Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

mr_bean

Xe tải
Em xin các cụ đừng mặc cả mua bán xe, xì pam ở thớt này nữa :77:. Cụ nào có nhu cầu mời sang các thớt chuyên môn nhé. Thớt này chỉ bàn các chuyện như tiêu đề của nó thôi kẻo min, mod xóa thì uổng công anh em đóng góp.
Hãy đọc kỹ HDSD trước khi dùng :69:
Cám ơn các cụ!

Cụ nói thế không hết nhẽ, em nói với cụ là nếu cụ có thành ý thì qua xem xe rồi nói chuyện.
Em có dám chê ít nhiều gì mà cụ nặng lời thế! Làm các cụ trong fun muốn xem cũng ngại. Sáng cụ Hào có gọi cho em nhưng có vẻ cụ muốn mua giá mềm. Em xin phép bán khoảng 200 nếu không em không đủ tiền cưới vợ mới. Cụ nào trả dưới 200 đừng gọi điện cho em, em không mất thời gian tiếp:6:

olala

Xe tăng
Để tránh làm loãng topic này, mà mục đích chính là giao lưu chia sẻ kinh nghiệm về kỹ thuật xung quanh em wagon, vì vậy kính đề nghị các cụ không post những bài có nội dung mua bán, trả giá trong topic này nhé.

bactom

Xe đạp
Hôm nay em tiện đường qua chợ giời, mua luôn quả ắc qui quạt sạc và cái đồng hồ đo áp suất lốp. Xin phép các cụ xâu hàng tí:

Cái này đồng hồ nó chỉ đến tận 10kg/cm, mỗi vạch 0.2, nên nhìn không rõ lắm. Chưa nói không biết độ chính xác thế nào. Kể mà mua được cái chuyên đo áp suất lốp có mặt chia đến 3-4kg thôi (như cái của bác 9751) thì dễ nhìn và có lẽ cũng chính xác hơn

À, giá cái đồng hồ em mua là 70k. Nhiều hàng bán, nhưng chỉ vài hàng chấp nhận giá này. Mua ở Lạng Sơn chắc rẻ hơn.

Các bác ném đá em cái, để bác Tuanendo rút kinh nghiệm mua cái tốt hơn nào!

Cảm ơn bác Blue giới thiệu mấy hàng bán ắc qui. Em mua 1 cái 6v cho quạt sạc rồi - 70k, ở hàng đồ chơi xe máy Hồng Chương 22 Thịnh Yên. Ông chủ có vẻ thật thà nhưng rắn, nói giá 70 ko chịu giảm đồng nào. Ông ấy bảo ắc quạt sạc, đèn sạc toàn 6v. Vậy là ý định dùng ắc ô tô cũ cho quạt sạc của em phá sản rồi. Khéo em phải mua cái chuyển DC 12- AC220 để lấy điện ắc ô tô xem TV mới được.

Chỉnh sửa cuối:

wagon0259

Xe hơi
xe em thi thoảng khó nổ phải đề rất lâu mới nổ, thứ 7 tuần này các cụ sửa lại giúp em nhé

mr_bean

Xe tải
@truongmista xe cụ chắc rất ngon, em nghĩ nhiều người đang máu, chỉ còn cái giá thì đó là do ng mua máu như nào thôi :21:, nếu cụ ko post vào chợ giời đc thì tạm sang đây vậy. Vì nếu các cụ mà cứ mua bán trả giá ở đây thì thớt này tiêu mất :102:

@wagon0259: cụ này bây giờ là ai nhỉ :102::^) thứ 7 cụ cứ qua MD đê, các cụ cao thủ sẽ khám xe cụ, đảm bảo ko thành công thì cũng thành công cốc :21::21:

@bactom: Em nghĩ cái đồng hồ đo áp suất lốp cũng ko đòi hỏi quá chính xác đâu, sai số 1 tí cũng chả chết ai :21:. Còn nếu cụ muốn biết chính xác thì làm cái điện tử như của e, hiển thị số, đã đc TTDL quốc gia kiểm định và dán tem. Cực chính xác luôn :P

Nó đây này:

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Hôm nay em tiện đường qua chợ giời, mua luôn quả ắc qui quạt sạc và cái đồng hồ đo áp suất lốp. Xin phép các cụ xâu hàng tí:

Cái này đồng hồ nó chỉ đến tận 10kg/cm, mỗi vạch 0.2, nên nhìn không rõ lắm. Chưa nói không biết độ chính xác thế nào. Kể mà mua được cái chuyên đo áp suất lốp có mặt chia đến 3-4kg thôi (như cái của bác 9751) thì dễ nhìn và có lẽ cũng chính xác hơn

À, giá cái đồng hồ em mua là 70k. Nhiều hàng bán, nhưng chỉ vài hàng chấp nhận giá này. Mua ở Lạng Sơn chắc rẻ hơn.

Các bác ném đá em cái, để bác Tuanendo rút kinh nghiệm mua cái tốt hơn nào!

Cảm ơn bác Blue giới thiệu mấy hàng bán ắc qui. Em mua 1 cái 6v cho quạt sạc rồi - 70k, ở hàng đồ chơi xe máy Hồng Chương 22 Thịnh Yên. Ông chủ có vẻ thật thà nhưng rắn, nói giá 70 ko chịu giảm đồng nào. Ông ấy bảo ắc quạt sạc, đèn sạc toàn 6v. Vậy là ý định dùng ắc ô tô cũ cho quạt sạc của em phá sản rồi. Khéo em phải mua cái chuyển DC 12- AC220 để lấy điện ắc ô tô xem TV mới được.
Chắc đợt này tỷ giá USD thay đổi nên giá accu cũng lên một chút bác ạ. Bác chủ ở đó em gặp một lần thấy hợp luôn vì tính tình cũng dễ chịu. Nhiều đồ phụ tùng xe máy kể cả chính hãng bác ý cũng lấy cho được với giá hợp lý - bác ý bán đồ cho thợ xe cũng nhiều.

Quạt sạc có loại 12 V đấy bác ạ, nhưng họ lắp 2 cái accu 6V nối tiếp, nhà em dùng 2 cái đó nhưng motor và cánh của nó khá to.

bluestar2006

Xe container
Em góp ý là các bác nên sử dụng chức năng PM của diễn đàn để trao đổi các nội dung mua bán, thương lượng. Như thế hay hơn.

wagon9751

Xe tăng
Em góp ý là các bác nên sử dụng chức năng PM của diễn đàn để trao đổi các nội dung mua bán, thương lượng. Như thế hay hơn.
Em ủng hộ cụ:41::41::41:.
Làm như thế để tránh loãng và sai lệch chủ đề topic đề ra.
Xin các cụ lưu tâm cho:^).

hunghanoi

Xe đạp
@truongmista xe cụ chắc rất ngon, em nghĩ nhiều người đang máu, chỉ còn cái giá thì đó là do ng mua máu như nào thôi :21:, nếu cụ ko post vào chợ giời đc thì tạm sang đây vậy. Vì nếu các cụ mà cứ mua bán trả giá ở đây thì thớt này tiêu mất :102:

@wagon0259: cụ này bây giờ là ai nhỉ :102::^) thứ 7 cụ cứ qua MD đê, các cụ cao thủ sẽ khám xe cụ, đảm bảo ko thành công thì cũng thành công cốc :21::21:

@bactom: Em nghĩ cái đồng hồ đo áp suất lốp cũng ko đòi hỏi quá chính xác đâu, sai số 1 tí cũng chả chết ai :21:. Còn nếu cụ muốn biết chính xác thì làm cái điện tử như của e, hiển thị số, đã đc TTDL quốc gia kiểm định và dán tem. Cực chính xác luôn :P

Nó đây này:

Bác nhiều đồ chơi độc đáo quá.

wagon9751

Xe tăng
Anh em vừa nói xong thì đỏ...it rồi.
Các cụ nhà mình rút kinh nghiệm chung nhé.

olala

Xe tăng
đã cảnh cáo bác truongmista nếu vẫn cố ý vi phạm quy định sẽ có biện pháp mạnh hơn. :100::100::100:

Hoakhi

Xe hơi
đã cảnh cáo bác truongmista nếu vẫn cố ý vi phạm quy định sẽ có biện pháp mạnh hơn. :100::100::100:
Các bác muốn dùng biện pháp mạnh tay thì bảo E.
E là chủ tịch An ninh của WC đây, dùi cui điện luôn để trong xe, dùi cui cơm luôn để trong uần, máu là E xới luôn đấy. :))

olala

Xe tăng
em đã cập nhật thông tin member của WGC ở trang 1 rồi nhé, các cụ lưu lại để khi nào cần gì thì alo cho dễ, nhất là lúc (b)(b)(b)

Buratino10

Xe đạp
Ặc, các pác chuyển nhà lúc nào em chả hay gì hết, cứ ngóng mãi trong cái topic kia của cụ Hieunam.
Em xin hỏi lại là cái nút ECO cạnh nút A/C có tác dụng gì nhỉ?
Với lại em hỏi luôn là nhớt máy châm ở số 2 còn nhớt hộp số thì châm ở số 1 phải không? Vì khi em mở cái số 1 ra, em thấy ngoài lọc gió còn có 1 lỗ nữa:redface:

wfun

Xe tăng
Ặc, các pác chuyển nhà lúc nào em chả hay gì hết, cứ ngóng mãi trong cái topic kia của cụ Hieunam.
Với lại em hỏi luôn là nhớt máy châm ở số 2 còn nhớt hộp số thì châm ở số 1 phải không? Vì khi em mở cái số 1 ra, em thấy ngoài lọc gió còn có 1 lỗ nữa:redface:
:77:cụ
Cái số 1 là bầu lọc gió, cái số 2 thì đúng rồi. Nhớt hộp số thì yên tâm đi không cần châm đâu vì xe cụ còn mới lắm. Nhớt máy cũng ko cần châm nếu ko thấy rò rỉ nhớt ra chỗ nào đó, 5000km thay nhớt máy 1 lần mỗi lần thay khoảng hơn 3 lít 1 tẹo, khi thay dầu thì xem mức dầu trên cây thăm nhớt, đổ dầu đến mức MAX thì thôi. Nút ECO là nút khởi động hệ thống làm lạnh nhưng ở chế độ tiết kiệm, không mát lạnh = bật nút AC. Xe cụ nhìn ngon phết nhẩy em nhìn thấy thèm. Chẹp chẹp
@cụ truongmista: Rất tiếc em phải mời cụ ly vang đỏ. Xe wagon là dòng xe nhật Sx ở Vn có giá bình dân nhất trong các loại xe, Cụ bán đến 200tr thì là quá đắt bị các cụ khác ném đá nhiều cũng phải ợ. Giờ mua 1 cái xe cũ cũng đời 2004 dù là taxi chăng nữa thì sửa sang lại nhiều lắm thì khoảng 20tr thì lại như mới thôi, taxi cũng chỉ lăn bánh đc khoảng 20 vạn, xe cụ mà là xe cty chắc cùng gần 10 vạn rồi nhỉ. Xe em cũng mailinh đây, khi mua về thấy công tơ mét báo 18 vạn, mua đc vài tháng em cày đc thêm gần 2 vạn rồi, em mua chưa đến 1 chăm nhé

Chỉnh sửa cuối:

hunghanoi

Xe đạp
Bác này cứ thấy ở đâu có lỗ là đòi châm (nhớt). có ngày nguy đấy nhé.:69::69::69:

mr_bean

Xe tải
@Buatino10: Cụ Wfun tư vấn vậy là chuẩn đấy :41:
Nút ECO chạy điều hòa ở chế độ tiết kiệm, nó sẽ nhanh ngắt hơn ở chế độ A/C, nên độ lạnh cũng giảm. Wagon hội mình ko điều chỉnh được nhiệt độ điều hòa do bị cắt bớt dàn nóng (cái cần gạt xanh/đỏ nó làm cho đẹp thôi) nên Su VN mới nghĩ ra chế độ đó. Bác đi mà trời ko nóng lắm thì bật ECO cho đỡ lạnh mà tiết kiện xăng :P. À mà nếu xe bác còn cái HỘP ĐEN điều khiển điều hòa thì nút đó mới có tác dụng nhé, nhiều xe thợ chữa đã vứt đi rồi (cho dễ sửa) :102::'(
Nhớt hộp số phải châm ở hộp số cơ bác ạ, cái này enh em mình ko tự làm được vì ko có dụng (nhớt đặc nên phải dùng bơm, bơm vào). Khoảng 50 000Km mới cần thay (bác nào đọc HDSD kiểm tra lại cho em cái). Bác đừng đổ nhớt hộp số vào cái số 1 nhé không là :'( đấy.

Chỉnh sửa cuối:

wagon9751

Xe tăng
Các bác muốn dùng biện pháp mạnh tay thì bảo E.
E là chủ tịch An ninh của WC đây, dùi cui điện luôn để trong xe, dùi cui cơm luôn để trong uần, máu là E xới luôn đấy
. :))
Đề nghị cụ thường xuyên tuần tra kiểm soat để đảm bảo an ninh cho anh em họp hành.
Quyền lực trong tay cụ. Anh em chỉ biết trông cậy vào cụ mà thui.
Mà cụ có thể làm gì được nhỉ:102:

Buratino10

Xe đạp
Vâng,cảm ơn các cụ chỉ bảo
Nay em mang cái xe đi vệ sinh máy lạnh, nạp gas hết 400k
Mà cái HỘP ĐEN là cái gì ấy nhỉ, nó nằm ở đâu trên xe ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng