[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

peterbeo

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Về cơ bản là không cần thiết cụ à. Mục đích chính của cửa tự hé là để tiết kiệm điện, tức là dùng nước kém nóng hơn để xả tráng nước cuối, do nước ít nóng nên khả năng bay hơi kém nên họ thiết kế thêm hé cửa cho bát đĩa khô.
Các máy không có chức năng tự hé thì thường họ thiết kế nước đủ nóng ở chu trình xả cuối để bát đĩa có thể khô rồi.
Ở Việt nam mình có mua nồm ẩm thì bát đĩa sẽ khó khô hơn, cụ chỉ cần bấm thêm nút sấy tăng cường vào mùa này, hoặc dùng chương trình rửa nước nóng hơn là ok nhé.
Hình như không phải đâu cụ. Máy đời cũ thì ko tự hé cửa mà phải ngồi chờ xong mình hé cửa, mới hơn nữa thì nó rửa xong tự hé cửa. Mục đích để bát nguội nhanh chống hấp hơi. Đời mới thì có thêm sấy Zeolith thì nó làm khô luôn nên ko cần hé cửa nữa. Hé cửa thì bị cái nhược điểm là dễ bị gián và bụi bẩn bay vào.

lucky.win

Xe điện
lucky.win ơi cho e hỏi nhà e tủ bếp bé chỉ lắp dc loại 60x60 thì e phân vân con Hafele HDW-T5531B và con Eluxtrolux 8 bộ cái nào ngon lành hơn ah ? nghe review con elux lắm lỗi vặt vs rơi kính trên mấy hội FB quá
Cụ thích mầu trắng thì lấy cái Texgio 558, nó ngang giá như Elec, mà bảo hành dài hơn, cánh cửa không lo nứt cửa nhựa như Elec. Cái cửa đó thay hàng chính hãng là 3,6tr đấy cụ, bằng nửa tiền máy.

Còn nếu thích đen thì cụ lấy cái Hafele kia, cả Haf và Tex vận hành đều ổn hơn cái Elec kia.

2 tai 8 banh

Xe container
Cụ thích mầu trắng thì lấy cái Texgio 558, nó ngang giá như Elec, mà bảo hành dài hơn, cánh cửa không lo nứt cửa nhựa như Elec. Cái cửa đó thay hàng chính hãng là 3,6tr đấy cụ, bằng nửa tiền máy.

Còn nếu thích đen thì cụ lấy cái Hafele kia, cả Haf và Tex vận hành đều ổn hơn cái Elec kia.
nếu tầm trên chục củ chút thì loại nào ổn nhất vậy lão ?
em cảm ơn trước ạ

Hazelnut

Xe tải
Tự hé cho máy Bosch em làm thêm lâu rồi, dùng cực kỳ ổn định. Cửa mở ra xong có thêm quạt thổi để tăng tốc độ làm khô.

Phần cơ khí phải thật gọn và mỏng, duới 1,5cm để không ảnh hưởng độ cao của máy, vd vẫn đậy nắp máy bình thường.

Phần điều khiển phải luôn kết hợp với bo mạch chính của máy, để nó chạy tự động hoàn toàn. Hoặc khi máy có bất kỳ sự cố lỗi nào thì tính năng tự mở cửa phải tự huỷ đi, vd lỗi cấp nước, thoát nước, kẹt bơm, không đun nước nóng …

Hiện tại thì em đã làm được kiểu sấy khí nóng thổi tuần hoàn trong máy rồi, không cần tự mở nữa, độ khô mỹ mãn.

Quá hay :)
Em tính làm mà vẫn rén ko dám tháo boàd mạch của máy ra cụ ah.
cụ có ảnh gửi em tham khảo học hỏi.
công việc đợt này rảnh nên em chế tý cho đỡ chán ah

hairyscary

Xe điện
Cụ lucky.win cho em hỏi chút cới ạ.
Cái máy Hafele 6 bộ của em bị mất nước nóng, nhưng không báo lỗi gì cả. Máy không đun nóng nước được nhưng thời gian chạy dài gấp rưỡi bình thường, chu kỳ 2 tiếng thành hơn 3 tiếng. Thợ hãng đến xem rồi tháo chỗ đáy máy xong gọi điện hỏi các kiểu rồi bảo hỏng cái bộ phận đốt. Bảo thay thì kêu là hãng không còn phụ tùng.

Trước khi mất nước nóng thì máy bị lỗi e4 rồi e0. Cũng chú thợ này đến xem rồi mở vỏ máy, kéo cái bo mạch bằng hai ngón tay ở bên hông trái máy và thay cái cảm biến. Cảm biến zin của máy bằng thủy tinh trong được thay bằng cái cảm biến đen đen. Sau khi thay cái này xong thì không còn lỗi e4 và e0 nhưng mất nước nóng. Hai hôm sau em mới phát hiện ra mất nước nóng do mải đi chơi :D
Bác gợi ý giùm máy bị hỏng cái gì, thế nào không ạ? Cám ơn bác trước.

Cám biến nước của máy bên trái, cảm biến thay thế bên phải.

Cám biến nước và của máy

Chỉnh sửa cuối:

Vanh234

Xe buýt
Tự hé cho máy Bosch em làm thêm lâu rồi, dùng cực kỳ ổn định. Cửa mở ra xong có thêm quạt thổi để tăng tốc độ làm khô.

Phần cơ khí phải thật gọn và mỏng, duới 1,5cm để không ảnh hưởng độ cao của máy, vd vẫn đậy nắp máy bình thường.

Phần điều khiển phải luôn kết hợp với bo mạch chính của máy, để nó chạy tự động hoàn toàn. Hoặc khi máy có bất kỳ sự cố lỗi nào thì tính năng tự mở cửa phải tự huỷ đi, vd lỗi cấp nước, thoát nước, kẹt bơm, không đun nước nóng …

Hiện tại thì em đã làm được kiểu sấy khí nóng thổi tuần hoàn trong máy rồi, không cần tự mở nữa, độ khô mỹ mãn.

Con máy tầu này phun óp sừn rồi còn độ đẽo gì nữa cho mệt.

lucky.win

Xe điện
nếu tầm trên chục củ chút thì loại nào ổn nhất vậy lão ?
em cảm ơn trước ạ
Hơn chục thì cụ làm cái Texgio TQ loại 12 bộ là ổn rồi cụ. Nó có cả loại tự mở và sấy khí nóng không mở.

Cái tự mở thì rẻ hơn tầm 1 triệu.

lucky.win

Xe điện
Cụ lucky.win cho em hỏi chút cới ạ.
Cái máy Hafele 6 bộ của em bị mất nước nóng, nhưng không báo lỗi gì cả. Máy không đun nóng nước được nhưng thời gian chạy dài gấp rưỡi bình thường, chu kỳ 2 tiếng thành hơn 3 tiếng. Thợ hãng đến xem rồi tháo chỗ đáy máy xong gọi điện hỏi các kiểu rồi bảo hỏng cái bộ phận đốt. Bảo thay thì kêu là hãng không còn phụ tùng.

Trước khi mất nước nóng thì máy bị lỗi e4 rồi e0. Cũng chú thợ này đến xem rồi mở vỏ máy, kéo cái bo mạch bằng hai ngón tay ở bên hông trái máy và thay cái cảm biến. Cảm biến zin của máy bằng thủy tinh trong được thay bằng cái cảm biến đen đen. Sau khi thay cái này xong thì không còn lỗi e4 và e0 nhưng mất nước nóng. Hai hôm sau em mới phát hiện ra mất nước nóng do mải đi chơi :D
Bác gợi ý giùm máy bị hỏng cái gì, thế nào không ạ? Cám ơn bác trước.

Cám biến nước của máy bên trái, cảm biến thay thế bên phải.
View attachment 8352057

Cám biến nước và của máy
Máy không có nước nóng thì nó sẽ chạy mãi, dài gấp đôi thời gian mà không kết thúc, tuỳ lúc mà nó sẽ báo lỗi E3 lên.

Phần bạn kia làm, nó không liên quan gì phần đun nước đâu cụ. Cụ kiểm tra phần đun nước của máy và bơm nước, vd bơm bị kẹt hoặc yếu thì nó cũng không đun nước được.

lucky.win

Xe điện
Quá hay :)
Em tính làm mà vẫn rén ko dám tháo boàd mạch của máy ra cụ ah.
cụ có ảnh gửi em tham khảo học hỏi.
công việc đợt này rảnh nên em chế tý cho đỡ chán ah
Em không còn lưu ảnh nào cả, vì làm cũng đã lâu và đã làm mấy máy rồi.

Ở trang trước, cụ viết có người làm theo kiểu đọc tần số loa là không ổn đâu ạ. Các máy của TQ sx đều có loa, khi máy lỗi là loa sẽ kêu, vd như máy Elec 8 bộ hay bị rò nước ra đáy là sẽ nháy đèn Eco và loa kêu inh ỏi, lúc đó cửa lại tự mở ra nữa thì buồn cười, chả để làm gì.

Phải làm giống y như nguyên bản của nhà sx, tự động mở ra khi máy làm việc đầy đủ chu trình, không có lỗi gì, có lỗi là huỷ lệnh.

2 tai 8 banh

Xe container
Hơn chục thì cụ làm cái Texgio TQ loại 12 bộ là ổn rồi cụ. Nó có cả loại tự mở và sấy khí nóng không mở.

cụ cho hỏi, cái Eurosun SMS81EU19EB dùng ổn không cụ ? mấy xiền thì mua được ạ ??

.Bo My

Xe container
Mình cũng đang nghiên cứu mua thêm 1 cái có khí nóng, chia sẻ tí. Từ ngữ nó loạn cả lên
- Sấy tăng cường, Air dry.. gì đấy không phải là sấy khí nóng. Sấy nhiệt dư còn gọi là sấy ngưng tự cũng không phải, dù máy nào cũng có sấy nhiệt dư.
- Sấy khí nóng là hot air dry, PTC... (PTC chả phải viết tắt của khí nóng mà nóng lên thì giảm công suất, nhưng hình như có PTC thì có khí nóng!). Khí nóng là khoảng 80 độ.
- Chỉ tìm được trong các hiệu phổ biến có khí nóng là Texgio, Xiaomi Mijia. Mijjia thì có tự mở tự đóng lại, N1, P1 mới hơn S1. P1 là model duy nhất có 5 cánh tay phun (2 cái trên vách). N1 có 3.
- Bosch không dùng khí nóng nhưng loại tương đương dùng khoán Zeolit thì giá khoảng trên 30tr.

1 cách khác để có khí nóng, tia UV là mua mấy sấy bát chỉ 2-3tr, nếu cần chứa nhiều bát đĩa.

truongtuongtu

Xe hơi

Cụ ơi con 775B và 795B thì nên lấy cái nào hơn hở cụ, e thấy con 795B hơn được 1 bộ so với 775B

khanhnguyen09

Xe container

Cụ ơi, cụ xem hộ em 2 con hafele 660 và 301 thì nên lấy con nào? Thank.

lucky.win

Xe điện
Cụ ơi, cụ xem hộ em 2 con hafele 660 và 301 thì nên lấy con nào? Thank.
Cái Haf F60F cửa vuốt, nó là máy sx Thổ, hay lỗi phím cảm ứng khó bấm và lỗi bơm F5. Cụ thích mẫu đấy, thì tìm mua máy Sunhouse, nó cùng y chang nhau, và giá đẩy hàng tồn khô.

Cái còn lại là mẫu mới ra, của Midea sx, và nó chính là Euros 19eb, chỉ khác hình thức bảng điều khiển.

lucky.win

Xe điện
Cụ ơi con 775B và 795B thì nên lấy cái nào hơn hở cụ, e thấy con 795B hơn được 1 bộ so với 775B
Con số bộ chỉ mang tính chất quảng cáo bán hàng thôi cụ, với lại cũng không trách được họ vì giả sử họ lại bảo bộ của tao số lượng nó như thế …

Trên thực tế thì máy 795 nó thấp hơn 775 là 1cm, so với máy tiêu chuẩn như Bosch thì thấp hơn 5cm, chả lý do gì mà số bộ lại nhiều hơn Bosch được.

khanhnguyen09

Xe container
Cái Haf F60F cửa vuốt, nó là máy sx Thổ, hay lỗi phím cảm ứng khó bấm và lỗi bơm F5. Cụ thích mẫu đấy, thì tìm mua máy Sunhouse, nó cùng y chang nhau, và giá đẩy hàng tồn khô.

Cái còn lại là mẫu mới ra, của Midea sx, và nó chính là Euros 19eb, chỉ khác hình thức bảng điều khiển.
Thank cụ, vậy cái Bosch Sms6zci37Q thì có khác nhiều cái 49E không cụ?

hairyscary

Xe điện
Máy không có nước nóng thì nó sẽ chạy mãi, dài gấp đôi thời gian mà không kết thúc, tuỳ lúc mà nó sẽ báo lỗi E3 lên.

Phần bạn kia làm, nó không liên quan gì phần đun nước đâu cụ. Cụ kiểm tra phần đun nước của máy và bơm nước, vd bơm bị kẹt hoặc yếu thì nó cũng không đun nước được.
Vâng ạ. Cám ơn cụ nhiều!

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com

Cụ cho em hoi máy Elex 8 bộ nhà em.
Mấy hôm bị lỗi nháy đen Intensive, bơm nước vào xong xả nước ra ko chạy.
Em vệ sinh thì đựoc mấy hôm
Hôm nay lại bị giờ thì ko chịu chạy nữa, lõo gì cụ nhỉ, cụ có linh hướng dẫn tháo ra kiểm tra đc ko ạ

khanhnguyen09

Xe container

Cụ Lucky cho em hỏi, máy nhà em Teka, bị rò nước, thợ hãng kiểm tra báo chết van cấp muối, nhưng đợi thay hãng lâu quá, cụ có van đó không thay cho em với ạ?

Chỉnh sửa cuối:

2 tai 8 banh

Xe container

em nhờ cụ lần nữa ạ :D
1 là chiều cao còn sử dụng được ở bếp của em có 61cm,
2 là chủ yếu có mỗi 2vc nên e muốn mua máy 8 bộ
cụ cho e hỏi cái Máy rửa bát 8 bộ Galanz W8A2Q1-0E1 có ổn không cụ ? (cái này đang sale có 5 củ cụ ạ)
hoặc trong dòng máy 8 bộ (chiều cao dưới 61cm) loại nào dùng ổn định hơn cả ạ ?
em cảm ơn cụ nhiều ạ

Chỉnh sửa cuối: