[Thảo luận] Thật đúng là "Họa vô đơn chí"!

Audi A6

Xe tải
Em có quen 1 người nhà của bệnh nhân đang nằm BV Việt Đức và được kể câu chuyện như sau:
Anh X là người Hải phòng, cách đây 10 năm anh phải phẫu thuật não, các bác sỹ tiên lượng rằng anh chỉ sống được khoảng 10-12 năm sau phẫu thuật. Có lẽ là đúng vậy vì gần đây anh có những biểu hiện biêng biếc, đơ đơ ngày một nặng hơn. Cách đây nửa tháng anh đi cắt tóc về khi sang đường, do tránh 1 xe container nên đã bị 1 xe 4 chỗ đâm phải, kết quả là bị gẫy ống chân và chấn thương 1 số cơ quan nội tạng. Sau khi đưa vào bệnh viện ở Hải Phòng được mấy ngày thì bệnh nhân được chuyển lên BV Việt Đức HN. Ngoài chân bị gãy thì kết quả chiếu chụp lần 1 cho thấy bệnh nhận bị rạn xương sườn, xương ức. Sau khi chụp lần 2, do qua trình di chuyển nên bệnh nhân bị gẫy xương ức chọc vào phổi gây tràn dịch. Chiều ngày 16/7, bệnh nhân đã được phâu thuật đóng đinh cố đinh vào chân gẫy, còn lồng ngực đã được hút dịch sẽ chờ phẫu thuật sau.
Điều đáng nói ở đây là anh tài gây tai nạn (người Hải Dương) chẳng biết lỗi đúng sai thế nào nhưng phải chịu toàn bộ trách nhiệm. Chi phí điều trị khoảng 3-4 củ/1 ngày, nửa tháng nay đã đi đứt khoảng 50 củ rồi. Chưa hết, 2 mẹ con còn phải khăn gói quả mướp từ Hải Dương lên thay nhau chăm soc bệnh nhân. Thật là đại họa!
Phía gia đình nạn nhân tuy không làm căng nhưng cũng không cho anh tài biết về tình trạng bệnh tật của bệnh nhân nên khả năng anh tài này sẽ còn phải chịu nhiều cay đắng kể cả khi bệnh nhân đã xuất viện.
Đấy, ở VN vẫn luôn tồn tại cách hành xử theo “lệ” khi tham gia giao thông, chẳng cần xem xét đến yếu tố “lỗi tại ai?”,“trách nhiệm tới đâu?”, khi có TNGT thì cứ ông nào xe to hơn phải đền ông bé hơn, ông có phương tiện phải đền ông đi bộ, thật chả công bằng chút nào. Chán!
Qua câu chuyện trên, em chi mong các bác luôn thận trọng mỗi khi cầm lái kẻo là “sai 1 ly, đi trăm củ” ngay. Chúc các bác luôn Thượng lộ bình an.

Matizcoi

Xe cút kít
Các cụ tin có QUẢ BÁO ko?

DuongDr

Xe tăng
Website
www.facebook.com
... gần đây anh có những biểu hiện biêng biếc, đơ đơ ngày một nặng hơn. Cách đây nửa tháng anh đi cắt tóc về khi sang đường, do tránh 1 xe container nên đã bị 1 xe 4 chỗ đâm phải, kết quả là bị gẫy ống chân và chấn thương 1 số cơ quan nội tạng ...
Chú tài xế này quá đen đủi ! Em đọc xong bài này thấy cứ bức xúc kiểu gì ấy, dù chả biết ai đúng ai sai thế nào ...

vutamhoan

Xe tăng
Bình tĩnh các cụ ơi, bão đang vào nè - gió giật ác, mong các cụ bớt nóng ạ

Tôn silic

Xe tăng
nhà em trên phố lớn nhưng sâu trong ngõ nhỏ
Xin lỗi mod chứ em bức xúc với ông ma tịt còi quá: quả quả cái mẹt ông ý, đời nhiều lúc lên voi xuống chó; phúc bất trùng lai, họa vô đơn chí - chắc **éo gì ông sống đức độ hơn ông tài xế mà mang cái giọng đấy ra dọa?
ăn nói có văn hóa 1 tý đi cụ ơi

luongtran38

Xe buýt
đời khổ thế đấy ! mua được 4b đi gặp quả này đúng là đại hạn ợ

canbo

Xe tăng
Mọi chuyện ở VN đúng là hài. Em ở bên này vừa vào bệnh viện thăm thằng bạn. Nẳm cùng phòng với nó có 1 ông già khoảng 60 tuổi bị gãy chân. Hỏi thăm sự tình thì hóa ra ông sang đường ko đúng luật nên bị ô tô húc phải. Ông phải vào viện nằm hơn 1 tuần rồi, nhưng vẫn phải đền cho chủ xe 300€ vì làm xây xước xe. Mới nghe qua thì có vẻ hài, chứ ngẫm nghĩ kỹ thỉ pháp luật phải nghiêm thì mọi việc mới tốt đẹp được. Ở VN thì chắc chẳng bao giờ nghĩ đến việc này được. Buồn.

vlab

Xe hơi
Các cụ tin có QUẢ BÁO ko?
Cái này cháu tin. Cháu kể chuyện như này:
Cách đây khoảng chục năm về trước, gia đình này có 7 người con, 4 trai và 3 gái. Ông bố ngoài 60 tuổi đi qua đường bị xe ô tô đâm chết. Sau khi mai táng ông cụ xong là đến việc bắt đền ông tài xế, cháu nhớ là mấy anh em chia nhau được mấy chục củ thêm thắt vào làm ăn. Ngày đó người xung quanh ai cũng thương ông cụ xấu số nhưng ái ngại nhìn lũ con vì sau đó thấy mấy anh em cũng hỉ hả lắm. Đến giờ người ta còn ái ngại hơn vì nhà đó có 3 thằng nghiện, một thằng thì phá sản vì con, 2 đứa con gái ế chồng và một đứa phát bệnh dở. ÔI, chả biết họ có nghĩ gì không nữa.

etran

Xe buýt
Bác vlab, em mạn phép xin có vài nhời, nếu bác căn cứ vào câu chuyện để suy ra rằng cơ sự của gia đình này rơi vào tình trạng lụi bại hiện nay là do quả báo bởi vì họ đã nhận "mấy chục củ" của ông tài xế thì em e suy luận đó chưa hề kín kẽ, nếu không muốn nói là hồ đồ.

Quả báo nếu có (em cũng tin là có) thì chưa hẳn nguyên do chỉ bởi một sự việc nào đó, nhất là khi sự việc ấy chưa có gì đến mức xấu xa, nghiêm trọng lắm. Chẳng hạn như trong câu chuyện của bác, nếu bác tài xế kia thật sự có lỗi khi phóng nhanh vượt ẩu, thiếu quan sát... gây tai nạn thương tâm cho ông cụ, thì việc người ta đền bù âu cũng là lẽ thường tình. Những người con của ông cụ xấu số được nhận để bù lại cho sự mất mát của họ, cũng rất bình thường. Chắc gì đã phải họ hỉ hả vì bố mất mà được tiền? có phải không ạ?

Nếu có bác nào giải thích giúp em hai chữ "quả báo" nghĩa là thế nào thì tốt quá ạ :)
còn không, em suy cho cùng, quả báo hiểu rộng ra là hệ lụy của một hay một loạt những hành động sai lầm từ trước, gom góp lại dẫn đến một kết cục tồi tệ. Dân ta có vẻ như hay nhìn thấy một sự việc cụ thể mà vin vào đó để khái quát hóa cả một quá trình, em e là không ổn lắm.

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Gặp trường hợp này đúng là bó tay ạ ? Nhưng em nghĩ chắc bác oto cũng có phần sai chứ ??? Nếu đúng hoàn toàn có thể thuê luật sư, giám định pháp y tiền sử bệnh tật v.v.., hoặc có cách giải quyết chứ nhi? Ngay cả thằng khựa luật nó đã văn minh hơn mình rất nhiều :( , đi bộ mà ko đúng dg quy định làm gì có chuyện phải đền, chỉ đền bù theo lương tâm ng lái xe thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
quả thực là nạn nhân cũng quá ư là bất hạnh, dù gì thì cũng phải chịu cái đau về thể xác, còn bác tài kia cũng quá đen đủi, thế mới nói đôi khi đời người nó có số thật. Còn cụ chủ thớt nghĩ cũng đúng thôi, nước ngoài nó đều mua bảo hiểm hết, tiền làm ra nó dành khoản kha khá để mua BH nên những trường hợp thế này BH lo hết, còn việt nam ta lo ăn đã mệt, tiền đâu mua BH có phải ai cũng rủng rỉnh đâu.

Dẫu sao cũng buồn cho cả 2 số phận ....

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
quả thực là nạn nhân cũng quá ư là bất hạnh, dù gì thì cũng phải chịu cái đau về thể xác, còn bác tài kia cũng quá đen đủi, thế mới nói đôi khi đời người nó có số thật. Còn cụ chủ thớt nghĩ cũng đúng thôi, nước ngoài nó đều mua bảo hiểm hết, tiền làm ra nó dành khoản kha khá để mua BH nên những trường hợp thế này BH lo hết, còn việt nam ta lo ăn đã mệt, tiền đâu mua BH có phải ai cũng rủng rỉnh đâu.

Dẫu sao cũng buồn cho cả 2 số phận ....
Nếu như luật vn dc rõ ràng và đúng đắn hơn thì sẽ nhiều ng mua bảo hiểm ạ !

PhanhGap

Xe điện
E cứ đi đúng luật, mua bhtnds đầy đủ, thằng nào sai thằng đấy chết, đền cái phao câu. Chẳng qua tình người thì hỗ trợ theo khả năng giới hạn của mình thôi. Thích thì ra tòa mà kiện.

BảoLong

Xe hơi
E cứ đi đúng luật, mua bhtnds đầy đủ, thằng nào sai thằng đấy chết, đền cái phao câu. Chẳng qua tình người thì hỗ trợ theo khả năng giới hạn của mình thôi. Thích thì ra tòa mà kiện.
EM nghĩ nó cũng chẳng đơn giản thế đâu cụ ạ,em chưa dính phát nào,nhưng nghe kể và mình biết thì hệ lụy nó loằng ngoằng lắm ạ.chẳng được như mình muốn ạ.

LeTai1979

Racing Boy
Ở nước ngoài người ta chỉ phải nhìn thẳng nên người ta đi nhanh.
Còn Vịt mình đi phải nhìn cả 4 hướng nên đi chậm.
Khổ thân bác tài.

honda_SH

Xe tải
NHÂN QUẢ cũng nên các bác ợ:(

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
đang nói chuyện vui sao nhiều bác vào cứ huýnh lên vu vạ nhau thế nhỉ. toàn anh em trong 4r cả, ko vui thì thôi té, sao lại nói nặng lời phi văn hoá quá.
Em thấy bác xe 4 bánh đi đường xử lý yếu đâm phải ông kia là có 1 phần lỗi rồi, đền vài chục củ thế cũng ko có gì quá đáng, còn việc ông ấy bị đơ đơ hay sắp chết thì lại là chuyện khác, ko ghép chung được. Ko biết ý cuả cụ chủ thớt là ai Hoạ vô đơn chí thế, bác đơ đơ hay bác tài 4b?

Vuvit

Xe tăng
Thế mới có chuyện mấy bác Hung thần đã đâm vào người thì cố gắng đâm cho người ta thăng ko thì lại điên vì tiền thuốc mem với cả nuôi dưỡng người bị tai nạn cả đời~X(