[Funland] Tình hình này sẽ còn kéo dài đến bao giờ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thanhvuóng71

Xe điện
Em thực sự đã buông xuôi rồi các bác ạ, hiện giờ mỗi giờ phút trôi qua với em là một chuỗi nặng nề. Cảm giác vô cùng mệt mỏi vì công nợ, vì tiền nong, mỗi đêm nếu không có rượu hay thuốc an thần có lẽ em sẽ không ngủ được. Cứ nhắm mắt vào là biết bao câu hỏi xoay quanh, tháng này tiền đâu để trả lãi ngân hàng, tiền đâu trả phí mặt bằng, rồi còn biết bao anh em theo mình từ ngày đầu tiên bây giờ không có thu nhập họ sống như nào?

Em đầu tư vào chuỗi cửa hàng phở cách đây khoảng 2 năm, cũng có 2 cái quán tuy không to nhưng lượng khách ban đầu cũng ổn định. Mỗi tháng trừ tiền chi phí mặt bằng, nhân công, các thứ cũng dư dả chút ít. Mỗi cửa hàng em thuê tiền mặt bằng cũng hơn 20t/tháng, mỗi cửa hàng có 4-5 người chạy việc. Từ khoảng cuối tháng 3, lượng khách hàng cũng bắt đầu giảm, lãi tuy không còn nhưng em vẫn cố gắng duy trì để tạo công việc cho mọi người. Toàn người quê, anh em trong nhà cả, cái quán bán cũng như công việc chung để mọi người đc gần gũi với nhau.

2 tháng nay, quán đóng cửa, tiền mặt bằng mỗi tháng 50 triệu là một con số không hề nhỏ đối với em. Em tính toán rất nhiều cách nhưng không thực hiện được vì dịch bệnh phức tạp. Em bán xe giá rẻ cũng không có người mua, muốn sang nhượng lại 1 quán cũng chưa thực hiện được vì thời điểm này rất khó tìm khách. Hàng ngày em phải trải qua tâm trạng thật tệ hại và nỗi lo canh cánh chuyện tiền bạc, người mất ngủ gầy sọp mà vẫn không tìm được hướng giải quyết nào lúc này. Nhìn hai con thơ mà trách mình thật vô dụng, cuộc sống thăng trầm là điều khó tránh nhưng trong trường hợp của em có cách nào giúp tâm trạng khá hơn không?
Sẵn mặt bằng , bếp núc , người đấy ...Cụ xoay ra chế biến đồ ăn bán ol hoặc việc gì khác . Ngồi than thì cũng chẳng thay đổi được.

haidongtay

Xe điện
Giờ có vaccin gì về mà được tiêm em đi tiêm luôn.
Còn cụ nào muốn tiếp tục 15 hay 16 cứ ngồi đợi vaccin Mỹ với Anh đi,em đi tiêm sinopharm đây,
Nhìn Quảng Ninh,Hải Phòng mà thèm

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Gần chỗ e có cửa hàng mọi khi bán hoa, dịch xoay ra bán rau. Cũng là 1 cách chống chọi giãn cách.

bachanhpm

Xe tăng
Còn cụ nào muốn tiếp tục 15 hay 16 cứ ngồi đợi vaccin Mỹ với Anh đi,em đi tiêm sinopharm đây,
Đừng thèm cụ ạ. Hoa đào năm trước sân vận động cũng đông kín người, cũng có người tự hào khi có người khác thèm. Tình hình còn trường kỳ

Lãng khách 179

Xe buýt
Đến khi tiêm vacxin được 70% dân số cụ ạ !

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Thèm gì bác?

Được tý buôn bán hàng xén mở thôi, bia hơi hay ca phê cũng giải tán hết.....doanh nghiệp cũng mất mối cung hàng....vỡ kế hoạch....mất doanh thu và dừng ầm ầm....cấm tụ tập 5 người khắp nơi, tối bô-lít lượn vè vè. Trẻ con cũng bữa học bữa không, được cái là dưới tỉnh họ ít đú học thêm dư Hà Nội nhà bác thôi nên phụ huynh bớt tý tiền học nhưng giáo viên lại đói thối mồm. Công nhân khắp nơi vẫn bị giảm thu nhập do doanh thu giảm.....giá cả tiêu dùng vẫn tăng do ách tắc. Nhà đất du lịch .....đều đóng băng cả.

Ở đâu thì cũng sướng mỗi mấy bác nhà nước thôi, vẫn có lương....chứ bác thử về hai nơi ấy sống xem có thèm không? Chả hôm sau té cmn khẩn trương, muốn ra đường hả? Có tiền đổ xăng chưa? :))

Honghen2008

Xe container
Thế nên tầm này cc mới thấy Vova cao tay ấn.

Ko may đâu, mọi thứ từ phân tích của họ đấy và quyết rất ngọt. Dừng là dừng.

Trc khủng hoảng tài chính 2008-2009, Vova cũng định có ngân hàng- bảo hiểm- ck. Bh và ck đã mua, đã có, bank cũng lên đề án. Vậy mà nhanh chonhs cắt ngay khi thấy khó.

Vinsmart, Vinmart... cũng stoploss rất sớm.

Gầm trời này a tôi là tỉ phú số 2 thì ai số 1 đây :))
Kinh nghiệm nhiều rồi🤗 hoặc là nhiều đệ nhiều kinh nghiệm qua những can qua.

trinhpcl

Xe tăng
Gần đây em có đọc được một lời chia sẻ:
"Những thứ bạn đang gặp phải nó chỉ là khó khăn thôi còn khổ là do suy nghĩ của bạn nó dẫn lối. Bạn chỉ cần đặt câu hỏi: Tại sao trong đại dịch này nhiều người còn khó khăn, mất mát hơn bạn nhưng họ lại không dằn vặt bản thân như bạn? có phải là do suy nghĩ của bạn không?. Còn về liệu pháp tâm lý thì bạn đừng tìm cách trốn tránh nó mà chấp nhận nó, tưởng tượng ra những hậu quả xấu nhất có thể xảy đến: Vỡ nợ, phá sản...lúc đầu quá trình tưởng tượng hơi khó nhưng dần bạn sẽ thấy nhẹ nhõm hơn và đến khi nào bạn chấp nhận được thì: ừ đến thế là cùng, sợ gì! Và nếu nó xảy ra thật thì bạn sẽ không bị suy xụp, sốc vì quá trình bạn tưởng tượng trước đây bạn cũng đã đồng thời lập trình cho bộ não quen dần với sự kiện không mong muốn nên não phản ứng lại một cách bình thản hơn."

Chun SUV

Xe buýt
Bữa giờ âm thầm theo dõi of, trước cứ khờ khạo tưởng of toàn nghèo khổ.. Không ngờ toàn đại da, trong tay 2-3 miếng đất, 5-7 cái nhà cho thuê.
Như em đây đang sống giữa tâm dịch, giờ mà có 50 triệu tiền mặt thì nhà nước lockdown đến 24/12 cũng được..
Khó đấy cụ. Lockdown đến 24/12 50tr có khi chỉ mua đc bim bim thoi

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Em thực sự đã buông xuôi rồi các bác ạ, hiện giờ mỗi giờ phút trôi qua với em là một chuỗi nặng nề. Cảm giác vô cùng mệt mỏi vì công nợ, vì tiền nong, mỗi đêm nếu không có rượu hay thuốc an thần có lẽ em sẽ không ngủ được. Cứ nhắm mắt vào là biết bao câu hỏi xoay quanh, tháng này tiền đâu để trả lãi ngân hàng, tiền đâu trả phí mặt bằng, rồi còn biết bao anh em theo mình từ ngày đầu tiên bây giờ không có thu nhập họ sống như nào?

Em đầu tư vào chuỗi cửa hàng phở cách đây khoảng 2 năm, cũng có 2 cái quán tuy không to nhưng lượng khách ban đầu cũng ổn định. Mỗi tháng trừ tiền chi phí mặt bằng, nhân công, các thứ cũng dư dả chút ít. Mỗi cửa hàng em thuê tiền mặt bằng cũng hơn 20t/tháng, mỗi cửa hàng có 4-5 người chạy việc. Từ khoảng cuối tháng 3, lượng khách hàng cũng bắt đầu giảm, lãi tuy không còn nhưng em vẫn cố gắng duy trì để tạo công việc cho mọi người. Toàn người quê, anh em trong nhà cả, cái quán bán cũng như công việc chung để mọi người đc gần gũi với nhau.

2 tháng nay, quán đóng cửa, tiền mặt bằng mỗi tháng 50 triệu là một con số không hề nhỏ đối với em. Em tính toán rất nhiều cách nhưng không thực hiện được vì dịch bệnh phức tạp. Em bán xe giá rẻ cũng không có người mua, muốn sang nhượng lại 1 quán cũng chưa thực hiện được vì thời điểm này rất khó tìm khách. Hàng ngày em phải trải qua tâm trạng thật tệ hại và nỗi lo canh cánh chuyện tiền bạc, người mất ngủ gầy sọp mà vẫn không tìm được hướng giải quyết nào lúc này. Nhìn hai con thơ mà trách mình thật vô dụng, cuộc sống thăng trầm là điều khó tránh nhưng trong trường hợp của em có cách nào giúp tâm trạng khá hơn không?
Hic, e chia sẻ những khó khăn của cụ. Em có vài người bạn cũng vậy chạy đôn đáo vay tiền trả. Tất cả những ông giời bảo sao phải ra đường?! Ko tuân thủ. Hic, éo ai muốn ra nhưng bank nó thúc đít xoay như chong chóng, ko đi xoay ko đc.

Patriots

Xe lăn
Thế nên tầm này cc mới thấy Vova cao tay ấn.

Ko may đâu, mọi thứ từ phân tích của họ đấy và quyết rất ngọt. Dừng là dừng.

Trc khủng hoảng tài chính 2008-2009, Vova cũng định có ngân hàng- bảo hiểm- ck. Bh và ck đã mua, đã có, bank cũng lên đề án. Vậy mà nhanh chonhs cắt ngay khi thấy khó.

Vinsmart, Vinmart... cũng stoploss rất sớm.

Gầm trời này a tôi là tỉ phú số 2 thì ai số 1 đây :))
Vova không được làm Bank chứ săn đầu người đâu ra đấy rồi, Ck thì dẹo, đợt trước dịch thì dừng Pharma và Mart, hai mảng không ảnh hưởng lắm thậm trí còn tốt, bây giờ lại comback mảng Pharma rồi còn gì? May và tỉnh nhất là dừng thằng Air, chắc không vay được tiền nên dừng luôn, nhưng bên đó làm và dừng nhiều cái như lotto thôi, thằng A đây rồi, thằng smart, giờ còn thằng bigdata với al chưa ra tiền thì không biết bao giờ dừng

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đàm phán với chủ nhà về tiền nhà xem, chứ chỉ thị 15 và 16 đến nay đã gần 2 tháng rồi còn gì, hay cụ kêu gọi tăng vốn kiểu như VNA ấy, có anh em nào tiền nhà rỗi cần đầu tư chẳng hạn, chứ bỏ thì thương mà vương thì tội. Chứ thực ra kể cả tiêm 100% vẫn nhiễm như thường, như ở Israel ấy, tiêm mũi thứ 3 rồi cháu thấy cũng chả đi đến đâu
Ngay trên of này và nhiều thằng uan chỉ cần ký nó bít sống chết ji đâu. Sợ bung lụa thì phế xe nên ông cứ rào chắn hưởng đủ lương còn bọn mi chết thì kệ mẹ mi. Còn trước sau nó cũng thế thôi đừng có kỳ vọng mà thất vọng về vắc

Mss AN TÂM

Xe điện
Cái này e khuyên cụ thật lòng nên cắt lỗ, trả mặt bằng, đồ đạc mang về bao giờ thanh lý dc thì thanh lý, dịch k thể nhanh dc cụ ạ

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Em thì sợ nhất lúc chính quyền buông xuôi thì mọi sự không hiểu nó ra sao nữa?

haidongtay

Xe điện
Thèm gì bác?

Được tý buôn bán hàng xén mở thôi, bia hơi hay ca phê cũng giải tán hết.....doanh nghiệp cũng mất mối cung hàng....vỡ kế hoạch....mất doanh thu và dừng ầm ầm....cấm tụ tập 5 người khắp nơi, tối bô-lít lượn vè vè. Trẻ con cũng bữa học bữa không, được cái là dưới tỉnh họ ít đú học thêm dư Hà Nội nhà bác thôi nên phụ huynh bớt tý tiền học nhưng giáo viên lại đói thối mồm. Công nhân khắp nơi vẫn bị giảm thu nhập do doanh thu giảm.....giá cả tiêu dùng vẫn tăng do ách tắc. Nhà đất du lịch .....đều đóng băng cả.

Ở đâu thì cũng sướng mỗi mấy bác nhà nước thôi, vẫn có lương....chứ bác thử về hai nơi ấy sống xem có thèm không? Chả hôm sau té cmn khẩn trương, muốn ra đường hả? Có tiền đổ xăng chưa? :))
Thế là hơn Hà Nội rồi,còn bác thích 16 thì em cũng không cản bác được.
"Đạn" nhà bác dày thì 16 chứ 17-18 cũng vô tư,em mỏng cơm thì chỉ mong nhanh nhanh chóng chóng cho qua thôi.
Em mà được về em về luôn,chả phải thử

haidongtay

Xe điện
Đừng thèm cụ ạ. Hoa đào năm trước sân vận động cũng đông kín người, cũng có người tự hào khi có người khác thèm. Tình hình còn trường kỳ
Trường kỳ hay không là do mình,có vaccin mà cứ giẫy giẫy "Em Chã,Em Chã" thì còn lâu nữa.

xecub49

Xe điện
Như nhau cả thôi cụ ơi.
Dòng tiền ngừng 1 cái doanh nghiệp khóc tiếng mán nhé, chẳng mấy cty có quỹ dự phòng rủi ro đâu, và nếu có thì cũng thua bài trường ca Lock&Lock này hết.
Lock & lock này rất khó chịu. Dường như mình tưởng tượng chỉ cần lấy hơi bơi 1 nhịp là qua chỗ đó nhưng hóa ra lại phải tiếp tục bơi tiếp nên sẽ rất mệt mỏi. Nên chăng tư duy giờ là sống chung với lũ, lúc lock down và open không thể biết.

vingraux

Xe tăng
Em không biết cụ thớt có sửa lại còm không nhưng cụ ấy không bảo là vợ con ra đê đâu cụ, cụ ấy cảm thấy bất lực vì lo cho con cái thôi. Như thế này là cụ thớt đang stress cần giải tỏa. Đối với nhiều người không ra tiền mà hàng tháng mất mấy chục triệu cũng là sót ruột rồi. Nếu được cứ động viên nhau một câu để bớt căng thẳng, còn nếu nghĩ họ không trung thực thì bỏ qua thôi cụ. Như cụ nói lên of là phải vui mà.
Thế thì tự động viên mình rằng cơ hội khác sẽ đến như triết lý của chuyện tái ông mất ngựa thôi. Cú covid này có thể nói là "trời đánh", ai cũng bị đánh, cả quốc gia bị đánh, chứ không phải vì mình gì và này nọ.

Trạng thái
Thớt đang đóng