[Funland] Tiêu chí đánh giá sinh viên giỏi xưa và nay

Quê bầm

Xì hơi lốp
hehe, năm 3 đh em đc cụ thân sinh cho 1 con82-89 bãi tự tay nhận xe ra khỏi cont ở cái cảng nội địa đầu khu Hào Nam, cái cảm giác đầu đời đc cầm cái cà vẹt tên mình hồi đó sao mà sướng thế, cái cảm giác mà sau này mua ô tô e cũng chả thấy nữa.....
Cụ là quý tộc vip rồi, em có con xe đạp bễ còn bị một thằng nó mang ra đường Láng cắm mất phải đi bộ cả tháng

Drhoa

Xe đạp
Cụ trẻ trả lời giúp:
- Mục đích sống của cụ là gì? (cụ có thể không trả lời cháu nhưng cụ đi hỏi những người cụ hay so sánh, hoặc bị/được mang ra so sánh...xem có tương đồng không)
- Cụ có muốn sống theo mục đích, lối sống của người khác không?

Mỗi thời mỗi khác, cùng là Xuân Tóc đỏ mà thời cụ trẻ cũng khác thời cháu mà 8->

Cứ sống cuộc sống của mình thôi.

View attachment 8441063
View attachment 8441079
1, Mục đích sống của cháu là có nhiều bạn bè anh chị bên cạnh, được họ quý mến yêu thương gần gũi, được xả thân mình trong những trận bóng đầy cảm xúc, những pha điều bi đẳng cấp môn Bi-a, những pha xử lí tinh tế trong hành vi cử chỉ trong cuộc sống, được chứng minh là mình có giá trị trong mắt người khác
2, Cuộc sống này là của cháu, lắng nghe đam mê hay mục tiêu của người khác cũng hay nhưng cháu chỉ lụm nhặt những điều phù hợp với suy nghĩ của mình mà gắn vào cuộc đời bản thân, nếu bị ép hay buộc phải giống hệt một ai đó thì cháu thà chết còn hơn <3

Cháu trả lời hai câu của cụ ạ 😁

butchikim

Xe ba gác
1, Mục đích sống của cháu là có nhiều bạn bè anh chị bên cạnh, được họ quý mến yêu thương gần gũi, được xả thân mình trong những trận bóng đầy cảm xúc, những pha điều bi đẳng cấp môn Bi-a, những pha xử lí tinh tế trong hành vi cử chỉ trong cuộc sống, được chứng minh là mình có giá trị trong mắt người khác
2, Cuộc sống này là của cháu, lắng nghe đam mê hay mục tiêu của người khác cũng hay nhưng cháu chỉ lụm nhặt những điều phù hợp với suy nghĩ của mình mà gắn vào cuộc đời bản thân, nếu bị ép hay buộc phải giống hệt một ai đó thì cháu thà chết còn hơn <3

Chúc cụ trẻ đạt được các mục đích sống như trên!

Jeff Hoang

Xe máy
A đọc bài viết của em làm a nhớ lại thời sinh viên của mình (2014-2018). Lên HN nhập học, a thấy các bạn ăn mặc, điện thoại xịn, họ nhiều bạn bè, checkin nhiều nơi a cũng ngưỡng mộ họ lắm, trong khi a chỉ lủi thủi một mình tối ngày lên lab, lên thư viện học.
- A nhớ nhiều khi đi chợ mua rau, 5k 1 bó, mình có mỗi 4k, thôi k mua rau nữa, về ăn cơm với thịt thôi (Thịt và gạo gửi từ quê lên)
- Dẫn người yêu (vợ bây giờ) đi chơi, người yêu thích ăn ngô nướng, trong túi có mối 8k, mua được 1 bắp ngô, bẻ đôi mỗi người 1 nửa ăn.
- Ny thích ăn xúc xích, tiếc tiền mua bên ngoài tận 10k 1 cái, a mua 1 túi 50k 10 cái sống về rán, bỏ vào hộp, mang đến ktx ăn với ny
- 1 tuần cố gắng rút tiền của mẹ chỉ 300k để chi tiêu trong tuần đấy.
- Hẹn thò thì chỉ đi học, lên thư viện và loanh quanh hóng gió ở trường, thỉnh thoảng mượn được con xe cup chở ny đi phượt các tỉnh huyện lân cận để chơi.

Nhưng cho đến khi ra trường, đi làm a mới nhận ra, thật ra tài chính họ hơn mình, độ ngầu họ hơn mình, họ nhiều bạn bè để tụ tập hơn mình, mình cũng không nên bận tâm quá.
Anh nhớ 2 câu, 1 câu là bạn a nói với anh, 1 câu là thầy đại học nói với lớp anh, và a luôn luôn ghi nhớ trong lòng:
1. Try not to become a peron of success, but rather try to become a person of value
2. Không quan trọng xuất phát ở đâu, quan trọng về đích khi nào

Đôi lúc anh nhận thấy, nhiều khi những người hay khoe, họ thiếu cái gì họ khoe cái đấy. Người mạnh là người luôn bảo tao yếu, tao nghèo:
- Họ khoe nhiều tài chính, có thực sự họ nhiều tài chính đến thế? Có vay nợ k? Có đang có cuộc sống tốt k?
- Họ nhiều bạn bè, càng nhiều mối quan hệ càng phức tạp phải không? Mối quan hệ của họ có thực sự chất lượng?
- Bây giờ mình thua họ, nhưng trong tương lai, ai hơn ai thì chưa biết được.

Tóm lại, anh chỉ muốn chia sẻ với chủ thớt:
Em cứ sống là chính em, cứ làm việc chăm chỉ, luôn biết ơn những điều người khác làm cho mình. Em đặt câu hỏi cho việc em làm có ý nghĩa không? Ý nghĩa như nào? Có giúp em tốt hơn và gia đình em tốt hơn không? Em chả phải quan tâm thằng mọe nào cả.

Mytv

Xe điện
hehe, năm 3 đh em đc cụ thân sinh cho 1 con82-89 bãi tự tay nhận xe ra khỏi cont ở cái cảng nội địa đầu khu Hào Nam, cái cảm giác đầu đời đc cầm cái cà vẹt tên mình hồi đó sao mà sướng thế, cái cảm giác mà sau này mua ô tô e cũng chả thấy nữa.....
Á đù. Đầu 9x mà chú cữoi 82-89 thì vip hơn cháu phi sờ pay ci ké của bà già rồi. Vậy cháu có thể kết luận luôn lá chú học ĐH rất dốt vì mải yêu đương quá.

NNS

Xe ngựa
Á đù. Đầu 9x mà chú cữoi 82-89 thì vip hơn cháu phi sờ pay ci ké của bà già rồi. Vậy cháu có thể kết luận luôn lá chú học ĐH rất dốt vì mải yêu đương quá.
ơ chết, em thời đó cực ít thích yêu đương, vì ham đánh chắn, mịe, đang đánh mà hẹn đưa với đón là cho leo cây luôn..... nên mấy mối tình nó cứ dần nhạt phai dồi rơi mẹ nó lúc nào chả nhớ..... =))

mrnguyen1111989

Xe hơi
Cháu chào các cụ. Cháu sinh năm 2k4 học gần xong năm thứ 2 đh ở HN rồi. Thời này của bn cháu là thời ăn no mặc ấm, tiền tiêu dư dả, quá là tiện lợi cho công việc học tập. Cháu biết là gia cảnh mỗi bạn một khác nma nhìn chung không phải chật vật như thế hệ cha anh phần vì như trên mà cũng có phần Đh qua nhiều năm yêu cầu đầu vào cũng giảm xuống nhiều rồi. Cháu thích nghe những câu chuyện như trạc tuổi mình các anh chị 8x 9x có những trải nghiệm gì, đời sống lúc ấy khó khăn ra sao, nhịp sống ngày đó như nào,…. Ns chung là rất đa dạng, từ đó cháu nhìn thấy những gì ngày nay mình chưa có để bổ sung cho phong phú đời sống hơn. Thời điểm hiện tại, trong lứa trẻ chúng cháu ( tầng lớp sinh viên ) có nhiều cách nhìn nhận đánh giá con người nhau - hay gọi là thước đo đi, nhưng đa phần quan niệm rằng cứ đt xịn, xe máy xịn, quần áo long lanh lung linh, kiếm đc xxyyzz đồng, khoe đời sống càng cao thì bản thân càng ngầu, chất mà nhũng thứ như sinh viên 5 tốt, học bổng, giấy khen thì lại bị gán là đám chỉ biết học; bằng tuổi thì thằng A này đã kiếm được một đống mà thằng B chịu khó thi thố điểm cao thì vẫn dựa vào mấy đồng của phụ huynh, sau đến khi ra tường thằng A làm ông to bà lớn rồi thằng B thì mới chân ướt chân ráo gọi là có cái nghề đàng hoàng. Cháu cũng bực lắm, cháu giống cái bạn B kia; ngoài giờ lên lớp cháu có tham gia đi làm Part time dù không địch lại đám kia nhưng hay ở chỗ đỡ được chi phí sinh hoạt nhà trọ cho phụ huynh ở quê, ngẫm cũng đã cố gắng nhiều rồi nhưng không bằng. Cháu thắc mắc là ngày xưa các cụ mà nay đã U30 U40 rồi trước đây còn là SV thì có những thành tích gì, làm sao để bản thân nổi bật hơn hay bằng cách nào để ngang hàng với đám ăn chơi thời đó của mình, cho cháu xin ý kiến ạ 🥺
P/S: Cháu có lấy hai hình ảnh là ông Giáo thứ với Xuân tóc đỏ để minh hoạ cho sự đối nghịch trên ạ
Chuyện này cháu thấy bất bình là đúng rồi. Thời bằng tuổi cháu, chú cũng bức xúc và bất bình như thế. Nhưng ở thời chú giàu hay nghèo đều khâm phục thằng học giỏi hơn mình, thằng học giỏi mà tốt tính hay chỉ bài cho bạn càng khâm phục hơn. Chú còn áp lực hơn cháu nhiều, thằng nhà giàu, con giám đốc nó càng học giỏi khủng khiếp nữa: học tốt, chơi đàn tốt, chơi thể thao tốt, có thằng còn biết 4 ngoại ngữ trong khi mình dốt anh văn, còn gallang, hào phóng, sh biển số quận 1 (SG) 8888..... Đáng sợ lắm cháu, kiểu mà cả đời này phấn đấu cố gắng chẳng bằng 1/2 nó.
Mấy chuyện cháu kể chẳng đáng sợ đâu, bọn nó có nhiều vật chất của cải khoe như thế thì đó là công bằng xã hội. Ông bà, cha mẹ chúng nó cố gắng từ năm này sang tháng nọ, từ ngày này qua ngày nọ mới xây dựng được cơ ngơi to lớn. tiền muôn bạc vạn. Đến khi nó là kẻ ra đời sau, nó thừa hưởng đc quả ngọt thì cũng xứng đáng. Ý chú không phải là chê cha mẹ cháu nghèo, không phấn đấu để cháu bằng bọn nó, mà là: cha mẹ cháu cũng phấn đấu để cho cháu đc đầy đủ trong khả năng của mình, cháu đc ăn học đầy đủ, có hiểu biết, có học vấn, có tính tự lập, đó là những viên gạch đầu tiên cho cháu thành công sau này. Sau này cháu có thể chẳng bằng đám bạn cùng trang lứa, mặc dù có cố gắng, nổ lực hết sức nhưng không bằng đám đó vừa ăn vừa phá ( kiểu mà như bây giờ hay nói; phải đi lui mới tới vạch đích). Nhưng thế thì sao? Cuộc sống vẫn tiếp tục, tre già thì măng mọc, nếu cháu chán nản không phấn đấu, không cố gắng như bây giờ thì cuộc sống của cháu sau này sẽ khó khăn, chán nản hơn bây giờ, càng nhìn bọn nó tiêu xài phá của mà càng tủi thân. Trách sau mình không đc như bọn nó, sau này mình cố gắng mở cty kinh doanh, chỉ thua 1 lần là mất trắng, bọn nó thua lỗ bao nhiêu lần nhà nó vẫn giúp nó tiến lên. Hoặc phải làm nhân viên cả đời cho bọn nó sai khiến, kiếm tiền thay bọn nó đổi lại những đồng tiền lương qua ngày. Giỏi lắm là 50 60tr/ tháng. Bao giờ mới có nhà có xe....
Những ý nghĩ tiêu cực như thế trong lớp trẻ hiện tại chú thấy nhiều, cũng trách không được, thời buổi kim tiền lên ngôi, toàn tiêm nhiễm vào đầu giới trẻ những suy nghĩ ăn chơi hưỡng lạc: hotgirl này, người mẫu kia, thiếu gia nọ, đại gia kia, chọc cười 2 thằng hề đc 100tr, học hành xuất sắc 12 năm phải cạnh tranh với nhiều bạn như vậy mới thắng đc 5tr đồng.
Chú khuyên cháu phải tích cực lên, không phải như sinh viên 5 tốt của hội sv hay Lôi Phong của bọn tàu. Như cháu đã viết chú thấy cháu là người có chí tiến thủ. có học lực tốt. có lòng tự lập cao. Cháu hay quên mấy cái suy nghĩ tiêu cực đi, cứ thế mà phát huy cố gắng. Ra trường sẽ có 1 công việc tốt đợi cháu, đó là cánh cữa đầu tiên trong cuộc đời, nó giúp cháu có tiền lương tốt để cho bản thân đc sống thoải mái. Có những mối quan hệ, những kiến thức mới, những va chạm mới.... đó là những viên gạch cho con đường sau này của cháu, thành công hay chưa đó là dựa vào tham vọng của cháu. Rồi sau này sẽ có nhiều cánh cữa mới, nhiều con đường mới đang đợi cháu .Muốn thành đại gia, muốn tiền nhiều thì con đường này cháu nhất định phải bước qua. Còn 1 con đường khác dễ hơn là cờ bạc và làm liều nhưng con đường này chỉ có mấy đứa không có tiền, không có tài không có ý chí nó chọn thôi. Hàng triệu người thì vẫn có 1 vài người thành công và cả thế giới người ta chỉ nhắc đế kẻ đó mà quên đi hàng triệu người thất bại.
Chúc cháu vẫn như thế: học tốt, tiến thủ, tự lập. Chú chưa thấy ai không giàu mà có 3 điều trên. Có lẽ để đạt đc giàu cháu phải mất 10 năm 20 năm hoặc hơn. Nhưng cháu không tiếp tục như thế thì 10 năm 20 năm sau cháu không có gì cả. May mắn chỉ đến với kẻ chăm chỉ. Đến đánh đề thì người trúng nhiều vẫn là người ngày nào cũng đánh. :)) :)) :))[/QUOTE]

Yeuaibaygio

Xe container
Đốc tờ Xuân hay Giáo Thứ đều giỏi theo cách của họ mà.
Như Xuân là rất giỏi kỹ năng sống.
Cứ yên tâm rồi nghề chọn người.

tienaka

Xe điện
xã hội đang tiến hóa, thời điểm hiện tại thì lấy tiền làm thước đo nên đại đa số nhìn tiền để đánh giá, sinh ra sống ảo, khoe mẽ.
nhưng vốn dĩ cái gì tốt đẹp, cơ bản rồi thời gian qua đi nó lại về với đúng giá trị của nó.
mình sống cho mình, thấy đủ, thoải mái là được, bọn khoe mẽ kia chưa hẳn đang sung sướng đâu #:-s

patuana76

Xe điện
Cháu chào các cụ. Cháu sinh năm 2k4 học gần xong năm thứ 2 đh ở HN rồi. Thời này của bn cháu là thời ăn no mặc ấm, tiền tiêu dư dả, quá là tiện lợi cho công việc học tập. Cháu biết là gia cảnh mỗi bạn một khác nma nhìn chung không phải chật vật như thế hệ cha anh phần vì như trên mà cũng có phần Đh qua nhiều năm yêu cầu đầu vào cũng giảm xuống nhiều rồi. Cháu thích nghe những câu chuyện như trạc tuổi mình các anh chị 8x 9x có những trải nghiệm gì, đời sống lúc ấy khó khăn ra sao, nhịp sống ngày đó như nào,…. Ns chung là rất đa dạng, từ đó cháu nhìn thấy những gì ngày nay mình chưa có để bổ sung cho phong phú đời sống hơn. Thời điểm hiện tại, trong lứa trẻ chúng cháu ( tầng lớp sinh viên ) có nhiều cách nhìn nhận đánh giá con người nhau - hay gọi là thước đo đi, nhưng đa phần quan niệm rằng cứ đt xịn, xe máy xịn, quần áo long lanh lung linh, kiếm đc xxyyzz đồng, khoe đời sống càng cao thì bản thân càng ngầu, chất mà nhũng thứ như sinh viên 5 tốt, học bổng, giấy khen thì lại bị gán là đám chỉ biết học; bằng tuổi thì thằng A này đã kiếm được một đống mà thằng B chịu khó thi thố điểm cao thì vẫn dựa vào mấy đồng của phụ huynh, sau đến khi ra tường thằng A làm ông to bà lớn rồi thằng B thì mới chân ướt chân ráo gọi là có cái nghề đàng hoàng. Cháu cũng bực lắm, cháu giống cái bạn B kia; ngoài giờ lên lớp cháu có tham gia đi làm Part time dù không địch lại đám kia nhưng hay ở chỗ đỡ được chi phí sinh hoạt nhà trọ cho phụ huynh ở quê, ngẫm cũng đã cố gắng nhiều rồi nhưng không bằng. Cháu thắc mắc là ngày xưa các cụ mà nay đã U30 U40 rồi trước đây còn là SV thì có những thành tích gì, làm sao để bản thân nổi bật hơn hay bằng cách nào để ngang hàng với đám ăn chơi thời đó của mình, cho cháu xin ý kiến ạ 🥺
P/S: Cháu có lấy hai hình ảnh là ông Giáo thứ với Xuân tóc đỏ để minh hoạ cho sự đối nghịch trên ạ

Ngay từ tiêu đề "sinh viên giỏi" đã nói lên tất cả rồi cháu.
- SINH VIÊN là người ĐANG ĐI HỌC, bậc đại học.
- Mà là ĐANG ĐI HỌC thì tiêu chí đánh giá giỏi / dốt đối với SINH VIÊN chính là KẾT QUẢ HỌC, là những kiến thức thu nhận được trong quá trình HỌC.

Những cái khác như cháu nói là ở việc KIẾM TIỀN, nó không phải là việc HỌC của SINH VIÊN.

PhongFood

Xe điện

1. Cái đá bóng, bia, cờ tướng, cờ vua...... ngày méo nào chú chả chơi thời trẻ. Cuối cũng chơi xong tất cả lại về :))
2. Chưa gì đã thà chết còn hơn thì bó tay ròi. Thế ông cụ trẻ đi làm thuê, đi học.... thì ông chả bị ép buộc thì cái gì. Ở XH thì tuân thủ theo luật, ở trường theo quy định của trường/lớp, ở cty thgeo quy định công ty, ở nhà theo gia phong gia đình. Chết theo quy đinh âm phủ nhá! :))

rongtrang

Xe buýt
Thời bạn đúng là phân hoá giàu nghèo cao, yên tâm sẽ còn cao hơn nữa trong tương lai. Thời bạn có nhiều thứ hưởng thụ, nhưng cạnh tranh và năng lực các bạn bây giờ khốc liệt lắm, khác thời xưa nhiều rồi. Thời nay bạn có quá nhiều thứ để có thể tự học được, năm 2 rồi cũng bắt đầu nghĩ chuẩn bị gì để mình có giá trị hơn thôi, có thể sinh tồn và phát triển giai đoạn dưới 30

Hp007hp

Xe buýt
Sao tiêu chí SV giỏi mà toàn đề cập đến ăn chơi nhỉ. Ăn chơi tiêu chí phụ nếu 2 thằng cùng học giỏi.
Mà theo tiêu chí một số cụ trên off mà hay tuyển người thì SV giỏi ko phải ở điểm số đâu, nó là thứ 2, thứ nhất tốt nghiệp xong biết đc gì, làm đc gì, phải đào tạo lại ko? Và khi đó còn là chấp nhận lương thấp ko, chịu ăn bánh vẽ ko :)

PDlong

Xe tăng
A đọc bài viết của em làm a nhớ lại thời sinh viên của mình (2014-2018). Lên HN nhập học, a thấy các bạn ăn mặc, điện thoại xịn, họ nhiều bạn bè, checkin nhiều nơi a cũng ngưỡng mộ họ lắm, trong khi a chỉ lủi thủi một mình tối ngày lên lab, lên thư viện học.
- A nhớ nhiều khi đi chợ mua rau, 5k 1 bó, mình có mỗi 4k, thôi k mua rau nữa, về ăn cơm với thịt thôi (Thịt và gạo gửi từ quê lên)
- Dẫn người yêu (vợ bây giờ) đi chơi, người yêu thích ăn ngô nướng, trong túi có mối 8k, mua được 1 bắp ngô, bẻ đôi mỗi người 1 nửa ăn.
- Ny thích ăn xúc xích, tiếc tiền mua bên ngoài tận 10k 1 cái, a mua 1 túi 50k 10 cái sống về rán, bỏ vào hộp, mang đến ktx ăn với ny
- 1 tuần cố gắng rút tiền của mẹ chỉ 300k để chi tiêu trong tuần đấy.
- Hẹn thò thì chỉ đi học, lên thư viện và loanh quanh hóng gió ở trường, thỉnh thoảng mượn được con xe cup chở ny đi phượt các tỉnh huyện lân cận để chơi.

Nhưng cho đến khi ra trường, đi làm a mới nhận ra, thật ra tài chính họ hơn mình, độ ngầu họ hơn mình, họ nhiều bạn bè để tụ tập hơn mình, mình cũng không nên bận tâm quá.
Anh nhớ 2 câu, 1 câu là bạn a nói với anh, 1 câu là thầy đại học nói với lớp anh, và a luôn luôn ghi nhớ trong lòng:
1. Try not to become a peron of success, but rather try to become a person of value
2. Không quan trọng xuất phát ở đâu, quan trọng về đích khi nào

Đôi lúc anh nhận thấy, nhiều khi những người hay khoe, họ thiếu cái gì họ khoe cái đấy. Người mạnh là người luôn bảo tao yếu, tao nghèo:
- Họ khoe nhiều tài chính, có thực sự họ nhiều tài chính đến thế? Có vay nợ k? Có đang có cuộc sống tốt k?
- Họ nhiều bạn bè, càng nhiều mối quan hệ càng phức tạp phải không? Mối quan hệ của họ có thực sự chất lượng?
- Bây giờ mình thua họ, nhưng trong tương lai, ai hơn ai thì chưa biết được.

Tóm lại, anh chỉ muốn chia sẻ với chủ thớt:
Em cứ sống là chính em, cứ làm việc chăm chỉ, luôn biết ơn những điều người khác làm cho mình. Em đặt câu hỏi cho việc em làm có ý nghĩa không? Ý nghĩa như nào? Có giúp em tốt hơn và gia đình em tốt hơn không? Em chả phải quan tâm thằng mọe nào cả.
thâyd của cụ nói hay , e phải ghi vào

nunachuoi

Xe tăng
Trường bọn em thời 9x, tết trường còn phát cho mỗi đứa vài chục nghìn tiền tết.

maimaubinhyen

Xe tải

Cứ học đi cháu và tham gia thêm 1 số clb hữu ích cho công việc. Nên đi làm thêm part time để có va chạm và biết ứng xử trong cuộc sống, đặc biệt nên đầu tư thời gian học ngoại ngữ, ít nhất thành thạo 1 ngoại ngữ.
Tgian đi học cũng ngắn ngủ lắm, có 3-5 năm thôi, sau đó 40 năm đi cày đấy.
Lúc đi làm cô cũng học thêm 1 số thứ cần cho cv, nh áp lực và tgian ít ỏi, ko còn cảm giác như thời đi học.
Còn cuộc đời cứ so sánh thì có ai so đc mãi, có được như Bill Gate, Steve Job ko