Thời bao cấp và toa lét chuyện

BonBonTT

Xe điện
Ngày xưa muốn chơi khăm ông nào ác hay đánh trẻ con ở xóm là bọn em cứ đợi vừa vào chuồng xí đóng cửa ngồi yên vị là mấy thằng ở ngoài mỗi thằng làm viên gạch nửa tương xuống cái ngăn bên dưới lõng bõng, nhão nhoẹt, vàng sánh, lúc nhúc đầy ròi bò ngoe nguẩy...rồi 3 chân 4 cẳng chạy. Hậu quả thì...giờ tưởng tượng lại cái hố xí thời đó mà vẫn thấy nổi gai ốc. Mà mệ nghĩ lại cảnh cả xóm có mỗi cái chuồng xí có 4 ô mà thấy sợ, nhiều lúc 4-5 người đứng xếp hàng chở ỷa, có bà chờ lâu cứ phải đứng vắt chéo chân, có ông thì cứ phải lấy tay bịt để ngăn sự tuôn trào của mứt. Bọn em trẻ con thì cứ tối đến lại rủ nhau ra đường tàu ngồi cả dãy chục đứa để ỷa. Nghĩ lại cái việc ỷa ngày đó cũng gian nan và lắm chuyện hài
Cụ ThuocSau nói chuyện này làm em nhớ lại thời mới biết đi xe máy, 2 thằng chở nhau xe máy đâm ngay vào cái xe thồ 2 sọt chở mứt của các bác ở Cổ Nhuế dựng trên đường Láng, lúc 2 thằng ngã xuống ngay gần cái sọt thấy 1 dòng mứt vàng sánh chảy ra, lúc đó đau nhưng nhắm mắt nhắm mũi dựng xe dậy chạy vì cách đó 1 đoạn có 1 đám cưới chuẩn bị vào giờ ăn, mệ lúc đó không chạy nhanh, chỗ đám cưới họ ra bắt 2 thăng dọn thì đúng là...Chuyện này thật 100% luôn ạ

Chỉnh sửa cuối:
Ông [@hardtop;3516] đâu rồi, lại chuyện xí bao cấp này.:D
Em cũng nghe quen quen, hóa ra là chém rồi. Cơ mà lão Bụp chém ẩu, quay hố xí ra ruộng chứ không phải nghĩa địa nhé, các cụ bóp cổ cho bỏ xừ! À mà đúng, nghĩa địa toa tàu thì có thể.

fordeverest2012

Xe tăng
Trong SG thì có vẻ đỡ vất vả hơn các cụ ngoài Bắc. Hồi em còn bé, mỗi cuối một con hẻm đều có 1 cái WC công cộng nên cho dù có bị quá tải cái này thì ta cũng có thể linh động chạy qua hẻm khác đi nhờ. Mà chuyện quá tải cũng rất khó xảy ra một mặt có 1 số nhà họ tự làm WC riêng cho mình (bằng cách cho phân đi thẳng xuống cống thoát nước), một mặt cái WC công cộng cũng khá lớn, chia làm 2 phần riêng biệt cho nam và nữ. Mỗi phần thì có khoảng 6-7 chỗ ngồi nên cũng không đến nổi. Các WC công cộng ngày xưa ở SG được xây bằng xi măng, có vách ngăn riêng cao khoảng gần 1m nên mọi người vẫn có thể nhìn thấy mặt nhau, trò chuyện. Khoảng cách từ cầu xuống phía dưới khá là an toàn, khoảng gần 2m do vị trí cầu thường được đặt trên một con rạch có con nước lớn, nước ròng nên mức độ ô nhiễm cũng không đáng kể. Có một số khu vực thiết kế cầu theo dạng cầu cá ở miền Tây . Có một thời gian ở SG, chính quyền địa phương đua nhau bố trí quỹ đất để làm "ao cá Bác Hồ". Nó khác với các cầu cá ở miền Tây là nó được thiết kế theo kiểu cầu tập thể, có nhiều ngăn buồng. Thường những dạng cầu này là địa điểm giải trí lý tưởng của bọn con nít tụi em thời đó. Tụi em đi cầu thường đem theo một cây tre, đầu cây tre được cột vào đó một cái căm xe (nan hoa) đã được mài nhọn. Đó là công cụ "xiên cá" của bọn em :D và có rất nhiều chuyện cười chảy cả nước mắt của một thời trẻ con hồn nhiên nhưng cũng rất quỉ sứ :D

Có báo mà chùi là oách rồi.
Ngày ấy Báo Nhân Dân là sang nhất đới!

Kiểu xí này ngày nay vẫn còn ở các trạm dừng chân cao tốc bên Khựa, nhưng biến thể đi đôi chút các cụ ạ, ai thích ôn lại thì sang bển, hẳn vẫn còn.

Thuốc Sâu

Xe tải
Iem chưa đọc qua cái thớt của chụy nên ko biết. Kekeke
Nhưng chắc một điều là iem ko có copet gì ở đây cả, chém theo cảm hứng bất thình lình ạ. Kekeke vấn đề chỉ là vui và xả trét nếu trùng min mót chay qua gộp thớt hay xóa iem vẫn cười mà vì iem chơi miễn cần km hay là mã lực ạ.
Đơn giản chỉ là vui có thế thôi.
Kính các chụy, kekeke

swordfishman

Xe tải
Iem phọt tiếp đề tài nài mà bị bem là chụy chuyển nick cho iem đới nhóe.
Nói nét là chơi Bớp thế nó mới dfungs từ xưa. Kekeke
Hồi em ở NCT, mấy ông anh rủ nhau ra công viên đá bớp, e chẳng hiểu giề, về sau gọi là bò lạc, bây giờ mấy anh ý bẩu là đi thay dầu bên Từ Sơn, hehe

redflame

Xe tăng
Chết cười với cụ, kinh quá. Làm em nhớ cái cảnh xếp hàng, thằng nào cũng cầm tờ báo hay nắm giấy. Thằng đi ra nhăn nhở chào hỏi thằng đi vào mỗi một câu ngày này qua ngày khác: "đi đâu đấy?" mặc dù có mỗi cái hướng đó để đi

swordfishman

Xe tải
Nhưng chắc một điều là iem ko có copet gì ở đây cả, chém theo cảm hứng bất thình lình ạ. Kekeke vấn đề chỉ là vui và xả trét nếu trùng min mót chay qua gộp thớt hay xóa iem vẫn cười mà vì iem chơi miễn cần km hay là mã lực ạ.
Kính các chụy, kekeke
E về cầu Tõm mấy ông anh bảo mày đợi tý tau ra chém cá, các anh ý thả mứt rồi lăm lăm con dao chém cá trê, lên mâm ăn vẫn ngon, vãi đạn luôn, hè hè

daocoi

Xe hơi
haizzz cái nhà xí qua lời văn của các cụ nó đc nâng lên 1 tầm rất nà cao nuôn :D

Vulcan V70

Xe trâu
Ngày ấy Báo Nhân Dân là sang nhất đới!

Kiểu xí này ngày nay vẫn còn ở các trạm dừng chân cao tốc bên Khựa, nhưng biến thể đi đôi chút các cụ ạ, ai thích ôn lại thì sang bển, hẳn vẫn còn.
Báo DN giấy dai, vò không rách, xốp và mềm.
Giấy bao xi măng cũng dùng tốt Cụ nhỉ?

UnitedKondoms

Xe điện
Hồi ý cow quan ôg già làm nhà vs mới, cánh cử ngon lành toàn gỗ xoan, thế mà dáng hôm sau mất hết cửa mà ko biết ruồi ở đâu ra nhiều thế đậu kín cả lá mía, bọn e đồn nó biểu tình, hé hé. hoá ra gần nhà e có lão thợ mộc tên là triệu ăn trộm về đóng đồ. Đệch khiếp vãi luôn, lão sâu tiếp chuyện đii đá phò đê

Tên bài như vầy mà thợt không bị khóa thì hơi phí!

Kụ thớt làm cái tên cho nó trăn trở vào, tỉ dụ như là : "Kick Four Huyền - Đêm trước thời kỳ đổi mới" cho cháu xem nào!

Khụ khụ

Chỉnh sửa cuối:

Fexx

Xe điện
Kính các chụy, kekeke
Đủ bài dồi chệ bán giề bán luôn đê

Doc_hanh79

Xe tăng
Lão thớt như cái...bòi, dù có bị bann em cũng phải phát biểu như thế!
Éo nuốt được cơm.
Keke...:D

Chỉnh sửa cuối:

Thuốc Sâu

Xe tải
Lão thớt như cái...bòi, dù có bị bann em cũng phải phát biểu như thế!
Éo nuốt được cơm.
Keke...:D
Iem đã chốt là về cái truồng xí ngai từ đầu chụy đọc kệ chụy iem ứ lỗi lầm giề nhóe. Kekeke
[@Fexx;204717] đùa thoai iem chửa có gì bán ngoài người chụy có mua ko. Kekeke

New_Carens

Xe điện
Ngày đó em thấy dân Hà Nội gọi chuồng xí là chuồng chồ phỏng các cụ?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Vulcan V70

Xe trâu
Hoá ra thời ấy trong quê cháu ngồi cầu cá lại thoáng mát và ít mùi hơn các Cụ ngoài Thủ đô.

tieulyphidao

Xe tăng
Em vùa đọc bài của cụ chủ vừa bịt mũi ợ.

ngthinh

Xe hơi
"Thứ nhất quận công thứ nhì ỉa đồng" :D