaiair cũng vậy, Airaisa thì khá đắt so với bình thường. Tour đi Bangkok-Pattaya là 340 usd/4 ngày thì riêng vé đi Bangkok đợt này của Airasia đã là 267 usd. Lại phải suy nghĩ roài…
Điểm đến của tôi là Koh-Samui, một hòn đảo thuộc vùng miền trung Thái Lan (tương tự Cù Lao Chàm ở Đà Nẵng). Tuy nhiên, đảo đó chỉ có sân bay tư nhân và giá vé quá đắt, thêm nữa là nếu không bay thì phải đi oto và phà từ BKK hết 12 tiếng, quá khó khăn với 4 ngày nghỉ của tôi.

Có thể mô tả sơ sơ như sau: phía trên là Bangkok (tương tự Hà nội), SuratThani ở miền Trung (tương tự Đà Nẵng), Phuket và Koh Samui ở hai phía Đông và Tây của miền Trung Thái Lan. Phuket nổi tiếng hơn, đứng đầu bảng, sau đó là Koh Samui mới được phát triển du lịch.
Sau 1 tiếng suy nghĩ là 1 tiếng đặt vé HN-BKK; BKK-Phuket và nhà nghỉ ở Phuket với giá 9 usd/ngày.
Sở dĩ tôi chọn Phuket vì đó là hòn đảo đẹp nhất về du lịch đảo biển của Thái Lan và giờ bay thích hợp cho tôi. Tôi sẽ bay sang BKK, có 2 tiếng ở lại sân bay rồi bay tiếp tới Phuket luôn, như vậy là chiều tôi đã tới Phuket. Chặng về thì 11h đêm sẽ bay từ Phuket về BKK và ngủ tại sân bay để 6h sáng bay về HN (tiết kiệm được khá nhiều tiền taxi và khách sạn).
Lịch trình sơ bộ của tôi như sau:
28/4: Bay từ HN đi BKK 9h45-11h45; 14h15 bay tiếp Phuket và 16h đã hạ cánh ở Phuket.
29,30 và mùng 1/5: thăm thú Phuket.
23h đêm 1/5 bay từ Phuket về BKK (hạ cánh lúc 01h sáng mùng 2), ngủ luôn tại sân bay tới 6h thì bay về HN.
Lịch trình khá hợp lý và có được 3 ngày ở Phuket là cũng khá đủ để lang thang. Bây giờ chỉ còn việc search các điểm cần đến và lên đường.

c3df32ea

Xe tải
Ngày thứ nhất (28/4):
Tiễn tôi là một trận mưa to như trút nước, làm phá sản kế hoạch đi bộ ra Quang Trung để đi minibus, đành tốn 300 ngàn đi taxi thẳng từ nhà.
Ở Nội Bài khá thuận lợi vì tôi không có hành ký ký gửi, chỉ 1 túi máy ảnh và balo quần áo. Nói thêm là Airasia là hãng giá rẻ, việc không đăng ký hành lý ký gửi giúp tôi tiết kiệm được 13 đô mỗi chiều, vị chi là 26 đô cho chặng HN< - >BKK.
Đợi mãi trong khu khách, tới giờ lên tàu bay thì..thèm thuốc, lên tầng làm điếu vậy. Từ khu hút thuốc thì chộp được em này, em nó sẽ đưa ta sang nước bạn đây:

Vẫn còn dấu tích của trận mưa và cũng may Nội Bài chưa nổ bể phốt..he he..
Trên đường lăn bánh thì chộp tiếp em này, em nó được ở riêng 1 khu vực riêng:

Và rồi tới các em chiến đấu bí hiểm:

Lên giời rồi thì ngủ tí đã vì ta không mua đồ ăn, trà nước gì cả mà.

(To Be Continued...)

c3df32ea

Xe tải
Ngủ được một lúc thì tỉnh dậy, ngắm nghía tí mới biết mình đã sang vùng trời nước bạn roài:
Hạ cánh xuống sân bay Xu-oa-na-pum nào:
Nói thêm về cái sân bay này: Sân bay Quốc tế Suvar nabhumi là Sân bay Quốc tế Bangkok Mới, vừa được đưa vào khai thác năm 2006. Sân bay này nằm ở quận Bang Phli, tỉnh Samut Prakan, phía đông nam thành phố Bangkok. Đây là sân bay xếp thứ 18 trong danh sách những sân bay bận rộn nhất trên thế giới. Diện tích là 32,8km² và phục vụ khoảng hơn 45 triệu khách/năm, có khả năng nâng cấp lên thành 100 triệu khách trong một năm. Nó thì bé hơn anh Hongkong một tí, nhưng lại to hơn anh Incheon ở Seoul.
Nội thất bên trong em nó một tí nhé! Lý do có đám ảnh này là vì lúc đó tớ muốn.. xem ảnh các bác sẽ hiểu. he he…
Này thì tranh tường này..

Mình thấy chị này rất sách vở, lau có một tí thôi mà cũng bày đặt cắm biển sàn trơn trượt. hừm..
Đường đi có băng chuyền trong ga:
Chỗ nghỉ chân đẹp thế này thì ai chả muốn nghỉ các bác nhỉ?

c3df32ea

Xe tải
Thôi, ra ngoài tìm ông bạn thôi. Đây là khu vực Meeting Point của sân bay, chả thấy ông bạn đâu cả mới chán chứ.
Tiếc nhất là chưa tìm ra cái phòng nguyện của các bạn đạo hồi để chụp ảnh, lần sau nhất định phải mò mẫm tiếp mới được.
Các anh này đang nhìn cái gì thế nhỉ? Hóa ra đây là các màn hình camera quay chỗ người nào qua khu hải quan nhập cảnh các bác ợ, cũng hay phết, chả phải nháo nhác nhìn như ở Nội Bài nhà mình.
Thêm cái ảnh thang cuốn giữa các tầng, xe đẩy đồ được đi thoải mái nhé. Tất nhiên nó cũng có cả thang máy nữa, nhưng ít người đi thang máy lắm ợ.
Lang thang loanh quanh khu vực Meeting point để chờ cậu bạn thì bị cuốn hút bởi cái nì.. nhìn thèm lắm ạ.
Và phát hiện ra ..phía sau nó còn ngon hơn..
Sau một hồi chờ đợi, chả thấy cậu bạn đâu cả, tôi đành mò mẫm lên check-in đi Phuket một mình để còn ăn trưa. Đói mềm rồi..
Bây giờ lượn xuống ăn nào, món ăn ở sân bay bao giờ cũng đắt hơn bình thường.. hic hic..
tự sướng một ly Sing-ha tươi nào..
Ăn uống no say rồi, em lên sảnh chờ để bay đi Phuket luôn, không có thời gian mò vào Bangkok.

giaophuong

Xe điện
Cảm ơn Bác,Bác có thể cho xin thông tin chi tiết hơn về cách đặt vé,giá cả và..mọi thứ được không ạ? Em đang rất quan tâm đến Phuket cho 2 người lớn và một bé gần 6 tuổi ạ.

c3df32ea

Xe tải
Mình đi bụi, vé thì Asia Air, khách sạn thì book online ợ. Thực ra là Guest house chứ chả phải khách sạn đâu ạ. Em đi từ Hà nội nên vất hơn các cụ Xì gòng

Suzz

Xe điện
Người OF
kụ máu đấy nhể, ăn chơi sướng thật đấy, up ảnh tiếp đi ợ

cuongdt86

Xe tăng
Tiếp đi bác chủ ơi, cháu đặt gạch hóng tiếp! Thailand thật đẹp. :x

Mr_bEm

Xe hơi
Em cũng đang kết vụ này, thanks cụ nhé!

c3df32ea

Xe tải
Các cụ cho em thư thư một tị nhé, mãi mới có vài tiếng của ngày đầu tiên thôi ạ, hì hì.. còn dài lắm ạ. Vodka em xin nhận cho có thêm cảm xúc viết bài.
Thanks các cụ quan tâm!

phuong auto

Xe điện
Website
www.facebook.com
vod cụ.e lót dép hóng ảnh cụ

HUNGSMUN

Xe container
Hồi em đi phải bay HN-TP.HCM rồi mới sang Phuket. Phải công nhận là Phuket đẹp tuyệt vời, phong cách làm du lịch của họ dân Vịt còn phải học hỏi nhiều. Trên tàu ra đảo được ăn trưa miễn phí, nước uống miễn phí (tính tiền bia), thái độ cực kỳ tốt chứ không băm chặt như Hạ Long nhà mình. Hết chặng họ đặt cái hộp ra bàn, bác nào bo thì tùy tâm.

Hồi em đi phải bay HN-TP.HCM rồi mới sang Phuket. Phải công nhận là Phuket đẹp tuyệt vời, phong cách làm du lịch của họ dân Vịt còn phải học hỏi nhiều. Trên tàu ra đảo được ăn trưa miễn phí, nước uống miễn phí (tính tiền bia), thái độ cực kỳ tốt chứ không băm chặt như Hạ Long nhà mình. Hết chặng họ đặt cái hộp ra bàn, bác nào bo thì tùy tâm.
Cái này hay á. Nhà cháu ra ngoài ngượng nhất là cái khoản tiền Tip, vưỡn biết rằng muôn thành người "văn minh" thì phải có xiền Tip, nhưng mỗi lần đưa cứ ngượng ngượng ngượng là. Ở nhà chỉ biết cho tiền Bo khi đi xyz thôi:-|

c3df32ea

Xe tải
Cái này hay á. Nhà cháu ra ngoài ngượng nhất là cái khoản tiền Tip, vưỡn biết rằng muôn thành người "văn minh" thì phải có xiền Tip, nhưng mỗi lần đưa cứ ngượng ngượng ngượng là. Ở nhà chỉ biết cho tiền Bo khi đi xyz thôi:-|
Sẽ tới hình ảnh Tip box nhé, các bác cứ từ từ chờ em.. he he..

c3df32ea

Xe tải
Đánh chén no say, quyết định vào phòng chờ vì cũng sát giờ rồi. Ông bạn thì thế nào cũng vẫn phải lên máy bay thôi nên chả cần lang thang ở khu vực ngoài làm gì cả. Ấy thế mà vừa ra khỏi cửa quán ăn thì gặp nó, thế là cùng nhau vào phòng chờ.
Đợi một lúc thì có dàn tiếp viên, khá xinh xắn nhưng lúc đó máy móc đang trong túi, không chộp kịp ạ.
Bắn thêm phát nữa:
Quay lại đây nào em ơi..
Lên giời, đây là khu vực Bangkok, có vẻ như đường vành đai của BKK ạ:
Tiếp tục đường vành đai..
Lại một con đường có khá nhiều Median U-Turn và cầu vượt..
Một hòn đảo ngoài biển, chả hiểu đã sắp tới Phuket chưa..
Bắt lỗi Asia Air ạ, Hà nội bị các bạn ý đẩy tít đi tận Hà Giang..
Em lại ngủ tiếp một tí đợi hạ cánh ở Phuket các bác nhé!

QUYVIP

Xe hơi
Hay lắm cụ ạ. tiếp tục đi cụ%%-

Mr Thang

Xe máy
Vụ này em kết roài đới, vụ này đầu tư bao nhiêu đới cụ chủ thớt ???:D

c3df32ea

Xe tải
Hạ cánh ở sân bay Phuket lúc 4pm, lang thang trong đó khoảng nửa tiếng để WC và lấy các thông tin du lịch, bản đồ vớ được một mớ. Nhưng choáng nhất là thấy giá taxi từ sân bay về khu nghỉ hết 800 bath. hic hic..
Liều mạng ra ngoài xem có phương tiện gì rẻ hơn không. Bác nào đi thì cứ theo chân tớ nhé, ra khỏi cửa, không sang đường gì sất, rẽ trái khoảng 50m có xe bus đi thẳng về khách sạn luôn. Trên đường về họ sẽ dừng lại trung tâm điều hành, hỏi bạn chỗ ở của bạn và lên lịch trình đưa từng người về nơi ở. Rất thuận tiện và rẻ giật mình nhé : 180bath. Tất nhiên là thời gian sẽ lâu hơn taxi nhiều vì lượn qua các khách sạn của cả những khách khác trên xe mà.
Mình về tới khách sạn là 6h30pm, mất tận 2 tiếng rưỡi ngồi trên xe ngắm nghía. Xuống xe có tip cho anh tài mấy chục bath, cảm ơn rối rít.
Vé xe bus đây:

trên đường nào..

Median U-turn

Thái Lan là nước có nhiều xe bán tải nhất thế giới thì phải, luật giao thông cho phép chở người trên thùng nhé, đây là một hình ảnh thường thấy khi tham gia giao thông ở Thái. Và cái xe này rất thuận tiện khi tham gia chơi lễ té nước của Lào, Thái, he he.. mục này sẽ có phóng sự vào lúc khác.

Cổng chùa đầu tiên mình nhìn thấy:
Một dãy nhà khá đẹp:
Tháp nước ven đường: