[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Ksxdcd

Xe điện
Cảm ơn bác Lucky.win!

Như vậy seria 4 và 6 chỉ khác nhau về model cũ và mới? Các tính năng có gì khác biệt mà em thấy S6 đắt hơn S4 30% ?

Còn Mi04 và Ui02 thì khác nhau về khay xếp đồ có thể điều chỉnh độ cao 1 cách flexible? Em mới đọc về cách đặt tên model máy Bosch nên hiểu 1 chút như vậy.

Còn Mi04 và Ui02 thì khác nhau gì về hệ thống sấy khô hả bác? Có loại nào sau khi xấy thừ tự mở cửa đê bay hết hơi ẩm và không bị đọng nước ? 2 con này thì theo bác nên chọn con nào?

4 hay 6 thì dung tích xếp đồ như nhau, không nên để ý con số 12 hay 13 làm gì.

Cái Mi04 và cái Ui02 khác nhau chính là hệ thống sấy khô đấy cụ.

Chỉnh sửa cuối:

hbu082

Xe container
Dễ thôi cụ, nhưng cũng lắm lúc mất thời gian vì nó.
Nó nằm ở chỗ nào cụ nhỉ? Cụ có video hướng dẫn ko cho em xin với ạ? Em muốn mày mò chút, tối qua báo lỗi mà nau lại chạy ầm ầm, chắc vài hôm njwax là chết hẳn.

Ksxdcd

Xe điện
Sấy zeolith có ư điểm gì nổi trội bác ơi!

Cảm ơn bác!

Tùy thực tế rửa bát nhà cụ nữa cụ ạ. Nhà em chuyên rửa bát muộn, hôm nào sớm thì 11h, không thì cứ phải quá nửa đêm mới lọ mọ sắp bát đũa vào máy rửa bát. Mỗi lần máy rửa tầm 2 tiếng, lúc đấy nhà em đã lên giường ngủ kỹ rồi, không thức canh mở hé cửa máy ra cho bát đũa bên trong khô và đỡ bị mùi ẩm (do máy đóng kín), nên quyết đầu tư cho sấy zeolith. Cho bát đũa vào ấn nút xong yên tâm đi ngủ, sáng sau dậy bát đũa thơm tho.
Với nhà em toàn người bị ám ảnh với lũ gián, không có đồ nào dám hở cái gì ra hết, sợ gián bò vào, nên lại càng có thêm lý do chọn sấy zeolith.

insomniac

Xe đạp
Sấy zeolith có ư điểm gì nổi trội bác ơi!

Cảm ơn bác!
Sấy zeolith đại loại là sau khi máy kết thúc chu trình rửa (lúc máy bíp bíp báo hiệu rửa xong) thì hơi nước nóng trong máy sẽ đc các hạt khoáng chất zeolite hấp thụ, làm khô bát đĩa luôn, cụ không cần mở cửa máy rửa bát để hơi nước thoát ra nữa ạ.
Máy ko có sấy zeolith thì rửa xong mà mở cửa ra cụ sẽ thấy bát đũa vẫn ướt. Nếu cụ quên ko mở thì bát đũa sẽ bị hấp hơi trong môi trường nóng ẩm. Còn sấy zeolith thì bát đũa khô cong luôn ạ. Nhà em hôm nào lười, rửa xong cứ để kệ bát đũa trong máy cả ngày, đến khi nào cần mới lấy ra dùng, mà bát đũa vẫn thơm tho ạ.

Ksxdcd

Xe điện
Cảm ơn bác đã giải thích!

Như vậy không còn phải lo việc sau khi rửa và sấy xong phải mở hé cửa nữa rồi!

Sấy zeolith đại loại là sau khi máy kết thúc chu trình rửa (lúc máy bíp bíp báo hiệu rửa xong) thì hơi nước nóng trong máy sẽ đc các hạt khoáng chất zeolite hấp thụ, làm khô bát đĩa luôn, cụ không cần mở cửa máy rửa bát để hơi nước thoát ra nữa ạ.
Máy ko có sấy zeolith thì rửa xong mà mở cửa ra cụ sẽ thấy bát đũa vẫn ướt. Nếu cụ quên ko mở thì bát đũa sẽ bị hấp hơi trong môi trường nóng ẩm. Còn sấy zeolith thì bát đũa khô cong luôn ạ. Nhà em hôm nào lười, rửa xong cứ để kệ bát đũa trong máy cả ngày, đến khi nào cần mới lấy ra dùng, mà bát đũa vẫn thơm tho ạ.

abc.xyz.123

Xe hơi
Chỗ này "Máy ko có sấy zeolith thì rửa xong mà mở cửa ra cụ sẽ thấy bát đũa vẫn ướt" cụ có chém ẩu ko? Chắc cụ chỉ đọc đâu đó hoặc nghe nói thôi đúng ko? Em hỏi thật vì cũng định mua seri6 ko zeolith

hbu082

Xe container
Chỗ này "Máy ko có sấy zeolith thì rửa xong mà mở cửa ra cụ sẽ thấy bát đũa vẫn ướt" cụ có chém ẩu ko? Chắc cụ chỉ đọc đâu đó hoặc nghe nói thôi đúng ko? Em hỏi thật vì cũng định mua seri6 ko zeolith
chính xác là nếu vừa rửa xong, còn trong máy còn đang rất nóng, sờ bỏng tay nếu hé cửa ngay lúc ấy thì sau khi nguội là bát khô coong, nhưng nếu rửa xong không hé được cửa ngay thì lúc nguội bát ướt nhẹp :D

abc.xyz.123

Xe hơi
chính xác là nếu vừa rửa xong, còn trong máy còn đang rất nóng, sờ bỏng tay nếu hé cửa ngay lúc ấy thì sau khi nguội là bát khô coong, nhưng nếu rửa xong không hé được cửa ngay thì lúc nguội bát ướt nhẹp :D
Bạn em dùng seri4 bảo ko hé cửa vẫn khô mà, trừ đồ nhựa thì ko đc khô lắm

hbu082

Xe container
Cảm ơn cụ, vậy thì chán nhỉ, giờ mua seri6 ko zeolith hơn 25tr mà rửa xong vẫn ướt nhẹp thì chán quá, ko đáng mua
seri6 hình như có chế độ rửa eco là sau khi rửa xong tự bật cửa hé ra. nhà em không có chức năng này, thế mới chuối, hôm nào quên không hé của là bát ướt, nói ướt nhẹp thôi chứ không đến nỗi :D chỉ là không khô thôi, dính tí nước đọng hơi sương.

abc.xyz.123

Xe hơi
seri6 hình như có chế độ rửa eco là sau khi rửa xong tự bật cửa hé ra. nhà em không có chức năng này, thế mới chuối, hôm nào quên không hé của là bát ướt, nói ướt nhẹp thôi chứ không đến nỗi :D chỉ là không khô thôi, dính tí nước đọng hơi sương.
Vâng, nhà cụ seri mấy?

abc.xyz.123

Xe hơi
em không nhớ lắm, hình như tên thì là seri6 nhưng hàng thổ, nên ngang seri4 thì phải,
À mà máy nào cũng có chức năng sấy tăng cường mà? Nếu chọn thêm sấy tăng cường thì chắc sẽ ko còn đọng hơi nước trên bát dù ko hé cửa??

hbu082

Xe container
À mà máy nào cũng có chức năng sấy tăng cường mà? Nếu chọn thêm sấy tăng cường thì chắc sẽ ko còn đọng hơi nước trên bát dù ko hé cửa??
em dùng rồi mà, sấy tăng cường thì chỉ nóng hơn thôi, còn lại khi nóng trong máy vẫn đầy hơi nước, cứ hé cửa lúc đó sẽ thấy hơi nước thoát ra ngoài nóng tay luôn. nên nếu không hé thì hơi nước khi nguội sẽ bám vào bát vẫn không khô cụ ạ.

abc.xyz.123

Xe hơi
em dùng rồi mà, sấy tăng cường thì chỉ nóng hơn thôi, còn lại khi nóng trong máy vẫn đầy hơi nước, cứ hé cửa lúc đó sẽ thấy hơi nước thoát ra ngoài nóng tay luôn. nên nếu không hé thì hơi nước khi nguội sẽ bám vào bát vẫn không khô cụ ạ.
Hic, sao nó ko thiết kế van đóng mở để cho hơi nước thoát ra ngoài nhỉ, đỡ phải mở cửa cho gián chui vào

ntanh12345

Xe hơi
Cụ cho ít nước bóng vào là khô bát ngay. Không cần mở cũng dc. Còn cái thùng nó có nước thì kệ nó. Tôi lúc đầu dùng cũng thấy ướt nhẹp, kể cả sấy tăng cường cũng không khá hơn. Sau biết cho ít nc làm bóng vào là OK ngay cụ ah. Nước bóng tôi để chế độ nhỏ nhất thôi.

f1_285

Đi bộ
Rửa sạch và sấy khô thì cả 2 cái Mi04 và 6zci đều như nhau.

Tầm này mà cụ mua được máy Mi04 giá 25tr thì cụ cứ mạnh dạn bo thêm 500-1tr nữa.
thanks cụ nhiều, em đặt hàng thôi chứ ko vội.

Bếp nhà em là bếp xây, dưới mặt đá là 1 lớp bê tông, từ sàn đến mặt trên bàn đá có 80cm nên giờ ko nhét vào trong được. Em định mua về để bên trái chậu rửa, chỗ vợ đang để kệ chưa mấy cái hộp mà từ mép cửa vào đến tủ bếp được có 50cm. Các cụ tư vấn em chút là xử lý 10cm này thế nào ạ, liệu phá cái tường bên trái chỗ chậu rửa đi thì sửa kết cấu chịu lực thế nào nhỉ, cắt cả mặt đá với 1 lớp bê tông khoảng 5cm có ổn ko? Thanks các cụ.

Chỉnh sửa cuối: