[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

PlaStork

Xe buýt
Đúng như em nhận định, càng về cuối thì khoảng cách với WR bên Nam tăng dần, như thế là kết quả sẽ tầm 2h02 phút trở lên :(
Đúng như cụ dự đoán, trên 2h2p
Giờ chờ bên nữ xem kỷ lục thế nào.

Vo_thuong

Xe điện
Oạch, WR của nữ được thiết lập 2:11:50, nhanh hơn tận 1 phút so với dự đoán của em, phá cực sâu kỷ lục cũ 2:14:04.
Tuyệt vời, mặc dù bên nam không phá được WR nhưng nữ lại phá sâu.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
khiếp, đội sub3 về đông như kiến, lắm elite quá, sốc 🤣

El Jefe 2

Xe tăng
Giáo chủ ko phá được kỷ lục của bản thân, nhưng vẫn độc cô cầu bại ở đường bằng.

Năm ngoái chạy Boston có tý dốc là ăn loằn ngay.

Từ km35 ko có pacer nên cũng ko tự đẩy tốc được. Dù sao thế cũng là quá khủng rồi.

Tiếc lần này chân chạy đang lên Kiptume ko chơi, không thì sẽ có màn so tài đặc sắc 2 thế hệ của Kenya.

Vo_thuong

Xe điện
khiếp, đội sub3 về đông như kiến, lắm elite quá, sốc 🤣
Thì đây là một trong những giải khủng nhất thế giới mà cụ.
Em vẫn ấn tượng với em gái về nhất bên nữ, đoạn cuối chạy như nước rút, quá kinh khủng.

rfs

Xe điện
Giáo chủ ko phá được kỷ lục của bản thân, nhưng vẫn độc cô cầu bại ở đường bằng.

Năm ngoái chạy Boston có tý dốc là ăn loằn ngay.

Từ km35 ko có pacer nên cũng ko tự đẩy tốc được. Dù sao thế cũng là quá khủng rồi.

Tiếc lần này chân chạy đang lên Kiptume ko chơi, không thì sẽ có màn so tài đặc sắc 2 thế hệ của Kenya.
Km32 cụ ạ;

Nay nữ phá kỷ lục sâu hơn 2 phút

bomong

Xe điện
em chạy 21km ở tech năm nay
thiếu chuối, dưa hấu cụ ạ, nhiều người chạy 42 kêu thiếu hoa quả
đội cổ vũ thì vẫn tốt như năm ngoái, tốt hơn vnexpress nhiều, em chạy 42 ở hạ long mà thấy đội cổ vũ của giải đó lìu tìu quá
Thêm sầu riêng nữa, tốt nhỉ.

• Vodka
Reactions: rfs

chievo

Xe điện
em chạy 21km ở tech năm nay
thiếu chuối, dưa hấu cụ ạ, nhiều người chạy 42 kêu thiếu hoa quả
đội cổ vũ thì vẫn tốt như năm ngoái, tốt hơn vnexpress nhiều, em chạy 42 ở hạ long mà thấy đội cổ vũ của giải đó lìu tìu quá
Em chạy Tech và đạt sub 2 năm nay cụ ạ. Một kì tích với em

chievo

Xe điện
Từ Km 32 theo quy định của giải là ko dc có pacer nữa nên giáo chủ phải chạy 1 mình

bomong

Xe điện
Kiếm tiền dễ quá, vừa có sk vừa có nhiều tiền:
Hôm qua CN, một mợ mới tập chạy cũng ẵm giải 800usd cho cự ky 10km Cần giờ >> 1h25p

Cố lên các mợ ới!

PlaStork

Xe buýt
Từ Km 32 theo quy định của giải là ko dc có pacer nữa nên giáo chủ phải chạy 1 mình
Cụ có nhầm không, em thấy bạn nữ về sát vạch đích thì pacer mới lùi lại:

formula_one

Xe tăng
Các cụ cho hỏi tại sao mấy cái marathon này đội châu phi như Kenya hay Ethi độc tôn thế ah, hầu như không thấy chú da trắng nào nhảy vào. Cũng là môn đòi hỏi sức mạnh, bền bỉ như đạp xe thì các giải lớn lại da trắng độc tôn và cũng hầu như không có nhiều châu phi tham gia (thấy nhõn mỗi chú Amanuel Gebreigzabhier da đen).

E chạy đều mấy năm nay, thành tích ngon nhất cũng đc 20km nhưng thế thôi, ko có nhu cầu nâng cao pace và quãng đường, chưa bao h tham gia giải và hội nhóm nào vì ko đam mê mà chỉ coi là một môn thể dục hợp lý để tăng cường sức khỏe. Nhưng công nhận bộ môn này tốt cho sức khỏe, cụ nào lười tập nên thử rồi sẽ thấy.
chả lười nhưng cơ thể lởm khởm cũng ko chạy đc. Trc e chạy túc tắc buổi chiều, ng khỏe và rất sảng khoái. Nhưng nay chạy là bị đau lưng do ảnh hưởng đến đốt sống L4, L5 ( có khả năng phình đĩa đệm), chán thặc mới ngoài 40 mà ko bằng nhiều cụ 70

Vo_thuong

Xe điện
Các cụ cho hỏi tại sao mấy cái marathon này đội châu phi như Kenya hay Ethi độc tôn thế ah, hầu như không thấy chú da trắng nào nhảy vào. Cũng là môn đòi hỏi sức mạnh, bền bỉ như đạp xe thì các giải lớn lại da trắng độc tôn và cũng hầu như không có nhiều châu phi tham gia (thấy nhõn mỗi chú Amanuel Gebreigzabhier da đen).
Công nhận chạy dài thì đội châu Phi những năm gần đây vô đối thật (trước đây thì cũng chưa thật nổi bật), cũng có một số bài phân tích rồi cụ:

Còn một số môn cũng đòi hỏi thế lực, sức mạnh bền bỉ như xe đạp chưa thấy người châu Phi theo em thì cũng có thể họ chưa chơi nhiều các môn đó. Thực sự thì các môn như xe đạp ... cần sự đầu tư ban đầu lớn hơn chạy bộ rất nhiều (chạy bộ lúc đầu có thể chả cần gì, khi lên đến trình độ cao thì mới cần đầu tư).

bomong

Xe điện
Châu phi lấy đâu ra tiền mua xe đạp đua mà tập luyện
Cứ chạy bổ cho dễ, rẻ

Vo_thuong

Xe điện
chả lười nhưng cơ thể lởm khởm cũng ko chạy đc. Trc e chạy túc tắc buổi chiều, ng khỏe và rất sảng khoái. Nhưng nay chạy là bị đau lưng do ảnh hưởng đến đốt sống L4, L5 ( có khả năng phình đĩa đệm), chán thặc mới ngoài 40 mà ko bằng nhiều cụ 70
Em cũng đang buồn quá vì vụ này đây cụ, dạo này chỉ chạy có 4-5km buổi sáng thôi mà mấy hôm nay lại thấy hơi đau đau chỗ sống lưng rồi, kiểu này chắc chả bao giờ chạy xa được nữa rồi. Đang tạm dừng chạy mấy hôm để tập cho ổn định xem sao. Cũng có người bị thoát vị mà vẫn trở lại chạy rất tốt (như Dr Dẻo - một người nổi tiếng trong giới chạy bộ).

PlaStork

Xe buýt
Nói chung nhiều cụ chưa hiểu lắm về Marathon nên tỏ ra khó chịu trước một rừng người già trẻ lớn bé nườm nượp như lễ hội. Đây là môn thể thao mang tính cộng đồng và cả du lịch, lễ hội. Vì vậy nếu không có số lượng hàng chục nghìn người tham gia thì đó là một thất bại. Chỉ có các kỳ Olympic thì mới không có vận động viên phong trào.

Ngoài ý nghĩa về cộng đồng thì người tham gia còn là nguồn thu đáng kể cho ban tổ chức, từ đó mới có tiền để trang trả chi phí và trả thưởng cho những người đoạt giải. Giải thưởng cũng là một nguồn thu nhập đáng kể cho các VĐV chuyên nghiệp. Ví dụ Berlin marathon phí tham gia là 162 Euro, nhân với 48.000 người tham gia sẽ ra nhiều triệu đô. BTC còn thu tiền qua quảng cáo, các nhà tài trợ, bán vật phẩm đồ lưu niệm, bản quyền truyền hình và livestream... mà rất nhiều trong số đó phải trông chờ vào cộng đồng đông đảo những người tham gia và gia đình họ.

Phần lớn những người tham gia các giải marathon lớn là người nước ngoài kết hợp du lịch với thể thao. Đi kèm với họ nhiều khi là bạn bè, gia đình. Mấy chục nghìn người tham gia chạy có thể kéo theo hàng trăm ngàn người đi du lịch cùng, bao nhiêu dịch vụ ăn uống ngủ nghỉ lữ hành được ăn theo, bao nhiêu sản phẩm và đồ lưu niệm được mua. Ngoài ra, lợi ích từ các hoạt động quảng bá hình ảnh quốc gia thông qua những sự kiện như thế này thì khó có thể đong đếm được bằng tiền.

Cũng không phải vì sự ồn ào náo nhiệt và đông đúc làm giảm chất lượng của giải marathon phong trào. Các vận động viên chuyên nghiệp khi tham gia sẽ được sàng lọc thông qua thành tích trước đó, và họ được xếp vào nhóm chạy đầu tiên để không bị các VĐV phong trào cản đường. Cách tính giờ marathon bây giờ dựa vào BIB có gắn chip GPS nên các VĐV không còn phải xuất phát cùng lúc nữa, BTC sẽ tính giờ theo con chip đó. Nhóm phong trào đông thế thôi chứ chạy khoảng 15p là tách tốp rất nhanh, do chênh lêch trình độ. Pace nhóm này trải đều từ dưới 4 đến tầm 10 gì đó là mức hết giờ (COT - cut off time). Mục đích chạy phong trào đa phần ko phải vì thành tích mà chỉ là về được đích, hoặc cùng lắm là tiến bộ hơn lần trước.

Cuối cùng, phong trào marathon là một nguồn động viên tinh thần rất lớn để những người tham gia chạy bộ hàng ngày có động lực phấn đấu. Các giải marathon thường cũng kèm theo nhiều cự li từ 5-10-HM, nhiều chỗ còn có cự ly và giải riêng cho trẻ em và người già. Berlin marathon có cả giải cho xe lăn (wheelchair) và xe quay tay (handbike). Thông qua sự kiện này, BTC cũng huy động thêm nguồn lực từ các mạnh thường quân cho người nghèo, người khuyết tật hoặc những người kém may mắn.

Nhìn một cách toàn diện, tổ chức các giải marathon chủ yếu là lợi ích cho xã hội. Nếu có gì đó chưa được tốt thì chỉ là một chút bất tiện vào một buổi sáng cuối tuần nào đó khi 1 đoạn đường bị chặn lại để chạy. Ngoài ra đôi khi BTC thiếu chuyên nghiệp sẽ xảy ra một vài tình huống ko được hay lắm nhưng cái đó hãn hữu và có thể xảy ra với bất kỳ sự kiện nào, không phải đặc điểm riêng của giải marathon. Chúng ta nên ủng hộ tổ chức thêm nhiều giải nữa, miễn sao tổ chức an toàn, văn minh.