[Thảo luận] Tín hiệu xin vượt cho đúng ?

anhtho

Xe ngựa
bật sinan trái thực ra có tác dụng cảnh báo người đi sau là tôi đang vượt và người đi sau bít để mà đề phòng, nếu chỉ nhá đèn và còi với xe trướcthì người đi sau bít sao được
Chính thế ạ. Trong các trường hợp này, đèn xi nhan tác dụng lắm. Nhiều lúc em đang đi sau 1 anh to cao, anh ý xi nhan là mình biết ý liền, chứ nếu anh ý chỉ còi với đèn thì em chẳng biết đâu mà lần. Kể cả nếu em là xe đi trước, nhìn nháy đèn là em biết có thể họ đang xin vượt, nhưng nếu thêm tí xi nhan thì nó chắc chắn hơn và chắn hơn nữa là biết anh í xin vượt bên nào (nhiều xe cứ rộng bên nào là vượt bên đó).

anhtho

Xe ngựa
Thôi chết, từ trước tới giờ em tuyền xin vượt = đèn khẩn cấp (cả 2 xi nhan nháy). Thấy tất cả nhường ngay và...nuôn.
Em phải sửa lại mới được.
Cảm ơn các cụ!
Cụ làm giống mấy anh Hoàng Long thía !

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
XXX Đông Anh thì hay bắt lỗi "vượt xe" ở đoạn cấm vượt - trên QL3 ạ ;) nên ý của cụ chủ thớt là vượt cứ vượt nhưng ko signal thì sao xxx biết được mà bắt =)) -> cơ mà có hình ảnh + video hết rầu =)) đã cấm vượt thì đừng có vượt, trừ khi cụ không nhìn thấy biển :) thì chấp nhận nộp phạt thôi ;)

----------
Em xin vượt thường theo 4 cấp độ từ nhẹ đến nặng:

1./ Đá pha 2 phát, đá 1 phát thường là để chào các cụ OF đằng trước.
2./ Không có tác dụng đá tiếp 2 phát nữa
3./ Không có tác dụng thì vừa đá vừa còi :)
4./ Không tác dụng nữa thì bật signal trái + đá pha + còi :D
5./ Chả được thì thôi =)) Hoặc tùy đường nhiều làn hay ít mà em chuyển làn phải rồi vượt :D

khongan

Xe buýt
Nếu người đi sau nghĩ là Cụ rẽ trái thì sao ? Xe sau sẽ đi lên phía phải xe của mình vì: khi xe trước có tín hiệu rẽ trái thì xe sau được vượt phải.
Em cũng toàn thế, thấy chú 4B nào xi nhanh trái là em an tâm vượt phải ngay**==
Em thì ghét nhất các cụ cứ đá pha vớ vẩn, mặc dù xe mình đã vít tốc độ tối đa cho phép roài.

Chỉnh sửa cuối:

MIT-ONE

Xe điện
bật sinan trái thực ra có tác dụng cảnh báo người đi sau là tôi đang vượt và người đi sau bít để mà đề phòng, nếu chỉ nhá đèn và còi với xe trướcthì người đi sau bít sao được
Theo e là bật tất cả các loại đèn- còi đồng thời giơ tay vẫy vẫy nữa là đúng nhất ......:-??:-??:-??

Tokyojp09

Xe đạp
Signal cho văn minh đi cụ ơi. Ở nước ngoài người ta đều như thế cả mà.

hubugi

Xe buýt
Cụ làm giống mấy anh Hoàng Long thía !
Otofun thì cũng "funny" tý cho nó giống "tài già" chớ cụ. Lói thế chứ, chỉ bọn "khủng long" mới xin đường kiểu đó. Em xe còi, xin vậy bị ăn chém đầu xe ngay, em chả dại mà trêu các cụ xe to ngoài đường đâu.

ngochan3939

Xe đạp
Trong luật giao thông đu­o­ng bộ thì em ko thấy ko nói rõ là dùng đèn pha hay signal và côi. Theo em kinh nghiệm lái xe còn non nó­t­ mạo phép vó­i các cụ là nên dùng cả hai đèn để báo hiệu cho cả ngu­o­i đi tru­o­c và ngu­oif đi sau biết là mình đa­ng xin vuọt. Chúc các cụ lái xe an toàn.

ganon

Xe tải
Cụ lưu ý thế này nhé: Trong nút giao không được vượt, vì vậy chỉ được vượt trên đường thẳng thôi, mà như thế thì trên đường thẳng nếu cụ muốn vượt thì phải xi nhan rồi. Em hiểu thế có phải không ạ!

Alps_vn

Xe buýt
Em cũng không biết có đúng hay không nữa, nhưng làm thế nào để xe trước biết là mình muốn vượt thì em làm, còi, đèn, xinhan, ... kể cả có thò tay ra mà vẫy (fun tý) nhưng em thấy cái trò xinhan trái này có tác dụng đấy các cụ ạ.

daika

Xe điện
Bác nào đi đường nháy pha không + còi... không bao giờ em cho vượt... :D

Theo em đầu tiền phải là xi nhan... tiếp một lúc không thấy động tĩnh gì nếu đường vẫn thoáng thì nháy đèn vài phát... vội lắm thì mới dùng còi. Nếu nó cứ cố tình lừ đừ phía trước thì lừa lừa lách lên táng dọa cho phát :D

ndkhoivtv

Xe tăng
Nháy đèn, tì đ ít, làm chập hệ thống còi xong... ngả ghế lái, ngủ!

Chỉnh sửa cuối:

czechonline

Xe điện
Cụ lưu ý thế này nhé: Trong nút giao không được vượt, vì vậy chỉ được vượt trên đường thẳng thôi, mà như thế thì trên đường thẳng nếu cụ muốn vượt thì phải xi nhan rồi. Em hiểu thế có phải không ạ!
Cụ này nói chuẩn .

MiTa

Xe lăn
Em cũng thấy xin vượt bằng xinhan là không ổn, nhưng nhà mình thì lại toàn như thế, và chẳng nhà khác nào nó giống nhà mình. Chuyển làn phải xinhan là đúng.