[Luật] Sở hữu một chiếc xe mới với chi phí thấp nhất?

cvn

Xe buýt
carfinancing nói:
Về phần tài chính có sai đôi chút
1. Nếu đăng ký rồi sau đó đem đến Ngân Hàng thế chấp vay tiền thì xe sẽ bị tính là xe cũ -> có nhiều NH không chấp nhận hoặc chấp nhận với tỉ lệ thấp (under 60%).
2. Lãi suất của 1 Ngân Hàng với 1 hình thức vay (cùng kỳ hạn,mục đích, tài sản thế chấp) là giống nhau nên không thay đổi được lãi suất.
Giải pháp: Nếu định mua xe trả góp hay thuê mua tài chính thì người mua nên đi làm việc với NH trực tiếp --> sẽ giảm được 1 " cầu" chi phí
Bác ơi thế tôi muốn mua 1 chiếc Kia Morrning là hàng cũ nhập (nhưng chưa từng đăng ký ở VN) thì có thể vay vốn NH như xe mới được không bác? Cảm ơn bác trước!

mltr6 nói:
Xe kinh doanh thì em không bàn, nhưng xe tư nhân như em chẳng hạn thì sao? Các bác cho ý kiến thực tế nhé, đừng ví dụ gặp tai nạn v.v.. vì em vẫn có cửa mua bảo hiểm .... lùi ngày được .
Bác pm cho em số đt của bác cái nhé. Cảm ơn bác(f)

minhquoc

Xe điện
Bác PM cho tui về thủ tục cụ thể khi dăng ký xe dưới hình thức cty nhé, cảm ơn bác

Speedvn

Xe tải
hay quá, lần sau mua xe mới em cứ đứng tên cty, tên ai chẳng được miễn là có xe chạy mà tiết kiệm khối tiền. Tiền đấy đủ sắm thêm 1 đồ chơi or chân dài rùi

nightpinky

Xe buýt
Bài hay, mong bác phát huy để anh em OF đi đâu cũng chật đường chật đất!

dankt

Xe máy
Các bác cho hỏi nếu đăng ký xe dưới tên công ty thì hoá đơn thế nào nhỉ. Công an có giữ hoá đơn mua xe không? Làm thế nào để có hoá đơn để lưu ở công ty phục vụ cho khấu trừ thuế.

C.k

Xe buýt
cvn nói:
Bác ơi thế tôi muốn mua 1 chiếc Kia Morrning là hàng cũ nhập (nhưng chưa từng đăng ký ở VN) thì có thể vay vốn NH như xe mới được không bác? Cảm ơn bác trước!
Không thể được bác ạ, xe cũ là xe chạy rồi chứ không phải đăng ký rồi. Trường hợp xe đăng ký trong vòng 1 tháng thì NH vẫn tính là xe mới chứ không phải xe đã chạy rồi. Còn tỷ lệ vay phụ thuộc vào từng NH có NH chỉ cho vay 60% nhưng cũng có NH cho vay đến 65% giá trị xe

Renault

Xe hơi
Cá nhân em luôn nghĩ bảo hiểm là cực kỳ cần thiết

9Dragon

Xe tăng
Em ở HN : bác nào có mối mua bảo hiểm ngon, bổ , rẻ thì PM em cái.

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
theo em bảo hiểm thân vỏ xe rất cần thiết (vật chất xe). Số tiền khoảng 2 triệu tùy loại xe /năm. KHi xe va chạm và tai nạn thì mới thấy quan trọng. Tuy đắt nhưng lại rẻ

mltr6 nói:
Cảm ơn bác 2S, nhân tiện cho em hỏi tý, thật sự cái bảo hiểm vật chất xe có hữu dụng không, và thực tế những bác mua bảo hiểm này sử dụng bao nhiêu % tiền bảo hiểm ? Giả sử nếu không mua, tiền bảo hiểm có đủ để thay đồ đạc, sơn tút xe không ?

Lý do là thực sự sau mấy đời xe em vẫn chưa hề mua bảo hiểm vật chất bao giờ, và nếu với mức 1.5% tương đương với trên dưới chục triệu, em nghĩ em chỉ cần không quá 1/2 số đó để chỉnh sửa xe khi cần.

Xe kinh doanh thì em không bàn, nhưng xe tư nhân như em chẳng hạn thì sao? Các bác cho ý kiến thực tế nhé, đừng ví dụ gặp tai nạn v.v.. vì em vẫn có cửa mua bảo hiểm .... lùi ngày được .

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
bảo hiểm kiểu này thì bác mua ở đâu cũng vậy thôi (Bảo Việt , Pjico...). Tuy nhiên bác nên mua ở 1 chỗ thôi để dễ thanh toán bảo hiểm

9Dragon nói:
Em ở HN : bác nào có mối mua bảo hiểm ngon, bổ , rẻ thì PM em cái.

dankt nói:
Các bác cho hỏi nếu đăng ký xe dưới tên công ty thì hoá đơn thế nào nhỉ. Công an có giữ hoá đơn mua xe không? Làm thế nào để có hoá đơn để lưu ở công ty phục vụ cho khấu trừ thuế.
Đúng liên đỏ gốc thì CA giữ trong bộ hồ sơ đăng ký. Nhưng bên bán xe họ sẽ tự sao và đóng dấu cho bác thêm 1,2 bản tờ hoá đơn đó khi mà xe đứng tên Công ty. Bên thuế họ chấp nhận tờ hoá đơn sao đó.

chauchau

OF vì cộng đồng
Trời, những gì bác 2s viết em lại cứ tưởng là thường rồi chứ??? Em cũng xin chia xe cung cách mua xe của mình...

1. Chọn xe và khảo giá: Trên OF sẽ giúp cho các bác cái basic ban đầu: cái nào phù hợp và giá khoảng bao nhiêu. Tiếp đó, nếu như ở Cty thì em giao cho 1 cô gái (chẳng biết gì về xe là tốt nhất) cứ thế gọi tất cả các đại lý mời chào giá... cứ để họ chào và theo như kinh nghiệm của em thì trong vòng 1 tháng các đại lý sẽ luôn "nếu thế thì em xin tặng thêm cái..." Khi đã chốt mua ở đâu, các bác cũng đừng vội nói chắc với họ...

2. Nhận xe: Không có đặt cọc cái gì hết, cứ xem xe lần cuối, kiểm tra và chốt xe nào là lấy ngay xe đó, làm thủ tục chuyển tiền ngân hàng rồi dong xe về ngay.

2. Việc đăng ký kinh doanh vận tải: Cái này đáng ra bên bán hàng sẽ tư vấn cho các bác. Song chỉ thực sự thuận lợi nếu các bác có Cty riêng. Việc thay đổi đăng ký kinh doanh đã có các Văn phòng Luật làm (có hợp đồng, hoá đơn đỏ...) chi phí lấy nhanh 2 ngày khoảng 1tr gì đó... còn nếu dư dả thời gian các bác cho thư ký đi mất khoảng 1 tuần thì không tốn xu nào...

3. Khi đăng ký xe theo dạng kinh doanh vận tải thì bên thuế bắt ký 1 cái bản "cam kết"... Điều này có nghĩa là trong hoạt động kinh doanh sẽ phải có vài món "cho thuê, chở thuê..."

4. Việc đăng ký xe không có gì khác, chi phí đúng như bác 2s nói

5. Việc mua bảo hiểm: cái này phải hiểu là đề phòng rủi ro, chứ nếu chạy chỉ va quyệt sơ sơ thì 1 năm chỉ mất 2tr sơn tút là OK, như vậy bảo hiểm thân vỏ trung bình 4tr thì coi như chỉ mất 2-3tr. Riêng cái món bảo hiểm này thì các bác nên tìm hiểu kỹ, có 1 điều này không biết có nên nói ra không, song dường như bảo hiểm ôtô ở 1 số cty bảo hiểm dường như chỉ để gọi là có và che đi phần lợi nhuận khổng lồ từ các khoản bảo hiểm chuyên ngành khác (có người quen làm trong ngành nói có năm lãi 80% trên số tiền thu về) - Vì vậy sẽ hoàn toàn có chuyện bác bị mất gương nhưng sẽ làm thành vỡ gương để được mua mới 100%...điều này có nghĩa là khi mua bảo hiểm nên tìm kiếm mối thân quen (và có giao kèo trước).
Chí ít thì các bác luôn thu lại được 1/2 phần tiền đã mua bảo hiểm.

duongcam

Xe đạp
bác châu chấu có thể nói rõ hơn mục 2 và 5 ở trên không? Em chưa hiểu lắm!!!

Qtrung

Xe đạp
cảm ơn bác rất nhiều

anhbq

Xe tải
mltr6 nói:
Nên chăng bác nhận làm tổng Đại lý cho BH này đi, bác sẽ đông khách nhất, em xin là người đầu tiên.

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
hôm nay em đi mua bảo hiểm dân sự bắt buộc ở BH Hai Ba Trưng, chỗ em vẫn mua. NHân tiện em hỏi luôn họ về chuyện bảo hiểm mất đồ xe : ví dụ mất gương....,. Họ trả lời thế này : có dịch vụ này nhưng không dám triển khai đại trà vì nguy cơ lạm dụng bảo hiểm như trên đã nói. Hình thức này chỉ áp dụng cho các công ty có tiếng tăm , có uy tín.....:)

chauchau nói:
Trời, những gì bác 2s viết em lại cứ tưởng là thường rồi chứ??? Em cũng xin chia xe cung cách mua xe của mình...

1. Chọn xe và khảo giá: Trên OF sẽ giúp cho các bác cái basic ban đầu: cái nào phù hợp và giá khoảng bao nhiêu. Tiếp đó, nếu như ở Cty thì em giao cho 1 cô gái (chẳng biết gì về xe là tốt nhất) cứ thế gọi tất cả các đại lý mời chào giá... cứ để họ chào và theo như kinh nghiệm của em thì trong vòng 1 tháng các đại lý sẽ luôn "nếu thế thì em xin tặng thêm cái..." Khi đã chốt mua ở đâu, các bác cũng đừng vội nói chắc với họ...

2. Nhận xe: Không có đặt cọc cái gì hết, cứ xem xe lần cuối, kiểm tra và chốt xe nào là lấy ngay xe đó, làm thủ tục chuyển tiền ngân hàng rồi dong xe về ngay.

2. Việc đăng ký kinh doanh vận tải: Cái này đáng ra bên bán hàng sẽ tư vấn cho các bác. Song chỉ thực sự thuận lợi nếu các bác có Cty riêng. Việc thay đổi đăng ký kinh doanh đã có các Văn phòng Luật làm (có hợp đồng, hoá đơn đỏ...) chi phí lấy nhanh 2 ngày khoảng 1tr gì đó... còn nếu dư dả thời gian các bác cho thư ký đi mất khoảng 1 tuần thì không tốn xu nào...

3. Khi đăng ký xe theo dạng kinh doanh vận tải thì bên thuế bắt ký 1 cái bản "cam kết"... Điều này có nghĩa là trong hoạt động kinh doanh sẽ phải có vài món "cho thuê, chở thuê..."

4. Việc đăng ký xe không có gì khác, chi phí đúng như bác 2s nói

5. Việc mua bảo hiểm: cái này phải hiểu là đề phòng rủi ro, chứ nếu chạy chỉ va quyệt sơ sơ thì 1 năm chỉ mất 2tr sơn tút là OK, như vậy bảo hiểm thân vỏ trung bình 4tr thì coi như chỉ mất 2-3tr. Riêng cái món bảo hiểm này thì các bác nên tìm hiểu kỹ, có 1 điều này không biết có nên nói ra không, song dường như bảo hiểm ôtô ở 1 số cty bảo hiểm dường như chỉ để gọi là có và che đi phần lợi nhuận khổng lồ từ các khoản bảo hiểm chuyên ngành khác (có người quen làm trong ngành nói có năm lãi 80% trên số tiền thu về) - Vì vậy sẽ hoàn toàn có chuyện bác bị mất gương nhưng sẽ làm thành vỡ gương để được mua mới 100%...điều này có nghĩa là khi mua bảo hiểm nên tìm kiếm mối thân quen (và có giao kèo trước).
Chí ít thì các bác luôn thu lại được 1/2 phần tiền đã mua bảo hiểm.

pvc

Xe buýt
Carfinancing nói:
Về phần tài chính có sai đôi chút
1. Nếu đăng ký rồi sau đó đem đến Ngân Hàng thế chấp vay tiền thì xe sẽ bị tính là xe cũ -> có nhiều NH không chấp nhận hoặc chấp nhận với tỉ lệ thấp (under 60%).
phản thùng bác tý (b)
vẫn được tính là xe mới nếu có quan hệ tốt với ngân hàng và có thể vay được trên 60% với lãi xuất thấp hơn 1 số ngân hàng khác
kekeke
:D (b) ;)