[Funland] Tình hình kinh tế Nha Trang - Khánh Hòa 5 năm tới.

Yến sào Mợ Thảo

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Cứ Nha Trang Khánh Hòa là em vào hóng

Hoàng A Mã

Xe điện
Đang virus nơi nào mà chẳng đói. Hết dịch bọn TQ, Nga, Hàn, Nhật nó qua đông như kiến .

Nhat nam 79

Xe hơi
Du lịch giải quyết đựơc ít lao động lắm. Và phụ thuộc hoàn toàn vào tự nhiên. Bị động. Ví dụ như Bệnh dịch là thấy liền. Không có giải pháp tháo gỡ. Chỉ có phát triển công nghiệp mới khá lên được. Như các tỉnh miền đông nam bộ.
Du lịch cũng giải quyết được cơ số việc làm, tuy nhiên ở quy mô nhỏ hơn so với các khu công nghiệp nhiều. Mà nhân lực trình độ cao ở Nha Trang thì lại vào tp HCM làm việc vì cơ hội việc làm và lương cao hơn, ở Nha Trang thì người lao động ở các vùng lân cận vào xin việc làm.
Khánh Hòa có đầu tàu kéo GDP khi du lịch chết đứng là Khatoco và Yến Sào nhưng cũng không ổn, cần nhiều hơn các KCN khác nữa.

Nhat nam 79

Xe hơi
Hay dân Nha Trang thích chợ truyền thống hoặc đi siêu thị khác? Chứ Quy Nhơn, Tuy Hoà thì sao bằng NT đc nhỉ
Cụ ấy nói đúng đó ạ, quy mô Coopmart ở Nhatrang nhỏ hơn so với Lotte và BigC ngày xưa nên doanh thu kém. Em thấy trong các siêu thị ở Nhatrang thì Lotte là quy mô và dân đi đông nhất.

antidau

Xe container
Em sống ở Nha Trang từ 2016 tới giờ.
Lúc mới từ Hà Nội vào, từ sân bay Cam Ranh chạy vào Nha Trang cảm giác tràn đầy hi vọng cho 1 vùng đất mới, bởi thấy xây dựng quá chừng. Nào là các khu resort, các khu chung cư, các khu đô thị, tuy quy mô không lớn bằng Hà Nội nhưng số lượng cũng khá nhiều.Thời điểm 2017 2018 là thời hoàng kim của ngành Du lịch, BĐS, xây dựng và nội thất, các ngành trên đều rất sôi động và ăn nên làm ra.Tuy nghiên, tới 2019 và rõ ràng nhất là 2020, mọi thứ có vẻ đang trên đà tụt dốc, và tới giờ thì đúng là tụt dốc không phanh.
Xét về quy mô kinh tế và quy mô dân số thì để 1 doanh nghiệp phát triển được ở Nha Trang 1 cách lớn mạnh thực sự là rất khó. 5 năm vừa rồi với mọi điều kiện thuận lợi nhất nhưng dường như trật tự không có gì thay đổi. Với tình hình hiện tại, e rằng 5 năm tới sẽ rất khó khăn với Nha Trang nói riêng và Khánh Hòa nói chung.
Chưa vỡ bong bóng mớ Codotel kéo dài 30km dài từ sân bay Cam Ranh về thành phố là giỏi rồi cụ ạ ;))
Hết hẳn Covid đợi khách Trung Quốc quay lại thì hãy khấn Thần thôi
Chứ khách nội địa đi du lịch tất cả đều ưa Đà Nẵng hơn

Nhat nam 79

Xe hơi
Cụ có thấy những điểm đó rất gần cảng không? Phải thuận tiện vận chuyển mới làm được
Nha Trang làm gì có cảng lớn để tàu vào ăn hàng. Mà trước giờ Nha Trang được biết đến là du lịch. 4 mùa có thể làm du lịch được. Không tận dụng được thế mạnh của mình thì nên trách mình.
Ninh Bình, Hòa Bình chả có biển nhưng họ vẫn thu hút được khách.
Quy nhơn không có nhiều chuyến bay về đó vẫn đông khách.
Mũi Né không thuận tiện giao thông bằng Nha Trang nhưng vẫn hút đươc khách.
Cụ nói đúng, do cơ chế, do bên trên ít quan tâm nên ngành du lịch Nhatrang vẫn kém hơn những địa phương khác mặc dù có rất nhiều lợi thế.
Nhatrang ngoài Vinpearl ra thì rất ít địa điểm nổi tiếng để thu hút du khách. Nhắc đến Đà Nẵng người ta nghĩ ngay tới Cầu Rồng, Cầu Vàng, Bà Nà Hill, Ngũ Hành Sơn, Chùa Linh Ứng...Còn Nhatrang thì vẫn dậm chân tại chỗ bao năm nay. Cũng có thể nói truyền thông của tp, của tỉnh quá kém. Ngay cả thiệt hại mùa Covid vừa rồi, truyền thông Đà Nẵng rất rầm rộ nhưng Nhatrang thì chẳng thấy gì, hoặc rất ít.

toanlsvn

Xe máy
Nha Trang thời điểm hiện tại phụ thuộc vào du lịch quá nhiều, ăn Covid là toang, em là 1 trong số nhiều người ngấm đòn do Covid, cơ mà cũng nhờ nó mà mới bén duyên với BĐS :)) mà giờ em chạy về HN rồi, chứ Nha Trang thời điểm này khó kiếm quá :(

Nhat nam 79

Xe hơi
Chưa vỡ bong bóng mớ Codotel kéo dài 30km dài từ sân bay Cam Ranh về thành phố là giỏi rồi cụ ạ ;))
Hết hẳn Covid đợi khách Trung Quốc quay lại thì hãy khấn Thần thôi
Chứ khách nội địa đi du lịch tất cả đều ưa Đà Nẵng hơn
Để ý tình hình kinh tế, chính trị nhiệm kỳ Biden thì em không còn hy vọng vào thị trường khách TQ cụ ạ

antidau

Xe container
Để ý tình hình kinh tế, chính trị nhiệm kỳ Biden thì em không còn hy vọng vào thị trường khách TQ cụ ạ
Nhiệm kỳ Biden tưởng người dân lao động Trung Quốc vẫn có tiền đi du lịch Nha Trang chứ cụ :-w
Còn cuối năm hoàn thành cao tốc Dầu Giây - Phan Thiết thì Mũi Né sẽ chiếm thị phần khách du lịch phía Nam của Nha Trang nhé

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Nhiệm kỳ Biden tưởng người dân lao động Trung Quốc vẫn có tiền đi du lịch Nha Trang chứ cụ :-w
Còn cuối năm hoàn thành cao tốc Dầu Giây - Phan Thiết thì Mũi Né sẽ chiếm thị phần khách du lịch phía Nam của Nha Trang nhé
Khi nào mà sân bay Phan Thiết khánh thành nữa thì Nha Trang còn khóc thêm nữa.

Nhat nam 79

Xe hơi
Cụ để ý là nhiệm kỳ Trump Biển Đông rất yên ổn, và lượng khách TQ tới Việt Nam nhiều nhất cũng bắt đầu từ 2016 với 4 triệu lượt. Tới Năm 2019, có 5,8 triệu lượt khách du lịch Trung Quốc đến Việt Nam, tăng 17% so với cùng kỳ năm trước. Còn thời Biden em nghĩ sẽ giống thời Obama thôi, mà thời Obama thì cụ biết có sự kiện gì ngoài Biển rồi đó.

antidau

Xe container
Nha Trang là nơi duy nhất ở miền trong mà giá ăn nhà hàng hải sản giá cao hơn Đồ Sơn quê cháu, thế mới chết 8-}
Vô đó cháu toàn đi ăn bò Lạc Cảnh, thỉnh thoảng thì ăn tôm nướng vỉa hè
Còn món ghẹ 40-50kg thì lại quá tệ hại, ở Đà Nẵng cũng vừa tiền mà còn vui hơn, Nha Trang vừa đắt vừa chán (:|

Mr. Toàn

Xe điện
Ngành của em ở Nha Trang không ổn cụ ạ. Ở Hà Nội hay Tp HCM mức đầu tư trung bình cho 1 căn hộ từ 300tr - 1 tỷ. Ở Nha Trang ít lắm, có 50tr - 150tr thôi à. Em quan sát 5 năm nay rồi, không thấy doanh nghiệp nào có quy mô lớn cả, vì nhu cầu rất ít.
em tính mua 1 căn hộ ở Nha Trang để mỗi năm vào đó ở vài tháng, cụ xem có căn nào đẹp và giá tốt thì giới thiệu giúp nhé

Nhat nam 79

Xe hơi
em tính mua 1 căn hộ ở Nha Trang để mỗi năm vào đó ở vài tháng, cụ xem có căn nào đẹp và giá tốt thì giới thiệu giúp nhé
Để nói về đẹp, chất lượng công trình tốt, hệ sinh thái xung quanh tốt thì em luôn gợi ý VCN Phước Hải cho mọi người. Căn hộ 2PN giá khoảng 1tỷ8. Xung quanh có chợ, có Coopmart, gần trục đường chính, cafe nhà hàng đông đúc, cái gì cũng có.

Nhat nam 79

Xe hơi
Đang virus nơi nào mà chẳng đói. Hết dịch bọn TQ, Nga, Hàn, Nhật nó qua đông như kiến .
Năm vừa rồi vẫn có những tỉnh tăng trưởng 2 con số đó cụ.
Còn về ngành du lịch, không phải cứ hết dịch là du khách sẽ quay trở lại, nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố (kinh tế, xã hội, chính trị).
Mà cũng chưa biết khi nào dịch sẽ hết, vắc - xin ra rồi đó, tiêm rồi đó nhưng quan sát những nước đã tiêm rồi thì vẫn chưa thấy tín hiệu khả quan. Như Campuchia chẳng hạn.

Xe_loi

Xe tăng
Em chả biết dì vào hóng các cụ các mợ phân tích