[Funland] Trải nghiệm tàu lửa Thống nhất SG- Vinh

datinh

Xe container
đọc cũng rạo rực muốn xách tay nải nhải tàu đi du lịch chơi. nhưng mà cái sức khỏe nó lom rom quá. không chịu được nhiệt.

phuongan

Xe điện
E thì không được may mắn như cụ. Cách đây mấy năm gia đình e có chuyến đi nghỉ mát biển Nhật Lệ, khi về trải nghiệm đi tàu từ ga Đồng Hới chuyến đi lúc 17h hơn, khoảng gần 06h sáng hôm sau có mặt tại ga Hàng Cỏ (HN). Vừa bước chân khỏi toa tàu thì gấu mới nhớ để quên điện thoại dưới gối lúc ngủ, quay lại ngay tìm mà chẳng thấy đâu, gọi lúc đầu thấy chuông, xong thuê bao ò í e :((, chắc là ga cuối nên đội dọn dẹp lên xử lý nhanh quá :D
Thường là đội nhặt ve chai ở ga lên tàu trước cụ ạ, nhân viên dọn dẹp mãi mới lên sau vì tàu về ga cuối rồi.
Còn trường hợp trên may mắn là do xuống ga giữa, thì chỉ có đội nhân viên trên tàu/hành khách cùng toa thôi.
Lâu lâu rồi em cũng quên túi xách tay lúc xuống ga Hàng Cỏ, do đồ đạc con cái bìu ríu, tới khi về nhà mới biết quên. Quay lại ga thì nhân viên tàu nhặt được, làm thủ tục ktra thông tin các thứ là em xin được túi + gửi chút cảm ơn, do em nằm tầng 2 nên chắc đội ve chai không biết.

khongthuphi

Xe điện
Em rảo một vòng từ cuối toa lên đầu toa.
Tàu SE nay không có loại ghế ngồi cứng. Chỉ có ngồi mềm và giường nằm. Toa nào cũng có máy điều hòa. Khách vắng, loe ngoe vài khách ở các toa.

Dan du an

Xe cút kít
Đúng thế bác ah. Đêm mùa hè mà nhiệt độ theo như bảng điện tử trong khoang tầu là 20-21 độ, đắp cái vỏ chăn mỏng dính nhà tầu cung cấp vẫn run cầm cập. Đề nghị nhân viên nhà tầu điều chỉnh, lúc sau lại lạnh như cũ. Phải chăng là khoang nhân viên tầu nóng nên họ bật thế cho họ mát. Không dám đi tầu VN nữa một phần vì lý do này.
Trước em đi tầu Lào Cai nhiều nên có kinh nghiệm vụ này. Em cứ lấy cái gì che cái cửa gió thổi ra là yên tâm. Nằm thoải mái chả lạnh.

Sứa.

Xe buýt
Chính ra hồi xưa đi tàu chợ đỗ ở các ga xép tỉnh lẻ xuống ăn vặt có nhiều món hay lắm. Mặc dù đi chậm và chật chội nhưng về khía cạnh trải nghiệm thì rất chi là đặc sắc :D Đi Tàu nhanh và sau này là tàu S thì chỉ nhìn là chính.

khongthuphi

Xe điện
Cầu cạn cao tốc xẻ qua núi đá!

khongthuphi

Xe điện
Trước em đi tầu Lào Cai nhiều nên có kinh nghiệm vụ này. Em cứ lấy cái gì che cái cửa gió thổi ra là yên tâm. Nằm thoải mái chả lạnh.
Máy lạnh cassette kiểu này thì không cách nào che được cụ ạ!

Dan du an

Xe cút kít
Máy lạnh cassette kiểu này thì không cách nào che được cụ ạ!
Che đơn giản. Cụ mang theo cái khăn như khăn mùi soa nhét vào khe giữa sắt và trần là ít gió hẳn. Cầu kỳ thì làm mảnh bìa, cuộn băng dính 2 mặt.

Nov

Xe tăng
Em hóng cụ Phí cho thông tin vụ WC, ko biết vé VIP thì toa có WC riêng và có tử tế hơn ko.

Porsche 911

Xe container
E thì không được may mắn như cụ. Cách đây mấy năm gia đình e có chuyến đi nghỉ mát biển Nhật Lệ, khi về trải nghiệm đi tàu từ ga Đồng Hới chuyến đi lúc 17h hơn, khoảng gần 06h sáng hôm sau có mặt tại ga Hàng Cỏ (HN). Vừa bước chân khỏi toa tàu thì gấu mới nhớ để quên điện thoại dưới gối lúc ngủ, quay lại ngay tìm mà chẳng thấy đâu, gọi lúc đầu thấy chuông, xong thuê bao ò í e :((, chắc là ga cuối nên đội dọn dẹp lên xử lý nhanh quá :D
Vâng bác. Cái quan trọng là ga cuối.
Câu chuyện em kể thì nhẹ nhàng nhưng khoảng 2 giờ đồng hồ sau khi phát hiện mất điện thoại, thằng cháu như người mất hồn vì ĐT bây giờ không đơn thuần là giá trị điện thoại và danh bạ mà rất nhiều thông tin, dữ liệu trong đó, kể cả các app ngân hàng.
Hôm đó, bằng mọi cách phải liên lạc được với Trưởng tàu trước khi ga vào đến Đồng Hới vì khi đó khách lên tàu nữa thì câu chuyện có thể sẽ không còn được may mắn.

Porsche 911

Xe container
Quá vui cho gia đình
Anhđi tàu, luôn có thiện cảm với nhân viên nhà tàu vì thái độ phục vụ của họ với hành khách
Vâng anh, thái độ của nhân viên nhà tàu giờ đây đã thân thiện, nhiệt tình rất nhiều rồi.
Cái hạn chế/điểm yếu nhất là hạ tầng còn kém quá, nhà ga, thiết bị trên tàu mà giá vé thì không hề rẻ.
SE6, khoang 6 giường, tầng 3 mà vé 640k/vé.

khongthuphi

Xe điện
đọc cũng rạo rực muốn xách tay nải nhải tàu đi du lịch chơi. nhưng mà cái sức khỏe nó lom rom quá. không chịu được nhiệt.
Đi đi lão ơi. Em cũng lọm khọm lắm rồi nhưng vẫn xuôi tàu bắc nam được. Tết 2023 em còn một mình ôm xe oto chạy từ SG ra bắc ăn tết, sau lại chạy vào SG đấy!
Cố gắng thôi.

bbuct

Xe tải
thời điểm gần chục năm trước 2014-15 e cũng thường xuyên đi tàu Hải Phòng - Hn. Nói chung hạ tầng dg sắt gần trăm năm cũ kĩ rồi nên dù có nâng cấp toa tàu, nhà chờ, dịch vụ bán vé cũng ko thể bù lại trải nghiệm ồn xình xịch suốt cả chuyến đi. Em thấy cuối tuần tàu khá đông đúc do hsinh sinh viên về nhà nghỉ, đi chơi Hn, Hp nhưng trong tuần thì nhiều khi cả mấy toa chỉ có một mình, hoặc có thêm một vài bác đi buôn :D. năm ngoái e có đưa f1 đi trải nghiệm chặng ngắn Hàng Cỏ - Gia Lâm thì thấy hầu như vẫn vậy chưa có gì đột phá, tuy nhiên nhân viên ngành ds khá nhiệt tình và lịch sự.

khongthuphi

Xe điện
Rút kinh nghiệm bữa trưa, cơm chiều em mua vé phục vụ tại phòng cho tiện.
Vé ăn cơm mà số series đẹp quá! Hehee

khongthuphi

Xe điện
Hạng mục vệ sinh :)
Chia làm 2 khu, khu rửa và khu đại tiểu tiện. Vì ít khách, lại ở đầu chuyến đi nên còn khá sạch sẽ và ít mùi hôi.
Sợ nhất là cái xí xổm kiểu này. Sẽ rất nhiều người không quen khi đi đại tiện.
Cụ nào bụng phệ thì nên chờ tàu dừng ga chính nào đó, phi xuống mà đi vệ sinh :D

• Vodka
Reactions: Nov

Porsche 911

Xe container
Chính ra hồi xưa đi tàu chợ đỗ ở các ga xép tỉnh lẻ xuống ăn vặt có nhiều món hay lắm. Mặc dù đi chậm và chật chội nhưng về khía cạnh trải nghiệm thì rất chi là đặc sắc :D Đi Tàu nhanh và sau này là tàu S thì chỉ nhìn là chính.
Lần đầu tiên em được đi tàu là mùa hè năm 1983 từ Vinh ra HN, anh trai em (bác cả nhà em) đưa em ra Sơn Tây chơi vì bác làm bộ đội trên đó. Khi đó em mới 7 tuổi. Chắc là tàu chợ vì em thấy gần như ga nào tàu cũng dừng. Tàu chuyển bánh từ Vinh tầm 8 giờ tối, sáng hôm sau đến ga Thanh Hóa, khách xuống sân ga rửa mặt, đánh răng ... thể duc và ăn sáng thoải mái. Tàu đến ga Nam Định là tầm 12 giờ trưa và đến ga HN là tầm 9 giờ tối. Hai anh em ngủ lại sân ga HN qua đêm rồi sáng hôm sau mới đạp xe từ HN lên Sơn Tây. Đêm nằm trên sân ga, tay em nắm chặt lốp xe đạp và nhớ nhà ... khóc rưng rức... :). 40 năm rồi mà vẫn nhớ mãi.
Trên đường từ HN lên Sơn Tây, trưa anh dừng xe đạp để ăn trưa tại một bách hóa ăn uống (mậu dịch quốc doanh) trên đường (chính là QL32). Anh gọi món đậu phụ kho, lần đầu tiên em thấy món gì như trứng mà lại được thái miếng rất to. Em khấp khởi ăn nhưng thật sự nó không ngon, em hỏi anh thì món gì, sao giống như trứng? Anh nói là món này là "trứng voi", không được ngon như trứng vịt ở quê đâu, nhưng ăn được. Ôi, món trứng voi của thằng bé quê Hà Tĩnh mới 7 tuổi. :)

bbuct

Xe tải
Hạng mục vệ sinh :)
Chia làm 2 khu, khu rửa và khu đại tiểu tiện. Vì ít khách, lại ở đầu chuyến đi nên còn khá sạch sẽ và ít mùi hôi.
Sợ nhất là cái xí xổm kiểu này. Sẽ rất nhiều người không quen khi đi đại tiện.
Cụ nào bụng phệ thì nên chờ tàu dừng ga chính nào đó, phi xuống mà đi vệ sinh :D

như này là khá rồi đó cụ. có lẽ là ds của mình ko có loại nào khác ngoài xí xổm đâu :D