[Funland] Tổng hợp thông tin về Đường sắt cao tốc Bắc Nam

alceste

Xe điện
Nói chung là cụ nông dân đấy giỏi hơn khối ông kỹ sư lấy bằng xong chạy grab rồi.
Cụ gặp ông kỹ sư nào chạy grab ngoài thực tế trừ các em sinh viên chạy để kiếm thêm tiền ăn học chưa ?

badman1

Xe tải
Cái quyết sách này liên quan gì đến dân
Việc phát triển hạ tầng, nhân dân chưa bao giờ phản đối
Tôi chỉ thấy người dân thắc mắc, đá lát vỉa hè bền vĩnh cửu (70 niên) nhưng năm nào cũng lột lên lát lại, trong khi đó trường học thiếu, bệnh viện thiếu, xử lý nước thải thiếu
Mấy kiểu như thế này cũng là 1 dạng tham ô, lãng phí, cứ tính gộp trên cả nước thì sẽ thấy lượng tiền không hề nhỏ, trong khi vùng xâu, vùng xa đường xá của người dân thật rất kém, thậm chí ko đi được. Nhưng họ ko làm, vì cào lên, úp xuống dễ hơn ...thiết nghĩ cần kiểm soát chặt, bắt hết mấy thành phần tham ô kiểu này lại

Hieumos

Xe container
Cụ gặp ông kỹ sư nào chạy grab ngoài thực tế trừ các em sinh viên chạy để kiếm thêm tiền ăn học chưa ?
Đầy cụ ạ, ít nhất là 10 lần chỉ riêng kỹ sư xây dựng. Nó là chuyện đào thải xã hội thôi có gì mà các cụ căng nhỉ. Người giỏi thì kiếm được việc tốt, người kém thì bị đào thải đi làm các công việc khác.

Nông dân thì cũng vậy thôi, người giỏi thì vươn lên như Bầu Đức chẳng hạn, người kém thì mãi vẫn cứ là nông dân.

n.p.n

Xe hơi
Cùng thể chế nhưng khác nhau về suy nghĩ trong đầu mỗi người đấy,
Cp Tàu và dân tàu có tham vọng vươn lên bá chủ. Cp nó tham vọng ("dã" tâm lớn) nên mới dám cho xe tăng ra đè bao người.
Dân ta thì ở tầng mới thoát nghèo, tư duy thì ít nhiều bị tiêm nhiễm dân chủ nhưng thông tin nửa mùa (kiểu toàn mấy anh muốn được đi tị nạn viết), không hiểu dân chủ thực sự thế nào (trừ mấy cụ ở nước ngoài đủ lâu về).
2023 mà vẫn nói câu "lấy xe tăng đè người" thì ai muốn tranh luận với cụ nữa, vì cụ có biết quái gì đâu :-j
chắc cụ giờ vẫn đinh ninh cái cậu cầm túi ni lông chặn đầu xe tăng là bị cán chết?

Phỡn

Xe tăng
Giờ cụ là bác sĩ nha khoa tiền kiếm vài chục ngàn đô/tháng thì cụ sẽ thuê người khác làm nghề móc cống thông toilet cho phòng khám của mình hay cụ kiêm nhiệm luôn chân nhân viên móc cống thông toilet để "giảm chi phí, tăng lợi nhuận, cạnh tranh" với người ta vậy 😂
Chà, thế mà bên Đức lao động chân tay lại cấm tiệt cái đám dân nhập cư được đụng vào! Chắc lo họ không biết làm, hoặc nhân văn hơn, sợ họ bị giá trị thấp đi chăng!
Mà dân Đức sống đơn giản lắm, ít khi lắp điều hoà, cụ biết tại sao không ;))

nissantiida

Xe điện
2023 mà vẫn nói câu "lấy xe tăng đè người" thì ai muốn tranh luận với cụ nữa, vì cụ có biết quái gì đâu :-j
chắc cụ giờ vẫn đinh ninh cái cậu cầm túi ni lông chặn đầu xe tăng là bị cán chết?
Xe tăng đuổi người thì đúng hơn chưa ạ? Em thấy mấy tài liệu nói cũng chết kha khá, cũng không rõ chết bằng hình thức gì?

ca_kiem

Xe container
Những người chế tạo máy móc họ vừa học vừa làm, trình độ và kinh nghiệm của họ còn hơn các tay kỹ sư đó cụ, những thứ họ chưa rành thì họ có thể thuê, đặt hàng.
Cụ xem cái máy gieo hạt này, cháu cam đoan 99% kỹ sư VN không rõ về nguyên lý vận hành chứ chưa nói đến việc chế tạo.
Cụ này làm ra máy này dù mang ý tưởng sao chép bên bạn rồi bán dù gì thì cũng rất đáng khen. Tuy nhiên nói cụ ý làm hết thì cũng ko phải. Thao tác hút hạt nhả nhạt chắc lấy theo cơ cấu máy bên trung quốc. Máy chia hạt này trung quốc thường làm trong nông nghiệp trong nhà kính… chứ mang ra ngoài dễ hỏng hóc và khó chịu đc mưa gió với lại khi hỏng người nông dân khó sửa.
Đây là cơ cấu máy chia hạt trong nhà lồng kính bên bạn

nếu diện tích nhỏ nên dùng máy chủ yếu cơ dễ làm chịu nhiều mưa gió, dễ sửa chữa thuận tiện người dân

vo nho

Xe điện
Cụ này làm ra máy này dù mang ý tưởng sao chép bên bạn rồi bán dù gì thì cũng rất đáng khen. Tuy nhiên nói cụ ý làm hết thì cũng ko phải. Thao tác hút hạt nhả nhạt chắc lấy theo cơ cấu máy bên trung quốc. Máy chia hạt này trung quốc thường làm trong nông nghiệp trong nhà kính… chứ mang ra ngoài dễ hỏng hóc và khó chịu đc mưa gió với lại khi hỏng người nông dân khó sửa.
Đây là cơ cấu máy chia hạt trong nhà lồng kính bên bạn

nếu diện tích nhỏ nên dùng máy chủ yếu cơ dễ làm chịu nhiều mưa gió, dễ sửa chữa thuận tiện người dân
Kỹ sư ta làm ngon...nhưng làm ai trả tiền? Thì cụ không thấy nói.

mostka

Xe tải
Thớt cao tốc này thành thớt quảng cáo máy cày Tàu rồi à :))

n.p.n

Xe hơi
Xe tăng đuổi người thì đúng hơn chưa ạ? Em thấy mấy tài liệu nói cũng chết kha khá, cũng không rõ chết bằng hình thức gì?
Xả súng. Xung đột leo thang xô xát nổ súng rồi nâng cấp thành bạo loạn thôi. Nói thật cũng không khác gì các cuộc bạo loạn khác trên thế giới, khác nhau chắc ở số người chết. Nhưng vài ngàn người chết thì vài năm trước ở Iran vẫn có.

nickthu2

Xe tải
Có chuyện này rất hiên thực ở nhiều nơi, Bà bán xôi cổng trường cho trẻ con ở HN rất đắt hàng lãi cũng khá sau mấy năm thì bả không bán xôi nữa, nhà thì xây ơ chỗ khác, nếu muốn thì bả vẫn có thể tiếp tục bán sôi nhưng bả có nhiều tiền rồi có điều kiện nên bả làm món khác kiếm dễ hơn.
Cụ gặp chưa hết rồi.
Thiếu gì bà bán xôi, bán bánh cuốn,... mua lại luôn nhà hàng xóm để mở rộng kinh doanh đâu.
Đg nhiên tiền chìm tiền nổi họ mua chỗ nào nữa ai rõ.
Cụ tư duy cũ rồi.
Dân ta giờ thực tế lắm, ko vớ vẩn như cụ tưởng đâu.

ThanhLong69

Xe tăng
.
Cụ gặp chưa hết rồi.
Thiếu gì bà bán xôi, bán bánh cuốn,... mua lại luôn nhà hàng xóm để mở rộng kinh doanh đâu.
Đg nhiên tiền chìm tiền nổi họ mua chỗ nào nữa ai rõ.
Cụ tư duy cũ rồi.
Dân ta giờ thực tế lắm, ko vớ vẩn như cụ tưởng đâu.
Chuyện của cụ hoàn toàn có thể xảy ra và chuyện của em cũng vậy không thể loại trừ vậy thì có gì mâu thuẫn nhỉ ?. Ý cụ muốn kinh doanh mãi một vài mặt hàng chỉ mở rông ở một chỗ thì cũng là một ý tưởng cụ cứ việc giữ cho cụ em không có ý kiến gì, nhưng cụ cho là những người thay đổi mặt hàng thay đổi vị trí nếu nó tốt hơn là tư duy cũ là vớ vẩn thì em thấy đúng là vớ vẩn thật :))

TN1805

Xe điện
Chà, thế mà bên Đức lao động chân tay lại cấm tiệt cái đám dân nhập cư được đụng vào! Chắc lo họ không biết làm, hoặc nhân văn hơn, sợ họ bị giá trị thấp đi chăng!
Mà dân Đức sống đơn giản lắm, ít khi lắp điều hoà, cụ biết tại sao không ;))
Ai bảo cụ Đức cấm dân nhập cư làm lao động chân tay ? Cụ ngồi đáy giếng phán như đúng rồi. :D
Ngược lại đấy, Đức đang thiếu nhân lực các ngành lao động chân tay, dân Đức không chịu làm những công việc này, và họ đang phải sử dụng nguồn lao động là những người nhập cư vào Đức ( dĩ nhiên phải hợp pháp) để làm những công việc này đó.
Cụ tìm hiểu đi.

nickthu2

Xe tải
.

Chuyện của cụ hoàn toàn có thể xảy ra và chuyện của em cũng vậy không thể loại trừ vậy thì có gì mâu thuẫn nhỉ ?. Ý cụ muốn kinh doanh mãi một vài mặt hàng chỉ mở rông ở một chỗ thì cũng là một ý tưởng cụ cứ việc giữ cho cụ em không có ý kiến gì, nhưng cụ cho là những người thay đổi mặt hàng thay đổi vị trí nếu nó tốt hơn là tư duy cũ là vớ vẩn thì em thấy đúng là vớ vẩn thật :))
Thưa cụ, cái em muốn nói là tư duy của cụ cho rằng bán xôi ko cho thu nhập đủ hấp dẫn thì em lấy ví dụ cho cụ là có. Thậm chí là cơ nghiệp cũng đáng ngưỡng mộ chứ ko đơn giản.
Chuyện khác em ko bàn tới.

ThanhLong69

Xe tăng
Thưa cụ, cái em muốn nói là tư duy của cụ cho rằng bán xôi ko cho thu nhập đủ hấp dẫn thì em lấy ví dụ cho cụ là có. Thậm chí là cơ nghiệp cũng đáng ngưỡng mộ chứ ko đơn giản.
Chuyện khác em ko bàn tới.
Có lẽ cụ có vấn đề đọc hiểu em không hề nói như vậy :)) .

fundraiser

Xe container
Có lẽ cụ có vấn đề đọc hiểu em không hề nói như vậy :)) .
Ý cụ là cái việc cái nghề bán xôi nó ko sang bằng cái nghề mới khi người ta giàu. Nhưng tôi và cụ kia chứng minh cho cụ thấy là kể cả khi giàu mà cái nghề ko sang mà nó có lợi nhuận người ta cứ làm thôi, thậm chí mở rộng cho tới khi ko có lợi nhuận nữa. Đó là bản chất của tư bản. Quay lại chuyện chính là cụ nói Nhật "nhường" các ngành có vẻ ko sang cho nước khác để lên các ngành cao hơn. tôi mới nhấn mạnh từ Nhường nhé. Thì ko có cái chuyện này. Khi ông làm ko hiệu quả thì mới giẫy ra để người khác, nước khác làm thôi. Với tư bản thì làm gì có chuyện nhường miếng ăn cho thằng khác bao giờ. Nên sòng phẳng trong câu từ chỗ đó. Cạnh tranh ko lại mới phải rút thì nói bóng bẩy là Nhường, nghe nói khiên cưỡng.

mostka

Xe tải
Ý cụ là cái việc cái nghề bán xôi nó ko sang bằng cái nghề mới khi người ta giàu. Nhưng tôi và cụ kia chứng minh cho cụ thấy là kể cả khi giàu mà cái nghề ko sang mà nó có lợi nhuận người ta cứ làm thôi, thậm chí mở rộng cho tới khi ko có lợi nhuận nữa. Đó là bản chất của tư bản. Quay lại chuyện chính là cụ nói Nhật "nhường" các ngành có vẻ ko sang cho nước khác để lên các ngành cao hơn. tôi mới nhấn mạnh từ Nhường nhé. Thì ko có cái chuyện này. Khi ông làm ko hiệu quả thì mới giẫy ra để người khác, nước khác làm thôi. Với tư bản thì làm gì có chuyện nhường miếng ăn cho thằng khác bao giờ. Nên sòng phẳng trong câu từ chỗ đó. Cạnh tranh ko lại mới phải rút thì nói bóng bẩy là Nhường, nghe nói khiên cưỡng.
Nghê móc cống có hiệu quả mấy thì những nc phát triển nta sẽ thuê nhân công từ mấy nước nghèo làm chứ dân họ ko muốn làm, vậy nhường cho dân mấy nước nghèo là đúng rồi còn gì 😂

fundraiser

Xe container
Nghê móc cống có hiệu quả mấy thì những nc phát triển nta sẽ thuê nhân công từ mấy nước nghèo làm chứ dân họ ko muốn làm, vậy nhường cho dân mấy nước nghèo là đúng rồi còn gì 😂
Tầm nhìn của cụ chie được thế này thôi ah. Thế có biết tp HCM thuê cty Mỹ xử lý rác ko? Hay điện rác của Hn - 1 công cụ xử lý rác - là do 1 ndt từ TQ? Còn Thuận Thành, cty chuyên xử lý rác ở Hn, là một trong những cty có dòng tiền tốt nhất hiện nay đấy.

XSim

Xe container
Nghề móc cống cao quý lắm, các nước phát triển như Mỹ nó chỉ ưu tiên cho con dân của nó thôi, không tin cụ thử xin visa với chuyên ngành đó xem nó có nhận không. Mấy nghề mạt hạng như kỹ sư phần mềm nó mới chịu nhả cho người nước ngoài.