[Funland] Tọa đàm về các loại Rượu Ngâm

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Củ ngọc cẩu tươi
Món này ngâm tươi riêng thì có vị ko đưa miệng lắm. Cụ tham khảo kiểu em vẫn ngâm các loại củ quả (e chưa ngâm ngọc cẩu), nếu thấy ưng thì làm theo xem nhé:
- Rửa sạch, ngâm nước muối nhạt, rửa sạch lại, tráng qua bằng Rượu, để ráo, thái/băm/chặt/...ra vừa tầm (to bé tùy ý thích, e thì thích chỉ to hơn quả mơ bé hơn quả mận).
- Chuẩn bị: tầm 3-4 lít R so với 1kg củ quả định ngâm và (tầm 0,2-0,5 kg đường/đường phen tùy khẩu vị + tầm 1 lạng men R cho mỗi 2 kg củ/quả định ngâm). (Tức là nhiều củ, quat thì nhiều R, Đường, Men lên tương ứng). Men R cho vào máy tự xay nhỏ (men Bắc hoặc men Lá, loại nào mà bên trong quả men nó xốp xốp mới đúng. nhé)
- Trộn lẫn Men với đường đã xay nhỏ, rồi 1 lớp Men trộn đường, 1 lớp củ qua trên cùng và dưới cùng phải là 1 lớp men + đường trộn lẫn nhé.
- Ko đậy nắp bình/chum/dụng cụ chứa mà đậy bằng miếng vải móng, bôi lên mặt vải 1 ít R nặng (mỗi ngày bôi thêm 1 ít R nặng lên để chống khuẩn xâm nhập) để ở nơi cao ráo sạch sẽ, nhiệt độ ổn định tầm 25-30 độ là đẹp nhất! Sau tầm 3-5-7, tùy thời tiết, thấy trong bình có mùi thơm tỏa ra thì đổ Rượu vào ngâm, đậy kín nhưng trong 1 tháng đầu thì cứ 3 hôm lại mở nắp ra tầm 1-5 giây để tránh việc giãn nở khi ngâm củ, quả làm vỡ bình (nếu tin tưởng về độ chắc chắn của binh thì ko cần làm việc này).
- Rượu để ngâm cho loại nào: tùy ng, riêng em thì thích dùng Rượu Nếp men Bắc, hoặc R Nếp men Lá để ngâm, vì e thích cái vị Thơm, Ngậy, Béo,...đặc trưng của R Nếp!
- Cho Rượu nặng bao nhiêu độ: món này cũng tùy là ngâm bán hay ngâm uống và tính xem sẽ uống hết trong bao lâu. Nếu tính ngâm 1 năm, và sẽ uống hết trong 1 năm sau đó thì phải tín trừ hao độ ntn: trong 1 năm độ R sẽ giảm đi tự nhiên tầm 2-3 độ R (nhất là mỗi lần uống lại mở bình/chum để múc R ra thì càng phải tính độ giảm đi nhiều hơn). Giả sử tính là sau khi ngâm 1 năm đầu tiên, và sang năm thứ 2 thì muốn độ R vào tầm 35 độ chẳng hạn thì phải tính là 38 độ khi chưa trừ. Trong Củ/Quả sẽ có tầm 50% đến 90% là Nước, ngâm món nào thì google món đó sẽ có kết quả. Giả sử món A có 80% là nước, lúc ngâm là cho 4 lít R vào ngâm với mỗi 1 cân món A, độ Rượu cần để cho vào ngâm là x thì tính: 0,38 = [(x*4) + (0*0,8)] / 4,8 ====>>>> Rượu cần nặng 45,6 độ. Sau 1 năm ngâm, R chỉ còn 35 độ. Để tự nhiên, nếu tính toán uống hết trong 1 năm, mỗi lần uống lại mở nắp múc R ra uống, thì lần cuối cùng lấy R ra uống thì R lúc đó chỉ nặng tầm 30 độ.

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
View attachment 8322517
hôm qua em rửa , mà sáng nay lên thì thấy nó vậy , các cụ cho em hỏi xử lý sao ạ
Vứt đi cụ ạ.. Dòng này nó mọc nơi nhiệt độ lạnh mát.. củ như em nói với cụ.. trong gốc luôn có mọt,mối,nấm.. vì nó mọc trên nền đất mục.. nấm thì dễ bị dập.. vận chuyển từ cốp xe nhiệt cao phát tự khắc nó lên men và mốc.. nên em dặn cụ phải chẻ đôi cả gốc ra để xem.. cái nào hư vất đi.. ko ngâm xong mùi nó kinh lắm.. cái mũ nấm đỏ đỏ thì ít hơn .. cụ thấy chân nấm nào lên men mốc thì vứt.. còn quả thể xì sạch rồi cho ngâm.. loại này giờ rẻ bèo nên cũng chả tiếc mấy đâu cụ

Red One1

Xe lăn
Sâu chít ngâm uống có tốt không, cụ nài trải nghiệm chưa ạ?

Ba Kích Rừng

Xe điện
Sâu chít ngâm uống có tốt không, cụ nài trải nghiệm chưa ạ?
Cũng tốt nhưng nếu cụ nào sợ gout hoặc có cơ địa dị ứng,đã từng bị dị ứng nhộng tằm,bọ xít hoặc các loại như rươi vv thì né nó ra.

minh_viet.78

Xe buýt
Với 1 xưởng sx R nho nhỏ ở Vn, chỉ cần đâu tư 1-200tr, nhưng nếu có phương pháp sx tốt, tay nghề cứng,...thì chất lượng R làm ra cũng có các chỉ sổ ko kém các công ty nhiều nhiều tỷ của nước ngoài, cụ ạ.
Cty Vn chỉ kém phần vốn: 1 là vốn để quảng cáo, lăng xê thương hiệu R, món này tốn kém và trường kỳ. 2 là Vốn để trữ R và để lâu (R để càng lâu càng ngon), và để có những loại R, 1 năm, 5 năm, 10 năm, 20 năm,...
Về độ ngon thì R gạo Nếp của Vn có hương vị "tự nhiên" của nguyên liệu. Nếp càng ngon, càng thơm (tất nhiên phải phù hợp nữa) thì R ra càng ngon, càng thơm. Và điều này cũng là R độc đáo so với hầu hết các loại R khác trên thế giói (Nhật, Trung, Hàn, Mỹ, Âu,...)
Cụ hay đùa dai cụ đã đến nhà máy rượu nào chưa cụ có biết tháp ngưng của nhà máy rượu Hà Nội (Halico) mấy tầng cao bao nhiêu m không

fadco

Xe container
Cụ hay đùa dai cụ đã đến nhà máy rượu nào chưa cụ có biết tháp ngưng của nhà máy rượu Hà Nội (Halico) mấy tầng cao bao nhiêu m không
Thôi cụ ơi chỗ bán hàng của các lão ấy:), mình tem tém lại chút ko sao:-)

beomap2

Xe container
Nó là sâm mà cụ.. Đảng sâm là tên thuốc.. còn mấy bố trong tây nguyên thì bịa ra..Sâm Dây ngọc linh .. hít hà tí hơi ngọc linh cho sang mồm.. Trên mạng em thấy có bố bán 500.000/1 kg củ tươi trồng .. củ múp như ngón chân..ăn tí hơi ngọc linh cái lên giá ..
Tam thất chủ yếu dùng chữa bệnh liên quan thôi cụ.. đắng lòi ra..
Rượu ngâm nấm linh chi uống đắng lắm, không biết có bổ béo gì không cụ nhỉ?

Ba Kích Rừng

Xe điện
Rượu ngâm nấm linh chi uống đắng lắm, không biết có bổ béo gì không cụ nhỉ?
Nói chung linh chi dùng để sắc uống thì tốt cho sức khỏe hơn là ngâm rượu cụ ạ.. Vì những người dùng linh chi đa phần là hệ u cục,gan,gout vv mới dùng linh chi . Còn ngâm rượu cả ta và tàu,hàn đều có các bài liên quan đến linh chi..Nhưng vị đắng chả mấy hấp dẫn nên có người ngâm cho vui,hoặc dùng để hòa cùng các rượu khác .. Chứ nhậu nhẹt mà người uống,người chê là ko vào rồi.

haivina

Xe điện
Có người khuyên em mua ong vò vẽ ngâm rượu uống phòng bệnh đau lưng, xương khớp. Có bác nào hiểu biết món này chia sẻ em với ạ.

beomap2

Xe container
Nói chung linh chi dùng để sắc uống thì tốt cho sức khỏe hơn là ngâm rượu cụ ạ.. Vì những người dùng linh chi đa phần là hệ u cục,gan,gout vv mới dùng linh chi . Còn ngâm rượu cả ta và tàu,hàn đều có các bài liên quan đến linh chi..Nhưng vị đắng chả mấy hấp dẫn nên có người ngâm cho vui,hoặc dùng để hòa cùng các rượu khác .. Chứ nhậu nhẹt mà người uống,người chê là ko vào rồi.
Tôi hỏi cụ thế vì cu con nhà bên cạnh vác sang cho bình 20 lít rượu ngâm đến gần nửa bình nấm linh chi, mà tôi uống thử, thấy đắng quá, đến bữa uống một chén mà lè cả lưỡi, nên chưa biết xử lý thế nào

Chỉnh sửa cuối:

Ba Kích Rừng

Xe điện
Tôi hỏi cụ thế vì cu con nhà bên cạnh bác cho bình 20 lít rượu ngâm đến gần nửa bình nấm linh chi, mà tôi uống thử, thấy đắng quá nên chưa biết xử lý thế nào
Cụ cứ rót hết rượu ra chai cho tiện.. Sau đó hòa loảng đến nồng độ mà cụ có thể dùng được.Dùng rượu trắng,êm đã để lâu ngày. Ví dụ 1 lít rượu trắng cụ cho ra cái phình rót,sau đó từ từ xả rượu cốt linh chi vào,quá trình này có thể hòa thêm mật ong.. cứ hòa theo tỉ lệ cụ cảm thấy ưng ý là dùng thôi.ko có mật ong thì dùng đường phèn.. nhưng dùng mật ong thì uống sẽ ngon hơn

soc8668

Xe máy
Vứt đi cụ ạ.. Dòng này nó mọc nơi nhiệt độ lạnh mát.. củ như em nói với cụ.. trong gốc luôn có mọt,mối,nấm.. vì nó mọc trên nền đất mục.. nấm thì dễ bị dập.. vận chuyển từ cốp xe nhiệt cao phát tự khắc nó lên men và mốc.. nên em dặn cụ phải chẻ đôi cả gốc ra để xem.. cái nào hư vất đi.. ko ngâm xong mùi nó kinh lắm.. cái mũ nấm đỏ đỏ thì ít hơn .. cụ thấy chân nấm nào lên men mốc thì vứt.. còn quả thể xì sạch rồi cho ngâm.. loại này giờ rẻ bèo nên cũng chả tiếc mấy đâu cụ
Vâng , em cám on cụ

Ducanh28

Xe buýt
Nhóm 1: Ông bán rượu Tây thì chỉ nhằm vào methanol, trong khi cũng chưa thấy ổng chưng các lô ông bán có phiếu ko :))
Nhóm 2: Ông bán rượu Ta thì bẩu rượu tôi cũng ít methanol, có chưng được ít phiếu.

Thực tế cồn 96 đạt TCVN bán buôn tính đến đơn vị khối trở lên chỉ có 23k/ lít. Đem pha được cả 2L rượu Tây nhưng ko thơm.
Mấy ông nhóm 1 chắc thuộc nhóm nhìn hoa hậu thấy thơm nhưng lại nghĩ ko sạch, chỉ dám nuốt nước bọt ;;)

Anhdex

Xe tăng
Nhóm 1: Ông bán rượu Tây thì chỉ nhằm vào methanol, trong khi cũng chưa thấy ổng chưng các lô ông bán có phiếu ko :))
Nhóm 2: Ông bán rượu Ta thì bẩu rượu tôi cũng ít methanol, có chưng được ít phiếu.

Thực tế cồn 96 đạt TCVN bán buôn tính đến đơn vị khối trở lên chỉ có 23k/ lít. Đem pha được cả 2L rượu Tây nhưng ko thơm.
Mấy ông nhóm 1 chắc thuộc nhóm nhìn hoa hậu thấy thơm nhưng lại nghĩ ko sạch, chỉ dám nuốt nước bọt ;;)
Coi như nhóm 3 người tiêu dùng thì xài nhóm nào 😀

qddt

Xe tăng

Vậy mấy ông nhóm 2 có phải thấy ca.ve son phấn loè loẹt lại tưởng là hoa hậu nên sạch, lại nghe nó bảo là cô của con của bạn em cũng làm nghề này vừa khám hôm qua ko sao cả, nên chơi ko bao đúng ko? =))

Rượu nhập khẩu ko cần kiểm định à cụ?

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Vâng, thì cụ cũng thấy rõ là dân sành rượu thì thường lại ko thích các loại R của những nhà máy ntn, cái j cũng có lý do cụ ạ

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Vậy mấy ông nhóm 2 có phải thấy ca.ve son phấn loè loẹt lại tưởng là hoa hậu nên sạch, lại nghe nó bảo là cô của con của bạn em cũng làm nghề này vừa khám hôm qua ko sao cả, nên chơi ko bao đúng ko? =))

Rượu nhập khẩu ko cần kiểm định à cụ?
Thế thì cụ lại coi thường nhóm 2 quá cụ ạ