[Funland] Tiêu chí đánh giá sinh viên giỏi xưa và nay

nguyentoan.uct

Xe điện
Em giờ chả quan tâm nó học gì, kể cả bỏ học năm lớp 2, cứ kiếm tiền giỏi hơn thì giỏi hơn thôi

Batman

Xe điện
Người OF
Bên cháu khối kte nên quên mịe chuyện các thầy cho điểm cao đi. Cực hiếm mới cho 9 điểm. Giỏi dc 8 là cùng thôi. Dc cái khối kte nên "đến nhà các thầy" cũng dễ hơn bên kỹ thuật.
Cháu cũng mải chơi, nên bằng giỏi đến tận mấy kỳ chuyên ngành mới cố lấy.
Thời thi đại cương, lên khoa hỏi lịch thi thì đụng đúng ông thầy dạy môn đại cương mà mình không biết, thầy hỏi, cậu lớp công nghệ mà sao lạ mặt nhỉ, chắc không học môn tôi buổi nào rồi. :))
Việc đến nhà thầy thì bên em khó đấy, có anh bạn thi năm năm không đỗ, đến khi giải tán môn đó, thi bằng môn thay thế, khác thầy dạy thì mới lấy được bằng.

PotusTan

Xe buýt
thời chú thì học đủ 5 năm ra đc trường là khá, có bổng là giỏi, còn ko thi lại là xuất sắc mẹ nó rồi :)) (trường kĩ thuật những năm 9x học bổng vẫn thi lại nhoè,ko thi lại mới là giỏi chứ có bổng chưa bằng đâu)
mịe, cái thời đó thế éo nào thầy đại học các cụ ý cho sv điểm kha khá tí như nó có tội với đời ko bằng....=))
đến giờ gặp lại nhau, gật gù sau chén diệu, các thầy cũng phải công nhận, thế éo nào ngày xưa luôn có tâm lí cho sv điểm cao là chúng nó lười học
Đến bây giờ, thỉnh thoảng về làm việc với trường cũ, nhắc lại chuyện GPA với 1 số lãnh đạo nhà trường (thời điểm cháu học ở trường, các thầy bây h là lãnh đạo trường cũng mới... ra trường, đang ở giai đoạn... vào KTX chơi với mấy bạn nữ khóa cháu), đều công nhận là... một thời d.ở h.ơ.i.

Đến thời bọn cháu tốt nghiệp năm 200x (x giữa tiểu học) mà số lượng bằng khá vẫn chiếm chưa đến 20% chú ạ. Cháu cũng học khổi kte. Lớp bị tăng ca mất 5 thẳng. Báo cáo chú là cháu tổng kết dc 7,1 bằng khá ạ. Cháu vẫn tiếc mãi nếu ko yêu đương chịch choạc với bạn gái thì cháu bằng giỏi là cái chắc. :D
_________
7x đời đầu bọn "chú" cơ bản ở quê ra HN học; những năm đó đâu có điều kiện thiên thời - địa lợi - nhân hòa như cái món "cháu cứ tiếc mãi thế đâu".
Quãng cuối 1990s, đầu 200x, "các chú" đi khám điền thổ ở 1 số KTX mà cứ... ao ước là... lá la la

Quê bầm

Xì hơi lốp
thời chú thì học đủ 5 năm ra đc trường là khá, có bổng là giỏi, còn ko thi lại là xuất sắc mẹ nó rồi :)) (trường kĩ thuật những năm 9x học bổng vẫn thi lại nhoè,ko thi lại mới là giỏi chứ có bổng chưa bằng đâu)
mịe, cái thời đó thế éo nào thầy đại học các cụ ý cho sv điểm kha khá tí như nó có tội với đời ko bằng....=))
đến giờ gặp lại nhau, gật gù sau chén diệu, các thầy cũng phải công nhận, thế éo nào ngày xưa luôn có tâm lí cho sv điểm cao là chúng nó lười học
Khối kỹ thuật hồi nhuững năm cuối 9x đầu 2x cứ 7 phảy là có học bổng rồi mà cụ, 8 phẩy thì nó hiếm như huê hậu

PotusTan

Xe buýt
Chú có nhớ nhầm ko đấy? Thi lại thì làm sao còn học bổng dc?
_________
"Chú" giả nhời thay được hơm?
Thời chú 199x (x tiểu học), quy chế sinh viên thay đổi liên tục, thậm chí "chú" có 1 môn thi lần 1 được 4 điểm, nhưng GPA kỳ đó trên 7.0 nên "chú" vẫn có HB 100% luôn, cũng không cần thi lại môn đó - nếu là dưới 4 thì bắt buộc phải thi lại. Đến bây h, học bạ của "chú" vẫn còn điểm 4 này, và chú... tèo téo teo tất cả các HB Tây vì GPA dưới 7.0 và có 1 điểm 4.

sky_driver

Xe buýt
Đừng cố học giỏi và đừng cố làm đúng nghề đã học, vì như thế sẽ suốt đời đi làm thuê thôi. một employee làm thuê said.

Quê bầm

Xì hơi lốp
Cháu chào các cụ. Cháu sinh năm 2k4 học gần xong năm thứ 2 đh ở HN rồi. Thời này của bn cháu là thời ăn no mặc ấm, tiền tiêu dư dả, quá là tiện lợi cho công việc học tập. Cháu biết là gia cảnh mỗi bạn một khác nma nhìn chung không phải chật vật như thế hệ cha anh phần vì như trên mà cũng có phần Đh qua nhiều năm yêu cầu đầu vào cũng giảm xuống nhiều rồi. Cháu thích nghe những câu chuyện như trạc tuổi mình các anh chị 8x 9x có những trải nghiệm gì, đời sống lúc ấy khó khăn ra sao, nhịp sống ngày đó như nào,…. Ns chung là rất đa dạng, từ đó cháu nhìn thấy những gì ngày nay mình chưa có để bổ sung cho phong phú đời sống hơn. Thời điểm hiện tại, trong lứa trẻ chúng cháu ( tầng lớp sinh viên ) có nhiều cách nhìn nhận đánh giá con người nhau - hay gọi là thước đo đi, nhưng đa phần quan niệm rằng cứ đt xịn, xe máy xịn, quần áo long lanh lung linh, kiếm đc xxyyzz đồng, khoe đời sống càng cao thì bản thân càng ngầu, chất mà nhũng thứ như sinh viên 5 tốt, học bổng, giấy khen thì lại bị gán là đám chỉ biết học; bằng tuổi thì thằng A này đã kiếm được một đống mà thằng B chịu khó thi thố điểm cao thì vẫn dựa vào mấy đồng của phụ huynh, sau đến khi ra tường thằng A làm ông to bà lớn rồi thằng B thì mới chân ướt chân ráo gọi là có cái nghề đàng hoàng. Cháu cũng bực lắm, cháu giống cái bạn B kia; ngoài giờ lên lớp cháu có tham gia đi làm Part time dù không địch lại đám kia nhưng hay ở chỗ đỡ được chi phí sinh hoạt nhà trọ cho phụ huynh ở quê, ngẫm cũng đã cố gắng nhiều rồi nhưng không bằng. Cháu thắc mắc là ngày xưa các cụ mà nay đã U30 U40 rồi trước đây còn là SV thì có những thành tích gì, làm sao để bản thân nổi bật hơn hay bằng cách nào để ngang hàng với đám ăn chơi thời đó của mình, cho cháu xin ý kiến ạ 🥺
P/S: Cháu có lấy hai hình ảnh là ông Giáo thứ với Xuân tóc đỏ để minh hoạ cho sự đối nghịch trên ạ

Hãy là chính mình cháu ạ, ko hoang mang bi quan và luôn cố gắng, đặt mục tiêu và định hướng, thực hiện nghiêm túc hướng đi mình chọn, ko nên so sánh mình với bất cứ ai khác nhé, thần tượng chính là cha mẹ những người thân trong gia đình đã vượt bao sóng gió ấy. Cứ kiên trì chân thành và cầu thị, mọi thứ sẽ đến. Sau tầm trục năm ra trường ngta sẽ ko hỏi cháu học trường gì tốt nghiệp loại gì, sau đôi trục năm ngta sẽ ko hỏi cháu ở nhà gì đi xe gì nữa đâu

haivina

Xe điện
Cháu chào các cụ. Cháu sinh năm 2k4 học gần xong năm thứ 2 đh ở HN rồi. Thời này của bn cháu là thời ăn no mặc ấm, tiền tiêu dư dả, quá là tiện lợi cho công việc học tập. Cháu biết là gia cảnh mỗi bạn một khác nma nhìn chung không phải chật vật như thế hệ cha anh phần vì như trên mà cũng có phần Đh qua nhiều năm yêu cầu đầu vào cũng giảm xuống nhiều rồi. Cháu thích nghe những câu chuyện như trạc tuổi mình các anh chị 8x 9x có những trải nghiệm gì, đời sống lúc ấy khó khăn ra sao, nhịp sống ngày đó như nào,…. Ns chung là rất đa dạng, từ đó cháu nhìn thấy những gì ngày nay mình chưa có để bổ sung cho phong phú đời sống hơn. Thời điểm hiện tại, trong lứa trẻ chúng cháu ( tầng lớp sinh viên ) có nhiều cách nhìn nhận đánh giá con người nhau - hay gọi là thước đo đi, nhưng đa phần quan niệm rằng cứ đt xịn, xe máy xịn, quần áo long lanh lung linh, kiếm đc xxyyzz đồng, khoe đời sống càng cao thì bản thân càng ngầu, chất mà nhũng thứ như sinh viên 5 tốt, học bổng, giấy khen thì lại bị gán là đám chỉ biết học; bằng tuổi thì thằng A này đã kiếm được một đống mà thằng B chịu khó thi thố điểm cao thì vẫn dựa vào mấy đồng của phụ huynh, sau đến khi ra tường thằng A làm ông to bà lớn rồi thằng B thì mới chân ướt chân ráo gọi là có cái nghề đàng hoàng. Cháu cũng bực lắm, cháu giống cái bạn B kia; ngoài giờ lên lớp cháu có tham gia đi làm Part time dù không địch lại đám kia nhưng hay ở chỗ đỡ được chi phí sinh hoạt nhà trọ cho phụ huynh ở quê, ngẫm cũng đã cố gắng nhiều rồi nhưng không bằng. Cháu thắc mắc là ngày xưa các cụ mà nay đã U30 U40 rồi trước đây còn là SV thì có những thành tích gì, làm sao để bản thân nổi bật hơn hay bằng cách nào để ngang hàng với đám ăn chơi thời đó của mình, cho cháu xin ý kiến ạ 🥺
P/S: Cháu có lấy hai hình ảnh là ông Giáo thứ với Xuân tóc đỏ để minh hoạ cho sự đối nghịch trên ạ

BÁc 7x có con cũng 2k4 thì thấy xưa bọn lứa bác cũng như các cháu bây giờ. Có thằng đi học chăm chỉ trong khi vẫn có thằng đi buôn, đi đánh bạc, lô đề, đua xe, chốn học, thuê học. Có thằng nhà giàu vẫn thích học và có thằng chỉ thích chơi. Có thằng nhà nghèo nhưng chỉ thích chơi và có thằng chịu khó dạy thêm, bán caphe phụ gia đình. Có thằng vẫn ra trường trong khi cũng nhiều thằng không thèm ra trường.
Đến giờ cũng nhiều thằng học vớ vẩn rất khá và cũng rất nhiều thằng học rất giỏi vẫn lẹt đẹt.
Thế nên kệ ai nghĩ gì, làm gì. Cháu cứ là chính mình. Đừng làm gì vi phạm pháp luật, trái luân thường đạo lý, bất hiếu với gia đình là được rồi.
p/s: Xuân tóc đỏ là nhân vật hư cấu trong truyện xưa nhưng không có nghĩa đời thực bây giờ không có.

NNS

Xe ngựa
Chú có nhớ nhầm ko đấy? Thi lại thì làm sao còn học bổng dc?
dạ ko cụ ạ, em nhận bổng hoài mà thi lại hà rầm ra.
ko rõ sau này quy chế nó thay đổi sao, chứ thời 91 bọn em sv, học bổng nó bổ theo khoa, cứ từ trên điểm nó xếp xuống mà lĩnh bổng, ví dụ khoa có 30 suất bổng gồm 5 suất toàn phần 100% 49k, 10 thằng 75% 37k, còn lại 15 thằng 50%..... cứ thế nên gặp kì cả khoa nó dốt thì 4.7-5 điểm trung bình môn đã ăn mẹ nó bổng dồi, tức là học bổng và thi lại chả ảnh hưởng gì nhau =))

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
_________
"Chú" giả nhời thay được hơm?
Thời chú 199x (x tiểu học), quy chế sinh viên thay đổi liên tục, thậm chí "chú" có 1 môn thi lần 1 được 4 điểm, nhưng GPA kỳ đó trên 7.0 nên "chú" vẫn có HB 100% luôn, cũng không cần thi lại môn đó - nếu là dưới 4 thì bắt buộc phải thi lại. Đến bây h, học bạ của "chú" vẫn còn điểm 4 này, và chú... tèo téo teo tất cả các HB Tây vì GPA dưới 7.0 và có 1 điểm 4.
thời ý sv đc nợ số trình học ko quá bao nhiêu %, miễn éo liệt (2 điểm) nên có những môn thi mãi éo qua, anh em sv nó xếp mẹ nó sang blacklist, đc 4 điểm là éo thèm thi nữa.
91-92 thì 2 điểm mới liệt, sau sang những năm 93 thì 3 đ là liệt, 4 điểm coi như qua nếu ko ảnh hường gì

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe lăn
ko rõ sau này quy chế nó thay đổi sao, chứ thời 91 bọn em sv, học bổng nó bổ theo khoa, cứ từ trên điểm nó xếp xuống mà lĩnh bổng, ví dụ khoa có 30 xuất bổng gồm 5 xuất toàn phần 100% 49k, 10 thằng 75% 25k, còn lại 15 thằng 50%..... cứ thế nên gặp kì cả khoa nó dốt thì 4.7-5 điểm trung bình môn đã ăn mẹ nó bổng dồi, tức là học bổng và thi lại chả ảnh hưởng gì nhau =))
Hay nhỉ, em tưởng HB xét theo điểm thi lần 1 thôi

PotusTan

Xe buýt
ko rõ sau này quy chế nó thay đổi sao, chứ thời 91 bọn em sv, học bổng nó bổ theo khoa, cứ từ trên điểm nó xếp xuống mà lĩnh bổng, ví dụ khoa có 30 suất bổng gồm 5 suất toàn phần 100% 49k, 10 thằng 75% 37k, còn lại 15 thằng 50%..... cứ thế nên gặp kì cả khoa nó dốt thì 4.7-5 điểm trung bình môn đã ăn mẹ nó bổng dồi, tức là học bổng và thi lại chả ảnh hưởng gì nhau =))

NNS

Xe ngựa
nhớ thời sv nghèo đói, có bổng ngày xưa ko phải đóng học phí, hình như anh em ngoại tỉnh còn ko mất cả tiền kí túc nữa thì phải, Tết, hè còn đc thanh toán tiền tàu xe về quê.... em sv hn ko ở kí túc nhưng cũng dạt nhà ở 1 mình quậy cho tiện =))

Quê bầm

Xì hơi lốp
nhớ thời sv nghèo đói, có bổng ngày xưa ko phải đóng học phí, hình như anh em ngoại tỉnh còn ko mất cả tiền kí túc nữa thì phải, Tết, hè còn đc thanh toán tiền tàu xe về quê.... em sv hn ko ở kí túc nhưng cũng dạt nhà ở 1 mình quậy cho tiện =))
Cụ lang thang khu Cột cờ loanh quanh nhà chú Ly phỏng

NNS

Xe ngựa
Thời đó Cầu Giấy đi hơi xa đạp xe sang vất lắm cụ ạ
hehe, năm 3 đh em đc cụ thân sinh cho 1 con82-89 bãi tự tay nhận xe ra khỏi cont ở cái cảng nội địa đầu khu Hào Nam, cái cảm giác đầu đời đc cầm cái cà vẹt tên mình hồi đó sao mà sướng thế, cái cảm giác mà sau này mua ô tô e cũng chả thấy nữa.....