Thảo luận Tổng hợp các lỗi của Mazda SkyActiv và hướng xử lý

tienbamboo

Xe container
Cụ ơi, đèn tự động của maz 6 thấp quá (chế độ cos); mình có thể chỉnh cho cao hơn được không ạ? Em chạy thấy khá nguy hiểm. Tắt chế độ auto thì thấy hơi phí
Chỉnh được cụ ạ, có 2 con ốc ở đèn, mở nắp capo lên xe thấy ạ.
Tuy nhiên lúc nào cụ làm bảo dưỡng xe, đem vào hãng bảo kỹ thuật viên họ chỉnh cho (free) đừng tự ý chỉnh, vì họ dùng máy căn chỉnh nó đều 2 mắt hơn, với cả M6 đèn liếc, nên phải dùng máy tính để ghi nhớ vị trí lại, chứ nếu không tắt máy, bật lại đèn lại thấp trở lại như ban đầu.

tienbamboo

Xe container
Em không hiểu, cứ tưởng tắc đường có cái istop thì xe dừng nổ tiết kiệm xăng giống tính năng ở xe máy Honda đời mới bây giờ
Tiết kiệm cũng gọi là được chút, nhưng mà nhiều khi phố đông tắc đường tắt/bật/tắt/bật khó chịu lắm cụ ạ, lại hại đến Acquy nữa.
Bên hội Mẹc cũng có tính năng auto start/stop này, cũng phải code để tắt hết đi như bên Mazda mình cụ ạ!

tienbamboo

Xe container
vodka cụ luôn và ngay, em vừa xơi con cá vàng to vật mà xe chưa đc 2 vạn, bên kỹ thuật check do kim phun bửn và bảo do xăng, mà xăng em toàn đổ 95. có khi bị pha bẩn thật, ở VN đúng là 4 lạng, vì tiền bất chấp tất cả.
Đó, hiểu được vấn đề thì thấy cá vàng cũng không phải quá đáng lo phải ko cụ :))
Thôi thì cứ 1 cây xăng uy tín mà đổ với cả chăm sóc vợ 2 cho kỹ vào là ngon thui cụ!

TrumpVietnam

Xe tăng
Bên cụ có lắp cảm biến trước ( đầu xe ) và chỉnh cho em cái gương đóng -mở cửa là nó mở ra - cụp vào không ? ib em nhe' Mazda3

tienbamboo

Xe container
Bên cụ có lắp cảm biến trước ( đầu xe ) và chỉnh cho em cái gương đóng -mở cửa là nó mở ra - cụp vào không ? ib em nhe' Mazda3
Em xin phép báo giá công khai luôn cho các cụ tiện vào chém với tham khảo cho dễ ạ :)
* Cảm biến trước: 1 triệu 2 - Cảm biến sau: 1 triệu 2
* Khóa cửa gập gương lên kính: Loại lên từng kính (1 triệu), loại lên đồng thời 2 kính (1 triệu 2)
Bên em bảo hành 2 năm, có hỗ trợ lắp đặt tại nhà.
Cụ có nhu cầu cứ ới em ạ: 093286000

TrumpVietnam

Xe tăng
Em xin phép báo giá công khai luôn cho các cụ tiện vào chém với tham khảo cho dễ ạ :)
* Cảm biến trước: 1 triệu 2 - Cảm biến sau: 1 triệu 2
* Khóa cửa gập gương lên kính: Loại lên từng kính (1 triệu), loại lên đồng thời 2 kính (1 triệu 2)
Bên em bảo hành 2 năm, có hỗ trợ lắp đặt tại nhà.
Cụ có nhu cầu cứ ới em ạ: 093286000
Thanks cụ, em mang đến gara chỗ nào nhờ cụ lắp hộ em cái cam hành trình luôn nhé - em mang từ xe cũ qua :)

tienbamboo

Xe container

ALI33_VIP

Xe hơi
Lâu rồi mới thấy Mazda có thớt hay và cụ chủ nhiệt tình thế này. Cụ chủ chia sẻ thêm E_loop nữa được không?

divino

Xe tải
Nhà cháu chia sẻ kinh nghiệm xe bị tiếng rè rè bên ghế phụ khi đi qua đường xóc. Nếu kéo hết ghế phụ ra sau, cccm sẽ thấy có 1 tấm nhựa phía dưới sàn . Đi qua đường xóc nó sẽ va đập với sàn nên phát ra tiếng kêu. Giải pháp : cccm sử dụng giây để kéo căng lên phía trên tránh tiếp xúc với sàn
Đây là hình ảnh trên xe nhà cháu

Pham Quang Viet

Xe tải
cụ giống em, mua cái cắm chốt dây bảo hiểm, bảo lấy cho loại tốt, thợ lấy cho loại ngôn nặng giá 100k/1c...trên đường về thấy cứ lạch cạnh kiểm tra mãi không thấy gì đến tận hôm sau mới phát hiện ra..thế là vứt ngay cái chốt an toàn đê.
Cụ lấy cấy giây chun quấn vào cái chốt và cắm lại là im mõm ngay.

Pham Quang Viet

Xe tải
Đó, hiểu được vấn đề thì thấy cá vàng cũng không phải quá đáng lo phải ko cụ :))
Thôi thì cứ 1 cây xăng uy tín mà đổ với cả chăm sóc vợ 2 cho kỹ vào là ngon thui cụ!
Từ năm 2016 đến giờ em toàn đổ a92e5, ngon, bổ, rẻ. Xe chộm vía ko sao.

tienbamboo

Xe container
Nhà cháu chia sẻ kinh nghiệm xe bị tiếng rè rè bên ghế phụ khi đi qua đường xóc. Nếu kéo hết ghế phụ ra sau, cccm sẽ thấy có 1 tấm nhựa phía dưới sàn . Đi qua đường xóc nó sẽ va đập với sàn nên phát ra tiếng kêu. Giải pháp : cccm sử dụng giây để kéo căng lên phía trên tránh tiếp xúc với sàn
Đây là hình ảnh trên xe nhà cháu

Trước nhà cháu làm rơi cái bút ký xuống sàn, thế nào chui được vào ống gió điều hoà sau dưới gầm ghế phụ, cứ đi qua chỗ xóc hay vào cua cái là lọc cà lọc cọc, khó chịu vô cùng, không biết nguyên nhân ở đâu.
Vào xưởng mazda cũng lái thử và đi cùng cháu nguyên buổi ko xác định được tiếng kêu do đâu. Mãi sau lật bung hết thảm lên, còn nước dự đoán có vật thể lạ trong ống gió thì mới tìm ra cái bút bị mất.
Công nhận lái xe có tiếng động ức chế vô cùng!

Thành Civic

Xe buýt
Trước nhà cháu làm rơi cái bút ký xuống sàn, thế nào chui được vào ống gió điều hoà sau dưới gầm ghế phụ, cứ đi qua chỗ xóc hay vào cua cái là lọc cà lọc cọc, khó chịu vô cùng, không biết nguyên nhân ở đâu.
Vào xưởng mazda cũng lái thử và đi cùng cháu nguyên buổi ko xác định được tiếng kêu do đâu. Mãi sau lật bung hết thảm lên, còn nước dự đoán có vật thể lạ trong ống gió thì mới tìm ra cái bút bị mất.
Cụ cho em hỏi dốt tý, xe em làm thảm sàn 2 lần và phải tháo ghế ra 2 lần mà vẫn chưa ưng, vẫn muốn làm lại. Vậy tháo ghế ra nhiều lần có ảnh hưởng nhiều đến bulong, có cần chú ý j ko cụ?

divino

Xe tải
Tiếng rè rè khó chịu lắm cụ ah. Trước nhà cháu cũng vào hãng mà tìm mãi ko ra nguyên nhân, cậu kỹ thuật còn lấy tay vỗ mạnh vào phía trong và phía ngoài bên cửa phụ :D
Cái ống đó chính xác là ống gió điều hoà phía ghế phụ

tienbamboo

Xe container
Cụ cho em hỏi dốt tý, xe em làm thảm sàn 2 lần và phải tháo ghế ra 2 lần mà vẫn chưa ưng, vẫn muốn làm lại. Vậy tháo ghế ra nhiều lần có ảnh hưởng nhiều đến bulong, có cần chú ý j ko cụ?
Tháo ra lắp lại nhiều lần chỉ ảnh hưởng đến tâm lý của mình là chính thôi cụ, “xót ruột” khi thấy thợ vặn ốc :) đặc biệt với mấy ông thợ vườn mà vặn ốc kiểu không có tâm, nhanh cho xong thì xót xa lắm. Chứ còn ốc ghế thì cũng không có gì!
À, trước có ông khách của em bảo từ khi ông bọc lại toàn bộ ghế da xong không hiểu sao thi thoảng đi qua chỗ xóc mạnh lại thấy nhấp nháy cái cảnh báo dây an toàn và túi khí :)
Hôm mang xe qua em cắm máy kiểm tra, hoá ra mấy bố thợ cắm giắc gầm ghế chưa chặt, cái ngàm cái lẫy chưa ngậm hết vào, mà cái búi dây dưới gầm ghế bình thường thì nhà máy gá nó vào 1 cái lẫy và có dây thít, mấy ông thợ tháo ra cũng kệ cha nó lủng lẳng ko thèm thít lại. Tiên sư nhà nó.
Xe em đợt tháo ghế xong, về cũng phải tự tay thít lại toàn bộ cho gọn gàng chắc chắc.

Thành Civic

Xe buýt
Tháo ra lắp lại nhiều lần chỉ ảnh hưởng đến tâm lý của mình là chính thôi cụ, “xót ruột” khi thấy thợ vặn ốc :) đặc biệt với mấy ông thợ vườn mà vặn ốc kiểu không có tâm, nhanh cho xong thì xót xa lắm. Chứ còn ốc ghế thì cũng không có gì!
À, trước có ông khách của em bảo từ khi ông bọc lại toàn bộ ghế da xong không hiểu sao thi thoảng đi qua chỗ xóc mạnh lại thấy nhấp nháy cái cảnh báo dây an toàn và túi khí :)
Hôm mang xe qua em cắm máy kiểm tra, hoá ra mấy bố thợ cắm giắc gầm ghế chưa chặt, cái ngàm cái lẫy chưa ngậm hết vào, mà cái búi dây dưới gầm ghế bình thường thì nhà máy gá nó vào 1 cái lẫy và có dây thít, mấy ông thợ tháo ra cũng kệ cha nó lủng lẳng ko thèm thít lại. Tiên sư nhà nó.
Xe em đợt tháo ghế xong, về cũng phải tự tay thít lại toàn bộ cho gọn gàng chắc chắc.
Cảm ơn cụ. Công nhận xe mới tháo ra lắp vào nhìn xót thật ấy :)). Cam hành trình mà em cũng đã lắp đâu. Gặp mấy ông thợ ko có tâm, tháo ra lắp vào lại ọc ạch thì đau đầu. Cái ghế thì đúng là cũng có mỗi 4 cái ốc, thợ cẩn thận chút là đc. Chứ như bh mỗi lần dọn nội thất tổng thể chẳng phải tháo hết ghế ra rồi.

Chỉnh sửa cuối:

divino

Xe tải
Cảm ơn cụ. Công nhận xe mới tháo ra lắp vào nhìn xót thật ấy :)). Cam hành trình mà em cũng đã lắp đâu. Gặp mấy ông thợ ko có tâm, tháo ra lắp vào lại ọc ạch thì đau đầu. Cái ghế thì đúng là cũng có mỗi 4 cái ốc, thợ cẩn thận chút là đc. Chứ như bh mỗi lần dọn nội thất tổng thể chẳng phải tháo hết ghế ra rồi.
Cam thì nên đi dây phía trên qua góc A và cắm vào tẩu cụ ah. Phía dây dưới cho nằm dưới thảm, cũng khá gọn

Thành Civic

Xe buýt
Cam thì nên đi dây phía trên qua góc A và cắm vào tẩu cụ ah. Phía dây dưới cho nằm dưới thảm, cũng khá gọn
Em có dùng thảm đâu. Cái đó cần mà đang ngại lắp quá :(. Chưa tìm đc chỗ nào ưng ý.