Thảo luận Tổng hợp các lỗi của Mazda SkyActiv và hướng xử lý

hongsonbmt

Đi bộ
Hôm trước lúc đang đi trên đường phát hiện có một tiếng xì mạnh phát ra từ taplo. Không biết có phải do máy điều hòa không nhỉ. Từ lúc lấy xe thấy bị 2 lần lúc máy điều hòa hoạt động mạnh khi chở nhiều người, đi đường xa. Các cụ có ai gặp trường hợp này không? Phải làm sao đây?

TOMOMI

Đi bộ
Tắt hẳn được các cụ ạ, đỡ phải nhớ nhớ quên quên, đặc biệt nếu có người lạ mượn xe hoặc mấy ku rửa xe nó không biết cứ đạp nhả đạp nhả xe nổ tắt liên tục bực mình lắm!
Nếu mới lấy xe các cụ cứ chạy 1 thời gian ngắn cho quen, với cứ hưởng thụ cái gọi là tinh hoa ai sờ tốp của động cơ sky ác tịp đi ạ :)
Còn chạy 1 thời gian quen rồi với không thích nữa thì em thấy các xe giờ hầu hết muốn tắt xừ đi cho lành!
Nếu chỉ cần tắt i-Stop các cụ qua em tắt free cho, trong 1 nốt nhạc :)
chào cụ, Em chuẩn bị lấy con M2. Trước cũng chạy xe cty con BMW 535i GT, nhưng thấy cũng hại Ắc Quy lắm. Cụ ở đâu để khi nào e lấy M2 qua nhờ cụ tắt xừ I-stop đi. tk cụ

aychet-aychet

Xe tải
Con M6 2.0 đang có giá hợp lý quá, nghĩ lại hai tháng trước mua con City giờ thấy tiếc

TOMOMI

Đi bộ
Đây là hình ảnh cảnh báo khi có lỗi về hệ thống i-Stop trên màn hình Mazda Connect

Với cảnh báo này, chúng ta nên hiểu rằng:
90% lỗi do ắc-quy yếu hoặc báo lỗi tại thời điểm đó nên ảnh hưởng đến i-stop. Có thời gian các cụ có thể đem qua hãng hoặc gara nào đó đo lại thông số ac-quy xem tình trạng như thế nào
10% là lỗi về hệ thống khởi động thông minh SSU do việc bật/tắt i-stop liên tục.

Giải pháp:
1. Lên xe nhấn tắt xừ i-Stop nếu như xác định đi phố
2. Tắt vĩnh viễn i-Stop bằng phần mềm. Một số xe tắt xong hết báo acquy luôn, lại chạy phe phé trong khoảng nửa năm nữa.
3. Kiểm tra thay thế acquy và tổng thể hệ thống điện xe. Cũng cần lưu ý khi thay ắc-quy cần chọn ắc-quy chuyên biệt cho dòng xe có chức năng Start/Stop tự động nói chung vì yêu cầu về độ bền tuổi thọ và dòng kích nổ.

~o) Một trường hợp khác em đã từng gặp là xe Mazda 6 có tất cả các điều kiện hoạt động bình thường, tuy nhiên khi đạp phanh dừng xe, i-stop không ngắt.
Tuy nhiên đèn báo i-stop trên màn hình xe tại thời điểm đạp phanh có tắt đi, chứng tỏ tín hiệu giám sát i-stop vẫn hoạt động bình thường. Vậy nguyên do???
Sau khi cắm máy chẩn đoán, phát hiện ra lỗi liên quan đến hộp SSU của xe (Smart Start Unit), rơ-le lực đóng/cắt bị lỗi 1 chân và không thể gửi tín hiệu điều khiển đến động cơ. Chính vị vậy không ngắt được động cơ. -> Trường hợp này bắt buộc phải thay thế/sửa chữa mạch điều khiển trong hãng!
hay. cảm ơn cụ

Anh Kẹ

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi, Mazda 6 lazang 17 inch nó có đỡ ồn hơn 19 inch không nhỉ?

tienbamboo

Xe container

tienbamboo

Xe container

tienbamboo

Xe container
chào cụ, Em chuẩn bị lấy con M2. Trước cũng chạy xe cty con BMW 535i GT, nhưng thấy cũng hại Ắc Quy lắm. Cụ ở đâu để khi nào e lấy M2 qua nhờ cụ tắt xừ I-stop đi. tk cụ
Cụ tiện ở đâu có thể qua đó:
1. Toà nhà Rice City - Linh Đàm
2. Số 28 Phạm Hùng ạ
Cụ cần hỗ trợ gì thêm ới em: 0933286000, thanks cụ

La già

Xe tăng
Vấn đề là cái MAP trên xe em nó cứ lằng nhằng chả chịu update, phiên bản mới nhất cho MAZDA nhưng vẫn cũ rích. Có làm cách nào cải thiện được không cụ chủ thớt?

tienbamboo

Xe container
Vấn đề là cái MAP trên xe em nó cứ lằng nhằng chả chịu update, phiên bản mới nhất cho MAZDA nhưng vẫn cũ rích. Có làm cách nào cải thiện được không cụ chủ thớt?
1. Cái map của mazda nó nổi tiếng là cùi bắp rồi cụ, nếu cụ muốn update, mang qua em update free bản mới nhất cho cụ tuy nhiên so với hiện tại vẫn khá cùi bắp
2. Thành thật tư vấn nếu đi đâu xa và hẻo lánh, cụ nên dùng Google Map của điện thoại hoặc Android Auto cho chính xác ạ

La già

Xe tăng
1. Cái map của mazda nó nổi tiếng là cùi bắp rồi cụ, nếu cụ muốn update, mang qua em update free bản mới nhất cho cụ tuy nhiên so với hiện tại vẫn khá cùi bắp
2. Thành thật tư vấn nếu đi đâu xa và hẻo lánh, cụ nên dùng Google Map của điện thoại hoặc Android Auto cho chính xác ạ
Đợt này em làm ở cầu Tó nên rảnh là em chạy qua cụ, em ghi sđt của cụ rồi ạ.

tranquay

Xe buýt
Đây là hình ảnh cảnh báo khi có lỗi về hệ thống i-Stop trên màn hình Mazda Connect

Với cảnh báo này, chúng ta nên hiểu rằng:
90% lỗi do ắc-quy yếu hoặc báo lỗi tại thời điểm đó nên ảnh hưởng đến i-stop. Có thời gian các cụ có thể đem qua hãng hoặc gara nào đó đo lại thông số ac-quy xem tình trạng như thế nào
10% là lỗi về hệ thống khởi động thông minh SSU do việc bật/tắt i-stop liên tục.

Giải pháp:
1. Lên xe nhấn tắt xừ i-Stop nếu như xác định đi phố
2. Tắt vĩnh viễn i-Stop bằng phần mềm. Một số xe tắt xong hết báo acquy luôn, lại chạy phe phé trong khoảng nửa năm nữa.
3. Kiểm tra thay thế acquy và tổng thể hệ thống điện xe. Cũng cần lưu ý khi thay ắc-quy cần chọn ắc-quy chuyên biệt cho dòng xe có chức năng Start/Stop tự động nói chung vì yêu cầu về độ bền tuổi thọ và dòng kích nổ.

~o) Một trường hợp khác em đã từng gặp là xe Mazda 6 có tất cả các điều kiện hoạt động bình thường, tuy nhiên khi đạp phanh dừng xe, i-stop không ngắt.
Tuy nhiên đèn báo i-stop trên màn hình xe tại thời điểm đạp phanh có tắt đi, chứng tỏ tín hiệu giám sát i-stop vẫn hoạt động bình thường. Vậy nguyên do???
Sau khi cắm máy chẩn đoán, phát hiện ra lỗi liên quan đến hộp SSU của xe (Smart Start Unit), rơ-le lực đóng/cắt bị lỗi 1 chân và không thể gửi tín hiệu điều khiển đến động cơ. Chính vị vậy không ngắt được động cơ. -> Trường hợp này bắt buộc phải thay thế/sửa chữa mạch điều khiển trong hãng!

Hôm trước e quên không tắt đèn cảnh báo khẩn cấp, nháy suốt 4 tiếng, lúc ra may vẫn đề được nhưng báo lỗi này, đi đường trường mấy hôm nay chắc ac quy cũng sạc đầy rồi, nhưng cảnh báo vẫn còn nguyên nhìn khó chịu quá. Có cách nào xóa lỗi này đi ko cụ? Hay phải đem vào hãng cắm máy tính

tienbamboo

Xe container
Hôm trước e quên không tắt đèn cảnh báo khẩn cấp, nháy suốt 4 tiếng, lúc ra may vẫn đề được nhưng báo lỗi này, đi đường trường mấy hôm nay chắc ac quy cũng sạc đầy rồi, nhưng cảnh báo vẫn còn nguyên nhìn khó chịu quá. Có cách nào xóa lỗi này đi ko cụ? Hay phải đem vào hãng cắm máy tính
1. Cụ tắt máy đề lại 5 lần, giữa nhưng lần đề có khoảng nghỉ tầm 5s xem có reset đc ko nhé đc ko nhé.
2. Đem vào hãng xoá
3. Mang qua em xoá free

Rồng Xanh VN

Xe máy
Cảm ơn cụ chủ thớt. Hay và thiết thực quá! Mời 1 vại nhé!

Rồng Xanh VN

Xe máy
Cụ chủ thớt ơi, cho em hỏi cái miếng ốp màu trắng bên hông xe này gọi là j nhỉ? gara cụ có bán cái này ko?

tienbamboo

Xe container

manhmeo

[Tịch thu bằng lái]
Vãi cả thợ có tâm quá :)). Sky active là 1 trong những động cơ tốt nhất thế giới. Đến Toy còn muốn hợp tác (yaris bắc mỹ) đấy cụ.
CON MAZDA 2 BÁN Ế, RENAME SANG YARIS ia CHO DỄ BÁN( THAY CHO BỌN SCION NGÀY XƯA CỦA TOY), YARIS BẢN THƯỜNG VẪN BÁN BÌNH THƯỜNG CỤ NHÉ, GỚM GỚM LÀ

tienbamboo

Xe container
CON MAZDA 2 BÁN Ế, RENAME SANG YARIS ia CHO DỄ BÁN( THAY CHO BỌN SCION NGÀY XƯA CỦA TOY), YARIS BẢN THƯỜNG VẪN BÁN BÌNH THƯỜNG CỤ NHÉ, GỚM GỚM LÀ
Thông tin thêm là 1 số động cơ của Toyota lại do Yamaha sản xuất cụ ạ ;))
Nói chung trong ngành công nghiệp ô tô thì hồn trương ba da hàng thịt là chuyện bình thường ạ :)