[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.167 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

honglong1

Xe điện
Hôm nay đọc bài "Nỗi buồn của Ukraine khi nhìn đồng minh hợp lực bảo vệ Israel" trên tờ Tàu Nhanh, mình thấy chả có gì buồn. Phương tây, Mỹ coi Israel là “đồng minh” còn Ukraine chỉ là “công cụ” – khác nhau nhiều lắm nên đừng đòi hỏi
Cái này Ng u chứ buồn gì, khôn ra muốn ăn tài trợ thì chọc nước bé thôi, chọc đúng N thì chết là phải.

tourist678

Xe hơi
Hôm nay đọc bài "Nỗi buồn của Ukraine khi nhìn đồng minh hợp lực bảo vệ Israel" trên tờ Tàu Nhanh, mình thấy chả có gì buồn. Phương tây, Mỹ coi Israel là “đồng minh” còn Ukraine chỉ là “công cụ” – khác nhau nhiều lắm nên đừng đòi hỏi
"công cụ" ko biết mình là "công cụ". thế mới gọi là nỗi buồn, hãy nhìn vào mắt a Zel

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Em luôn để dành 1 vodka dành cho bác vì chịu khó cập nhật thông tin 2 chiều, chứ không chăm chăm đăng các clip nhỏ lẻ rồi thêm các lời lẽ châm biếm lên đây 😁
Em đồng ý với cụ. Vào đây chỉ mong tìm kiếm thông tin mà chỉ thấy chỉ trích nhau, thật sự không vui. Các thành viên trên này đa phần là đều có hiểu biết, họ tự biết chọn lọc, và hơn thế nữa, rất khó thay đổi quan điểm của họ. Hãy đừng để ý đến ai nói gì mà nên để ý đến họ nói gì. Tất cả những ý kiến mang tính chất công kích cá nhân em đều cho vào sọt rác nhưng thật sự nhiều quá. Em nghĩ, nếu đồng quan điểm, mình có thể "vodka", trái thì "vang" để thể hiện quan điểm của mình. Thế thôi, việc gì mà phải khổ tâm "chiến đấu". Có thể, đó là những người trong cuộc sống hiện tại họ đang gặp nhiều khó khăn lên đây trút bỏ, cũng thông cảm vậy. Rât quan trọng là dù gì cũng đừng xúc phạm người khác. Toàn người lớn cả.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
đã gọi là đàm phán là cả 2 bên deal kèo vs nhau, hiện tại đk của nga vẫn là 4 tỉnh đã sát nhập chứ có thông tin thêm vùng nào đâu
Ai bảo cụ điều kiện hiện tại chỉ có 4 vùng sáp nhập mà không kèm điều kiện khác?
2022 rút khỏi Kiev đã có yêu cầu trung lập rồi, giờ đổ bao nhiêu tiền của, xương máu mà lại chỉ có 4 tỉnh ? Rút quân rồi Uc nó vào Nato & được bơm vũ khí táng lại có mà ngu người.

mystery078

Xe buýt
Ai bảo cụ điều kiện hiện tại chỉ có 4 vùng sáp nhập mà không kèm điều kiện khác?
2022 rút khỏi Kiev đã có yêu cầu trung lập rồi, giờ đổ bao nhiêu tiền của, xương máu mà lại chỉ có 4 tỉnh ? Rút quân rồi Uc nó vào Nato & được bơm vũ khí táng lại có mà ngu người.
à đang nói về đất thôi bác, chứ cái trung lập k gia nhập nato thì từ đầu r

mocphatdan

Xe tải
Thùng tôn di động phiên bản Nga ngố :))

Nga tung 'xe tăng mai rùa' lắp cụm gây nhiễu ra tiền tuyến

fundraiser

Xe container
Đúng kế hoạch!

Bốn ngân hàng lớn của Trung Quốc ngừng nhận nhân dân tệ từ Nga.
Trong số đó - ICBC, Ngân hàng Citic Trung Quốc, Ngân hàng Công nghiệp (lần lượt chiếm vị trí thứ 1, 10 và 12 theo vốn hóa) và Ngân hàng Thái Châu.

Các tổ chức tài chính đã đưa ra quyết định như vậy do lo ngại các biện pháp trừng phạt thứ cấp có thể xảy ra của Hoa Kỳ.

Thế chuyển sang nhận Rúp à?

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
à đang nói về đất thôi bác, chứ cái trung lập k gia nhập nato thì từ đầu r
Yêu cầu mới thì Nga nó cũng chả yêu cầu đất làm gì. Cái yêu cầu nặng nhất với Uc là trung lập, giải giáp quân sự, cho Nga đóng quân giữ hòa bình.
3 cái này Uc & Nato khó chấp nhận được nên mới phải phang nhau sau khi Nga rút khỏi Ki Ép.

Giờ Nga nó yêu cầu Uc giải giáp hết quân đội, để nó đóng quân, ghi trung lập vào hiến pháp.
Cụ nghĩ Uc có chấp nhận không?
Không chấp nhận thì phang tiếp ( cần gì cớ nữa ) , chấp nhận thì khác gì Nhật, Đức.
Nhật đức chấp nhận thì cũng có sao đâu vẫn phát triển bình thường đó thôi, hay phải chỉ cho quân mẽo đóng quân còn nga thì k được, vậy là phải tẩn nhau tiếp rồi

rasi1

Xe tải
Cụ hỏi rất hay. Em chỉ bổ sung thêm 1 chút (theo ý kiến của em) về khái niệm đa cực (cụ nào biết rồi bỏ qua). Tránh có cụ lại coi 2 cực giống chiến tranh lạnh, rồi nghĩ về thời kì xứ tre bị cấm vận hay bao cấp.
Đa cực ở đây khác với 2 cực như thời chiến tranh Lạnh (2 cực rõ rệt, 2 phe rõ và sự khác biệt chính là khác biệt ý thức hệ TB và CS).
Đa cực hiện tại là nhiều hơn 2 cực, các nước có thể chơi làm ăn với các cực miễn là tôn trọng nhau và không ảnh hưởng đến lợi ích đất nước, ví dụ: UAE là đồng minh của Mỹ nhưng vẫn vào BRICS, hay như xứ tre làm bạn với tất cả thế giới.
Còn nếu là 1 cực (giai đoạn Mỹ và Phương Tây thống trị, đưa ra các tiêu chuẩn với phần còn lại) thì các cụ thấy rồi đấy. Có mặt tốt nhưng cũng có mặt xấu. Xấu nhất là các nước thứ 3 chỉ làm cu li cho Mỹ và Phương Tây thôi, không bao giờ bằng chứ đừng đòi vượt.
Cụ trả lời về thế giới đa cực hay quá. Tôi cũng có 1 câu hỏi rất hay mong cụ giải đáp. Thế trong cái thế giới đa cực đó của cụ mà tôi ko thích cụ thì tôi có đc cắt xít, ko chơi với cụ đc ko. Rồi các bạn của tôi họ cũng ko thích cụ, cũng cắt xít ko chơi với cụ có đc ko.