[Luật] Sở hữu một chiếc xe mới với chi phí thấp nhất?

pvc

Xe buýt
chauchau nói:
3. Khi đăng ký xe theo dạng kinh doanh vận tải thì bên thuế bắt ký 1 cái bản "cam kết"... Điều này có nghĩa là trong hoạt động kinh doanh sẽ phải có vài món "cho thuê, chở thuê..."

phản thùng bác châu châu tý (b)

có trường hợp bắt ký cũng có trường hợp không phải ký cá cài gì hết (cho dù họ chỉ có chức năng kdvt mà chẳng hoạt động hay phát sinh doanh thù gì từ lĩnh vực này). Cái này tùy thái độ và hành vi của bác khi đi nộp thuế
ví dụ: 50k (trong 1 cái phong bì dán kín chẳng hạn)
:D (b) ;)

Fiat_ELX

Xe điện
Thêm một chút chi tiết, nếu xe đã mang tên công ty thì khi mua xăng ta tăng số lượng lên, ví dụ đổ 300K tiền xăng thì yêu cầu ghi hóa đơn 60 lít hoặc hơn nữa càng tốt , thường thì xăng dễ ghi hóa đơn kết quả là khấu trừ được nhiều VAT hơn, làm giảm tiền xăng. Tôi có anh bạn dùng xe xăng, anh ta lấy hóa đơn xăng hàng tháng khoảng 12 triệu, tương đương khấu trừ 1 triệu VAT, đủ tiền xăng trong tháng , gọi là xăng miễn phí. Ngoài ra chưa kể công ty có lợi thêm về chi phí xăng, vé cầu...cũng khá tốt khi quyết toán thuế.

Newcomer

Xe đạp
Bài này là rút ruột viết ra, hay đấy bác. Tiếc là công ty em lại ko đăng ký chức năng vận tải hành khách :(, (cái này hỏi bên dịch vụ luật xem sửa giấy phép thì mất bao lâu và có lằng nhằng ko).

Cảm ơn bác 2nguyen (nên có thêm 1 nguyen nữa cho đủ 3 anh em họ Nguyen ở vũng Lương sơn bác ạ :) ).
3 để thành "Tam nguyên yên đỗ" chứ !!!

Newcomer

Xe đạp
Về phần tài chính có sai đôi chút
1. Nếu đăng ký rồi sau đó đem đến Ngân Hàng thế chấp vay tiền thì xe sẽ bị tính là xe cũ -> có nhiều NH không chấp nhận hoặc chấp nhận với tỉ lệ thấp (under 60%).
2. Lãi suất của 1 Ngân Hàng với 1 hình thức vay (cùng kỳ hạn,mục đích, tài sản thế chấp) là giống nhau nên không thay đổi được lãi suất.
Giải pháp: Nếu định mua xe trả góp hay thuê mua tài chính thì người mua nên đi làm việc với NH trực tiếp --> sẽ giảm được 1 " cầu" chi phí
Không phải thế đâu:
1. Nếu mua xe rồi (đã đăng ký) mới đi vay thì xe được coi là tài sản thế chấp, và xe mới thì được tính là xe mới, họ cho vay khoảng 50-70% giá trị xe. Xe mới hay cũ họ biết ngay mà. Họ sẽ giữ đăng ký và có biên bản giao cho mình để CSGT họ biết là xe đang thế chấp ở NH.
2. Nếu mua xe trả góp ở Cty Leasing. Lúc này chủ sỡ hữu xe lại thuộc về Cty leasing, đăng ký mang tên Cty leasing. Mình là người sử dụng xe. khi nào trả hết nợ thì sẽ chuyển hồ sơ sang tên mình. Nếu leasing thì Cty sẽ bỏ 100% tiền ra mua xe ngay từ đầu, sau đó, hàng kỳ mình sẽ trả nợ gốc + lãi. Nói chung người Việt không khoái hình thức này, còn bọn Tây lại rất hay sử dụng leasing.
3. Nếu vay tiền thì nên thỏa thuận với họ kỳ hạn trả gốc, lãi hàng quí (3 tháng lần) để đỡ công đi lại. mặt khác còn để dành kinh doanh, chứ hàng tháng thì nhanh lắm.

Hieuqua.com

Xe hơi
Nếu đăng ký là xe KD vận tải thì xe đến tuổi là phải vứt đi, bác nào biết thì nói hộ các độ tuổi cái nhá

chauchau

OF vì cộng đồng
Nếu đăng ký là xe KD vận tải thì xe đến tuổi là phải vứt đi, bác nào biết thì nói hộ các độ tuổi cái nhá
bác lo xa qua, xe nào đến tuổi chả phải vứt, nhưng cái chính là vứt đi đâu? honda67, cup 79, 80 bây giờ cũng đến tuổi cả rồi...

xe kinh doanh, đăng kiểm tem xanh, thời gian đăng kiểm lại ngắn hơn, cái này thì gần hơn

Carfinancing

Xe tải
Không phải thế đâu:
1. Nếu mua xe rồi (đã đăng ký) mới đi vay thì xe được coi là tài sản thế chấp, và xe mới thì được tính là xe mới, họ cho vay khoảng 50-70% giá trị xe. Xe mới hay cũ họ biết ngay mà. Họ sẽ giữ đăng ký và có biên bản giao cho mình để CSGT họ biết là xe đang thế chấp ở NH.
2. Nếu mua xe trả góp ở Cty Leasing. Lúc này chủ sỡ hữu xe lại thuộc về Cty leasing, đăng ký mang tên Cty leasing. Mình là người sử dụng xe. khi nào trả hết nợ thì sẽ chuyển hồ sơ sang tên mình. Nếu leasing thì Cty sẽ bỏ 100% tiền ra mua xe ngay từ đầu, sau đó, hàng kỳ mình sẽ trả nợ gốc + lãi. Nói chung người Việt không khoái hình thức này, còn bọn Tây lại rất hay sử dụng leasing.
3. Nếu vay tiền thì nên thỏa thuận với họ kỳ hạn trả gốc, lãi hàng quí (3 tháng lần) để đỡ công đi lại. mặt khác còn để dành kinh doanh, chứ hàng tháng thì nhanh lắm.
Thế thì không phải ở cái gì hả bác, bác giải thích toàn cái khác *-) *-) *-)
Còn việc trả gốc và lãi muốn hàng quý hay hàng tháng thì phụ thuộc vào nguồn trả của người vay (thực tế là phụ thuộc vào cán bộ ngân hàng làm hồ sơ) chứ không phải cứ xin trả lãi và gốc theo quý là được chấp nhận

japancar

Xe máy
Em hỏi kỹ hơn tý:
Như vậy là nếu em mua 1 cái xe mới, em sẽ:
1. Bổ sung thêm ĐKKD của công ty, chức năng Hành nghề vận tải (hết 1 tuần và hết mấy trăm nghìn)
2. Làm việc với ngân hàng về việc công ty mình vay mua xe (em ko biết là cụ thể sẽ phải làm những việc gị Hiện tại em mới biết là sẽ được vay với mức 1%, còn em ko biết là sau khi hoàn tất thủ tục, họ sẽ cho mình rút tiền ra hay là họ sẽ trả thẳng vào TK bên bán xe? Nếu em mua xe 300 triệu, em có 200 triệu tiền mặt và muốn vay ngân hàng thêm 100 nữa để mua thì em cầm 200 của em và 100 của ngân hàng đi mua hay là ngân hàng sẽ thanh toán nốt 100 đó cho bên bán xe sau??)
3. Sau khi làm việc xong với ngân hàng thì em mới đến đại lý (ở đây thì các thủ tục nó thế nào ạ)
4. Theo các bác thì mình đã tự làm 1 số việc như thế rồi thì các bác bán hàng có nhiệt tình trọn gói hộ mình nốt cái vụ ra biển không a?

Các bác bày kỹ cho em vợi Em cảm ơn

Kamala

Xe hơi
100 mà bác nói thì Ngân hàng sẽ chuyển trả thẳng vào công ty bán xe

LexusLX

Xe đạp
Em hỏi kỹ hơn tý:
Như vậy là nếu em mua 1 cái xe mới, em sẽ:
1. Bổ sung thêm ĐKKD của công ty, chức năng Hành nghề vận tải (hết 1 tuần và hết mấy trăm nghìn)
2. Làm việc với ngân hàng về việc công ty mình vay mua xe (em ko biết là cụ thể sẽ phải làm những việc gị Hiện tại em mới biết là sẽ được vay với mức 1%, còn em ko biết là sau khi hoàn tất thủ tục, họ sẽ cho mình rút tiền ra hay là họ sẽ trả thẳng vào TK bên bán xe? Nếu em mua xe 300 triệu, em có 200 triệu tiền mặt và muốn vay ngân hàng thêm 100 nữa để mua thì em cầm 200 của em và 100 của ngân hàng đi mua hay là ngân hàng sẽ thanh toán nốt 100 đó cho bên bán xe sau??)
3. Sau khi làm việc xong với ngân hàng thì em mới đến đại lý (ở đây thì các thủ tục nó thế nào ạ)
4. Theo các bác thì mình đã tự làm 1 số việc như thế rồi thì các bác bán hàng có nhiệt tình trọn gói hộ mình nốt cái vụ ra biển không a?

Các bác bày kỹ cho em vợi Em cảm ơn
1. ok
2. Bên ngân hàng sẽ thẩm định khả năng tài chính và sẽ đồng ý cho vay. Sau đó chuyển 100t vào tài khoản của bên bán.
3. Bác thanh toán 200t trước cho bên bán, sau đó mang xe đi đăng ký cùng với người của bên bán. Bốc biển xong thì cầm lấy giấy hẹn lấy đăng ký đến đưa cho ngân hàng giữ đồng thời ký vào hợp đồng tín dụng vay 100t với ngân hàng. Sau đó NH chuyển tiền cho bên bán. Bác thì mang xe về nhà, cần thiết thì ký vài giấy tờ giao nhận xe với bên bán
4. Bên bán sẽ giúp bác các thủ tục đăng ký biển.
Túm lại là bác cứ đến một đại lý nhờ một chú sale tư vấn sẽ rõ ngay(b)

japancar

Xe máy
Cảm ơn bác, em muốn có thông tin trước khi gặp sale cho nó chủ động ý mà Em hỏi thêm các bác tý nhé (chủ yếu là kinh nghiệm và thông tin cập nhật trong thời gian này)
1. Em đang tính làm em Lac ex, giá niêm yết là 19.800k. Tuy nhiên theo ý kiến chủ quan của em thì giá này chắc có thể xuống được vì:
- Em có thấy rao trên thegioioto là giá 19.8K, có thương lượng
- Theo như các bác nói thì bao giờ cũng có thể giảm so với niêm yết
- Bây giờ là thời điểm nhạy cảm, sắp ra 1 loạt mẫu mới nên các mẫu cũ sẽ muốn bán nhanh..
-> Theo các bác thì em sẽ mặc cả được xuống bao nhiêu (em muốn lấy xe trong tháng 7 hoac cùng lắm là tháng 8 này)
2. Bước 2 và bước 3 của bác, em hiểu thế này có đúng ko: Sau khi được ngân hàng đồng ý cho vay, em cầm 200 triệu đến bên bán và hứa với họ là ngân hàng sẽ trả nốt à??? Túm lại là em băn khoăn là ngân hàng trả tiền cho mình trước hay mình mang xe về rồi ngân hàng mới trả bên bán cho mình

Em hỏi lòng vòng, các bác cố gắng giúp em nhẹ Lần đầu lấy vợ cũng bối rối lắm

Nếu ngân hàng đồng ý cho vay, ngân hàng sẽ chuyển cho đại lý số tiền cho vay mua xe sau đó đại lý giao giấy tờ cho ngân hàng để đi làm đăng ký, sau đó bác phải ra công chứng để thế chấp xe, ngân hàng sẽ giữ giấy đăng ký chính (đứng tên bác), bác giữ giấy đăng ký phô tô có xác nhận của ngân hàng để đi đường. Nhận xe thì tùy theo thỏa thuận của bác với đại lý bất kỳ lúc nào sau khi trả đủ tiền cho đại lý... đại loại vậy, không biết em có nhầm chỗ nào không.

Nếu có khoảng 20k em khuyên bác nên chọn xe khác, không mua Lac vì mẫu này cũ rồi với lại xe hàn quốc mà lại của Daewoo ẹ lắm bác ạ, trừ khi bác định mua về rồi bỏ thêm 20k vào nữa để lên thành Đại Bàng Đen 2 như của Zippo. :P

japancar

Xe máy
Cảm ơn bác, em có 14K thôi, phải góp mất 6K còn gì Mà trong tầm tiền ấy chỉ có mỗi Lac (em ko tìm được xe cũ trong thời điểm này)
Nếu là bác thì bác mua xe gì ?

À mà còn cái vụ mặc cả em hỏi ở trên, theo các bác thì xuống mấy là vừa?

LexusLX

Xe đạp
Cảm ơn bác, em có 14K thôi, phải góp mất 6K còn gì Mà trong tầm tiền ấy chỉ có mỗi Lac (em ko tìm được xe cũ trong thời điểm này)

Mặc cả luôn xuống 14k được đấy bác ạ , chúc bác may mắn(b)

14k mua xe cũng không phải khó lắm, bác có thể tìm một chiếc xe dưới 3 năm/3 vạn km như Fiat, Lancer, Vios, 323, Laser, etc có thể phải cố thêm một chút nhưng không quá 20k, nếu đây là chiếc xe đầu tiên của bác thì giải pháp này là hợp lý nhất. Chúc bác mau có xe. (b)

ndpc

Xe hơi
Thêm một chút chi tiết, nếu xe đã mang tên công ty thì khi mua xăng ta tăng số lượng lên, ví dụ đổ 300K tiền xăng thì yêu cầu ghi hóa đơn 60 lít hoặc hơn nữa càng tốt , thường thì xăng dễ ghi hóa đơn kết quả là khấu trừ được nhiều VAT hơn, làm giảm tiền xăng. Tôi có anh bạn dùng xe xăng, anh ta lấy hóa đơn xăng hàng tháng khoảng 12 triệu, tương đương khấu trừ 1 triệu VAT, đủ tiền xăng trong tháng , gọi là xăng miễn phí. Ngoài ra chưa kể công ty có lợi thêm về chi phí xăng, vé cầu...cũng khá tốt khi quyết toán thuế.
Em chẳng biết gì về thuế, bác cho em hỏi nếu mua 300k ghi hoá đơn 600k thì cuối tháng mình mang HĐ về để công ty để làm thủ tục hoàn thuế có phải vậy ko bác?

japancar

Xe máy
Làm gì có hoàn thuế hả bác, chỉ có công ty mua xe được mấy cái lợi:
- Cuối tháng tính chi phí đầu ra nhiều (600K cơ mà) -> thuế thu nhập doanh nghiệp ít đi
- Khấu trừ VAT nhiều hợn Thế thội

ndpc

Xe hơi
Làm gì có hoàn thuế hả bác, chỉ có công ty mua xe được mấy cái lợi:
- Cuối tháng tính chi phí đầu ra nhiều (600K cơ mà) -> thuế thu nhập doanh nghiệp ít đi
- Khấu trừ VAT nhiều hợn Thế thội
Em cảm ơn bác,Thú thực với bác về khoản thuế má,VAT... em cứ gọi là mít đặc nên hỏi hơi ngố mong các bác thông cảm

minh khoa

Đi bộ
(Em chả biết post vào mục nào cho phù hợp nên đành để tạm vào đây, các bác mod thông cảm nhé).

Với giá tiền trung bình từ 25.000 USD trở lên, việc mua một chiếc xe hơi hiện tại vẫn là khoản chi lớn ở với phần đông người VN. Để có được đủ số tiền mua 1 chiếc xe hơi không đơn giản, thường là do bán 1 phần tài sản khác hoặc tích luỹ thời gian dài. Làm thế nào để tiêu số tiền khó kiếm này một cách tiết kiệm và thông minh nhất? em xin được chia sẻ 1 ít kinh nghiệm của bản thân và học hỏi được ở các bác khác.

1. Khi mua xe: Hiện tại có 3 nguồn để mua 1 chiếc xe hơi tại VN bao gồm xe mới do các cty LD tại VN bán, xe nhập khẩu (mới và cũ), xe cũ có trên thị trường. Em chỉ xin đề cập đến xe mới do các LD lắp ráp bán tại VN do đây vẫn là nguồn cung cấp xe hơi lớn nhất trên thị trường.

Giá xe: Các cty LD thường bán xe qua hệ thống đại lý, trừ các trường hợp mua số lượng lớn phục vụ kinh doanh. Các công ty duy trì chính sách giá công bố và giá bán cho đại lý bao gồm chiết khấu. Hiện tại giá công bố của nhiều cty khác xa so với giá bán cho đại lý. Điều này khách hàng mua xe đều biết và bằng nhiều cách đòi đại lý giảm giá, Câu chuyện là ở chỗ: giảm đến mức nào? Các cty có mức giá xuất xưởng giao cho đại lý với mức thấp hơn giá công bố nhiều và nhiều người lầm tưởng khi mua được xe với mức giá gần mức này là đã rất hồ hởi (VD Mazda Premacy hiện có giá công bố là 32.050$ nhưng giá giao đại lý là 24.400$). Thực tế, giá xuất xưởng của các cty còn bao gồm mức chiết khấu từ 7-11% cho đại lý cộng thêm các khoản thưởng vượt doanh số rất lớn. Như vậy đại lý hoàn toàn có thể bán xe với mức giá thấp hơn giá xuất xưởng tới mức trừ hết hoa hồng để đạt được mức doanh số cam kết với hãng.

Đòi các khoản khuyến mại kèm theo: các cty thường xuyên có các chương trình khuyến mại dành cho khách hàng mua xe. Có thể đó là phụ tùng lắp thêm không tính tiền, tiền bảo hiểm, thuế trước bạ, phí đăng ký, lãi suất ngân hàng (mua trả góp), etc... các bác phải tìm hiểu và đòi cho đủ. Đại lý có thể kiếm lời thêm bằng cách dấu các khuyến mại này đi. (VD: hiện tại Vinastar đang khuyến mại thuế trước bạ, 3 năm phí bảo hiểm TNDS và thân xe + phiếu dịch vụ và phụ tùng trị giá 5M VND)

2. Thu xếp tài chính cho việc mua xe: Không phải ai cũng chuẩn bị đủ tiền để trả một lần cho chiếc xe hoặc người mua có thể có đủ tiền nhưng còn dùng cho việc khác nên vay ngân hàng khi mua xe là giải pháp đáng quan tâm. Sau khi thỏa thuận về giá xe các bác có thể tìm hiểu và so sánh vay vốn ngân hàng thế chấp bằng xe (theo em là chúng ta nên tách việc đàm phán giá xe khỏi việc vay vốn ngân hàng - một số đại lý có thể lo trọn gói việc này nhưng kết quả là bao giờ khách hàng cũng bị tốn tiền nhiều hơn). Ngoài ra khi làm việc với ngân hàng cũng nên thoả thuận về các ràng buộc khác, ví dụ như buộc phải mua bảo hiểm vật chất ở chỗ ngân hàng chỉ định với mức phí cao.

3. Đăng ký xe: phần này là vận dụng hợp pháp qui định của Nhà nước. Tuy vẫn có một số ý kiến băn khoăn nhưng thực tế em thấy rất dễ thực hiện và không có phiền toái gì (như xe nhà em). Bí quyết ở chỗ: bác sẽ đăng ký xe dưới tên công ty có chức năng kinh doanh vận tải, tốt nhất là công ty TNHH của gia đình hoặc nhờ người thân nào đó. Lợi ích thu được là: được khấu trừ thuế VAT = 10% giá xe, thuế trước bạ xe ở mức thấp (VD: cho xe 7 chỗ là 2% so với 5% thông thường), tiền phí biển xe ở mức thấp (150k so với 2M VND), tiền mua xăng được khấu trừ VAT 5% (coi như bác tự giảm giá xăng cho mình mà không cần BTC :) ), chi phí khác như bảo hiểm, phụ tùng, etc đều được giảm theo phương thức này. Giấy đăng ký xe của loại này không khác gì bình thường nên khi sử dụng không hề bị **** khó dễ nếu không có bằng B2.

4. Mua bảo hiểm: với tình trạng giao thông hiện nay ở VN thì các bác nên mua cả 2 loại bảo hiểm là: bảo hiểm trách nhiệm dân sự (bắt buộc) và bảo hiểm vật chất xe. Các bác trong Nam hay gọi là bảo hiểm 2 chiều. Bảo hiểm TNDS phí thấp không có gì để bàn nhưng bảo hiểm vật chất xe theo mức thông thường là 1.5% giá trị xe. Mức phí này có thể thương lượng được tới mức thấp hơn nhiều, khoảng 1.2% thôi.

Nếu thực hiện đầy đủ như trên các bác sẽ tiết kiệm được khá tiền dành cho độ xe và dắt em nó ra trình diện OF đấy. :)

P/S: Trên đây chỉ là những kinh nghiệm cá nhân của em. Em không phải là người kinh doanh xe và bất kỳ ngành gì liên quan, nếu chẳng may có ảnh hưởng đến bác nào khác thì em xin lỗi. Em chỉ mong sao cho các thành viên OF có cơ hội sở hữu chiếc xe mới với chi phí thấp nhất thôi ạ. :)
hay qué, thánk nhé

artviet

Xe đạp
Tôi làm việc tại ngân hàng nên tôi hiểu tốt nhất nên đàm phán trực tiếp với ngân hàng, so sánh lãi suất, thời hạn vay, điều kiện vay đơn giản, nhiều ngân hàng nhỏ cho vay rất ưu đãi về lãi suất, thời gian vay vốn dài ( trên 36 tháng), các bác sẽ trả góp hàng tháng dễ dàng hơn.