[Funland] TP HCM đề nghị giáo viên không gọi học sinh trả bài đầu giờ

mr teppi

Xe buýt
Đại đa số bộ phận ko cần chạy đua cụ nhé. Ko cần bắt con phải cày như trâu để sau danh giá hão cụ nhé. Cụ kia nói đất nước cần nhà KH thì tôi nói vào lớp chuyên lớp chọn chứ chả có QG nào cần đa số dân làm nhà KH nhé.
Còn cụ cứ bắt con cụ cày. Đó là quyền của cụ.
Dạy làm người cho tốt trc đã xong hãy dạy kiếm tiền nhé.
Trẻ em mất tuổi thơ vui chơi ko thể làm người tốt dc.
Vâng, đấy là quan điểm của cụ… em thì việc nhẹ lương cao thì chỉ có hoa hậu thôi… còn muốn có việc tốt, cống hiến thì phải có tri thức… trẻ không rèn luyện lớn chỉ làm tiktok

Bỏ kiểm tra miệng đầu giờ là đúng rồi. cụ nào chê thì cuốn gói về quê mà ở :)TP lớn cứ phải văn minh tiến bộ nhé .

PhongFood

Xe điện
Đại đa số bộ phận ko cần chạy đua cụ nhé. Ko cần bắt con phải cày như trâu để sau danh giá hão cụ nhé. Cụ kia nói đất nước cần nhà KH thì tôi nói vào lớp chuyên lớp chọn chứ chả có QG nào cần đa số dân làm nhà KH nhé.
Còn cụ cứ bắt con cụ cày. Đó là quyền của cụ.
Dạy làm người cho tốt trc đã xong hãy dạy kiếm tiền nhé.
Trẻ em mất tuổi thơ vui chơi ko thể làm người tốt dc.
Đại đa số dân cư kể cả các nước làm lao động bình thường vẫn kiếm sống tốt và tư cách nhé.
Em níu cụ lại tí. :D
Đại bộ phận dân k cần chạy đua học là bao nhiêu %, số liệu này cụ lấy ở đâu?
Trẻ em mất tuổi thơ vui chơi do phải học nhiều. Vậy như thế nào là học nhiều? Trẻ em bao nhiêu giờ/1 năm thì gọi là mất tuổi thơ cụ?
Đại đa số cư dân cả nước đang kiếm sống tốt? Cụ cho em hỏi Tiêu chí Tốt ở đây là cụ so với người dân ở nước nào?

trantien

Xe tăng
Em níu cụ lại tí. :D
Đại bộ phận dân k cần chạy đua học là bao nhiêu %, số liệu này cụ lấy ở đâu?
Trẻ em mất tuổi thơ vui chơi do phải học nhiều. Vậy như thế nào là học nhiều? Trẻ em bao nhiêu giờ/1 năm thì gọi là mất tuổi thơ cụ?
Đại đa số cư dân cả nước đang kiếm sống tốt? Cụ cho em hỏi Tiêu chí Tốt ở đây là cụ so với người dân ở nước nào?
Sói liệu cụ tự tìm đó. Trên mạng đầy cụ nhé.

trantien

Xe tăng
Vâng, đấy là quan điểm của cụ… em thì việc nhẹ lương cao thì chỉ có hoa hậu thôi… còn muốn có việc tốt, cống hiến thì phải có tri thức… trẻ không rèn luyện lớn chỉ làm tiktok
Tiktok nó còn hơn ối giáo sư tiến sỹ ngồi viện nọ viện kia chỉ đợi tiền dự án về chia nhau cụ ah. Đối với em kiếm tiền đủ cuộc sống cơ bản ko khó. Còn muốn giàu thì rất nhiều người ko cần phải bằng nọ bằng kia vẫn giàu.Tóm lại mỗi người 1 quan điểm. Kính cụ!

matizvan2009

Xe ba gác
Of cũng kêu gọi các mợ không được bắt chồng kiểm tra đầu giờ.

minh_viet.78

Xe buýt
Hồi xưa đi học sợ nhất bị gọi lên kiểm tra bài đầu giờ ;)) mấy môn mà phải học thuộc lòng, e cứ chọn một hai bài ngay từ đầu chơi phủ đầu luôn là xung phong lên bảng, đc lên kiểm tra rồi là lần sau ít bị gọi nữa :))
Em cũng vậy cứ đầu tháng là xung phong lên bảng kiểm tra rồi cả tháng nhưng vẫn run vì ngỡ đâu thầy cô vẫn hỏi nói chung khoảng thời gian kiểm tra miệng lúc đầu giờ là nỗi ác mộng với em và không ít người nhưng nhờ thế mà phải học chứ nếu không chắc đi học về ném cặp vào góc nhà đi chơi tẹt ga mất

Leanh65

Xe container
Klq, chiều qua em đi họp đầu năm cho đứa thứ 2 đang học thcs, trong mục đóng tiền đầu năm thì cô thông báo là từ năm nay Hà Nội thu tiền học chính khóa là 300nghìn/tháng, 2 năm trước là 150nghìn/tháng, nhưng chính quyền hỗ trợ 50% nên chỉ nộp 78nghìn/tháng, bắt đầu từ năm nay chính quyền cắt hỗ trợ nên thu đủ, mồm thì cứ xoen xoét là phổ cập giáo dục, không biết các tỉnh ra răng, mà học thêm 3 môn chính với KHTN đã là 1,4tr/tháng, con nhà nghèo lấy đâu tiền học...
Qn cấp 3 trường chuyên con em cũng thế. Hình như mức học phí 300k là quy định chung toàn quốc thì phải. Mấy năm trước chỗ em là 180k/ th và được tỉnh cho cả.

Thích Nói Phét

[Tịch thu bằng lái]
vnexpress đang ra loạt bài tập trung đánh vào việc kiểm tra đầu giờ gây căng thẳng cho học sinh nên cần phải bỏ. Ý các cụ thế nào? Theo ý e thì là học là lao động trí óc, lao động mà không vất vả căng thẳng thì xác định chẳng đọng được gì, nhất là ở lứa tuổi nhỏ, thiếu tập trung, ham chơi. Không hiểu sao đợt này phong trào "học hạnh phúc" với chả "khai phóng" nở rộ quá đến mức hơi lố bịch. Học không áp lực các ông nhìn theo các nước phương Tây mà không hiểu là Âu Mỹ đang phải nhập khẩu nhân tài về khoa học tự nhiên từ các nước Đông Âu, Đông Á. Đến Anh còn đang học tập chương trình toán TQ. Các nước Hàn, Nhật, TQ, Nga... chương trình học cực kỳ nặng, vì họ biết họ không thể giống Âu Mỹ, thiếu nhân tài thì nhập khẩu được. Sao nhìn Âu Mỹ mà không nhìn Hàn, Trung xem tụi nó cày ntn nhỉ?

Em xác nhận nó có thật nhé, em học thì chỉ 1 tuần kiểm tra 1 lần, rồi kiểm tra giữa học kỳ và cuối học kỳ thôi.. Hiếm khi trả bài trên lớp lắm.

trantien

Xe tăng
Em seach ra mỗi mấy ông Hàn, Tàu, Nhật, Mỹ mấy học nhiều. Bển cũng mất tuổi thơ..

Cụ đọc kiểu gì vậy. Cu nhà báo giật tít vậy nhưng nội dung là so với 33 nước (ko biết nước nào) thì Mỹ nhiều nhất. Từ 175-290 ngày. Cụ thử so với Việt Nam xem các em phải học bao nhiêu ngày và bao nhiêu giờ. Hơn nữa chương trình ở Mỹ rất thoải mái, tự nhiên... nhiều giờ ngoại khóa, thiên về kỹ năng mềm hơn chứ ko phải cày cuốc cụ nhé.
Phần 2 của bài nói về việc luyện thi vào các trường danh tiếng ở 2 nước châu Á. Việc mong muốn vào trường danh tiếng là lựa chọn cá nhân thôi.

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Cụ đọc kiểu gì vậy. Cu nhà báo giật tít vậy nhưng nội dung là so với 33 nước thì Mỹ nhiều nhất. Từ 175-290 ngày. Cụ thử so với Việt Nam xem các em phải học bao nhiêu ngày và bao nhiêu giờ. Hơn nữa chương trình ở Mỹ rất thoải mái, tự nhiên... nhiều giờ ngoại khóa, thiên về kỹ năng mềm hơn chứ ko phải cày cuốc cụ nhé.
Cụ vui lòng trích dẫn cho em xin nguồn như cụ nói. :)

ccmsu

Xe tải
Em thấy học sinh bây giờ nhiều áp lực hơn học sinh ngày xưa. Học nhiều thứ hơn, thời gian chơi ít hơn, không gian chơi cũng độc hại và chật chội hơn.

Nên em ủng hộ giảm tải áp lực cho các cháu. Giảm tải qua việc bỏ chuyện gọi lên bảng ngẫu nhiên cũng là 1 cách. Chịu khó suy nghĩ 1 chút thì sẽ ra phương pháp thay thế vừa thúc đẩy việc tiếp thu kiến thức, vừa giảm bớt áp lực.

Theo em suy nghĩ giữ lại để các cháu rèn luyện chịu áp lực là sai lầm. Vì các cháu giờ có quá nhiều áp lực rồi.

ca_kiem

Xe container
Một mệnh lệnh hành chính không suy xét không thẩm định không thăm dò ý kiến máy móc bắt chước làm ảnh hưởng hàng trăm nghìn trẻ nhỏ. Sợ thật

PhongFood

Xe điện
Em đang lấy nội dung cụ chụp để nói đó. Cụ đọc lại đê.
Cụ nên đưa ra con số. Em hỏi thì cụ cứ bảo em google mấy lại trích dẫn của em.
Để em tính bốc ruốc cho cụ. Đây là số giờ Học sinh THCS Mỹ 1016 giờ/năm.

Số giờ THCS lớp 6-7 VN em bốc ruốc học 35 tuần x 6 ngày x 5 tiết = 1.050 giờ) năm.

raisomoon

Xe tăng

Số giờ THCS lớp 6-7 VN em bốc ruốc học 35 tuần x 6 ngày x 5 tiết = 1.050 giờ) năm.

Cụ lại sa đà vào tranh luận với mấy tay giáo dục khai phóng rồi.

Đời người trưởng thành bắt đầu kiếm tiền cứ tạm tính là 22 tuổi sau khi tốt nghiệp ĐH. Thì quãng đường kiếm tiền luôn luôn là các kỳ thi. Pv xin việc, phấn đấu trong cty, trong ngành để thăng tiến trong sự nghiệp. Chia nhỏ ra thì từng chặng đường ngắn cũng là áp lực hoàn thành KPI, là thắng dự án, hoàn thành cviec được giao theo ngày, tuần, tháng, quý, năm... để được tăng lương, thăng tiến để tăng thu nhập. Đảm bảo cuộc sống. 1 người nhân viên bình thường cũng liên tục phải đc đào tạo, sát hạch và nâng cao nghiệp vụ trong suốt thời gian lao động cơ mà. Các cụ nào đụng đến nhân sự sẽ thấy càng ngày các em nhỏ Genz mới ra đời đi làm, kỹ năng thiếu nhiều, kiến thức hổng và chịu đc áp lực kém hơn thế hệ trước, nhưng lại đòi hỏi hơn nhiều. Bây giờ mới là hiện tượng, nhưng 5-10 năm nữa nó là vấn nạn với các lứa thanh niên trưởng thành trong giai đoạn giáo dục khai phóng vừa qua đó.

Nếu nhìn theo cách ấy, con người trưởng thành có hàng ngàn bài ktra, cuộc thi lớn nhỏ để có thể đảm bảo vị trí trong XH, đảm bảo đời sống bản thân và GD. Nhưng để chuẩn bị cho quãng đời đó trẻ con ko đc học tập, rèn luyện thực sự tốt thì lấy gì đảm bảo con người đó sẽ có 1 tương lai theo mức trung bình của XH. Ai cũng muốn chọn việc nhẹ nhàng nhưng lại ko muốn có áp lực. Vậy nó có mâu thuẫn ko?

trantien

Xe tăng

Cụ tính bốc ruốc thế Việt Nam vẫn nhỉnh hơn. Mà ở Việt Nam làm chuẩn được số giờ chỉ có thế đã là hạnh phúc rồi cụ ạ. Các trường bây giờ có ngày nào 5 tiết đâu. Mỗi buổi sáng đã 5 tiết rồi ạ.

PhongFood

Xe điện
Cụ tính bốc ruốc thế Việt Nam vẫn nhỉnh hơn. Mà ở Việt Nam làm chuẩn được số giờ chỉ có thế đã là hạnh phúc rồi cụ ạ. Các trường bây giờ có ngày nào 5 tiết đâu. Mỗi buổi sáng đã 5 tiết rồi ạ.
Còm cuối. Cụ tính giúp em có phải khoảng 30 giờ tuần x 35 tuần = 1050 giờ/ năm không. Em post luôn thời khoá biểu lớp 6 f1 nhà em cho máu. :D

mr teppi

Xe buýt
Cụ lại sa đà vào tranh luận với mấy tay giáo dục khai phóng rồi.

Đời người trưởng thành bắt đầu kiếm tiền cứ tạm tính là 22 tuổi sau khi tốt nghiệp ĐH. Thì quãng đường kiếm tiền luôn luôn là các kỳ thi. Pv xin việc, phấn đấu trong cty, trong ngành để thăng tiến trong sự nghiệp. Chia nhỏ ra thì từng chặng đường ngắn cũng là áp lực hoàn thành KPI, là thắng dự án, hoàn thành cviec được giao theo ngày, tuần, tháng, quý, năm... để được tăng lương, thăng tiến để tăng thu nhập. Đảm bảo cuộc sống. 1 người nhân viên bình thường cũng liên tục phải đc đào tạo, sát hạch và nâng cao nghiệp vụ trong suốt thời gian lao động cơ mà. Các cụ nào đụng đến nhân sự sẽ thấy càng ngày các em nhỏ Genz mới ra đời đi làm, kỹ năng thiếu nhiều, kiến thức hổng và chịu đc áp lực kém hơn thế hệ trước, nhưng lại đòi hỏi hơn nhiều. Bây giờ mới là hiện tượng, nhưng 5-10 năm nữa nó là vấn nạn với các lứa thanh niên trưởng thành trong giai đoạn giáo dục khai phóng vừa qua đó.

Nếu nhìn theo cách ấy, con người trưởng thành có hàng ngàn bài ktra, cuộc thi lớn nhỏ để có thể đảm bảo vị trí trong XH, đảm bảo đời sống bản thân và GD. Nhưng để chuẩn bị cho quãng đời đó trẻ con ko đc học tập, rèn luyện thực sự tốt thì lấy gì đảm bảo con người đó sẽ có 1 tương lai theo mức trung bình của XH. Ai cũng muốn chọn việc nhẹ nhàng nhưng lại
Em thấy cách nhìn của cụ khá tích cực… mk, nhiều bố đòi đi học nhưng không đánh giá dựa vào điểm số, thi cử thì đừng áp lực, đòi hỏi phải có chỗ cho con học công lập PTTH khi dốt lòi tòi phòi…những thành phần như thế lúc đi làm chỉ đòi hỏi quyền lợi, làm thì như mèo mửa xong tị nạnh…. Lệch lạc!