Thảo luận Tổng hợp các lỗi của Mazda SkyActiv và hướng xử lý

Truong Hoang Anh

Xe đạp
Em bị lúc dừng đỗ. Lúc bị lúc không. Đỗ đèn đỏ bình thường thì không bị. Nhưng kiểu dừng tạm thời trên vành đai 3 lúc tắc đường thì thi thoảng bị. Về N rồi nhưng xe bị rung rung bồng bềnh theo chiều ngang :(
:D cái này là lắc chứ không phải rung. Tớ thấy mấy bạn diễn đàn tây bào là đời M3 sau này thay thiết kế giảm xóc thành thanh xoắn nên lắc ngang nhiều hơn đời trước dùng thiết kế liên kết đa điểm.

nothing_boy81

Xe máy
Xe em bị tiếng kêu này khi đi qua giảm tốc vàng vàng, không biết có bất thường không ạ?

khacsu

Xe hơi
Em bị lúc dừng đỗ. Lúc bị lúc không. Đỗ đèn đỏ bình thường thì không bị. Nhưng kiểu dừng tạm thời trên vành đai 3 lúc tắc đường thì thi thoảng bị. Về N rồi nhưng xe bị rung rung bồng bềnh theo chiều ngang :(
Thế thì chịu. Em đi thì cảm thấy nó bt, hay do xe e ko bị. Em mới đc 1000km thôi. Có mỗi cái tiếng lạch tạch khi qua con lươn gờ giảm tốc, hn đi bd cấp 1k bảo nv họ ktra thì lúc ngồi cũng kt đi kiểm tra thì qua gỡ giảm tốc vẫn có tiếng lạch tạch. Chưa hết hẳn, đỡ hơn lúc trc tí, em đi theo dõi tiếp xem tn

nothing_boy81

Xe máy
Do xe công xe tải chạy mặt đg trên cao bị nhún đấy cụ ạ, em nghĩ thế. Em cũng bị kiểu bồng bềnh.

nothing_boy81

Xe máy
Hi vọng thế. Nhưng nó rung hơi khác so với rung do xe công. Để lúc nào e xem có bị em quay camera lại xem sao
Em thấy rung ác phết nhưng biên độ ko nhanh bằng dừng xe để số D. Cụ để chai nước rồi quay chai nước sẽ dễ thể hiện hơn

Hoangvo88

Đi bộ
Xe em cx5 đời 2018, vừa rồi em có lau gương bên phụ lỡ tay làm trật mặt gương chiếu hậu. Xong lên thì thấy taplo hiện lỗi bsm malfunction như hình dưới. Gương vẫn chỉnh được chỉ k còn nháy đèn cảnh báo điểm mù thôi ạ. Mong các bác hỗ trợ giúp lỗi này sao và khắc phục như nào, tốn nhiều k ạ. Em cảm ơn!

ChunChun069

Đi bộ
Xe em Cx5 bị lỗi đèn hệ thống, em mang ra hãng xử lý rồi mà về đi được 1-2 hôm lại bị lại. Có cụ nào biết cách chỉnh lỗi này chỉ em với ạ!

quynhngo86

Xe tải
Các bác cho em hỏi với. Xe md2 2020 nhà em tự nhiên không bật đc nút AC trên điều hoà va ko bật đc quạt gió ạ. Với cả bị hiện ístop mới an. Em cảm on.

Matcovic

Xe tải
Xe em cx5 đời 2018, vừa rồi em có lau gương bên phụ lỡ tay làm trật mặt gương chiếu hậu. Xong lên thì thấy taplo hiện lỗi bsm malfunction như hình dưới. Gương vẫn chỉnh được chỉ k còn nháy đèn cảnh báo điểm mù thôi ạ. Mong các bác hỗ trợ giúp lỗi này sao và khắc phục như nào, tốn nhiều k ạ. Em cảm ơn!
Có lẽ bị tụt dây hoặc nước vào ở sau mặt gương

Garage Quang Đức

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.quangducauto.com
Chia sẻ tận tâm nhiệt tình quá cụ ơi, Em xin copy chia sẻ cho ae trong hội đọc tham khảo với ạ

KuteKid

Xe đạp
Bác cho mình hỏi, xe mình đi bị trễ ga tầm 2,3 giây tức là nhả phanh xe không đi nó phải giật giật 1,2 cái mới bắt đầu lăn bánh, sau phát đầu tiên đấy thì lại bình thường,đi máy nóng thì không sao, nhưng cứ phát đầu tiên hoặc cứ từ P,R,N mà về D là bị.em vào hãng cắm máy check thì nó bảo là do lỗi của ly hợp số thấp, vậy bác gặp lỗi này chưa và theo bác phải xử lý thế nào, thanks bác
khẳ năng cao là lỗi hộp số rồi cụ ơi, mang ra gara check đi

Hanamlut

Xe buýt
Em đang định mua mazda. Em đánh dấu nếu cần

Thangtrinh

Đi bộ
Nhà cháu mới cưới vợ 2 CX5 nghe lời khuyên các cụ có vợ lâu năm đi lắp cam hành trình 70mail A500s, ra cửa hàng cứ để thằng cu bán hàng nó lắp. Về nhà xem sách hướng dẫn hóa ra thằng cu nó dán thẳng đế cam vào kính mà không lót miếng nhựa có từ như hãng trang bị và hướng dẫn. Các cụ cho hỏi có cần tháo ra lắp lại không? tháo có khó không, cách tháo ? Keo dán có ảnh hưởng đến kính? Nếu bị keo kết dính trên kính thì cách xử lý ra sao ?

quangdt5

Xe đạp
2. Lỗi mô tơ cụp gương

Đây là lỗi thời gian gần đây gặp rất nhiều trên đủ các bản cả Mazda 3, CX-5 thậm chí Mazda 6.
Tỉ lệ lỗi rất cao trên các lô xe sản xuất từ 2016 trở lại đây.

Với các xe bị lỗi này sẽ có hiện tượng:
- Khi mở hoặc gập gương, bên thì cụp, bên thì xòe
- Khi đi mưa về hoặc sau khi rửa xe, bên thì cụp bên thì xòe lúc mở/gập gương
- Khi bị va quệt trên đường bị lật ngược về trước, sau đó vặn lại, lúc mở/gập gương, lại bên cụp bên xòè

Phía Mazda giải quyết:
- Từ chối bảo hành nếu khách hàng nào lắp thêm đồ chơi khóa cửa gập gương lên kính vì lý do làm quá tải motor -> Nghe thì cũng rất hợp lý cơ mà hơi thiếu tình xíu :)
- Một số xe đã được bảo hành thay thế motor gương và tạm thời OK, nhưng chưa rõ về lâu về dài có bị trở lại không.

Lý do: Motor và xương theo xe của Mazda hơi kém, dễ bị kẹt khi gặp nước, để lâu dễ dẫn đến vỡ bánh răng khiến gương kẹt hẳn

Hướng xử lý khác cho các cụ:
1. Dùng RP7 hoặc các loại chất bôi trơn khác xịt vào khe gương, motor ngay khi có hiện tượng gương mở cọt kẹt, không mượt mà, tránh để kẹt cứng mới xử lý.
2. Nếu xe trong thời gian bảo hành thì nên dỡ bỏ ngay các bộ gập gương lên kính (nếu đã lắp) và cương quyết đưa vào hãng yêu cầu xử lý, bảo hành (Em xin lỗi các cụ dịch vụ kỹ thuật hãng ạ :P )
3. Nếu không còn cách nào khác, các cụ nên thay motor và khung xương của hãng khác hoặc chế lại để bền hơn. Cái này hiện em thấy có 1 số cẳu hàng nội thất ở HN đang làm cho các anh em trong hội Mazda cũng được đánh giá khá cao.

P/s: Em xin kể 1 câu chuyện ngoài lề, năm ngoái em có sơ ý để bị trộm hack mất đôi gương, hãng báo giá em nhớ mang máng 2,8 triệu/gương mộc chưa sơn, mắc quá!
Em đặt mua xừ bên ngoài 1 đôi gương Đài Loan, sau đó cả sơn nhúng vân carbon tổng chi phí hết 5 củ/đôi.
Trộm vía, xịt nước thoải mái, mưa to bao nhiêu chấp hết :) Có lần bị ông shiper giao hàng vượt ẩu, quệt lật ngửa cả gương về phía trước, em xoay núm, lại cụp xòe như bình thường :))
Hóa ra đồ theo xe chưa chắc đã là đồ OK nhất :))

E mới lấy cx5. Lắp gập gương lên kính trong hãng. Giá 2,5 củ. Như thế này khi lỗi gập gương thì hãng có bảo hành không bác nhỉ.

nikenneu

Xe buýt
Về các tiếng kêu lạ trên xe (Phần 1)

Chắc hẳn khi đi xe mà các cụ cứ nghe thấy mấy tiếng tạch tạch, rồi tè tè rồi lọc cọc sẽ cảm thấy cực kỳ khó chịu, post này em dẽ dành để tổng hợp các nguyên nhân và vị trí có thể phát ra tiếng kêu để các cụ tham khảo và có hướng xử lý nếu xuất hiện trên xe các cụ ạ

A. Tiếng kêu ở tablo phía trước xe:
1 - Kiểm tra ngăn chứa đồ bên ghế phụ xem có vật cứng nào trong đó không

2 - Nếu xe đã từng tháo màn Mazda Connect để Root thì việc tháo lắp làm rơi ốc, lẫy ngậm :)) hoặc do sự va đập của các jack nối cũng có thể phát ra tiếng kêu nhỏ -> Trước và khi lắp ốp và màn hình vào thì nên kiểm tra lại

3 - Tiếng lọc cọc có thể phát ra do lốc lạnh điều hoà (em đã gặp trên 1 chiếc CX-5 2017), cứ khi nào bật điều hoà lên thì nghe tiếng lọc cọc rất rõ còn tắt điều hoà đi thì êm ru :)
Về tiếng kêu do lốc điều hoà thì các cụ có thể kiểm tra lại: bi tăng cu roa, ốc bắt lốc điều hòa...

B. Tiếng kêu ở 2 bên tabli cửa:
1 - Nếu các cụ từng tháo tabli cửa để lắp loa, chống ồn hoặc lắp gập gương lên kính thì có thể do việc tháo lắp làm rơi ốc, lẫy ngậm, hoặc va đập jack nối nên có thể kiểm tra những điểm này

2 - Đặc biệt là 2 miếng nhựa đen ở bên trong 2 bên hõm tay kéo mở cửa, do thiết kế bập bênh bên nếu lỏng sẽ rất dễ phát ra tiếng tè tè khi đi qua lằn đường hoặc chỗ xóc -> các cụ có thể dùng tay nhấn chặt lại hoặc cần thiết lấy băng keo 2 mặt dính cố định luôn cũng được, mỗi tội lúc cần tháo tabli cửa lại hơi mệt :)

3 - Cụ nào từng bị đạo chích, xơi mất gương mà phải thay gương mới hoặc do va chạm vào gương thì cũng là nguyên nhân gây ra tiếng kêu tè tè khi chạy xe -> Kiểm tra lại độ dơ và rung lắc của gương để có phương án xử lý
xe Mazda nhựa mỏng quá, lên hay phát sinh tiếng kêu lạ khi đi vào đường bê tông hoặc đường xấu.

tienbamboo

Xe container
E mới lấy cx5. Lắp gập gương lên kính trong hãng. Giá 2,5 củ. Như thế này khi lỗi gập gương thì hãng có bảo hành không bác nhỉ.
BH hay ko cụ hỏi ông hãng lắp cho cụ á. thường thì để nguyên vậy họ sẽ ko bh cho cụ mà mấy ông ấy phải tháo ra ạ.
còn cụ lắp 2.5 củ thì hơi cao, cũng dễ hiểu vì cụ làm của mấy ông sale hãng. bên ngoài làm 1 củ ạ

mikex88

[Tịch thu bằng lái]
Trộm vía e đi từ 2018 dính mỗi cụp gương

Quocthuy

Đi bộ
Về các tiếng kêu lạ trên xe (Phần 2)

Tiếp tục về một số nguyên nhân và khắc phục ạ

C. Tiếng kêu ở giữa xe
1 - Hộc chứa đồ bệ tỳ tay có vật cứng khiến cho mỗi khi xe di chuyển gây ra va đập gây ra tiếng lọc cọc

2 - Hai cửa gió dưới sàn cho hàng ghế sau, rất dễ có dị vật lọt vào trong nếu như có vật rơi dưới sàn mà không may chân người ngồi sau đá vào. Trước có trường hợp em gặp, có tiếng lạch cạch phát ra mỗi khi xe vào cua hoặc tăng tốc nhanh mà tìm mãi không ra, đem vào hãng tháo ống gió cho ghế sau thì mới thấy có 1 cái bút nó chui tọt vào cái ống gió đó từ lúc nào

3 - Tiếng do chốt cắm dây an toàn. Đây là hiện tượng mà các cụ rất dễ gặp phải. Các cụ ấn cho cả cái cần chỗ chốt cắm đó nó sát xuống, tựa chặt vào phần ghế da ý thì nó đỡ kêu hơn
Nếu vẫn không đỡ, mua cái chốt cắm (Loại dẹt mỏng dính ý) cắm vào chốt an toàn bên ghế phụ khi không có người ngồi hoặc di chuyển cung ngắn :) (tất nhiên vẫn nên ép sát xuống ghế da cho đỡ rung lắc nhé)

D. Tiếng kêu phía sau xe
Do vật lăn, di chuyển va đập vào cốp xe, hoặc do kích bánh khi gá vào hông xe không chặt là chính

E. Tiếng kêu trong khoang động cơ
Đây là nơi rất đáng lo khi phát ra những tiếng kêu lọc cọc, và các cụ cần chú ý
1 - Dây Cua roa truyền động và dây cua roa máy phát đến hạn thay thế sẽ có những tiếng kêu rít rít két két -> Kiểm tra và thay thế nếu dây curoa bị trùng, bề mặt dây curoa trơ quá rồi hết ma sát gây trơn trượt

2 - Tiếng gõ máy lạch cạch của động cơ do rất nhiều nguyên nhân: Khe hở suppap, cam cò, bugi, van tuần hào khí xả ERG, ... những vấn đề này em sẽ nói chi tiết riêng ở một thớt khác vì khá là phức tạp ạ
Bác chia sẻ mục này cho em với, em đang bị ở vấn đề thứ 2