[Funland] Trải nghiệm tàu lửa Thống nhất SG- Vinh

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em mua online mà đội bán qua Zalo của đsvn còn ko thèm nhắn lại, thằng bé dỗi quay ra mua của đội dịch vụ rẻ hơn nhanh hơn nhiệt tình hơn :))
Mua vé qua momo chứ zalo làm gì mất công nhắn tin

khongthuphi

Xe điện
14:50 22/2 phía đông tàu chạy sát biển Cà Ná. Phía tây là núi đá

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Trên OF mình, trừ các cụ/mợ công tác tại ngành Đường sắt thì có lẽ em nằm trong Top những người đi tàu nhiều nhất nên cảm nhận rất rõ sự tiến bộ cũng như sức ỳ của Đường sắt Việt Nam.

Do chục năm trở lại đây, em liên tục di chuyển bằng tàu hoả trên tuyến đường sắt Hà Nội - Hải Phòng nên em có những nhận xét sau trên tuyến này:

- Tiến bộ: Các ga tàu được nâng cấp để hành khách chờ tàu thấy thoải mái; Tàu tàu chạy chuẩn giờ, toa tàu sạch sẽ, cách âm tốt nên tiếng ồn giảm đáng kể. Ngồi trong toa có ghế mềm điều hoà thoải mái hơn ngồi máy bay nhiều vì khoảng cách giữa các hàng ghế là rất rộng
Thái độ của nhân viên ngành đường sắt có sự tiến bộ đáng kể đặc biệt là nhân viên toa xe - những người đồng hành cùng hành khách trong suốt hành trình.
Nhân viên nhà ga Gia Lâm em đánh giá cao nhất về mặt thái độ và kỹ năng phục vụ hành khách.

- Sức ỳ: Chậm chạp trong đổi mới. tốc độ bán vé quá chậm do cứ 1 người mua vé lại phải nhập đủ 3 dữ liệu: tên, năm sinh, SĐT của người đó vào máy tính sau đó mới in. Thông thường thì khi đã có CSDL rồi, chỉ cần nhập 1 trường dữ liêu là SĐT sẽ hiện ra các trường còn lại nhưng sau gần chục năm, ngành DS quyết không làm thế. Do vậy chỉ cần 10 ng xếp hàng mua vé thì mất tối thiểu 20p để giải quyết. Do vậy những người ra ga sát giờ tàu chạy, gặp hôm tàu đông thì chỉ có nước nhảy lên tàu mua vé bổ sung để tránh nhỡ tàu và đương nhiên phải ngồi vạ vật vì vé bổ sung ko có số ghế để ngồi.
Điều hoà trên tàu những ngày hè thì quá ổn, còn cuối thu hay cuối xuân thì lạnh run một số thứ. Có kêu thì nhân viên bảo: chỉ có 1 chế độ làm mát, nếu ko chịu đc thì phải gọi kỹ thuật tắt hẳn máy lạnh đi

Thái độ của một số nhân viên bán vé tại ga Hà Nội vẫn y như thời bao cấp: kênh kiệu, chỏng lỏn dạng ban phát. Chứng kiến thái độ của họ mà chán chẳng muốn đi tàu
Em mỗi năm đi 1 hoặc 2 chuyến HN- Bình Định chắc cũng thuộc top này :D
Riêng mua vé thì giờ mọi người mua qua momo hoặc các ứng dụng ngân hàng , app trả về mã QR . Đến ga giơ mã ra là lên đường thôi , tiện lợi .

tuan_nguyen261188

Xe điện
Em mỗi năm đi 1 hoặc 2 chuyến HN- Bình Định chắc cũng thuộc top này :D
Riêng mua vé thì giờ mọi người mua qua momo hoặc các ứng dụng ngân hàng , app trả về mã QR . Đến ga giơ mã ra là lên đường thôi , tiện lợi .
Đi máy bay ghét nhất là qua cửa an ninh...mấy tên đó nhìn mình như tội phạm. x-(x-(x-(

Dan du an

Xe cút kít
Chính ra hồi xưa đi tàu chợ đỗ ở các ga xép tỉnh lẻ xuống ăn vặt có nhiều món hay lắm. Mặc dù đi chậm và chật chội nhưng về khía cạnh trải nghiệm thì rất chi là đặc sắc :D Đi Tàu nhanh và sau này là tàu S thì chỉ nhìn là chính.
Kể ra trên tầu họ chú trọng ăn uống tử tế cho khách thì ngồi nhâm nhi chai bia nhìn ngắm phong cảnh nó cũng hay đấy.

khongthuphi

Xe điện
Lần đầu tiên em được đi tàu là mùa hè năm 1983 từ Vinh ra HN, anh trai em (bác cả nhà em) đưa em ra Sơn Tây chơi vì bác làm bộ đội trên đó. Khi đó em mới 7 tuổi. Chắc là tàu chợ vì em thấy gần như ga nào tàu cũng dừng. Tàu chuyển bánh từ Vinh tầm 8 giờ tối, sáng hôm sau đến ga Thanh Hóa, khách xuống sân ga rửa mặt, đánh răng ... thể duc và ăn sáng thoải mái. Tàu đến ga Nam Định là tầm 12 giờ trưa và đến ga HN là tầm 9 giờ tối. Hai anh em ngủ lại sân ga HN qua đêm rồi sáng hôm sau mới đạp xe từ HN lên Sơn Tây. Đêm nằm trên sân ga, tay em nắm chặt lốp xe đạp và nhớ nhà ... khóc rưng rức... :). 40 năm rồi mà vẫn nhớ mãi.
Trên đường từ HN lên Sơn Tây, trưa anh dừng xe đạp để ăn trưa tại một bách hóa ăn uống (mậu dịch quốc doanh) trên đường (chính là QL32). Anh gọi món đậu phụ kho, lần đầu tiên em thấy món gì như trứng mà lại được thái miếng rất to. Em khấp khởi ăn nhưng thật sự nó không ngon, em hỏi anh thì món gì, sao giống như trứng? Anh nói là món này là "trứng voi", không được ngon như trứng vịt ở quê đâu, nhưng ăn được. Ôi, món trứng voi của thằng bé quê Hà Tĩnh mới 7 tuổi. :)
Cụ nhiều kí ức đẹp nhỉ?
Kể vào thớt này cho vui nha cụ!

khongthuphi

Xe điện
Cánh đồng quạt gió Ninh Phước, Ninh Thuận. 15:05 22/2.

kienvinh

Tháo bánh
Trước em đi tầu Lào Cai nhiều nên có kinh nghiệm vụ này. Em cứ lấy cái gì che cái cửa gió thổi ra là yên tâm. Nằm thoải mái chả lạnh.
Cái lỗi này lâu lắm rồi không khắc phục. Cách đây phải 20 năm tôi đi HN-Vinh ngồi mềm điều hòa mà cũng chết rét. Gần đây nhất là đi HN-Đồng Hới, vẫn rét run.

Nhiều bác quan tâm đến điều kiện nhà vệ sinh trên tầu. Nhà tầu cũng làm khá ra phết rồi, nhưng có vệ sinh, thơm sạch hay không là do khách.

Dan du an

Xe cút kít
Cái lỗi này lâu lắm rồi không khắc phục. Cách đây phải 20 năm tôi đi HN-Vinh ngồi mềm điều hòa mà cũng chết rét. Gần đây nhất là đi HN-Đồng Hới, vẫn rét run.

Nhiều bác quan tâm đến điều kiện nhà vệ sinh trên tầu. Nhà tầu cũng làm khá ra phết rồi, nhưng có vệ sinh, thơm sạch hay không là do khách.
Gần đây em không đi, còn cảnh đi nặng nó rơi thẳng xuống đường ray không các cụ....

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Gần đây em không đi, còn cảnh đi nặng nó rơi thẳng xuống đường ray không các cụ....
Hỏi câu này thì chắc phải 20 năm cụ không đi tàu chứ không phải là gần đây đâu .

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em đặt nhiều vé và muốn mua nguyên cabin nên đặt qua công ti, hơn nữa giá còn được giảm chút so với quy định cụ ạ.
À là được giảm giá do đặt số lượng . Chứ mua online được chọn chỗ tùy ý . Nhà em mỗi lần mua ít thì chục vé cả khứ hồi toàn qua momo hoặc web của dsvn nhanh gọn đỡ chat chit .

khongthuphi

Xe điện
Đời em đi tàu hoả khá nhiều, những tuyến đã đi là: HN-SG, Vinh- HN- Lạng Sơn, HN-Lào Cai. Nhưng từ năm 2007 đến nay thì chuyến này là thứ 2, chuyến trước đi từ Đà Nẵng vào SG. Có nhiều kỷ niệm đẹp, đáng nhớ trong vô vàn những chuyến đi đó.
Hè 1984, em về phép từ Hà Bắc. Khi trả phép ra đơn vị thì lên ga Si nhảy tàu ra HN. Đêm hè, tàu chen chúc người, chó, gà, lợn... Em chen vào được ở 1 góc tàu, ôm balo tay cầm đèn pin TQ. Một lúc sau có 2 bạn nam nữ cùng lên tàu nhưng không có chỗ ngồi, phải đứng. Mình dịch chỗ cho bạn nam ngồi kế bên, nhưng bạn ấy lại để cho bạn nữ ngồi. Sau này mình mới biết đó là 2 anh em ruột, người Thái Hoà (Nghĩa Đàn). Họ ra HN đi làm và đi học.
Đêm đó, bạn gái gục vào mình ngủ (hoặc giả vờ ngủ :) ), trên tàu tối om, ai cũng chập chờn ngủ. Chỉ có mình và bạn gái ấy không ngủ. Đó là lần đầu tiên trong đời mình biết bầu ngực người con gái :(
Gần 40 năm rồi, mình gần như quên bẵng câu chuyện này, nay lắc lư trên tàu, đầu chợt nhớ lại thì tóc đã bạc rồi.

Ba Ngơ

Xích lô
tàu tối om, ai cũng chập chờn ngủ. Chỉ có mình và bạn gái ấy không ngủ. Đó là lần đầu tiên trong đời mình biết bầu ngực người con gái :(
Đi tàu mà thế này em cũng muốn đi, haizzz… chỉ tiếc giờ tàu lại không tối om ;))

haivina

Xe điện
Nhà cháu dự định tháng 4 cả gia đình vào Bình Dương thăm bà con, kết hợp đi chơi
Cũng định làm chuyến tàu hỏa từ HN mà ko biết có chịu được ko :))
Xin các cụ có nhiều kinh nguyệt cho ý kiến tham vấn ạ
Nên đi bác nhé. Chỉ có đi tàu hoả bác mới thảnh thơi ngắm nhìn mọi phong cảnh các vùng miền của VN và ăn món đặc trưng nếu tàu dừng ga địa phương. Ngắm bình minh hoặc hoàng hôn khi tàu qua đèo Hải Vân hoặc trảng cát trắng phau Quảng Bình, vàng rực Bình Thuận, hoặc qua các cánh đồng thanh long sáng rực về đêm sẽ là những trải nghiệm đáng nhớ.
Bác có thể đi tàu hoả và về máy bay hoặc ngược lại cho đỡ nhàm chán.

trungthu2020

Xe tăng
Cách đây gần chục năm, cơ quan em có việc đi công tác ở Hà Tĩnh số lượng lớn, em được giao đặt vé mà ko tài nào đặt được, cả online lẫn đến tận nơi xếp hàng, được trả lời là số lượng vé em mua đông, hết vé. Sau phải về làm công văn thì được thấy bẩu ưu tiên nối thêm toa. Lúc lên tàu vênh vênh váo váo vì tưởng là vi ai pi được hẳn ngành đs nối thêm toa phục vụ cơ, ai dè trống cả đống ghế lẫn giường, phải 2, 3 toa là ít. Hỏi ra thì thấy bẩu hồi đó có kiểu công ty du lịch đặt lấy chỗ cả toa, sau bao nhiêu giờ ko trả tiền mới hủy nên họ đặt bừa phứa, mình ko thể chen vào được.
Không biết bây giờ giải quyết được tình trạng này chưa, vì sau đó e ko đi tàu nữa

lykai

Xe tăng
Không biêt bây giờ còn được nghe các bài hát về từng địa phương mỗi khi tàu đi qua tỉnh đó không cụ chủ thớt?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nhà cháu dự định tháng 4 cả gia đình vào Bình Dương thăm bà con, kết hợp đi chơi
Cũng định làm chuyến tàu hỏa từ HN mà ko biết có chịu được ko :))
Xin các cụ có nhiều kinh nguyệt cho ý kiến tham vấn ạ
Nên đi 1 chuyến , nhất là có trẻ con càng nên cho chúng trải nghiệm . Lên mạng tra giờ từng mã tàu để áng chừng thời điểm qua đèo Hải Vân theo ý định ngắm cảnh .

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cách đây gần chục năm, cơ quan em có việc đi công tác ở Hà Tĩnh số lượng lớn, em được giao đặt vé mà ko tài nào đặt được, cả online lẫn đến tận nơi xếp hàng, được trả lời là số lượng vé em mua đông, hết vé. Sau phải về làm công văn thì được thấy bẩu ưu tiên nối thêm toa. Lúc lên tàu vênh vênh váo váo vì tưởng là vi ai pi được hẳn ngành đs nối thêm toa phục vụ cơ, ai dè trống cả đống ghế lẫn giường, phải 2, 3 toa là ít. Hỏi ra thì thấy bẩu hồi đó có kiểu công ty du lịch đặt lấy chỗ cả toa, sau bao nhiêu giờ ko trả tiền mới hủy nên họ đặt bừa phứa, mình ko thể chen vào được.
Không biết bây giờ giải quyết được tình trạng này chưa, vì sau đó e ko đi tàu nữa
Bây giờ đặt chỗ 10p không thanh toán là hủy rồi cụ !