[Funland] Tác phẩm văn học nào cụ/ mợ tâm đắc nhất?

vovinhan

Xe máy
Em đọc thử vài trang là thôi luôn.
Vâng, em trước cũng đọc đoạn đầu thấy chán chán, bỏ không đọc nữa. Phải nửa năm sau mới tình cờ đọc tiếp lại thấy hay cụ ạ.😊. Chắc đoạn đầu tác giả viết chưa vào guồng.

Smile1102

Xe container
Tiểu thuyết Người không mang họ của NV Xuân Đức xuất bản lần đầu năm 1983.
Khoảng năm 1987 em được xem phần 1 phim nhựa trên bãi cỏ xã nhà. Chờ mãi chưa có phần 2 em săn tìm truyện để đọc.
À em có ông anh trai mê trinh thám nên em cũng đọc hết mấy quyển này, cả Ông cố vấn... Tuy nhiên đọc văn học VN lại ít để lại cho em các bài học hay chi tiết cực kỳ thú vị nên em có ấn tượng lắm và hay quên nội dung. Em cũng đọc trọn bộ Sherlock Holmes rùi và kha khá truyện của Mỹ hiện đại, hay kiểu có đội Đặc nhiệm giải nghệ về chuyên đi điều tra giải cứu... Nhưng cũng như ngôn tình, đọc xong tới tên còn quên mất.

vovinhan

Xe máy
Em đang “đọc” truyện này ạ:

Giọng đọc của Việt Hùng khá truyền cảm. Vừa làm việc vừa nghe đọc truyện cũng khá thú vị
Hay quá cụ, nghe giọng đọc giống giọng đọc truyện đêm khuya ngày xưa em hay nghe trên radio. Cảm ơn cụ!

cadan

Xe container
Em học được cách đọc của cụ Việt Hùng, thi thoảng em ngồi đọc tiểu thuyết cho gấu nằm nghe.
Nhât gấu nhà cụ

“Tình ơi là tình”

Nhân tiện, cụ mợ đã đọc quyển tiêu đề như trên chưa, của Jelinek

MANDALA2022

Xe hơi
Em ngày xưa mê đắm anh Bảo Trung và nhất nhất nghĩ sau này sẽ đặt tên con, hahaa. May em chả có con trai, hixx.
Em cũng y như mợ luôn! Mơ ước sau này có con trai đặt tên là Bảo Trung, hình dung mình sinh con trai đầu, con gái thứ 2 để anh trai yêu thương bảo vệ em gái nhỏ mà cuối cùng đời không như là mơ, không có số làm mộng chè hehe

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng y như mợ luôn! Mơ ước sau này có con trai đặt tên là Bảo Trung, hình dung mình sinh con trai đầu, con gái thứ 2 để anh trai yêu thương bảo vệ em gái nhỏ mà cuối cùng đời không như là mơ, không có số làm mộng chè hehe
hahaaa, giống em quá!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ cứ thử xem, đoạn đầu không hấp dẫn lắm, nhưng sau sẽ hay. Tất nhiên cũng tùy gu mỗi người nữa. Vì một vài tác phẩm được đánh giá cao như Đắc nhân tâm, Hai số phận, em cũng không thấy hay😁, nên cũng không dám chắc Cpgđ sẽ hợp với mợ.
Cảm ơn cụ, search ra ngay rồi mà còn để đó, chưa có hứng thú đọc ngay :))

NguyenAnhPhan

Xe container
Hay quá cụ, nghe giọng đọc giống giọng đọc truyện đêm khuya ngày xưa em hay nghe trên radio. Cảm ơn cụ!
Giọng đọc nữ "Đọc Truyện Đêm Khuya" đã ra đi tầm nửa tháng trước rồi cụ ạ. Giọng đọc 1 thời. ☹

matizvan2009

Xe ba gác
Giọng đọc nữ "Đọc Truyện Đêm Khuya" đã ra đi tầm nửa tháng trước rồi cụ ạ. Giọng đọc 1 thời. ☹
thời bao cấp còn có chuyện là nghe đài bắc kinh của tàu để nghe đọc chuyện tàu như tam quốc, thủy hử, tây du ký cơ... giọng đồng chí nam đọc lơ lớ nhưng cuốn hút phết.
hồi đó nhà em nghèo (trước 86), chỉ mong có tiền để mua cái radio nghe đài bk này, nghe bbc để cập nhật tin quốc tế ...sau mở cửa thì dễ hơn, mua được đài catsete
sau này nghe đài bk em vẫn nhớ câu "xỉa tung của phù thung quả" là câu "dạy tiếng trung quốc phổ thông"

MANDALA2022

Xe hơi
thời bao cấp còn có chuyện là nghe đài bắc kinh của tàu để nghe đọc chuyện tàu như tam quốc, thủy hử, tây du ký cơ... giọng đồng chí nam đọc lơ lớ nhưng cuốn hút phết.
hồi đó nhà em nghèo (trước 86), chỉ mong có tiền để mua cái radio nghe đài bk này, nghe bbc để cập nhật tin quốc tế ...sau mở cửa thì dễ hơn, mua được đài catsete
sau này nghe đài bk em vẫn nhớ câu "xỉa tung của phù thung quả" là câu "dạy tiếng trung quốc phổ thông"
Ngày xưa bố em cũng hay mở chương trình này của đài Tàu, em nhớ có bác Hùng Thanh sao ấy đọc truyện "Rừng thẳm tuyết dày"

Jo9926

Xe điện
Vâng, em trước cũng đọc đoạn đầu thấy chán chán, bỏ không đọc nữa. Phải nửa năm sau mới tình cờ đọc tiếp lại thấy hay cụ ạ.😊. Chắc đoạn đầu tác giả viết chưa vào guồng.
Thể loại xuyên không này thì số 1 là Tầm Tần Ký. Trong cpgđ có rất nhiều chi tiết lấy từ Tầm Tần Ký.

Landscape2son

Xe tải
Ở đây có cụ nào đọc được hết cuốn Trăm năm cô đơn không ạ? Em đọc một hồi thì loạn không còn nhớ được tên nhân vật nữa.
Về tác phẩm tâm đắc em có vài gợi ý từ trải nghiệm của mình như: Bố Già, Cuốn theo chiều gió, Đồi gió hú, Con hủi, Nếu còn có ngày mai, Trà hoa nữ...

thanhduy_2020

Xe tải
Truyện sử về thời xưa cách đây 2 nghìn năm mà nó cứ như đang xảy ra cụ ạ.
Những bài học, những triết lý sống thì bao đời vẫn vậy mà cụ. Nhưng thực sự là mấy anh Tàu này nó sâu sắc thật

NguyenAnhPhan

Xe container
"Các bạn vừa nghe NguyễnThanh đọc tiếp truyện "Khang Hi Đại Đế". 1 bộ tiểu thuyết lịch sử nhiều tập của TQ" 😋😋😋.
- "Trung Của Phủ Thung Khỏa Xí Mù - Học tiếng phổ thông TQ" ☺☺☺

MANDALA2022

Xe hơi
Ở đây có cụ nào đọc được hết cuốn Trăm năm cô đơn không ạ? Em đọc một hồi thì loạn không còn nhớ được tên nhân vật nữa.
Về tác phẩm tâm đắc em có vài gợi ý từ trải nghiệm của mình như: Bố Già, Cuốn theo chiều gió, Đồi gió hú, Con hủi, Nếu còn có ngày mai, Trà hoa nữ...
Em từng đọc hết Trăm năm cô đơn rồi nhưng chắc hồi đó đang tuổi SV không cảm nhận được hết ý nghĩa của tác phẩm nên chỉ thấy khó hiểu, hồi đọc cứ phải giở đi giở lại mới phân biệt được các nhận vật đấy, giờ cũng không còn nhớ gì :D.
Mấy cuốn sau cụ gợi ý em cũng đọc hết rồi, trong số đó ấn tượng nhất là Bố già :)

Landscape2son

Xe tải
Em từng đọc hết Trăm năm cô đơn rồi nhưng chắc hồi đó đang tuổi SV không cảm nhận được hết ý nghĩa của tác phẩm nên chỉ thấy khó hiểu, hồi đọc cứ phải giở đi giở lại mới phân biệt được các nhận vật đấy, giờ cũng không còn nhớ gì :D.
Mấy cuốn sau cụ gợi ý em cũng đọc hết rồi, trong số đó ấn tượng nhất là Bố già :)
Bố Già thì ko ai là ko ấn tượng cụ nhỉ! Xứng đáng là tác phẩm kinh điển của mọi thời đại.

Smile1102

Xe container
Em đọc hai lần, lần đầu hồi sinh viên, lần sau khi có gia đình rùi. Nếu nhiều nhân vậy thì cụ phải thử Chiến tranh và Hoà Bình :D. Trc khi đọc thì có khi đọc quyển Napoleon Bonaparte cho thêm dữ liệu :D
À hồi bé em đọc Napoleon chỉ mơ lớn lên mình sẽ làm tướng :D

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Nhât gấu nhà cụ

“Tình ơi là tình”

Nhân tiện, cụ mợ đã đọc quyển tiêu đề như trên chưa, của Jelinek
Chưa cụ ạ! Cụ giới thiệu sơ qua về tác phẩm hoặc tác giả, hay thì em tìm mua.