[Funland] TP HCM đề nghị giáo viên không gọi học sinh trả bài đầu giờ

TU160M2

Xe tăng
Em 2 đứa, chưa bao giờ em phải kèm hoc, cả 2 học ở lớp + học thêm là tự giải quyết hết bài tập.
Đứa lớn vừa thi vào 10, nhưng chỉ khi lên lớp 9 em mấy k phải thi thoảng kiểm tra xem có học và làm bài đủ không. Đứa thứ 2 năm nay lên L6, em vẫn phải duy trì kiểm tra định kỳ bài tập, sách vở ... Chỉ cần k kiểm tra việc học hàng ngày là 3 tuần sau lệch hướng ngay, do các cháu bây giờ nó có quá nhiều thứ để đam mê hơn học.
Nhà cụ giống nhà em đấy, lâu lâu lại phải quát mắng một hồi lại vào quỹ đạo chăm chỉ, lâu lâu không quát mắng là lại thấy giáo viên nhắn tin nhắc con chểnh mảng cái này. Em thấy kệ cho chúng nó nhàn nhã quá là hại tương lai của chúng nó sau này.

mr teppi

Xe buýt
Cứ để chương trình nhẹ đi. Ông nào muốn con ông ấy cày thì tự bắt con ông ấy cày. Hoặc cho vào lớp chọn. Sau này tha hồ được Tây nó săn đầu người. Một đất nước cũng chỉ cần 1% dân số nghiên cứu khoa học là được. Sao lại bắt cả xã hội cày theo. Kiểu đầu bếp giỏi nấu ăn cho hơi nhạt ít cay ai ăn mặn ăn cay tự cho thêm.
Bao viện nghiên cứu, bao giáo sư tiến sỹ mà có nghiên cứu được cái gì ra hồn. Đâu phải do ko học. Mà là cách sử dụng.
Em vẫn giữ quan điểm trẻ nhỏ phải có tuổi thơ. Ko thể vì bố mẹ chúng nó muốn con thành thiên tài mà đánh mất tuổi thơ.
Sao cụ không lật ngược lại vấn đề? Đứa nào thích chơi, thích học ít thì học dân lập phù hợp, đừng học pt nữa mà chọn đi học nghề để đỡ kêu áp lực… cụ có thể chọn lựa mà, sao cứ bắt xã hội phải dốt theo để không có kiến thức khoa học????

LuckyCar

Xe container
Klq, chiều qua em đi họp đầu năm cho đứa thứ 2 đang học thcs, trong mục đóng tiền đầu năm thì cô thông báo là từ năm nay Hà Nội thu tiền học chính khóa là 300nghìn/tháng, 2 năm trước là 150nghìn/tháng, nhưng chính quyền hỗ trợ 50% nên chỉ nộp 78nghìn/tháng, bắt đầu từ năm nay chính quyền cắt hỗ trợ nên thu đủ, mồm thì cứ xoen xoét là phổ cập giáo dục, không biết các tỉnh ra răng, mà học thêm 3 môn chính với KHTN đã là 1,4tr/tháng, con nhà nghèo lấy đâu tiền học...
Ơ, con cụ học trường nào mà nội dung giống em đi họp phụ huynh thế.

le_petit

Xe tăng
Theo tôi, việc bỏ kt đầu giờ hay ko chẳng có ý nghĩa gì hết, bài báo các cụ đọc kỹ hơn một chút và có chút chuyên môn là thấy.
Nhóc nhà tôi cứ đầu kỳ là có "chiến dịch" xung phong đầu giờ, nó trả xong hết các điểm miệng để sau...đỡ phải học! Tôi ko khuyến khích nhưng ko cấm nó làm điều ấy.
Với cách hỏi-trả lời thuộc lòng như hiện nay, việc thuộc bài cũ rất đơn giản và cũng...vô nghĩa, một hs trung bình ko mất nhiều thời gian lắm, nhóc nhà tôi nó học khi cô bước vào lớp và đọc câu hỏi là đủ để được 8-9, hôm sau có thể nó sẽ quên những gì hôm đó nó trả lời, mà nhớ những cái đó cũng ít giá trị.
Những kiến thức học được phải nằm trong một hệ thống kiến thức chung, gọi là kiến thức phổ thông, để học sinh sử dụng và mong muốn sử dụng kiến thức ấy để quan sát, hiểu,chịnh phục mọi thứ trong cs. Điều này ông lãnh đạo TP đã nói sơ: Thay bằng các câu hỏi, bài tập nhỏ...vv.
Phương pháp dạy chương trình mới có nhiều ưu điểm nếu giáo viên đủ trình độ và tâm huyết, như tích hợp liên môn, yêu cầu cao về làm việc nhóm,học sinh làm các bài tập dạng bài luận theo chủ đề...vv. Những điều này giúp hs chủ động tìm và xử lý kiến thức theo khả năng và đam mê của nó, nó phản ánh chính xác năng lực trẻ....chính điều này đã tạo nên "bọn Tây" đầy sức sống, đam mê khám phá, tìm hiểu đến tận cùng mọi vấn đề chứ ko phải là "Rắn là..."
Quay lại với nhóc nhà tôi, khi học cấp 1, chương trình cũ, nó lấy điểm 9-10 mất ít thời gian lắm, học vài bài thuộc lòng rồi đến lớp thật đơn giản. Bây giờ, những bài tập, nó google rồi làm trình chiếu mất 1-2 buổi. Cách đây vài chục năm, khi đọc các tiểu thuyết "Tây" tôi vẫn ước được học như các nhân vật trong đó: Được làm các bài luận, trong đó thể hiện hết khả năng là quan điểm của mình. Bây giờ các con bắt đầu được làm như thế và bộ dục bắt đầu nghe chửi như với môn lịch sử dạo rồi!

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Có khi nào mấy kcn hay xuất khẩu lao động chạy bài để mấy cháu tốt nghiệp cấp 3 đi làm đông đảo ko? Mới mấy hôm trước thấy lên 1 báo nào đó khuyên học xong nên đi xuất khẩu lao động.

emperortan

Xe máy
Theo tôi, việc bỏ kt đầu giờ hay ko chẳng có ý nghĩa gì hết, bài báo các cụ đọc kỹ hơn một chút và có chút chuyên môn là thấy.
Nhóc nhà tôi cứ đầu kỳ là có "chiến dịch" xung phong đầu giờ, nó trả xong hết các điểm miệng để sau...đỡ phải học! Tôi ko khuyến khích nhưng ko cấm nó làm điều ấy.
Với cách hỏi-trả lời thuộc lòng như hiện nay, việc thuộc bài cũ rất đơn giản và cũng...vô nghĩa, một hs trung bình ko mất nhiều thời gian lắm, nhóc nhà tôi nó học khi cô bước vào lớp và đọc câu hỏi là đủ để được 8-9, hôm sau có thể nó sẽ quên những gì hôm đó nó trả lời, mà nhớ những cái đó cũng ít giá trị.
Những kiến thức học được phải nằm trong một hệ thống kiến thức chung, gọi là kiến thức phổ thông, để học sinh sử dụng và mong muốn sử dụng kiến thức ấy để quan sát, hiểu,chịnh phục mọi thứ trong cs. Điều này ông lãnh đạo TP đã nói sơ: Thay bằng các câu hỏi, bài tập nhỏ...vv.
Phương pháp dạy chương trình mới có nhiều ưu điểm nếu giáo viên đủ trình độ và tâm huyết, như tích hợp liên môn, yêu cầu cao về làm việc nhóm,học sinh làm các bài tập dạng bài luận theo chủ đề...vv. Những điều này giúp hs chủ động tìm và xử lý kiến thức theo khả năng và đam mê của nó, nó phản ánh chính xác năng lực trẻ....chính điều này đã tạo nên "bọn Tây" đầy sức sống, đam mê khám phá, tìm hiểu đến tận cùng mọi vấn đề chứ ko phải là "Rắn là..."
Quay lại với nhóc nhà tôi, khi học cấp 1, chương trình cũ, nó lấy điểm 9-10 mất ít thời gian lắm, học vài bài thuộc lòng rồi đến lớp thật đơn giản. Bây giờ, những bài tập, nó google rồi làm trình chiếu mất 1-2 buổi. Cách đây vài chục năm, khi đọc các tiểu thuyết "Tây" tôi vẫn ước được học như các nhân vật trong đó: Được làm các bài luận, trong đó thể hiện hết khả năng là quan điểm của mình. Bây giờ các con bắt đầu được làm như thế và bộ dục bắt đầu nghe chửi như với môn lịch sử dạo rồi!
Vấn đề mình tập trung ở đây là tư duy bỏ kiểm tra vì sợ căng thẳng, sợ vất vả ấy cụ ạ. Học mà sợ căng thẳng vất vả thì chứng tỏ học chưa đến. Tư duy đào tạo mà lại sợ học sinh vất vả, hướng đến giáo dục hạnh phúc thì khó mà cung cấp lượng kiến thức đầy đủ cho các em được.
Còn đào tạo mà được như cụ nói thì hết nấc rồi ạ, và đào tạo kiểu đó sẽ rất nặng chứ không hề nhàn, nếu xét cùng một lượng kiến thức truyền tải. Các môn KHTN mà truyền tải để hiểu sâu sắc được thì phải tốn rất nhiều thời gian cho 1 khối lượng kiến thức.

123qwerty

Xe buýt
Fb, ticktok thì thấy nhiều clip về mức độ học của tụi TQ, đại học Thanh Hoa , Bắc Đại các kiểu
Quay về VN thì
- học dốt thanh công, kiếm nhiều tiền
- nhà nhà làm ticktoker
- học làm gì nhiều, đi xklđ kiếm tiền dễ hơn
- ....

Bảo sao càng ngày càng thụt lùi

caisua

Xe lăn
SG ko thích thì để các tỉnh khác học, rồi sau làm lính chớ hỏi tại sao

coquay

Xe container
Xưa mà đc như này thì e có phải đỡ ăn bao nhiêu chứng ko :D

Thiên Tà

Xe hơi
Cháu không đồng tình, kiểm tra đầu giờ mỗi tiết học theo dạng rút kiểm (kiểm tra bất kỳ cháu nào) nó tạo ý thức cho trẻ nhỏ. Ko kiểm tra tối về nó chẳng buồn học chỉ tìm cách chống đối.

Dân miền núi TM

Xì hơi lốp
Fb, ticktok thì thấy nhiều clip về mức độ học của tụi TQ, đại học Thanh Hoa , Bắc Đại các kiểu
Quay về VN thì
- học dốt thanh công, kiếm nhiều tiền
- nhà nhà làm ticktoker
- học làm gì nhiều, đi xklđ kiếm tiền dễ hơn
- ....

Bảo sao càng ngày càng thụt lùi
Phương Tây vẫn còn phải lục tìm thư tịch cổ của La Mã và Hy Lạp để học hỏi.
Tàu thì họ chả cần, mọi thứ vẫn liền mạch từ mấy nghìn năm trước đến giờ.
Mở rộng thì nhiều cụ vẫn chê dân ta thạo sử Tàu nhưng thật ra đó lại là lợi thế! Thực tế là chỉ có phương Tây mới cần ngành Ai Cập học.

le_petit

Xe tăng
Thực tế, kể cả lãnh đạo Sở, dù là lãnh đạo của bộ Dục, cũng...dốt quá!
Hắn trả lời như ko hiểu bản chất của giáo dục, của phương pháp dạy học mới! Hệt như cách đây hơn năm bọn chúng lúng túng với môn Sử.
Ko biết Sài gòn thế nào, chứ như chỗ tôi, lãnh đạo là bọn dốt nhất, ko dạy thêm được nên sẽ lao vào làm đoàn và nịnh rồi lên, ko là tất cả nhưng trên 50%, nên sự lúng túng khi hỏi về chuyên môn sâu và nói sai bản chất là chuyện thường.
Hãy dũng cảm nói luôn :Kiểm tra miệng đầu giờ ko cần thiết, ko có vai trò gì trong phương pháp dạy - học mới, xong.

Vấn đề mình tập trung ở đây là tư duy bỏ kiểm tra vì sợ căng thẳng, sợ vất vả ấy cụ ạ. Học mà sợ căng thẳng vất vả thì chứng tỏ học chưa đến. Tư duy đào tạo mà lại sợ học sinh vất vả, hướng đến giáo dục hạnh phúc thì khó mà cung cấp lượng kiến thức đầy đủ cho các em được.
Còn đào tạo mà được như cụ nói thì hết nấc rồi ạ, và đào tạo kiểu đó sẽ rất nặng chứ không hề nhàn, nếu xét cùng một lượng kiến thức truyền tải. Các môn KHTN mà truyền tải để hiểu sâu sắc được thì phải tốn rất nhiều thời gian cho 1 khối lượng kiến thức.

Mss AN TÂM

Xe điện
Em thấy ko kiểm tra bài đầu giờ thì sẽ chả có cháu nào học đâu. Học phải áp lực, chỉ có mầm non mới vừa học vừa chơi thôi.

Hoc_tro_dot

[Tịch thu bằng lái]
Cái đó là đúng. Học là một lựa chọn, không phải là một tiêu chuẩn. Tại sao bắt các cháu phải giỏi học như nhau? Cứ để tự sàng lọc, ai có năng khiếu học thì học, ai giỏi việc khác hãy để họ làm đúng sở trường.
Cháu nào nhà kinh doanh nòi thì có khi chỉ cần biết bấm máy tính cũng giàu và đóng góp xã hội hơn cháu cử nhân ra trường chạy grab.
Cái quan trọng nhất là thi cử nghiêm túc để tất cả ngồi đúng chỗ của mình.
Ý cụ là trẻ vị thành niên (dưới 18t) có đủ nhận thức để quyết định tất cả mọi thứ cho bản thân?
Thế thì sao không thay từ "giáo dục" bằng chăn thả ạ?
Con em nhà cụ chắc cũng được chăn thả ạ?

emperortan

Xe máy
Thực tế, kể cả lãnh đạo Sở, dù là lãnh đạo của bộ Dục, cũng...dốt quá!
Hắn trả lời như ko hiểu bản chất của giáo dục, của phương pháp dạy học mới! Hệt như cách đây hơn năm bọn chúng lúng túng với môn Sử.
Ko biết Sài gòn thế nào, chứ như chỗ tôi, lãnh đạo là bọn dốt nhất, ko dạy thêm được nên sẽ lao vào làm đoàn và nịnh rồi lên, ko là tất cả nhưng trên 50%, nên sự lúng túng khi hỏi về chuyên môn sâu và nói sai bản chất là chuyện thường.
Hãy dũng cảm nói luôn :Kiểm tra miệng đầu giờ ko cần thiết, ko có vai trò gì trong phương pháp dạy - học mới, xong.
phải nói chuẩn là thay kiểm tra đầu giờ bằng hình thức kiểm tra khác tốt hơn chẳng hạn. Nhưng đừng nói đến việc làm giảm căng thẳng hay vất vả, chỉ là tăng hiệu quả lên thôi.

raisomoon

Xe tăng
phải nói chuẩn là thay kiểm tra đầu giờ bằng hình thức kiểm tra khác tốt hơn chẳng hạn. Nhưng đừng nói đến việc làm giảm căng thẳng hay vất vả, chỉ là tăng hiệu quả lên thôi.
Kiểm tra miệng đầu giờ thực ra khá khoa học. Nó là bốc xác xuất 1-2 e ktra nhưng lại tạo áp lực cho cả lớp phải hoàn thành bài cũ.
Nó như trong đàn cá lớn có 1 con cá ăn thịt lạc vào thì nó tạo áp lực cho cả đàn kia phải vận động liên tục để sinh tồn. Chính áp lực rèn luyện mới tạo ra năng lực cuối cùng cho học sinh.
Chính sách giảm tải giảm áp lực tới mức bỏ cả áp lực phải ôn học bài cũ thì trường học đánh mất vai trò chính của nó là rèn luyện học sinh. Lúc đó trường học chỉ còn vai trò là nơi trông trẻ và cuối kỳ đóng dấu cấp bằng. Theo em đây là điều bất hạnh cho cả 1 2 thế hệ.

PhongFood

Xe điện
Thì xu hướng xã hội mà cụ. Học thì nhẹ, ra trường thu nhập lại cao, truyền thông thì tôn vinh toàn showbiz với doanh nhân lên mặt dạy đời thiên hạ.
Thế thì thử hỏi cháu nào nó thèm học mấy môn khoa học tự nhiên khô khan nữa, lại còn mang tiếng mọt sách, lúc nào cũng lù đà lù đù. Cứ chén tiếng Anh tiếng Em rồi học xã hội, kinh tế cho nhàn, giao tiếp nhiều lại năng động hơn, ra đời chỉ tay năm ngón (theo cách nghĩ của bọn trẻ con).

Vấn đề là định hướng xã hội thế nào. Ăn tài trợ nước ngoài rồi phải cải cách theo ý tụi nó thì rất nguy hiểm. Cái tinh tuý có khi nó giấu nhẹm, chỉ để toàn cái xương xẩu rồi ốp cho mình.

Em thì em nghĩ cái mình nên học nhất ở bọn Tây là giáo dục đại học của nó. Vẫn rất chất trong lĩnh vực KHCN. Vì tụi nó xác định không chú trọng số lượng, nhưng vẫn quan tâm chất lượng là chính nên đào tạo bậc cao rất tốt. Tất nhiên cũng khó vì tụi nó có nền tảng tài chính và khoa học từ xưa rất vững rồi nên chất lượng đào tạo ở bậc này nó ngon cũng dễ hiểu. Mình thì vẫn mày mò nhiều cái từ căn bản. Nhưng khi bứt lên được rồi thì sẽ rất khác, giống bọn Hàn hay Trung Quốc vậy, khi đã có căn bản thì tốc độ bùng nổ rất mạnh.

Chốt lại là học Tây cái giáo dục đại học để đảm bảo chất lượng đầu ra, nhưng phải duy trì số lượng đầu vào từ việc đào tạo phổ thông nặng đô.
Em không biết từ khi nào các cháu được định hướng theo ngành KHXH nhiều như vậy, cũng k thấy có đánh giá nào của VN học khối KHXH nó tốt hay ưu việt hơn học KHTN. Nhưng có 1 điều chắc chắn là ĐN muốn phát triển tốt, nắm giữ bí quyết CN thì phải được đầu tư KHTN. Đến đi làm CN thì cũng phải học nghề cho tốt mấy có mức lương cao hơn mặt bằng chung. Hay ở ta khối KHXH làm việc nói chung (làm kỹ thuật nói riêng) tốt hơn bọn KHTN thì em cũng chịu.
Nhà cụ giống nhà em đấy, lâu lâu lại phải quát mắng một hồi lại vào quỹ đạo chăm chỉ, lâu lâu không quát mắng là lại thấy giáo viên nhắn tin nhắc con chểnh mảng cái này. Em thấy kệ cho chúng nó nhàn nhã quá là hại tương lai của chúng nó sau này.
Cuối tuần hay buổi tối cứ nhận nhiệm vụ đón đi học thêm về, trên đường đi cũng là lúc thư giãn chém chuyện học hành, bạn bè, XH....để nắm bắt tâm lý.
Ai thấy việc học quá áp lực thì thả. Em cứ phải chém với cháu; lúc nhỏ việc đi học và rèn tự học là rất quan trong, lên C2 tuần học thêm 3 buổi thì k thể nói học áp lực, lúc nào thấy mệt thì nghỉ.

X0000

Xe tăng
Kiểm tra miệng đầu giờ thực ra khá khoa học. Nó là bốc xác xuất 1-2 e ktra nhưng lại tạo áp lực cho cả lớp phải hoàn thành bài cũ.
Nó như trong đàn cá lớn có 1 con cá ăn thịt lạc vào thì nó tạo áp lực cho cả đàn kia phải vận động liên tục để sinh tồn. Chính áp lực rèn luyện mới tạo ra năng lực cuối cùng cho học sinh.
Chính sách giảm tải giảm áp lực tới mức bỏ cả áp lực phải ôn học bài cũ thì trường học đánh mất vai trò chính của nó là rèn luyện học sinh. Lúc đó trường học chỉ còn vai trò là nơi trông trẻ và cuối kỳ đóng dấu cấp bằng. Theo em đây là điều bất hạnh cho cả 1 2 thế hệ.
Em cũng không hiểu sao TP.HCM lại làm thế, mà xem lý lịch của Giám đốc Sở GD-ĐT Tp.HCM lại đi lên từ một 1 giáo viên toán

nguyen duc2902

Xe hơi
Website
pg-intertradevn.com
Lại 1 ý tưởng khác người. Không kiểm tra bài cũ khó mà đánh giá được học sinh. Đi học mà không có tý áp lực thì khó thành tài được

trantien

Xe tăng
Sao cụ không lật ngược lại vấn đề? Đứa nào thích chơi, thích học ít thì học dân lập phù hợp, đừng học pt nữa mà chọn đi học nghề để đỡ kêu áp lực… cụ có thể chọn lựa mà, sao cứ bắt xã hội phải dốt theo để không có kiến thức khoa học????
Đại đa số bộ phận ko cần chạy đua cụ nhé. Ko cần bắt con phải cày như trâu để sau danh giá hão cụ nhé. Cụ kia nói đất nước cần nhà KH thì tôi nói vào lớp chuyên lớp chọn chứ chả có QG nào cần đa số dân làm nhà KH nhé.
Còn cụ cứ bắt con cụ cày. Đó là quyền của cụ.
Dạy làm người cho tốt trc đã xong hãy dạy kiếm tiền nhé.
Trẻ em mất tuổi thơ vui chơi ko thể làm người tốt dc.
Đại đa số dân cư kể cả các nước làm lao động bình thường vẫn kiếm sống tốt và tư cách nhé.