Thương hiệu Huyndai - Kia tại Mỹ

Mazspeed

Xe container
Cụ giống em, từ hồi đi xe đến giờ em toàn đi xe KIA. Bán có thể mất giá hơn xe Nhật nhưng đi mình cảm nhận nó sướng hơn so với xe Nhật cùng tầm tiền ;))
Nói chung em thấy dân Việt nam mình thích giải quyết khâu oai nên thương hiệu Kia Hyundai nó không đắt khách ;)) em đi cái K5 bao nhiêu người hỏi giá, em bảo hơn 1 tỷ thì quay ra hỏi, sao không cố lên mua Camry, mua KIA làm gì mặc dù chả biết trong xe em nó có cái gì, đi ra sao =))
Bác toàn đi Kia chưa đi xe Nhật thì làm sao biết được Kia sướng hơn xe Nhật cùng tầm tiền? =)) =)) =))

Tại sao hơn 1 tỷ sao không cố mua Camry? Vì từ xưa đến giờ, kể cả năm nay Camry nó toàn đứng số 1 về chất lượng của dòng midsize sedan. Còn K5 hay Optima thì chưa bao giờ thấy đâu trong bảng xếp hạng cả. Vậy thôi.

JuneSun

Xe tăng
Bác toàn đi Kia chưa đi xe Nhật thì làm sao biết được Kia sướng hơn xe Nhật cùng tầm tiền? =)) =)) =))

Tại sao hơn 1 tỷ sao không cố mua Camry? Vì từ xưa đến giờ, kể cả năm nay Camry nó toàn đứng số 1 về chất lượng của dòng midsize sedan. Còn K5 hay Optima thì chưa bao giờ thấy đâu trong bảng xếp hạng cả. Vậy thôi.
Em không đi ở đây là em không mua xe đấy để đi hàng ngày, còn bạn bè người quen cũng đi xe Nhật nhiều rồi, em cũng lái thử 1-2 ngày thôi nhưng cảm nhận của em là như thế. Em rất tôn trọng những bảng xếp hạng nhưng em thích cảm nhận của riêng em hơn cụ ạ :D
Còn ở thị trường Mỹ thì Optima và Sonata không phải là vô danh tiểu tốt đâu ạ, ngay cái thông tin đầu topic này cho thấy nó đang dẫn đầu phân hạng midsize sedan trong tháng 5 đấy chứ :-bd

vietdq

Xe tải
Lại xuất hiện FAN cuồng của TOY :D .

Kia K5 2011 nó giành giải an toàn 5 sao < tuyệt đối > của ủy ban quản lý an toàn giao thông Mỹ - NHTSA . Cái này là cái cần nhất đây , không gì quý bằng mạng sống , giành giải 5 sao còn có cả Hyundai Sonata và Honda Accord . Camry không có tên , không biết là không đc thử nghiệm hay không đạt đc chuẩn , cái này không rõ lắm :D .
http://www.autonet.com.vn/tintuc/thegioi/201103/Kia-K5-2011-gianh-5-sao-cua-NHTSa-2036569/

Chỉnh sửa cuối:

JuneSun

Xe tăng
Nhưng dạo này em thấy Kia Hyundai cành cao quá, chán. Lợi thế lớn nhất là giá phù hợp với xe, thế mà bây giờ, giá cứ tăng vù vù với những lý do lạ kỳ (như kiểu tỉ giá đô la và đồng won). Đến Toy còn chưa bao giờ tăng giá vì lý do đồng đô la với đồng yên cơ mà. Em bắt đầu thấy nản mặc dù rất thích Kia Hyundai.
Cụ ơi, giá của Kia Hyundai tại thị trường nước ngoài nó có bị tăng đâu, tăng ở VN là do chính sách của mấy ông nhập khẩu đấy chứ ;))

kiendudu

Xe tải
có tiền chắc em cũng chả mua huyndai, em sính thương hiệu mà :)
đùa thôi chứ xe Hàn dạo này nổi quá, chị gái em chuẩn bị sắm con kìa buổi sáng :), vừa rẻ vừa ngon

Mazspeed

Xe container
Em không đi ở đây là em không mua xe đấy để đi hàng ngày, còn bạn bè người quen cũng đi xe Nhật nhiều rồi, em cũng lái thử 1-2 ngày thôi nhưng cảm nhận của em là như thế. Em rất tôn trọng những bảng xếp hạng nhưng em thích cảm nhận của riêng em hơn cụ ạ :D
Còn ở thị trường Mỹ thì Optima và Sonata không phải là vô danh tiểu tốt đâu ạ, ngay cái thông tin đầu topic này cho thấy nó đang dẫn đầu phân hạng midsize sedan trong tháng 5 đấy chứ :-bd
Lý do các hãng Nhật tụt giảm thị phần tháng 5 vào tay Kia Huyndai ai cũng biết mà. Còn thì em rất tôn trọng cảm nhận riêng của bác, tuy nhiên theo em bác nên nhận xét những người chọn Camry nó khách quan 1 chút, vì xét cho cùng bác làm gì có tư cách bảo rằng họ chỉ thích giải thích khâu oai :).

Lại xuất hiện FAN cuồng của TOY :D .

Kia K5 2011 nó giành giải an toàn 5 sao < tuyệt đối > của ủy ban quản lý an toàn giao thông Mỹ - NHTSA . Cái này là cái cần nhất đây , không gì quý bằng mạng sống , giành giải 5 sao còn có cả Hyundai Sonata và Honda Accord . Camry không có tên , không biết là không đc thử nghiệm hay không đạt đc chuẩn , cái này không rõ lắm :D .
http://www.autonet.com.vn/tintuc/thegioi/201103/Kia-K5-2011-gianh-5-sao-cua-NHTSa-2036569/
Mấy cái thông tin này nó cũ rích rồi, cái chuẩn này nó có từ bao giờ, lý do tại sao không thấy Camry trong danh sách cũng đã được giải thích rõ rồi bác lại còn moi ra đây, hơi thất vọng đấy. Thử lần tìm cái kết quả thử nghiệm vào thời điểm Camry facelift mới ra xem nào? Khi đó lý do tại sao nó không có trong danh sách mà dân Mỹ nó vẫn mua như ăn cướp, chỉ có động đất sóng thần mới ngăn nó đứng đầu bảng doanh số sẽ rõ ngay. Bác tưởng chỉ có mình bác quý cái tính mạng còn bọn Mỹ thì nó không quan tâm à? Đúng là hài hước :)) :)) :)).

Chỉnh sửa cuối:

soul 3.0

Xe tải
Website
www.facebook.com
Vios VN mà so với Forte khác nào bì phấn với vôi, bì L...con đ ĩ với môi ông thợ kèn.
E có nghèo e cũng ko bao giờ mua Vios VN.

vietdq

Xe tải
Mấy cái thông tin này nó cũ rích rồi, cái chuẩn này nó có từ bao giờ, lý do tại sao không thấy Camry trong danh sách cũng đã được giải thích rõ rồi bác lại còn moi ra đây, hơi thất vọng đấy. Thử lần tìm cái kết quả thử nghiệm vào thời điểm Camry facelift mới ra xem nào? Khi đó lý do tại sao nó không có trong danh sách mà dân Mỹ nó vẫn mua như ăn cướp, chỉ có động đất sóng thần mới ngăn nó đứng đầu bảng doanh số sẽ rõ ngay. Bác tưởng chỉ có mình bác quý cái tính mạng còn bọn Mỹ thì nó không quan tâm à? Đúng là hài hước :)) :)) :)).
Tin này có vào ngày 5-3-2011 nên cũng không thể nói là cũ rích được , còn e chưa tìm được bài nào về thời điểm camry facelift như cụ nói , cụ tìm giúp e với . Về doanh số thì K5 chưa thể so được với Camry , cái này là chính xác .

Còn vấn đề chính khi đưa ra cái bảng xếp hạng về độ an toàn cỡ 5 sao mà K5 giành được là để chặn họng câu nói của cụ đó là "Còn K5 hay Optima thì chưa bao giờ thấy đâu trong bảng xếp hạng cả" , chứ không phải để khoe , đơn giản vậy thôi . Còn tương lai thì không biết , chứ hiện tại K5 chưa thể so sánh với Camry về khoản thành tích cá nhân hay số lượng xe bán ra , chất lượng xe thì hoàn toàn có thể so sánh được . Cái gì nó cũng phải thực tế , FAN cuồng là mệt lắm đấy :D .

Vios VN mà so với Forte khác nào bì phấn với vôi, bì L...con đ ĩ với môi ông thợ kèn.
E có nghèo e cũng ko bao giờ mua Vios VN.
Chuẩn men :D .

Chỉnh sửa cuối:

soida1989

Xe tải
E thì thấy huyndai-kia đang rất lên, các xe đều có giải thưởng về độ an toàn như Avante, forte, k5, sonata, hay sorento, và lọt vào danh sách những xe đáng mua nhất. Ở nước ngoài, Camy được so với sonata, corolla thì so với avante, chứ nước mình so khập khiễng lắm, chỉ vì toyota đi sâu vào tâm trí người tiêu dùng quá, dẫn đến xe trong nước mà toàn bị ăn giá cao. Nhà e đi cerato thấy rất ngon, đi sang vios thấy chán hẳn,kém xa về nhiều mặt, mặc dù giá vios số tự động giá tương đương.

vietdq

Xe tải
Việt Nam mình vớ vớ vẩn , so sánh không đúng với thực tế , linh tinh nên đất nước mới nghèo .

Còn phân khúc nào thì so với phân khúc đấy . Đừng bao giờ so sánh Camry vs Altis vì đơn giản nó ở 2 phần khúc sedan khác nhau , Camry nó thắng Altis thì cũng chẳng vẻ vang gì mà nhỡ có thua thì biết chui vào đâu ? Nước ngoài nó hơn VN mình cơ bản ở cái việc nhận thức vấn đề 1 cách rất sâu sa , được cái gì và mất cái gì , rất thực tế .

matiz19

Xe tăng
Năm ngoái bạn em mua Atist, cũng với cái tâm lý toy cho nó lành. em can mãi không nghe, pi giờ cứ tiếc mãi sao không cố tý là con Sônát~X(. tình cờ một hôm nhìn thấy K5 thì thôi rồi chỉ muốn buông tay lái~X(.
Khách quan mà nói thì chất lượng vật liệu làm nên chiếc xe của Kia so với Toy là một 8 một 10. Công nghệ thì Kia có phần nhỉnh hơn.
Trước khi mua xe còn lăn tăn giá cả, mua rồi mới thấy chả quan trọng bán được bao nhiêu, vấn đề là có muốn bán hay không?
Trước khi cưới vợ phải tìm hiểu em nó chạy được bao nhiêu năm:-@? Toy thì 25 năm mang ra chở Lợn, Kia chỉ được 20 năm là phải cân lên bán. Nhưng khi cưới về rồi mới thấy có ai chạy 5 năm mà không chán? 20 hay 25 năm đã chở thành vô nghĩa #-o
Thế mới thấy rằng cứ lăn tăn ăn chắc mặc bền, bán lại được giá đã trở nên rất lỗi thời rồi ;;)

raklei

Xe điện
e éo hiểu lắm, xem số lượng thì thấy sonata đứng thứ tư (sau malibu, ford fusion, nissan altima)
theo các bác thông thái thì thứ tư có nghĩa là dẫn đầu à bác nào vào cắt nghĩa hộ e cái:

binhcan

Xe buýt
đồng USD có ảnh hưởng tới Toy mà, điển hình là đợt tăng giá của Toy tháng 2 vừa rồi (tỉ giá USD được Ngân hàng nhà nước tăng lên), còn về Huyndai-Kia thì cũng thế thôi, còn về tỉ giá đồng Won thì chủ yếu là các gara ngoài tăng giá thôi. Điều này cũng dễ hiểu: do xe Hàn chủ yếu nhập từ Hàn nên tỉ giá Won ảnh hưởng tới giá xe, còn xe Nhật lại nhập chủ yếu từ Mỹ, do xe nội địa Nhật là xe tay lái nghịch nên không dùng được ở VN, thế nên tỉ giá JPY không ảnh hưởng tới giá xe.
Hồi trước kinh tế Hàn Quốc nó yếu hơn giờ nên đồng Won giá rẻ hơn giờ nên giá xe rẻ hơn

JuneSun

Xe tăng
e éo hiểu lắm, xem số lượng thì thấy sonata đứng thứ tư (sau malibu, ford fusion, nissan altima)
theo các bác thông thái thì thứ tư có nghĩa là dẫn đầu à bác nào vào cắt nghĩa hộ e cái:

Dạ cụ cộng K5 và Sonata vào thì sẽ thấy ạ, bài báo nó cũng nói là Hyundai Kia mà cụ :D

binhcan

Xe buýt

Nó tình là cả Huyndai-Kia mà tức là tính gộp cả Sonata và Optima cụ ạ, cụ đọc kỹ cái tít đê.

JuneSun

Xe tăng
Lý do các hãng Nhật tụt giảm thị phần tháng 5 vào tay Kia Huyndai ai cũng biết mà. Còn thì em rất tôn trọng cảm nhận riêng của bác, tuy nhiên theo em bác nên nhận xét những người chọn Camry nó khách quan 1 chút, vì xét cho cùng bác làm gì có tư cách bảo rằng họ chỉ thích giải thích khâu oai :).

Em công nhận là em nhận xét có phần chủ quan nhưng thành thật mà nói, em gặp nhiều ông đi Toy không cần quan tâm tới xe Kia Hyundai nó như thế nào, có cái gì, an toàn ra sao đã phán là xe Kia Hyundai là xe cỏ, đẳng cấp thấp rồi :D. Công nhận thương hiệu Hyundai Kia nó đang lên nên không thể bằng thương hiệu đã được xây dựng lâu đời rồi nhưng không có nghĩa là chất lượng của xe Hyundai Kia nó cũng không bằng :D (20 năm trước thì Toy cũng bị coi như thế thôi :)))
Còn việc so sánh thì em cũng thấy rất nhiều trang đánh giá xe nó nói rằng Sonata, K5 vận hành và option hơn hẳn Camry. Tất nhiên so sánh một mẫu xe đã ra đời được 5-6 năm với mẫu xe vừa mới ra đời là khập khiễng nhưng điều đó cũng nói lên rằng, Toy không phải lúc nào cũng trên cơ Hyundai Kia :D

raklei

Xe điện
Nó tình là cả Huyndai-Kia mà tức là tính gộp cả Sonata và Optima cụ ạ, cụ đọc kỹ cái tít đê.
Giờ e hiểu rồi; nó chỉ cộng huyndai kia thôi;
thằng khác ko cộng; cộng thằng khác đek giật tít nổ to đc nữa :)

Phuong-HP

Xe hơi
Em không phải là fan của Kia và Toy nhưng em nói thật nếu ở VN mình mà so Vios Vn và Forte anh Hải thì quá chênh lệch. Còn lại mua xe thì theo ý thích và công việc thôi. Bọn em làm doanh nghiệp tư nhân 100% giám đốc các DN này nếu tầm 45- 50 thì 100% là mua Cam còn tầm tuổi 25-40 thì mua Tucson, K5,... mặc dù ngồi uống bia các bác đấy vẫn bảo xe hàn giờ tốt rồi nhưng vẫn mua Cam

ruoimuoi

Xe hơi
Dân mình chuộng theo tâm lý đám đông, mua xe đi nhưng lại nghĩ lúc bán phải đỡ lỗ nên mới thế, e đang đi Huyndai, đổi xe e cũng cứ Huyndai mà đi ợ!
Cụ giống em, từ hồi đi xe đến giờ em toàn đi xe KIA. Bán có thể mất giá hơn xe Nhật nhưng đi mình cảm nhận nó sướng hơn so với xe Nhật cùng tầm tiền ;))
E giống các cụ, trước e đi KFC bán vưỡn lãi, bây h đổi sang Sportage, nếu bán bây giờ vưỡn lãi các cụ nhỉ!