Thảo luận Tổng hợp các lỗi của Mazda SkyActiv và hướng xử lý

divino

Xe tải
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Nhà cháu kính cụ vodka

tienbamboo

Xe container
3. Lỗi hệ thống i-Stop
Một tính năng tiên tiến của động cơ SkyActive là hệ thống tắt máy tạm thời và khởi động lại động cơ i-Stop nhằm mang đến hiệu quả tiêu thụ nhiên liệu.
Tuy nhiên hệ thông này cũng mang đến không ít phiền toái cho những người lần đầu hoặc chưa có nhiều kinh nghiệm tiếp xúc.

Lỗi hoặc cảnh báo hệ thống i-Stop hiển thị trên mặt đồng hồ điều khiển sẽ bao gồm:
- Biểu tượng i-Stop màu vàng cam thể hiện hệ thống i-stop bị lỗi hoặc đang chờ hoạt động (nếu hiện độc lập)
- Biểu tượng tam giác chấm than thể hiện hệ thống điện (ắc-quy) bị lỗi ảnh hưởng đến hệ thống i-Stop

Em xin chia sẻ thêm một chút về hệ thống i-Stop để các cụ mới dùng xe nắm được hệ thống hoạt động như thế nào và có phải hệ thống bị lỗi hay không?
Hệ thống i-Stop hoạt động khi xe đang vận hành và đèn chỉ báo có màu xanh lá cây. Lúc đó, đạp chân phanh, xe dừng lại, động cơ sẽ ngắt tạm thời. Nhả chân phanh ra khỏi bàn đạp phanh, động cơ sẽ kích hoạt trở lại và xe tiếp tục di chuyển

Các điều kiện để i-Stop không hoạt động (Không đảm bảo các điều kiện này thì i-Stop không hoạt động chứ không phải hệ thống bị lỗi!)
1. i-Stop bị tắt bằng nút tắt trên tablo phía dưới bên trái vô lăng trước mỗi hành trình (biểu tượng phải luôn hiện màu xanh hoặc vàng)
2. Bánh xe phải ở vị trí không thẳng (vô lăng bị đánh lái lệch sang 2 bên)
3. Xe đang dừng trên dốc
4. Xe không được di chuyển từ khi bắt đầu khởi động bằng nút start/stop (bất kể trước đó đã nổ máy bao lâu)
5. Nắp capo, các cửa xe chưa đóng chặt
6. Dây an toàn phía người lái chưa cài
7. Ắc-quy của xe không đủ điện
8. Chức năng sưởi kính đang bật
9. Nhiệt độ điều hòa đang quá cao hoặc quá thấp
10. Hệ thống key less (chìa khóa thông minh) bị lỗi
11. Hệ thống phanh bị lỗi (trợ lực phanh không đảm bảo)
Đây là hình ảnh cảnh báo khi có lỗi về hệ thống i-Stop trên màn hình Mazda Connect

Với cảnh báo này, chúng ta nên hiểu rằng:
90% lỗi do ắc-quy yếu hoặc báo lỗi tại thời điểm đó nên ảnh hưởng đến i-stop. Có thời gian các cụ có thể đem qua hãng hoặc gara nào đó đo lại thông số ac-quy xem tình trạng như thế nào
10% là lỗi về hệ thống khởi động thông minh SSU do việc bật/tắt i-stop liên tục.

Giải pháp:
1. Lên xe nhấn tắt xừ i-Stop nếu như xác định đi phố
2. Tắt vĩnh viễn i-Stop bằng phần mềm. Một số xe tắt xong hết báo acquy luôn, lại chạy phe phé trong khoảng nửa năm nữa.
3. Kiểm tra thay thế acquy và tổng thể hệ thống điện xe. Cũng cần lưu ý khi thay ắc-quy cần chọn ắc-quy chuyên biệt cho dòng xe có chức năng Start/Stop tự động nói chung vì yêu cầu về độ bền tuổi thọ và dòng kích nổ.

~o) Một trường hợp khác em đã từng gặp là xe Mazda 6 có tất cả các điều kiện hoạt động bình thường, tuy nhiên khi đạp phanh dừng xe, i-stop không ngắt.
Tuy nhiên đèn báo i-stop trên màn hình xe tại thời điểm đạp phanh có tắt đi, chứng tỏ tín hiệu giám sát i-stop vẫn hoạt động bình thường. Vậy nguyên do???
Sau khi cắm máy chẩn đoán, phát hiện ra lỗi liên quan đến hộp SSU của xe (Smart Start Unit), rơ-le lực đóng/cắt bị lỗi 1 chân và không thể gửi tín hiệu điều khiển đến động cơ. Chính vị vậy không ngắt được động cơ. -> Trường hợp này bắt buộc phải thay thế/sửa chữa mạch điều khiển trong hãng!

Thành Civic

Xe buýt
Topic rất hữu ích. Cảm ơn cụ chia sẻ.

stevenn

Xe hơi
em đặt gạch hóng

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Cám ơn thớt của bác. Em đang ngó nghiêng nhảy sang maz nên oánh dấu phát luôn :D

tienbamboo

Xe container
4. Lỗi hệ thống cảnh báo điểm mù (BSM)
Hệ thống cảnh báo điểm mù BSM (Blind Spot Monitoring) trên Mazda 6 và CX-5 sử dụng cảm cảm biến phía sau xe để phát hiện phương tiện khác cắt ngang khi lùi xe và phương tiện khác vượt xe trong phạm vi tầm nhìn hạn chế.

Em đã từng xử lý một chiếc Mazda 6 bị báo đèn lỗi BSM như sau:

Lỗi này xuất hiện khi:
- Xe từng có va chạm ảnh hưởng đến cản sau và hệ thống cảm biến.
- Cản sau xe từng được để tháo lắp để sơn lại, hoặc độ đẽo gì đó mà liên quan đến việc tháo lắp các cảm biến.

Sau khi các lý do trên, nếu như xe không được xử lý tại các gara chính hãng hoặc các thợ có kỹ thuật, thì sẽ tồn tại lỗi trên và hệ thống BSM sẽ không hoạt động.

Phương án:
1. Kiểm tra lại việc đấu dây, lắp đặt các cảm biến có đúng thứ tự, vị trí hay không (Nếu như cản sau đã từng bị dỡ ra)
2. Nếu việc đấu dây, phần cứng là OK, bắt buộc phải học (relearn) và căn chỉnh (calibration) lại hệ thống bằng phần mềm chuyên dụng tại Hãng hoặc các cụ có thể ới em kiểm tra xử lý dùm cho trong 1 nốt nhạc ạ :)

Kiabuoisang

Xe container
Mới chạy được 100km maz 6; chưa thấy lỗi gì:bz

tienbamboo

Xe container
Mới chạy được 100km maz 6; chưa thấy lỗi gì:bz
Cụ nhầm, xe cụ có hơi bị nhiều lỗi
1. Hết xăng xe báo lỗi không chạy được :))
2. Trời mà tối đèn cứ như bị chập điện, tự động sáng lên :)

Kiabuoisang

Xe container
Cụ nhầm, xe cụ có hơi bị nhiều lỗi
1. Hết xăng xe báo lỗi không chạy được :))
2. Trời mà tối đèn cứ như bị chập điện, tự động sáng lên :)
Em cũng hay vọc vạch; trước em chạy Civic có cụ Meodenmatlua, nay chuyển chạy Mazda thì có cụ rất am hiểu về dòng xe này:D. Hy vọng sẽ có nhiều vấn đề chia sẻ với cụ >:D<. Cái đầu tiên em thấy trên mazda 6 là trang bị i-stop nhưng ắc quy lại lởm quá. Khi bình theo xe tèo thì nên thay loại nào, hãng nào cụ nhỉ. Em thấy nhiều nơi nói là thay loại có cấu tạo như bình viễn thông hoặc kiểu xe độp điện phải ko ợ, đại loại là dạng pin tích điện chứ không phải loại khởi động :D. Cá nhân em thấy nếu trả lại đc món i-stop cho nhà sản xuất thì em trả luôn, thậm trí cho thêm xiền, vì thấy cũng chả cần lắm, tích kiệm tí xăng lại tốn tiền thay bình \:D/

Chỉnh sửa cuối:

Thành Civic

Xe buýt
Em cũng hay vọc vạch; trước em chạy Civic có cụ Meodenmatlua, nay chuyển chạy Mazda thì có cụ rất am hiểu về dòng xe này:D. Hy vọng sẽ có nhiều vấn đề chia sẻ với cụ >:D<. Cái đầu tiên em thấy trên mazda 6 là trang bị i-stop nhưng ắc quy lại lởm quá. Khi bình theo xe tèo thì nên thay loại nào, hãng nào cụ nhỉ. Em thấy nhiều nơi nói là thay loại có cấu tạo như bình viễn thông hoặc kiểu xe độp điện phải ko ợ, đại loại là dạng pin tích điện chứ không phải loại khởi động :D. Cá nhân em thấy nếu trả lại đc món i-stop cho nhà sản xuất thì em trả luôn, thậm trí cho thêm xiền, vì thấy cũng chả cần lắm, tích kiệm tí xăng lại tốn tiền thay bình \:D/
Muốn tắt hẳn cũng đc hay sao ấy cụ nhỉ.

divino

Xe tải
Nhà cháu lên xe là tắt hẳn istop. Cũng biết có thể tắt bằng phần mềm và mở khóa một số chức năng khác, nhưng mới lấy xe nên nhà cháu cũng chưa vọc vạch gì

tienbamboo

Xe container
Muốn tắt hẳn cũng đc hay sao ấy cụ nhỉ.
Em cũng ko biết, hiện xe còn bảo hành nên em chưa dám đụng:D
Nhà cháu lên xe là tắt hẳn istop. Cũng biết có thể tắt bằng phần mềm và mở khóa một số chức năng khác, nhưng mới lấy xe nên nhà cháu cũng chưa vọc vạch gì
Tắt hẳn được các cụ ạ, đỡ phải nhớ nhớ quên quên, đặc biệt nếu có người lạ mượn xe hoặc mấy ku rửa xe nó không biết cứ đạp nhả đạp nhả xe nổ tắt liên tục bực mình lắm!
Nếu mới lấy xe các cụ cứ chạy 1 thời gian ngắn cho quen, với cứ hưởng thụ cái gọi là tinh hoa ai sờ tốp của động cơ sky ác tịp đi ạ :)
Còn chạy 1 thời gian quen rồi với không thích nữa thì em thấy các xe giờ hầu hết muốn tắt xừ đi cho lành!
Nếu chỉ cần tắt i-Stop các cụ qua em tắt free cho, trong 1 nốt nhạc :)

tienbamboo

Xe container
Ý kiến của cụ về i-stop rất đúng.
I-stop công nhận sẽ hỗ trợ tiết kiệm được chút xăng thật nhưng mà nó còn phụ thuộc rất nhiều vào cách lái xe của tài xế. Mazda tiết kiệm xăng lý do chính không phải nhờ i-stop!!! Mà chủ yếu do động cơ nhỏ, tỷ số nén lớn và công nghệ phun xăng trực tiếp.
I-stop là 1 tiện ích phục vụ hoàn hảo cho việc di chuyển nơi thị trấn, thị xã... còn với điều kiện tắc đường và đông đúc như HN và SG thì i-stop đổi lại làm acquy nhanh suy yếu hơn và gây khó chịu cho lái xe khi tắt máy liên tục. Cái này thì theo em tuỳ cảm nhận và thói quen lái xe của từng người.
Về chọn Acquy cho dòng xe có Start/Stop tự động nói chung và xe có i-Stop nói riêng như Mazda thì nên chọn Acquy chuyên biệt cho xe có tính năng này do yêu cầu về độ bền, điều kiện nạp xả liên lục và dòng khởi động.
Hiện trên thị trường có rất nhiều thương hiệu Acquy có dòng sản phẩm chuyên cho động cơ start/stop này (khác với ắc quy thường)
Cụ nên chọn Acquy khô. Và có thể tham khảo hãng Varta dòng Q85 là phù hợp với Mazda. Ngoài ra thì có Atlas hoặc GS (theo xe) cũng ok ạ

divino

Xe tải
Nếu mới lấy xe các cụ cứ chạy 1 thời gian ngắn cho quen, với cứ hưởng thụ cái gọi là tinh hoa ai sờ tốp của động cơ sky ác tịp đi ạ :)
Thank cụ, nhà cháu cũng biết Istop ko phù hợp khi đi phố như mình, ko chú ý cái này ko khéo ắc quy nhanh đi

Kiabuoisang

Xe container
Tắt hẳn được các cụ ạ, đỡ phải nhớ nhớ quên quên, đặc biệt nếu có người lạ mượn xe hoặc mấy ku rửa xe nó không biết cứ đạp nhả đạp nhả xe nổ tắt liên tục bực mình lắm!
Còn chạy 1 thời gian quen rồi với không thích nữa thì em thấy các xe giờ hầu hết muốn tắt xừ đi cho lành!
Dạ, đợi một thời gian mỏi tay em sẽ nhờ cụ giúp ạ

Kiabuoisang

Xe container
Cụ ơi, đèn tự động của maz 6 thấp quá (chế độ cos); mình có thể chỉnh cho cao hơn được không ạ? Em chạy thấy khá nguy hiểm. Tắt chế độ auto thì thấy hơi phí

TrumpVietnam

Xe tăng
Thank cụ, nhà cháu cũng biết Istop ko phù hợp khi đi phố như mình, ko chú ý cái này ko khéo ắc quy nhanh đi
Em không hiểu, cứ tưởng tắc đường có cái istop thì xe dừng nổ tiết kiệm xăng giống tính năng ở xe máy Honda đời mới bây giờ

hbu082

Xe container
vodka cụ luôn và ngay, em vừa xơi con cá vàng to vật mà xe chưa đc 2 vạn, bên kỹ thuật check do kim phun bửn và bảo do xăng, mà xăng em toàn đổ 95. có khi bị pha bẩn thật, ở VN đúng là 4 lạng, vì tiền bất chấp tất cả.

Kiabuoisang

Xe container
vodka cụ luôn và ngay, em vừa xơi con cá vàng to vật mà xe chưa đc 2 vạn, bên kỹ thuật check do kim phun bửn và bảo do xăng, mà xăng em toàn đổ 95. có khi bị pha bẩn thật, ở VN đúng là 4 lạng, vì tiền bất chấp tất cả.
Maz mấy mà cá vàng to thế hử cụ?