[Funland] [Tôi Ngẫm] Đổ xô đi mua tích trữ thực phẩm có tốt không ? Tốt quá đi chứ

mongchieuxua1412

Xe buýt
Em vất vả cả buổi sáng mới mua được chỗ này lại còn bị chụp ảnh lén nữa, bực mình quá đi.
À chỗ rau củ quả cá thịt em có đóng góp với cụ cách để lâu mà ngon.khi cần lại dễ chế biến.
Với rau củ cụ rửa sạch cho vào nồi nước sôi chần qua, cắt nhỏ cỡ đốt ngón tay, để rổ mấy tiếng cho ráo hẳn nc rồi đóng vào từng túi nilong (loại đóng đường 1kg) cấp đông. Khi cầ̀n chỉ việc mở 1 túi lấy ra mộ̣t ít chần nước sôi. Thời gian bả̉o quản : 8 tháng.
- cá thịt : rửa sạch, cắt khúc , chia đôi. Một nửa luộc qua để ráo hẳn. Một nửa rán (ko gia vị) để ráo hẳn. Cho vào túi nhỏ theo loại. Khi cầ̀n thì lấy ra theo mục dich ( kho lấy rán, canh xào lấ luộc). Đả̉m bảo mùi vị y nguyên. Thời gian bảo quản : 1 năm
Trước e làm bên bếp trong résort nên cấp đông suốt

VnUeT

Xe tăng
Chả phải hô hào kích cầu. Kinh tế lại phát triển đây.

canhhoabatdiet

Xe container
hiểu đơn giản thôi: thay vì đi mua 10 lần thì người dân đi mua 1 lần để tránh xuất hiện nhiều chỗ đông người
Đi làm, đi ngoài đường cũng cả thế thôi cụ. Không phải ai cũng ngồi ô tô để cách ly với môi trường bên ngoài.
Đợt này em thấy mua tích trữ là do tâm lý đám đông và dân trí thấp. Chứ thực sự là không cần thiết.

mongchieuxua1412

Xe buýt
Chen lấn xô đẩy để mua, đ éo hiểu là chết vì con virut chứ chả ông nào chết vì đói cả, trong nhà chỉ cần chục cân gạo và nửa cân muối là yên tâm nhà 4 người ko lo chết đói trong nửa tháng rồi. Phải chăng nếu phải cách li vẫn còn muốn bú vang Phớp hút xì gà Cuba :D
Giả sử có cách li thì vẫn được cung cấp thực phẩm để duy trì cuộc sống chứ?
Không. Có cách ly cụ sẽ đc hỗ trợ tiền hằng ngày. Còn đồ ăn cụ phải vác xác đi mua.lúc đó có ai mở bán ko thì tùy trời ( em dẫn chứng bên TQ)

mongchieuxua1412

Xe buýt
Đồng ý với cụ, tích trữ không sai. Nhưng cả thành phố ào ào ra siêu thị mua hàng như hôm nay là không nên. Cơ quan quản lý họ khuyến cáo rằng, tất cả cùng ra một lúc thế có nguy cơ lây nhiễm cao, chưa kể siêu thị nó thiết kế cho một số lượng khách nhất định đến cùng một lúc (bãi gửi xe, nhân viên thu ngân ...), giờ đến cùng một lúc, gửi xe ở đâu, người không có chỗ gửi xe thì bỏ về, dẫn đến lộn xộn. Đông quá, thu ngân họ làm không kịp thì xếp hàng dài, lộn xộn, mất thời gian của người mua hàng ... Chưa kể cầu tăng đột xuất nên gây ra hiện tượng thiếu hàng trong ngắn hạn, có thể làm giàu cho một số đối tượng thừa cơ tăng giá.

Nhà em thì biết kiểu gì HN cũng có lúc có người bị nhiễm, dân tình sẽ ào ra siêu thị mua đồ tích trữ, nên mấy tuần trước em đã mua để đầy tủ lạnh rồi.
Ai cũng thức thời đc như cụ thì tốt quá. Em tích từ sau Tết.hnay tích thêm mì gói.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay trên mạng xã hội có rất nhiều bài viết phê phán, chửi rủa người dân đi mua tích trữ thức ăn phòng dịch. Vậy việc này ảnh hưởng tốt hay xấu đến thị trường, xã hội ? Quan điểm của em : TỐT, TỐT quá, mua TỐT lắm.
Tại sao lại như vậy ? Xin trình bày hầu các cụ .
Đầu tiên xin nói rõ là nhà em không bán các mặt hàng thực phẩm, chiều nay em cũng đi mua 2 thùng mì tôm, nên bài viết này theo quan điểm người tiêu dùng nhé các cụ :
1. Việc người dân đi mua trữ thực phẩm, bản chất là mua về để dùng, khác hẳn việc mua về đầu cơ tích trữ ôm hàng đợi tăng giá bán ra (như vụ khẩu trang), nên không nên phê phán này nọ. Các công ty doanh nghiệp mùa dịch đói méo mồm,hoạt động cầm chừng, nhân viên lương bị cắt giảm thậm chí bị cho nghỉ, bỗng nhiên bán được hàng, có tiền về,lại mừng quá. Các siêu thị, công ty có tiền hoạt động, nhân viên có lương có thưởng, chúng ta đã góp cho các doanh nghiệp qua cơn khó khăn. Các nhân viên có tiền lương về mua hoa hồng tặng vợ 8-3, mua sữa cho con,mua ít mực tươi cho chồng nhấm riệu, hoan hô.
2. Người dân đi mua thực phẩm tích trữ chứng tỏ đã có ý thức đề phòng dịch, là dấu hiệu tích cực, dù sao cũng hơn các anh chị vô tư cute hạt me cứ nghĩ dịch ở đâu xa bên nước Ngoài, không cần phòng bị.
3. Bình thường nhà cụ mợ nào cũng có trữ cá thịt trong ngăn đá tủ lạnh, bây giờ chỉ là trữ nhiều hơn thêm một chút mà thôi. Vì dịch bệnh nó bất thình lình, ví như đột nhiên chính quyền thông báo gia đình cầntự cách ly trong 14 ngày vì có tiếp xúc với người nhiễm bệnh, thì chúng ta cần có sẵn thức ăn để cả gia đình dùng trong nửa tháng,đóng cửa hạn chế tiếp xúc với bên ngoài.
4. Thực phẩm (gạo, muối, đường, cá, thịt, rau, mì tôm...) đều là hàng tự sản xuất được trong nước, nên càng mua càng tốt, không sợ thiếu nguồn cung, không sợ lũng đoạn xáo trộn thị trường. Mua đến đâu các công ty sản xuất thêm đến đó, đỡ phải tồn kho, mua nhiều các công ty đóng thuế nhiều, góp phần tăng kinh tế cho đất nước, chẳng phải là việc tốt hay sao ? Tiền để trong nhà thì làm sao kinh tế phát triển được ? Mua về rồi cũng ăn, không mất đi đâu mà nhiều người kêu lãng phí.
Tóm lại, em thấy mọi người đi mua trữ thực phẩm là TỐT QUÁ, hãy phòng trước, có dịch là đóng cửa núp trong nhà để CP dễ khoanh vùng và dập dịch,đừng có chạy long nhong ngoài đường đi gieo rắc mầm bệnh nữa, hỡi những con người thức thời biết lo xa phòng bị.
Sặc mùi bần nông!đừng mang cái ( tôi) thiển cận ra mà bao biện cho hành vi ích kỷ!
Mọi thứ đã có những người ( có trách nhiệm lo) rồi nhé!
Mà nói thẳng đó là Nhà Nước,là Chính phủ nhé.
Nói cho rõ: Họ là đại diện cho cả đất nước,cả trăm triệu dân.
Vậy nên chớ nghĩ ngắn như thế.

Chỉnh sửa cuối:

mongchieuxua1412

Xe buýt
Những thứ tích cực cụ liệt kê ra rất nhỏ so với cái thiệt hại lớn hơn nhiều. Kể sơ qua có vài cái thiệt hại như sau:
1, méo mó biến dạng nền kinh tế thị trường khi cách sản xuất và mua sắm không còn tuân theo quy luật cung- cầu.
2, tạo bất bình đẳng xã hội, khi những nhu yếu phẩm lẽ ra đều có thể đến tay mọi người nhưng lại không thể đến tay người thực sự có nhu cầu.
3...
Cái này hàng nhu yếu phẩm hàng ngày. Hôm nay hết mai lại có vì hàng sản xuất đc. Đâu như khẩu trang phải nhập khẩu nguyên liệu đâu mà cụ lo. Hnay cụ ko mua kịp mai mốt ra mua bình thường, giá ko lên. Em đảm bảo

komouse

Xe hơi
Hôm nay trên mạng xã hội có rất nhiều bài viết phê phán, chửi rủa người dân đi mua tích trữ thức ăn phòng dịch. Vậy việc này ảnh hưởng tốt hay xấu đến thị trường, xã hội ? Quan điểm của em : TỐT, TỐT quá, mua TỐT lắm.
Tại sao lại như vậy ? Xin trình bày hầu các cụ .
Đầu tiên xin nói rõ là nhà em không bán các mặt hàng thực phẩm, chiều nay em cũng đi mua 2 thùng mì tôm, nên bài viết này theo quan điểm người tiêu dùng nhé các cụ :
1. Việc người dân đi mua trữ thực phẩm, bản chất là mua về để dùng, khác hẳn việc mua về đầu cơ tích trữ ôm hàng đợi tăng giá bán ra (như vụ khẩu trang), nên không nên phê phán này nọ. Các công ty doanh nghiệp mùa dịch đói méo mồm,hoạt động cầm chừng, nhân viên lương bị cắt giảm thậm chí bị cho nghỉ, bỗng nhiên bán được hàng, có tiền về,lại mừng quá. Các siêu thị, công ty có tiền hoạt động, nhân viên có lương có thưởng, chúng ta đã góp cho các doanh nghiệp qua cơn khó khăn. Các nhân viên có tiền lương về mua hoa hồng tặng vợ 8-3, mua sữa cho con,mua ít mực tươi cho chồng nhấm riệu, hoan hô.
2. Người dân đi mua thực phẩm tích trữ chứng tỏ đã có ý thức đề phòng dịch, là dấu hiệu tích cực, dù sao cũng hơn các anh chị vô tư cute hạt me cứ nghĩ dịch ở đâu xa bên nước Ngoài, không cần phòng bị.
3. Bình thường nhà cụ mợ nào cũng có trữ cá thịt trong ngăn đá tủ lạnh, bây giờ chỉ là trữ nhiều hơn thêm một chút mà thôi. Vì dịch bệnh nó bất thình lình, ví như đột nhiên chính quyền thông báo gia đình cầntự cách ly trong 14 ngày vì có tiếp xúc với người nhiễm bệnh, thì chúng ta cần có sẵn thức ăn để cả gia đình dùng trong nửa tháng,đóng cửa hạn chế tiếp xúc với bên ngoài.
4. Thực phẩm (gạo, muối, đường, cá, thịt, rau, mì tôm...) đều là hàng tự sản xuất được trong nước, nên càng mua càng tốt, không sợ thiếu nguồn cung, không sợ lũng đoạn xáo trộn thị trường. Mua đến đâu các công ty sản xuất thêm đến đó, đỡ phải tồn kho, mua nhiều các công ty đóng thuế nhiều, góp phần tăng kinh tế cho đất nước, chẳng phải là việc tốt hay sao ? Tiền để trong nhà thì làm sao kinh tế phát triển được ? Mua về rồi cũng ăn, không mất đi đâu mà nhiều người kêu lãng phí.
Tóm lại, em thấy mọi người đi mua trữ thực phẩm là TỐT QUÁ, hãy phòng trước, có dịch là đóng cửa núp trong nhà để CP dễ khoanh vùng và dập dịch,đừng có chạy long nhong ngoài đường đi gieo rắc mầm bệnh nữa, hỡi những con người thức thời biết lo xa phòng bị.
Hành vi này, có tính 2 mặt, tiếc là cụ mới cảm và nhận được một mặt.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Hy vọng Cụ luôn biết chủ động trong cuộc sống của mình.
Không phải chỉ riêng Covid 19 này.

Gia đình Cụ luôn luôn phải có đồ thực phẩm, nguyên liệu dự trữ để tồn tại trong 10 ngày.
Thế méo có thực phẩm đủ 10 ngày chắc chết mịa luôn à?
Tư duy méo mó,khuyết tật.
Bản tính bon chen,chộp giật...( á đù...ta phải bằng mọi giá có đủ (( thực phẩm)) cho 10 ngày....
Nẫu.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
E đến ạ mợ chủ☺
Trào phúng thôi cụ. Những đồ này em mua dần từ sau Tết khi có thông tin Vũ Hán toang rồi cụ. Một người chị của em còn chuẩn bị cho nv mỗi người 1 vali đầy đủ như này cách đây nửa tháng, có biến cái nhân viên kéo vali về quê tạm lánh :).

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Trào phúng thôi cụ. Những đồ này em mua dần từ sau Tết khi có thông tin Vũ Hán toang rồi cụ. Một người chị của em còn chuẩn bị cho nv mỗi người 1 vali đầy đủ như này cách đây nửa tháng, có biến cái nhân viên kéo vali về quê tạm lánh :).
Mọi thứ khá đủ....lạ là tiền có,vàng đâu nhỉ???

Mợ Yến

Xe lăn
Người OF
À chỗ rau củ quả cá thịt em có đóng góp với cụ cách để lâu mà ngon.khi cần lại dễ chế biến.
Với rau củ cụ rửa sạch cho vào nồi nước sôi chần qua, cắt nhỏ cỡ đốt ngón tay, để rổ mấy tiếng cho ráo hẳn nc rồi đóng vào từng túi nilong (loại đóng đường 1kg) cấp đông. Khi cầ̀n chỉ việc mở 1 túi lấy ra mộ̣t ít chần nước sôi. Thời gian bả̉o quản : 8 tháng.
- cá thịt : rửa sạch, cắt khúc , chia đôi. Một nửa luộc qua để ráo hẳn. Một nửa rán (ko gia vị) để ráo hẳn. Cho vào túi nhỏ theo loại. Khi cầ̀n thì lấy ra theo mục dich ( kho lấy rán, canh xào lấ luộc). Đả̉m bảo mùi vị y nguyên. Thời gian bảo quản : 1 năm
Trước e làm bên bếp trong résort nên cấp đông suốt
Dạ em cảm ơn mợ :x

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Thế méo có thực phẩm đủ 10 ngày chắc chết mịa luôn à?
Tư duy méo mó,khuyết tật.
Bản tính bon chen,chộp giật...( á đù...ta phải bằng mọi giá có đủ (( thực phẩm)) cho 10 ngày....
Nẫu.
Cụ có quỹ phòng bị gia đình ( Tiền tiết kiệm không?)

Hiểu đơn giản là cái số lượng mua thừa ra để dự trữ đó nó giống như thực phẩm, đồ gia dụng tiết kệm ( tiền tiết kiệm)
Sử dụng vào lúc nguy cấp.

Mợ Yến

Xe lăn
Người OF

haihoan67

Xe tải
em dự trữ đêm qua ko phải lo thiếu hàng, mà 10 ngày tới em ko đi siêu thị hay bất cứ đâu đông người cả (em ở timescity). Ai cười chửi cũng kệ, gia đình tôi tôi lo. Early warning ko bao giờ thừa.

mongchieuxua1412

Xe buýt
Sặc mùi bần nông!đừng mang cái ( tôi) thiển cận ra mà bao biện cho hành vi ích kỷ!
Mọi thứ đã có những người ( có trách nhiệm lo) rồi nhé!
Mà nói thẳng đó là Nhà Nước,là Chính phủ nhé.
Nói cho rõ: Họ là đại diện cho cả đất nước,cả trăm triệu dân.
Vậy nên chớ nghĩ ngắn như thế.
Cám ơn bác. Đầu bài e đã ghi rõ là quan điểm cá nhân. Có thể đúng với người này và sai với người khác. Việc bác đả kích cá nhân trong khi không nêu ra luận điểm gì xác thực thì em nghĩ em không đôi co lại làm gì. Em chỉ nhắn nhủ bác 2 điều :
1. Lớn rồi, cái gì tự lo đc thì lo, đừng đổ hết lên vai cp.
2. Ông bà tổ tiên nhà bác cũng gốc gác bần nông giống em thôi. Bác khinh bần nông thì...tự hiểu.

thanh040506

Xe trâu
Thì e biết mợ trào phúng mờ☺

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Đi làm, đi ngoài đường cũng cả thế thôi cụ. Không phải ai cũng ngồi ô tô để cách ly với môi trường bên ngoài.
Đợt này em thấy mua tích trữ là do tâm lý đám đông và dân trí thấp. Chứ thực sự là không cần thiết.
Đúng vậy!
Nói cho rõ là tự tay bóp....d ái.
Vì đám đông đó mà thịt,gạo,cá.... Tăng giá bất thình lình trung bình 10_20%
Mai kia lại ế sưng rồi...giải cứu....em không là nhà kinh tế học,cũng chẳng phải khoa học gia....nhưng em sống đủ lâu để thấy những gì trẻ trâu,thiểu năng không thấy!
Xin lỗi vì cuốc còm bác mà buông lời khó nghe.

quanggialai

Xe điện
Em cầu cho dân đầu cơ gom hết gạo chờ tăng giá cho nông dân được nhờ. >:) >:) >:)