[Funland] [Tôi Ngẫm] Đổ xô đi mua tích trữ thực phẩm có tốt không ? Tốt quá đi chứ

mongchieuxua1412

Xe buýt
Thế méo có thực phẩm đủ 10 ngày chắc chết mịa luôn à?
Tư duy méo mó,khuyết tật.
Bản tính bon chen,chộp giật...( á đù...ta phải bằng mọi giá có đủ (( thực phẩm)) cho 10 ngày....
Nẫu.
Ông bà có câu " tích cốc phòng cơ". Bác ngôn ngữ đao to búa lớn chắc ngòài đời nhiều người kinh nể lắm. Thôi thì bác đúng, chúng em méo mó khuyết tật vậy. Mời bác đi cho.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Nhiều ng tích trữ xong chụp ảnh check in FB. Em thấy nó sao sao ấy ạ. Làm thế chỉ thể hiện sự hợm của, chụp giựt, nhà mình no thằng khác ko tích trữ ngu phải chịu. Đâu hiểu nhiều thằng khác nó chỉ đủ tiền ăn hm nay, mai lại ra đường kiếm ăn. Éo có dư tiền mua đủ 10 hm.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Thì e biết mợ trào phúng mờ☺
Em đang bắt mình nghĩ đến những vấn đề xa hơn nữa nếu như chuyện xấu xảy ra. Mà chưa nghĩ được, vì HN mọi thứ đang quá ổn, vẫn như mấy ngày qua thôi.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn bác. Đầu bài e đã ghi rõ là quan điểm cá nhân. Có thể đúng với người này và sai với người khác. Việc bác đả kích cá nhân trong khi không nêu ra luận điểm gì xác thực thì em nghĩ em không đôi co lại làm gì. Em chỉ nhắn nhủ bác 2 điều :
1. Lớn rồi, cái gì tự lo đc thì lo, đừng đổ hết lên vai cp.
2. Ông bà tổ tiên nhà bác cũng gốc gác bần nông giống em thôi. Bác khinh bần nông thì...tự hiểu.
Vâng! Bác vui lòng đọc lại ( 1.) của bác đi! Em hết lớn và già rồi nên em chả hơn thua làm gì!
Còn bần nông à? Em tự hào vì em được thuần là bần nông,tự hào là từ bần nông em đi lên!

namdh8x

Xe điện
Đổ xô vào siêu thị đông đúc khi đang có dịch thì có gì mà tốt. Vớ vẩn laị thành ổ dịch.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Ông bà có câu " tích cốc phòng cơ". Bác ngôn ngữ đao to búa lớn chắc ngòài đời nhiều người kinh nể lắm. Thôi thì bác đúng, chúng em méo mó khuyết tật vậy. Mời bác đi cho.
Chả đao to,chả búa lớn!
Biết mình,biết người,biết sống,biết cư xử ắt tồn tại thôi!
Bác chả quyền đ éo gì mà ( mời) em đi nhé!
Diễn đàn mở,tự do ngôn luận mà. Và em chưa phạm quy cũng như chưa xúc phạm ai,chửi ai cả.

canhhoabatdiet

Xe container
Đúng vậy!
Nói cho rõ là tự tay bóp....d ái.
Vì đám đông đó mà thịt,gạo,cá.... Tăng giá bất thình lình trung bình 10_20%
Mai kia lại ế sưng rồi...giải cứu....em không là nhà kinh tế học,cũng chẳng phải khoa học gia....nhưng em sống đủ lâu để thấy những gì trẻ trâu,thiểu năng không thấy!
Xin lỗi vì cuốc còm bác mà buông lời khó nghe.
Nền kinh tế ở Việt Nam là nền kinh tế kém bền vững và què quặt.
Hầu hết thị trường kinh doanh(bất kể thứ gì) nếu không bán số lượng lớn lâu dài thì không thể thặng dư nhiều (lâu giàu và không thể giàu) do máy móc và chất lượng lao động thấp.
Chính vì thế đầu cơ ép giá, tăng giá, thời vụ, ... là cách người ta muốn giàu nhanh tại xã hội Việt Nam. Cũng chưa tìm ra giải pháp nào để chỉnh đốn cã. Tương tự như thị trường bất động sản cũng thế. Mua qua bán lại tưởng là giàu lên nhưng thực tế không phải. Vẫn miếng đất đó tiền tăng lên-không tạo ra thặng dư trong xã hội. Sớm muộn cũng sập.

Chỉnh sửa cuối:

canhhoabatdiet

Xe container
Kkk. Em vừa mời vang cụ. Mời hộ cho cụ kia .:))
Méo mó khuyết tật thì mới cẩn cộng đồng mạng phải quote chỉnh đốn :))

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Nguyenhongson26

Xe tăng
Hôm nay trên mạng xã hội có rất nhiều bài viết phê phán, chửi rủa người dân đi mua tích trữ thức ăn phòng dịch. Vậy việc này ảnh hưởng tốt hay xấu đến thị trường, xã hội ? Quan điểm của em : TỐT, TỐT quá, mua TỐT lắm.
Tại sao lại như vậy ? Xin trình bày hầu các cụ .
Đầu tiên xin nói rõ là nhà em không bán các mặt hàng thực phẩm, chiều nay em cũng đi mua 2 thùng mì tôm, nên bài viết này theo quan điểm người tiêu dùng nhé các cụ :
1. Việc người dân đi mua trữ thực phẩm, bản chất là mua về để dùng, khác hẳn việc mua về đầu cơ tích trữ ôm hàng đợi tăng giá bán ra (như vụ khẩu trang), nên không nên phê phán này nọ. Các công ty doanh nghiệp mùa dịch đói méo mồm,hoạt động cầm chừng, nhân viên lương bị cắt giảm thậm chí bị cho nghỉ, bỗng nhiên bán được hàng, có tiền về,lại mừng quá. Các siêu thị, công ty có tiền hoạt động, nhân viên có lương có thưởng, chúng ta đã góp cho các doanh nghiệp qua cơn khó khăn. Các nhân viên có tiền lương về mua hoa hồng tặng vợ 8-3, mua sữa cho con,mua ít mực tươi cho chồng nhấm riệu, hoan hô.
2. Người dân đi mua thực phẩm tích trữ chứng tỏ đã có ý thức đề phòng dịch, là dấu hiệu tích cực, dù sao cũng hơn các anh chị vô tư cute hạt me cứ nghĩ dịch ở đâu xa bên nước Ngoài, không cần phòng bị.
3. Bình thường nhà cụ mợ nào cũng có trữ cá thịt trong ngăn đá tủ lạnh, bây giờ chỉ là trữ nhiều hơn thêm một chút mà thôi. Vì dịch bệnh nó bất thình lình, ví như đột nhiên chính quyền thông báo gia đình cầntự cách ly trong 14 ngày vì có tiếp xúc với người nhiễm bệnh, thì chúng ta cần có sẵn thức ăn để cả gia đình dùng trong nửa tháng,đóng cửa hạn chế tiếp xúc với bên ngoài.
4. Thực phẩm (gạo, muối, đường, cá, thịt, rau, mì tôm...) đều là hàng tự sản xuất được trong nước, nên càng mua càng tốt, không sợ thiếu nguồn cung, không sợ lũng đoạn xáo trộn thị trường. Mua đến đâu các công ty sản xuất thêm đến đó, đỡ phải tồn kho, mua nhiều các công ty đóng thuế nhiều, góp phần tăng kinh tế cho đất nước, chẳng phải là việc tốt hay sao ? Tiền để trong nhà thì làm sao kinh tế phát triển được ? Mua về rồi cũng ăn, không mất đi đâu mà nhiều người kêu lãng phí.
Tóm lại, em thấy mọi người đi mua trữ thực phẩm là TỐT QUÁ, hãy phòng trước, có dịch là đóng cửa núp trong nhà để CP dễ khoanh vùng và dập dịch,đừng có chạy long nhong ngoài đường đi gieo rắc mầm bệnh nữa, hỡi những con người thức thời biết lo xa phòng bị.
Thứ 5 là mai có 1 người nhiễm Vỉut xong khai đã đi đến siêu thị A,B,C sáng 07/03 thì xác cm nó định là đóng cửa toàn Thành Phố Hà Nội để cách li

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em biết chỗ mợ dấu vàng đới....mau rót em chén đi kẻo em chỉ chỗ mợ cất đới!
Vàng của chủ, chủ giấu đâu kệ họ, em làm công ăn lương không quan tâm. Tuy nhiên e vẫn rót mời cụ, chạm ly nha :))

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Chết đói thế chó nào được mà húng chó thế.
Cụ có tin là nhà em lúc nào cũng có 2 mà không có 1 không ?

2 tủ lạnh dạng nhỡ không ?
1 để thịt cá, đồ đông lạnh
1 để rau quả trứng và đá

2 nồi cơm điện. 1 nồi em dùng/ 1 nồi còn nguyên đai nguyên kiện.
2 ấm đun siêu tốc 1 ấm dùng/1 ấm còn nguyên đai nguyên kiện.
Em bị 1 lần vào dịp Tết đang đun nước pha trà cháy mất ấm. Cửa hàng điện máy đóng cửa.
Cuối cùng phải đun từ nồi đổ sang phích.

Ngoài bếp từ 4 bếp. Em có 1 bếp đơn, 1 bếp gas mini, 1 bếp cồn ( vì sợ mất điện ).

Đấy là đồ gia dụng ...
Đồ ăn và gạo em không bao giờ mua 1 đâu :D

Tất cả các thứ xung quanh em đều có đồ dự phòng ( chìa khóa đánh đôi ) sạc pin và em có 2 ĐTDĐ luôn.

Em mua cái gì cũng mua 2 :D
Đến thuốc men hay đồ cá nhân 1 số đồ của em là 2

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có quỹ phòng bị gia đình ( Tiền tiết kiệm không?)

Hiểu đơn giản là cái số lượng mua thừa ra để dự trữ đó nó giống như thực phẩm, đồ gia dụng tiết kệm ( tiền tiết kiệm)
Sử dụng vào lúc nguy cấp.
Ặc.......ặc.......xin lỗi mợ nhá! Em éo có thói quen ăn đồ bảo quản,và em đang sống ở một xứ sở ít biến động và bình ổn nhất!
Vậy nên em không có tiết kiệm or ( quỹ đen)
Thậm chí tủ lạnh nhà em chả bao giờ chứa đồ ăn dở,chỉ chứa đủ 1 bữa thực phẩm thôi ạ!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Vàng của chủ, chủ giấu đâu kệ họ, em làm công ăn lương không quan tâm. Tuy nhiên e vẫn rót mời cụ, chạm ly nha :))
Ặc....nay em đập chum linh tinh xả....chắc 20p nữa may mới có hũ nấu xong...
Ngại chết thôi ...em nợ mợ.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
em dự trữ đêm qua ko phải lo thiếu hàng, mà 10 ngày tới em ko đi siêu thị hay bất cứ đâu đông người cả (em ở timescity). Ai cười chửi cũng kệ, gia đình tôi tôi lo. Early warning ko bao giờ thừa.
Khi lúc bác gom đủ lương thực cho 10 ngày thì bác chả tính ,nhẽ mua cố đủ 14 ngày luôn?

Nguyenhongson26

Xe tăng
Ơ em doạ gì đâu,cụ thấy giờ anh lái xe đi sửa xe ở Gara nào thì xác định cái gara đó bị cách ly.Vợ các anh thợ gara đó có hốt hoảng đi siêu thị sáng 07/03 không??Nào,cụ thử xem em có doạ không.Giờ em công nhận em có tích trữ,nhưng em đi mua toàn bắn tỉa,chiều vắng vắng ra bắn tỉa thùng mì tôm,tối vắng ra bắn tỉa bao gạo,chả dại chen nhau ầm ĩ,chửi nhau đánh nhau trong siêu thị,nước bọt bắn tứ tung,ghê lắm

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Ơ em doạ gì đâu,cụ thấy giờ anh lái xe đi sửa xe ở Gara nào thì xác định cái gara đó bị cách ly.Vợ các anh thợ gara đó có hốt hoảng đi siêu thị sáng 07/03 không??Nào,cụ thử xem em có doạ không.Giờ em công nhận em có tích trữ,nhưng em đi mua toàn bắn tỉa,chiều vắng vắng ra bắn tỉa thùng mì tôm,tối vắng ra bắn tỉa bao gạo,chả dại chen nhau ầm ĩ,chửi nhau đánh nhau trong siêu thị,nước bọt bắn tứ tung,ghê lắm
Ặc.....chơi bắn tỉa thế chả là....dọa à....???:))