Toàn cảnh Ford Focus 2013 ở Việt Nam, đã có giá xe

hoangrau

[Tịch thu bằng lái]
Website
waodate.com
Oài tưởng vụ gì,vụ lái thử này ban đầu ở hà nội kìa,mà nói ra lái thử cũng không đúng mà là tham gia cuộc thi do ford tổ chức giải thưởng là một em focus new, còn về vấn đề ngồi dơ thẻ trước cam là một luật của cuộc thi thôi, cụ xem thêm thể lệ ở đây www.fordfocus.vn
Em lúc trước cũng tham gia test roài,mục đích là thử 2 cái tính năng mới của nó do xem clip pr thấy cũng ghiên.Sau khi test thì công bằng mà nói 2 tính năng mới đấy cũng hay và hỗ trợ tốt cho cụ nào mới biết lái tay lái còn yếu phản xạ chưa nhanh hoặc mấy phu nhân,chứ còn anh em nào đã lái lâu và quen như em thì sao mà chẳng được...Nhưng nói thật là nếu có tiền em cũng cưới em focus new vì nội thất khá bắt mắt hơn nữa là đủ tự tin để xã ở nhà tự lái xe đi chứ đi đâu em cũng đưa đi nhiều khi tối làm về mệt biếng lắm
P/S: Cụ thớt cũng đừng cú làm gì,hên hên trúng em focus new là ấm rầu

donnguyen

Xe hơi
Oài tưởng vụ gì,vụ lái thử này ban đầu ở hà nội kìa,mà nói ra lái thử cũng không đúng mà là tham gia cuộc thi do ford tổ chức giải thưởng là một em focus new, còn về vấn đề ngồi dơ thẻ trước cam là một luật của cuộc thi thôi, cụ xem thêm thể lệ ở đây www.fordfocus.vn
Em lúc trước cũng tham gia test roài,mục đích là thử 2 cái tính năng mới của nó do xem clip pr thấy cũng ghiên.Sau khi test thì công bằng mà nói 2 tính năng mới đấy cũng hay và hỗ trợ tốt cho cụ nào mới biết lái tay lái còn yếu phản xạ chưa nhanh hoặc mấy phu nhân,chứ còn anh em nào đã lái lâu và quen như em thì sao mà chẳng được...Nhưng nói thật là nếu có tiền em cũng cưới em focus new vì nội thất khá bắt mắt hơn nữa là đủ tự tin để xã ở nhà tự lái xe đi chứ đi đâu em cũng đưa đi nhiều khi tối làm về mệt biếng lắm
chuẩn , đúng là về focus new thì chỉ có thế, xã nhà em cũng đang rần rần lên đòi tậu em nó về vì 2 tính năng lùi và tự phanh của em nó, cầy cầy cuốc cuốc thui chứ biết làm sao bây giờ, hy vọng là thưởng kỳ này được kha khá

khoaanycar

Xe tải
bác góp ý rất hay em xin tiếp thu ý kiến.

Chivas_xlt

Xe hơi
Quảng cáo rầm rộ vậy mà cái tối thiểu làm hài lòng khách hàng mà Ford lại bỏ quên, lãnh đạo supervisor kiểu này có mà khách hàng chạy hết với fo`, mỗi a Sâu là nhiệt tình

CRV Silver

Xe hơi
Em khong tin vu trung thuong dau cu ah.Tat a deu co sap xep cho nguoi quen thoi vi cu thay dau co cong khai cach binh chon nhu the nao dau,roi dau o co quan chuc nang nao chung kien de chung minh tinh minh bach dau.Cac cu chi bi dung lam backgroud quang cao mien phi thoi ;(

leducanh2010

Xe tăng
Giá và thuế làm thui chột niềm đam mê

xeđạp

Xe buýt
2 con bác kể chỉ là dòng hạng bét của thương hiệu đó, + 2nd nữa, so về máy móc, cách âm,... có thể Ford ko bằng, nhưng chi phí bảo dưỡng thì MEC và BIM là vô địch nha bác

Thì vẫn có wà và có giải thưởng đó thôi bác, vấn đề là ai sẽ dc ~ cái đó:))
Em chả hiểu bác muốn nói cái gì, hạng bét của Mẹc- Bim nhưng nó ngon gấp vạn lần hạng ( gì em chả biết ) của em fò cụt, đi cái xe muốn ngon, an toàn mà lại đòi chi phí` bảo dưỡng phải bằng thằng fò fạch thì hơi quá.

quanuts

Xe hơi
chi phí vận hành nó đi đôi và tỉ lệ thuận với độ sướng.

tranhung619

Xe máy
e cũng đang định nhằm nhằm em này,nhưng đang chờ tới tháng 3 xem thuế má với chính sách của các bác trên ntn ,thay đổi nhìn phát chán luôn

haindvn

Xe đạp
Được Ford gửi email và một em tổng đài giọng dễ thương thỏ thẻ mời đi thử Ford Focus mới cộng thêm em cũng đang có ý định nâng cấp lên xe mới nên em hí hửng thu xếp thời gian quý báu cùng cảm giác như VIP chạy từ quận 11 sang nhà Văn Hoá Thanh Niên theo lịch đã hẹn. Ấn tượng đầu tiên khi vào đến sân thử là cảm giác không biết bắt đầu từ đâu, sau khi quan sát một hồi thì thấy một bàn có mấy em đang ngồi 888 theo cảm giác có lẽ đây là bàn đăng kí nên em bước tới hỏi thăm và nêu tên như lịch đã hẹn cùng phần trình giấy phép lái xe cho em ấy. Có lẽ rút kinh nghiệm từ vụ tai nạn khi thử xe tại HN nên lần này BTC bắt em phải kí giấy chịu trách nhiệm nếu có sự cố gì xảy ra. Hơi bất ngờ một chút nhưng em cũng tặc lưỡi kí vào vì nghĩ đằng nào cũng bỏ thời gian tới tham dự cũng như muốn xem cho kĩ càng trước khi quyết định đổi lên Ford New Focus.

Hoàn tất thủ tục em được em tiếp tân dúi cho một xấp tờ giới thiệu cùng một thẻ có số 38 rồi yêu cầu phải đeo thẻ vào đợi đọc tên lên xe để thử. Khi bước vào xe thêm bất ngờ nữa là BTC yêu cầu khách thử xe phải đưa thẻ lên trước máy camera được đặt trong xe và đọc to tên của mình, em thấy hơi kì kì vì không được lịch sự cho lắm(theo suy nghĩ của em vì mình đến thử xe để mua chứ không phải xin sỏ để được ngồi lên xe :( ). Nhưng thôi đã lên xe rồi không lẽ còn mỗi thủ tục này không lẽ lại bỏ xuống xe thế là em tặc lưỡi làm theo yêu cầu để được lái thử. Trong đầu lúc này vẫn mong muốn được thử xe để có cảm giác về xe (trước khi về quyết định tới gặp mấy "sâu" Ford để đặt mua.). Hoàn tất thủ tục " chào xe" thì anh kĩ thuật thông báo khách được thử 2 tính năng của xe là "Tự động đậu xe" và " Tự động thắng khi gặp chướng ngại vật" lúc này em bắt đầu cảm thấy nản rồi vì thử xe có nghĩa là khách được lái thử chứ không phải dành thời gian tới để Ford cho mình thử những gì mà Ford muốn thay vì khách hàng mong muốn.

Nản quá nên em thử qua loa 2 tính năng trên cho xong và xuống xe. Do em có ý định mua Hatback mà xe thử lại là Sedan nên em muốn ngồi thử vào xe Hatback. Một "sâu" tên Đức của Ford Cao Thắng rất nhiệt tình( có lẽ đây là cơ hội của mấy sâu "săn mồi" mà hihihi) mời em qua xe hatback để ngồi thử. Do mục đích của em là xem để mua nên em hỏi rất kĩ tất cả các tính năng + giá cả của xe nhưng hỡi ôi cuộc trò chuyện liên tục bị ngắt quãng bởi một chị hơi lớn tuổi nói giọng bắc mặc áo thun màu xanh có in logo Ford Ranger gì gì đấy( có lẽ là supervisor ở đấy) lúc thì mở cửa yêu cầu "Sâu" mở cốp sau để lấy đồ đạc gì đấy mặc dù phép lịch sự tối thiểu nên chờ cuộc nói chuyện với khách hàng xong rồi hãy làm việc cá nhân của chị ấy nhưng đây chưa phải là "bất ngờ" cuối cùng đâu nhé mà đỉnh điểm của bất ngờ là sau khi ngắt quãng cuộc nói chuyện của em với "Sâu" là yêu cầu em và "Sâu" xuống xe để đem xe đi đổ xăng gì đấy mặc dù cuộc trò chuyện vẫn chưa kết thúc anh "Sâu" vẫn đang giới thiệu những tính năng của xem cho em. Quá thất vọng em xuống xe luôn và bỏ luôn ý định đổi xe vì quá nản cách Ford đối xử với khách hàng đang tìm hiểu để mua xe Focus( chưa mua mà đã như vậy rồi lỡ xuống tiền mua xe rồi thì không biết như thế nào nữa nên chắc vẫn trung thành với em Fiesta và để tiền vào việc khác).

Về xe Ford New Focus thì tổng quan có nhiếu cải tiến và tính năng thì rất đa dạng, phong phú mang đến tiện nghi tốt nhất cho khách hàng.Em nghĩ là xe đáng quan tâm nhưng giá thì hơi chát hơn 800 chai nếu ra bảng số thì cũng phải tầm 900 chai nhưng với tình yêu Ford thì em thấy cũng nên mua nếu bác nào muốn lên đời giống em hoặc đang chọn mua Ford và yêu thích công nghệ. Chỉ có điều phần tổ chức thiếu chuyên nghiệp làm em bị mất hứng quá. Hy vọng không có nhiều bác bị rơi vào cảm giác khi đi thử xe như em :(. Vài cảm nhận trong buổi thử Ford chiều nay,riêng em thì bỏ ý định đổi xe luôn rồi.
Em chỉ đồng ý với một vài điểm trong cái topic của bác chủ thôi vì em chính là người số sau bác chủ vài số và em hoàn toàn không đồng ý với quan điểm của bác chủ thớt khi nói về chương trình cũng như cách thức thử xe ==> em là người ngồi ghế sau khi bác chủ được anh sâu đó giới thiệu về chiếch Hatchback màu đỏ đấy :P xin lỗi bác là nghĩ sao em nói vậy (em nhớ bác còn hỏi Ford có thu lại chiếc Fiesta của bác hay không mà).

Anh sâu Ford đó thật sự rất nhiệt tình và rất thật thà ==> cái gì có nói có, cái gì không nói không (em tìm hiểu xe Focus Titanium nên khi bác hỏi vài câu là em biết bác chưa hề xem qua catalog lẫn Focus Facts của Ford - bác chưa hề gặp anh sâu nào giới thiệu cho bác về xe All-New khi đến với chương trình)

Nguyên nhân người ta ngắt phiên làm việc của bác là vì ở đó có 1 chiếc hatchback duy nhất để thử và bác chủ ngồi quá lâu trong đó: lúc cái chị Supervisor gì đấy kêu mở cốp sau ra là để một khách hàng khác người ta xem xe luôn đấy ạ ==> ở đấy có một chiếc xe duy nhất thôi lúc đấy thật sư em cũng đang chờ bác chủ kết thúc việc tìm hiểu xe của bác chủ để em bước vào ngồi lên ghế trên nhưng cuối cùng em nản quá luôn vì bác chủ làm việc lâu quá và hình như bác chưa từng tỉm hiểu về Focus All-New trên mạng trước khi đến với SISIWI (em thì đọc nát bấy cuốn catalog của Ford Focus mới lẫn download luôn cái Focus Facts về đọc hết trơn trước khi tìm hiểu về em Focus mới này).

Câu chuyện của riêng em
Em đang nhắm chiếc sedan Titanium nhưng do chiếc đó đang được test 2 tính năng ngoài bãi nên em chỉ thấy 1 chiếc Sport trống thôi, em muốn ngồi thử nó. Em thấy bác chủ bước vào xe và có một anh sâu đi theo, em đợi hoài không thấy bác bước xuống nên em mới lịch sự bước tới hỏi xin phép em có thể ngồi băng sau hay không, được sự chấp thuận thì em mới ngồi vào băng sau mặc dù em chẳng thích tí nào (em đi mua xe cho em lái chứ không phải đi mua xe cho người ta chở em, em thích ngồi băng trước cơ) ==> chờ hoài không thấy phiên làm việc của bác chủ và sâu kết thúc trong khi có nhiều câu hỏi của bác chủ chứng tỏ bác chưa tìm hiểu về Focus mới 1.6 lẫn 2.0 trong cuốn catalog (Ford làm cuốn đó cực kỳ xúc tích ==> có 1 trang thôi, mấy câu hỏi của bác chủ hoàn toàn nằm ở trong đó hết đấy). Nản quá vì đợi lâu không thấy gì nên thôi em bước xuống, em cũng không có ý định mua hatchback nên thôi em cũng chẳng đợi thêm làm gì......

Em cũng thật sự thất vọng như bác chủ vì thử 2 tính năng quá nhanh, không có gì khó khăn nên em test em sedan dưới 5 phút cho 2 tính năng trên rồi ngồi nói chuyện với vài sâu Ford vài câu cho vui rồi em đi về (sâu ở Saigon Ford vừa thấy em là nhận ra ngay vì em có ý định lên xem chiếc Titanium nhiều lần rồi, chắc cũng phải 3~4 lần, lần nào cũng hụt vì xe điều qua chi nhánh Phổ Quang)........

Cảm giác về Focus mới: nói thật là em tìm hiểu Focus mới muốn nát bấy luôn mấy cuốn brochure rồi ==> em đi thuê xe / mượn xe để lái thử từ Civic 2.0 tới Altis 2.0 rồi, chỉ có Focus mới là em chưa từng được lái trước khi đến SISIWI thôi và cảm giác đầu tiên khi em ngồi lên chiếc Focus Titanium để test 2 tính năng là I LIKE IT :-B :-Bcái táp lô phía trên tay phải mình nó bao bọc mình và chỗ ngồi "bớt trống trải" như Altis 2.0 nên thích quá. Cái xe tệ nhất mà em ngồi lên chẳng có cái cảm giác gì sau khi lái chính là Altis 2.0 #:-sbước xuống xe xong là hết muốn leo lên lần nữa (Civic 2.0 AT thì em còn thuê thêm lần thứ 2 để trải nghiệm thử chứ Altis 2.0, xin lỗi mấy bác đi Toyota, em chẳng có một tí "rung động" gì với nó cả, không yêu làm sao mà cưới?!?!?! Civic 2.0 mới em chưa thử vì lúc em tính lái thử thì sâu bảo đang có đợt thưởng iPad gì gì đó mà danh sách lái thử đông lắm, em phone buổi sáng báo là muốn thử xe thì bảo là phải đăng ký sắp xếp, thôi khỏi luôn, muốn thử xe ngay thôi chứ đi làm văn phòng nghỉ phép được có vài ngày cuối năm, nản kèo đi mướn xe ngoài lái cho xong).

Focus mới thật sự ra giấy tờ ở HCM cũng xấp xỉ 1 tỏi, mấy xe khác cùng cấp cũng chẳng rẻ hơn mà tính năng cóc có gì (Altis thì không yêu, Civic thì không bằng Focus) => sự thật mà nói nếu mà em không lên với chương trình SISIWI thì em đã cưới 1 em Altis ở Toy Bến Thành rồi, sau khi ngồi lên được em Titanium ở NVH Thanh Niên thì em đã hủy mọi cuộc hẹn với sâu Toy và chuẩn bị đặt cọc em Focus Titanium :P cứ mua cái xe mình thích để "sướng" trước đi đã, còn chuyện "giữ giá" của Toyota cứ để hạ hồi phân giải chứ ông bạn em vừa mới bán chiếc Altis & Innova cũng có "được giá" như mấy anh sâu Toyota hứa hẹn đâu; chuyện "dễ bán" thì đống ý chứ "giữ giá" thì.......hên xui thôi b-(.

Em thật sự thích cách thiết kế cái táp lô và ..... 9 cái loa của Focus Titanium !!!! Chuyện đầu tiên em lên thử xe Titanium là gắn con iPod của em vào để nghe nhạc, phê lòi kèn với dàn loa của Sony :D :D

Em chuẩn bị xuống tiền để mua một chiếc xe "hay hỏng vặt" và "mau mất giá khi bán lại" cũng như là "đụng một cái tài xế không chết mà ngáp ngáp" (chết luôn như xe Txxxxx có phải đỡ khổ cho thiên hạ không)...haaahahahahaha......

Em rì viu được có bi nhiêu đó thôi ấy ạ......

Chỉnh sửa cuối:

CRV Silver

Xe hơi
Mình nhớ ra bác rồi. Cảm ơn bác đã bổ sung thêm cảm giác khi đi thử xe để topic thêm xôm tụ :) Phần tìm hiểu tính năng xe của mình vô tình không biết là để bác phải chờ, có lẽ mình có tuổi rồi nên mọi thứ nó hơi chậm chạp không được nhanh chóng vì mình dự là bác trẻ tuổi hơn mình. Về phần tính năng thú thật với bác là mình không có nhiều thời gian để tìm hiểu trên web nên mới tranh thủ lúc nào hẹn được với sale ford thì tranh thủ hỏi cho nó nhanh và quyết định có đổi xe hay không nhanh hơn. Đọc review của bác thì mình chợt nhận ra khâu tổ chức của Ford lại thêm vấn đề, nếu như BTC thông báo cho mình số phút được ngồi trên xe và sale ford tư vấn thì mình sẽ canh giờ để không bị lố giờ làm ảnh hưởng đến người khác.Về giá cả và các phương án thì do ngân sách có giới hạn nên mình phải hỏi cho kĩ trường hợp phải gả em Fiesta thân yêu của mình đi vì nó cũng nằm trong plan của mình. Sau vụ này mình cũng tiệt không tham dự mấy các vụ này nữa vì mất thời gian, không được tôn trọng, hướng dẫn tới nơi tới chốn chưa kể vô tình làm ảnh hưởng tới người khác nữa :)

P/s : Sorry bác haindvn mình quên đính chính một vài điểm của bác comment: Ngay từ đầu mình chỉ nói là có email và 1 cô tổng đài của Ford mời đi dự thôi đâu có nói gặp anh sale nào trước đâu :(. Thêm phần nếu như theo ý bác nói phải tìm hiểu xe trước khi đi thử xe thì mình chắc cũng phải cố lên mạng tìm hiểu về xe trước rồi( vụ này thì phức tạp với những người có quỹ thời gian eo hẹp thêm phần già cả như mình nữa ).Nhưng thôi nhân cơ hội này cũng tranh thủ xin lỗi bác và những "nạn nhân" khác nữa nếu có ,vì chung quy tất cả cũng vì cách tổ chức lụm thuộm của agency tổ chức cho Ford mà ra cả.Những người có nhu cầu thật thì không được chăm sóc đủ mức cần thiết trong đó có bác haindvn một trong những người hiếm hoi còn đủ khả năng để mua xe hơi trong hoàn thời buổi kinh tế khủng hoảng thê thảm như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

haindvn

Xe đạp
Mình nhớ ra bác rồi. Cảm ơn bác đã bổ sung thêm cảm giác khi đi thử xe để topic thêm xôm tụ :) Phần tìm hiểu tính năng xe của mình vô tình không biết là để bác phải chờ, có lẽ mình có tuổi rồi nên mọi thứ nó hơi chậm chạp không được nhanh chóng vì mình dự là bác trẻ tuổi hơn mình. Về phần tính năng thú thật với bác là mình không có nhiều thời gian để tìm hiểu trên web nên mới tranh thủ lúc nào hẹn được với sale ford thì tranh thủ hỏi cho nó nhanh và quyết định có đổi xe hay không nhanh hơn. Đọc review của bác thì mình chợt nhận ra khâu tổ chức của Ford lại thêm vấn đề, nếu như BTC thông báo cho mình số phút được ngồi trên xe và sale ford tư vấn thì mình sẽ canh giờ để không bị lố giờ làm ảnh hưởng đến người khác.Về giá cả và các phương án thì do ngân sách có giới hạn nên mình phải hỏi cho kĩ trường hợp phải gả em Fiesta thân yêu của mình đi vì nó cũng nằm trong plan của mình. Sau vụ này mình cũng tiệt không tham dự mấy các vụ này nữa vì mất thời gian, không được tôn trọng, hướng dẫn tới nơi tới chốn chưa kể vô tình làm ảnh hưởng tới người khác nữa :)

P/s : Sorry bác haindvn mình quên đính chính một vài điểm của bác comment: Ngay từ đầu mình chỉ nói là có email và 1 cô tổng đài của Ford mời đi dự thôi đâu có nói gặp anh sale nào trước đâu :(. Thêm phần nếu như theo ý bác nói phải tìm hiểu xe trước khi đi thử xe thì mình chắc cũng phải cố lên mạng tìm hiểu về xe trước rồi( vụ này thì phức tạp với những người có quỹ thời gian eo hẹp thêm phần già cả như mình nữa ).Nhưng thôi nhân cơ hội này cũng tranh thủ xin lỗi bác và những "nạn nhân" khác nữa nếu có ,vì chung quy tất cả cũng vì cách tổ chức lụm thuộm của agency tổ chức cho Ford mà ra cả.Những người có nhu cầu thật thì không được chăm sóc đủ mức cần thiết trong đó có bác haindvn một trong những người hiếm hoi còn đủ khả năng để mua xe hơi trong hoàn thời buổi kinh tế khủng hoảng thê thảm như vậy.
Hihihihi \m/ không sao đâu bác ơi, em đâu có phàn nàn gì về bác cả đâu vì thật sự em không quan tâm em Sport hatchback, em chỉ muốn ngồi nó thử thôi, em chỉ quan tâm chiếc Titanium sedan thôi......chắc bác không để ý vụ Focus mới có cuốn hướng dẫn và một file PDF Focus Facts đang lưu hành trên mạng nên không để ý thôi.....nếu bác cần thì em forward cho bác o:-)

Em cũng cảm ơn bác đánh giá em cao quá, theo em nhìn thì em trẻ hơn bác, em thấy bác chững chạy hơn em :D => em đi vay để mua em Focus mới này đấy ạ, chứ không đủ tiền mua =(( em đi xem Fiesta rồi nâng cấp từ từ lên tới Forte rồi nâng lên Altis / Civic 2.0 rồi............Focus mới rồi đi........vay tiền !!! =(( kinh tế khủng hoảng thê thảm và em đang mong cho nó khủng hoảng còn thê thảm hơn bây giờ để em có cơ hội mua nhà + mua xe chứ như trước kia thì em bó tay (tiền mà trước kia em có khả năng mua 1 căn nhà bây giờ mua xong 1 căn nhà em lại dư ra một ít để mua xe) ==> em đang cầu trời cho năm nay kinh tế nó sẽ thê thảm hơn năm trước nữa để có nhiều bác ít tiền có khả năng mua xe như em, lãi vay bây giờ cũng hạ xuống nhiều một phần cũng nhờ "khủng hoảng thê thảm" này đấy ạ, nếu bác muốn vay cứ chạy qua Hong Leong Bank sẽ thấy lãi vay tốt hơn năm trước rất nhiều :D

Chưa bao giờ em thấy tiền mặt trong túi em lại có sức mạnh như bây giờ => trước đó bác muốn mua 1 cái chung cư 80m2 dưới 1.4 tỷ đồng cách trung tâm Q1 khoảng 10~12km thì đừng hòng (nhà chưa xây xong cũng không có cái giá đó), bây giờ xách 1.4 tỷ trong túi bác sẽ được đối xử như thượng đế vậy !!! Em thấy khủng hoảng tốt đấy chớ...........:D:D (từ tháng 10.2012 tới giờ sale Toy gọi cho em khoảng 4 lần, lần sau thì discount lớn hơn lần trước 10tr........một phần cũng nhờ khủng hoảng đấy chớ)...

Có tiền mang ra xài đi bác ơi, chứ không mình với thằng TQ "bùm bùm bùm" thì lúc đó tiền thành giấy vụn hết cũng vậy thôi hà......

CRV Silver

Xe hơi
Hihihihi \m/ không sao đâu bác ơi, em đâu có phàn nàn gì về bác cả đâu vì thật sự em không quan tâm em Sport hatchback, em chỉ muốn ngồi nó thử thôi, em chỉ quan tâm chiếc Titanium sedan thôi......chắc bác không để ý vụ Focus mới có cuốn hướng dẫn và một file PDF Focus Facts đang lưu hành trên mạng nên không để ý thôi.....nếu bác cần thì em forward cho bác o:-)

Em cũng cảm ơn bác đánh giá em cao quá, theo em nhìn thì em trẻ hơn bác, em thấy bác chững chạy hơn em :D => em đi vay để mua em Focus mới này đấy ạ, chứ không đủ tiền mua =(( em đi xem Fiesta rồi nâng cấp từ từ lên tới Forte rồi nâng lên Altis / Civic 2.0 rồi............Focus mới rồi đi........vay tiền !!! =(( kinh tế khủng hoảng thê thảm và em đang mong cho nó khủng hoảng còn thê thảm hơn bây giờ để em có cơ hội mua nhà + mua xe chứ như trước kia thì em bó tay (tiền mà trước kia em có khả năng mua 1 căn nhà bây giờ mua xong 1 căn nhà em lại dư ra một ít để mua xe) ==> em đang cầu trời cho năm nay kinh tế nó sẽ thê thảm hơn năm trước nữa để có nhiều bác ít tiền có khả năng mua xe như em, lãi vay bây giờ cũng hạ xuống nhiều một phần cũng nhờ "khủng hoảng thê thảm" này đấy ạ, nếu bác muốn vay cứ chạy qua Hong Leong Bank sẽ thấy lãi vay tốt hơn năm trước rất nhiều :D

Chưa bao giờ em thấy tiền mặt trong túi em lại có sức mạnh như bây giờ => trước đó bác muốn mua 1 cái chung cư 80m2 dưới 1.4 tỷ đồng cách trung tâm Q1 khoảng 10~12km thì đừng hòng (nhà chưa xây xong cũng không có cái giá đó), bây giờ xách 1.4 tỷ trong túi bác sẽ được đối xử như thượng đế vậy !!! Em thấy khủng hoảng tốt đấy chớ...........:D:D (từ tháng 10.2012 tới giờ sale Toy gọi cho em khoảng 4 lần, lần sau thì discount lớn hơn lần trước 10tr........một phần cũng nhờ khủng hoảng đấy chớ)...

Có tiền mang ra xài đi bác ơi, chứ không mình với thằng TQ "bùm bùm bùm" thì lúc đó tiền thành giấy vụn hết cũng vậy thôi hà......
Vậy là mừng cho bác. Người được như bác thời buổi này khó kiếm và là đối tượng "săn đuổi" của các bác "sâu" :). Việc bác comment trên này chắc chắn sẽ được các sale chăm sóc vụ em new focus đấy nhưng giá vẫn hơi chát hy vọng sẽ được discount giống mấy anh Toy

leducanh2010

Xe tăng
Thử xe bán chạy nhất thế giới tại Việt Nam - Ford Focus

(VnMedia)- Ford Focus, mẫu xe hạng C của hãng xe Mỹ bất ngờ trở thành xe bán chạy nhất thế giới năm 2012 vừa qua. Tuy nhiên tại Việt Nam, người tiêu dùng vẫn còn e dè sau hơn 1 tháng Focus được bán trên thị trường…

Có thể nói, điểm mạnh nhất của Focus mới không nằm ở thiết kế mà ở những tính năng, công nghệ mới được Ford đưa vào mẫu xe toàn cầu của mình như động cơ thế hệ mới, hỗ trợ đỗ xe tự động, phanh tự động, ga tự động…Đây là một trong rất ít xe ô tô giá dưới 1 tỷ đồng tại Việt Nam được trang bị những tính năng hiện đại này.

Điểm mạnh đầu tiên của Focus mới là trái tim của xe – động cơ 2.0 lít mới sử dụng công nghệ phun xăng trực tiếp (GDI) với hệ thống điều phối van biến thiên kép độc lập (Ti-VCT), cho công suất tới 168 mã lực ở 6.600 vòng/phút và mô men xoắn cực đại 202 Nm ở 4.450 vòng/phút, cao hơn khá nhiều so với các đối thủ Honda Civic, Toyota Corolla Altis.

Động cơ mới giúp cho cảm giác lái của Focus mới khác biệt hẳn so với thế hệ cũ cũng như nhiều đối thủ, khi nó được kết hợp với hộp số tự động PowerShift 6 cấp. Ở tốc độ dưới 50 km/h, chân ga phản ứng khá nhạy với thao tác của người lái, tay lái chắc, cách âm tốt. Với tốc độ cao hơn từ 50-100 km/h, chân ga sẽ nhạy hơn với sự điều khiển của lái xe do đã đạt được gia tốc nhưng điểm nhấn lúc này là cách âm tốt, tiếng ồn gió và tiếng động cơ chưa tác động nhiều vào cabin.

Chỉ khi xe chạy đến 120-140 km, tiếng ồn gió, động cơ cũng như tiếp xúc lốp – mặt đường mới thực sự gây tiếng ồn khá lớn trong cabin. Dẫu vậy, xe đầm chắc, tay lái chắc, thật, được hỗ trợ từ các hệ thống kiểm soát lực kéo và cân bằng động giúp cho lái xe cảm giác an toàn cả khi chạy tốc độ cao hay ôm cua.

Trên hành trình hai chiều Hà Nội – Ninh Bình mà chúng tôi có dịp trải nghiệm, tính năng ga tự động giúp cho người lái khá nhàn nhã khi di chuyển trên đường cao tốc. Khi xe đạt tốc độ trên 30km/h, lái xe chỉ cần kích hoạt trên vô lăng bên tay trái tính năng này rồi nhấn Set + hoặc Set- để ấn định tốc độ cố định cho xe. Lúc này, người lái có thể bỏ hoàn toàn chân ga và điều khiển tốc độ theo các nút Set+ và Set- nói trên tới khi đạt tốc độ mong muốn và xe sẽ chạy ổn định ở tốc độ đó. Khi gặp chướng ngại vật hoặc hủy tính năng này, người lái cần nhấn vào nút Can ở cạnh đó hoặc nhấp nhẹ vào chân phanh.

Nhiều người trong chúng tôi tỏ ra phấn khích với hai tính năng rất mới của Focus mới là hỗ trợ phanh tự động và đỗ xe tự động. Hệ thống đỗ xe tự động tự tìm điểm đổ (song song) và đánh lái, người lái chỉ thao tác chân ga, chân phanh và cần số theo hướng dẫn qua màn hình trung tâm, tuy nhiên khoảng cách điểm đỗ phải lớn hơn chiều dài thân xe từ 1,4 lần. Cũng với tốc độ dưới 30km/h, Focus mới có khả năng tự phanh khi phát hiện xe phía trước cùng làn đường dừng đột ngột. Tuy nhiên lái xe cần lưu ý cần phanh ngay sau đó vì xe sẽ lại tiến về phía trước; đồng thời xe không nhận biết được các chướng ngại vật khác…

Một tính năng khác không thể không kể đến là hệ thống giải trí SYNC cho phép kết nối smartphone và điều khiển qua giọng nói, giúp người ngồi trên xe có thể đàm thoại và “ra lệnh” cho xe chạy các chương trình giải trí bằng giọng nói. Tuy nhiên điểm yếu của hệ thống này là hiện mới chỉ áp dụng bằng giao tiếp tiếng Anh, đồng thời chỉ nhận lệnh khi người nói phát âm chuẩn.

Hệ thống an toàn theo xe cũng ấn tượng với 6 túi khí, cảm biến lùi, cảnh báo điểm mù trên gương hậu, cân bằng điện tử ESP, chống bó cứng phanh ABS…Xe còn có nút khởi động, chìa khóa thông minh, đèn LED chiếu sáng ban ngày, đèn pha tự động, rửa đèn...

Dù có hàng loạt tính năng hiện đại và danh hiệu xe bán chạy nhất thế giới 2012 nhưng Focus mới tại Việt Nam vẫn chưa thể tạo cơn sốt, với doanh số chỉ dừng lại ở 43 chiếc sau tháng bán hàng đầu tiên. Nguyên nhân của hiện tượng này có thể do thói quen của người tiêu dùng Việt Nam vẫn chỉ ưa chuộng các thương hiệu xe Nhật; kinh tế khó khăn, thuế phí cao kéo theo nhu cầu mua xe giảm mạnh…

Hiện tại Focus 2012 có 5 bản, trong đó 3 bản sử dụng động cơ 1.6 lít, 2 bản cao cấp dùng động cơ 2.0, giá bán dao động từ 689-849 triệu đồng. Khác với nhiều mẫu xe khác, Focus mới có bản cao cấp nhất là sedan 4 cửa (titanium) chứ không phải hatchback 5 cửa (sport

haindvn

Xe đạp
Vậy là tháng 12 bán được 43 chiếc hả :)) quá bèo so với Altis !!!!!
Tháng 1 chắc chắn là Ford VN sẽ bán được bèo lắm là ........... 1 chiếc nữa vì đó là chiếc Titanium của em ;;)

Sức mạnh của thương hiệu Toyota tại Việt Nam thật khủng khiếp :-o:-o : trước khi mua xe, em hỏi ý kiến lòng vòng mấy người đã sở hữu xe và ai cũng khuyên em mua Altis 2.0 mặc dù nhiều người trong số họ không hiểu tại sao phải mua Altis so với Focus mới - có người chưa từng lái thử hay biết rằng Ford có chiếc Focus mới ?!?!?!?! Còn khoảng 2~3 ngày nữa là em quyết định "xúc" Altis 2.0 cho đến khi em lên nhà văn hóa Thanh Niên với chương trình SISIWI......và về đặt cọc Focus mới - em chẳng thích gì cái tính năng đỗ xe tự động đâu mà chỉ thích cảm giác ngồi lên chiếc Focus mới, ngồi sướng hơn quá nhiều so với Altis, thế thôi (sale Toy gọi cho em và chưng hửng ;;) mới có vài ngày mà em đổi ý quá nhanh trong khi sâu đó đã deal với em cả 2 tháng) !!! Thế mới thấy sức mạnh thương hiệu của Toyota !!! Ford chắc còn lâu lắm mới đuổi kịp Toyota, chắc mất cả một thế hệ chứ chẳng chơi...... :P

Chỉnh sửa cuối:

haindvn

Xe đạp
Bán chạy nhất thế giới nhưng về VN vẫn ít người mua, thế mới ác :D
Thì xe "hao xăng , mất giá , hay hỏng vặt, xác thì nặng, máy thì ồn".....nói chung cái gì cũng "không ngon" nên ít người mua....:)):))

BTW, em đặt cọc và chuẩn bị lụm chiếc xe bán chạy nhất thế giới nhưng ít người mua \:D/\:D/