Tư vấn đưa xe vào nhà

pnew

Xe điện
Cũng cái xe này của e, đường rộng cũng 3m, cổng rộng có 3m mà thằng bạn e nó lùi vào được thế mới tài nên e nghĩ với cổng rộng gần 5m thì tiến vào là dễ hơn lùi nhưng ko biết khi lùi ra có khó khăn lắm không? Vẫn hóng các cụ cho ý kiến ah.
"cái xe này của e" là xe gì hả cụ? xe đạp hay xe máy

pnew

Xe điện
gara nhà em khi đỗ xe vào chỉ được phép cách tường phía trước tối đa khoảng 15cm nếu không thì không đóng được cửa(xe 4 chỗ nhé) vì trước đây em đi xe *** cộc. lần đầu tiên cũng hơi sợ sợ,sau nhiều lần e rút ra kinh nghiệm thế này ah,khi đánh xe vào e bật đèn lên,lưu ý là bật fa nhé, khi tiến vào thì em thấy ánh sáng đèn chiếu lên tường nhỏ dần, khi bắt đầu không còn nhìn thấy ánh đèn trên tường nữa thì dừng xe lại, xuống kiểm tra là vừa khít cách tường 10-15cm. Các cụ có ai dùng cách này như e không ah
Cách của cụ rất hay. Nhưng nếu là gara nhà thì nên làm cục chèn cho lành mà khoảng cách chỉ còn 3-5cm.

pnew

Xe điện
Vào được, cụ cứ yên tâm sửa nhà và làm gara đi. Em vẽ cho cụ sơ đồ theo bán kính quay là 5m. Nhưng ở đây còn tùy thuộc vào hướng cụ đi vào.
Hướng thứ nhất, có thế ra vào thoải mái không mất đỏ nào.

Hướng thứ hai, chắc phải mất thêm một vài đỏ.

Chú ý: 2 đường cong là vết hai bánh lái, nên phải tính không gian cho phần đầu xe, đuôi xe và sự khác biệt của hai bánh sau (trong sơ đồ 1 đã có, còn sơ đồ 2 thì chưa).
Chúc cụ thành công khi nào tân gia mời em nhé.

hanoivietnam

Xe tăng
Hướng thứ nhất, có thế ra vào thoải mái không mất đỏ nào.

Hướng thứ hai, chắc phải mất thêm một vài đỏ.

Nhà cụ chủ nếu đúng như hình cụ này vẽ thì giống y nhà em (xe em xe ỉn), ra vào thoải mái nếu đi theo hướng hình 1. Hình 2 thì rất khó.

shilzumi

[Tịch thu bằng lái]
lấy vài thanh tre buộc vào nhau làm sao bằng chiều dài chiều rộng của xe rồi thử ướm xem nên cho thế nào đã cụ ạ

MsLove

Xe tăng
lấy vài thanh tre buộc vào nhau làm sao bằng chiều dài chiều rộng của xe rồi thử ướm xem nên cho thế nào đã cụ ạ
Xe với cái khung tre khác nhau nhiều phết cụ ạ.

gameover1107

Xe tăng
khó phết. hình như có cụ nào trên này học về mấy cái khoản này tính toán rất chính xác về lý thuyết. e đọc lâu rồi mà ko nhớ

GarySpeed

Xe buýt
Vào được nhưng với điều kiện sân cụ không có cổng, hoặc chie cửa cuốn. Cụ lái sát cạnh nhà, rồi đánh hết lái sang trái để lùi *** vào như bài lùi chuồng vẫn học, xong lùi vào thôi, nhưng em dự mới đầu để căn chỉnh, cụ phải mất vài đỏ, cần thiết thì cụ lâp thêm cam hai bên gương để quan sát cho chuẩn, chúc cụ thành công

HanhTu811

Xe buýt
Em thì thích lùi vào hơn, những lần đầu huy động thêm người thân ra ngó giúp, dần dà quen là Ô tê ạ.........

ly_phi_tieu

Xe hơi
Mặt tiền nhà cụ rộng bằng chiều dài xe cụ + đường 3m cụ tiến vào hay lùi vào đều được. Nếu đêm về say say có khi cụ còn đi ngang vào được

xeruabo2

Xe điện
Theo kinh nghiệm của em ngõ hẹp - nhà rộng cụ nên lùi vào - ra tiến dễ hơn . TH ngược lại đường rộng - nhà hẹp thì tiến vào- lùi ra dễ hơn . Nhà em đường 9m - nhà 3m ( cửa rộng 1.8m em hay gập gương rồi tiến vào - lùi ra . Thỉnh thoảng về ngoại ngõ rộng có 3m - sân đỗ rộng 4.5m * dài 5m, gần giống cụ chủ nhưng có lẽ dễ hơn vì chỉ là bãi đất trống ,em chạy quá cổng 01 tí rồi lùi vào - lúc tiến ra mất khoảng vài đỏ là ok .
Chào Các cụ mợ.
Tình hình là e dự kiến xây nhà và tầng 1 làm Gara, đường trước nhà e rộng 3m, sân trước nhà dài 2m, rộng 4.65m. Cửa nhà em rộng 3.65m. E muốn các cụ tư vấn cho e xem như vậy thì xe Lacetti SE của em có thể đưa vào nhà được không ah? Nếu đưa được thì lên tiến hay lùi vào ah. Các cụ tư vấn kỹ càng cho e nhé vì e lái còn non lắm ah.
Em cám ơn các cụ nhiều ah.

beetle

Xe tải
Địa hình nhà em:

Nhìn từ ngoài vào:

Trước khi lùi vào nhà:

Khi đã đưa được vào tư thế để thẳng vào nhà (em lùi chéo để ép sát tường bên phải)
Gương phải nó thế này:

Gương trái thế này:

Lúc đuôi phải sát tường nhất, trước khi trả lái để ép song song:

Khi ép, em phải gập gương không thì cọ. Lùi xong xe sát tường dư lày (độ 10cm)

Khi đã xong:

Clip lùi vào nhà:
[YOUTUBE]rqn1FpIGU-Q[/YOUTUBE]

Lúc ra khỏi nhà:
[YOUTUBE]GfgUV0UZ4Y4[/YOUTUBE]

Thông số:
  • Lòng nhà 3.1m
  • Lọt cửa 2.3m
  • Lọt cổng 2.7m
  • Ngõ 3.1m
  • Xe 1.7m x 4.245m

Chỉnh sửa cuối:

xman_hn

Xe tải
ca này khó,cửa nhà cụ thì ok rồi,mỗi tội ngõ 3m bé quá không cua được rộng. cụ lùi *** từ từ bám bên phụ vào nhà nhé

pnew

Xe điện
Địa hình nhà em:
Trước khi lùi vào nhà:

Khi đã xong:

Thông số:
  • Lòng nhà 3.1m
  • Lọt cửa 2.3m
  • Lọt cổng 2.7m
  • Ngõ 3.1m
  • Xe 1.7m x 4.245m
Cụ kiểm tra lại ngõ, xem nghĩ ngõ phải >3.1m cộng thêm tường nhà đối diện lại thụt vào khoảng 20cm.

beetle

Xe tải
Cụ kiểm tra lại ngõ, xem nghĩ ngõ phải >3.1m cộng thêm tường nhà đối diện lại thụt vào khoảng 20cm.
Tường 2 bên ngõ khoảng 3.2-3.3m, chân tường có cái gờ chạy dài. Em đo từ gờ đến gờ là 3.1m (đo bằng thước các chỉ số trên trước khi post bài ợ). Tuy cổng đối diện có thụt vào, lợi được 1 tí nhưng nếu không thụt thì chỉ tốn thêm 1 đỏ chứ vẫn vào được cụ ợ.
Em lái chưa ngon, chứ ông anh em ra khỏi nhà chỉ mất 1 đỏ.

Mà xe em rộng 1.7m, chiếm hơn nửa chiều rộng ngõ đấy cụ.

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Tường 2 bên ngõ khoảng 3.2-3.3m, chân tường có cái gờ chạy dài. Em đo từ gờ đến gờ là 3.1m (đo bằng thước các chỉ số trên trước khi post bài ợ). Tuy cổng đối diện có thụt vào, lợi được 1 tí nhưng nếu không thụt thì chỉ tốn thêm 1 đỏ chứ vẫn vào được cụ ợ.

Cái tí đấy rất quan trọng, không giải quyết bằng một đỏ được đâu (mà tí của cụ chỗ dài nhất cũng phải được gần 40cm đấy). Nhiều khi chỉ cần 5-10cm là giải quyết được vấn đề.

MsLove

Xe tăng

Cụ lùi rất chuẩn. Thời gian đầu khi chưa quen có vất vả không cụ?

Cái tí đấy rất quan trọng, không giải quyết bằng một đỏ được đâu (mà tí của cụ chỗ dài nhất cũng phải được gần 40cm đấy). Nhiều khi chỉ cần 5-10cm là giải quyết được vấn đề.
Theo em quan sát thì điểm chạm sát xe cụ ý nhất là gần trụ cổng nhà đối diện -> chỗ tụt vào của cổng đối diện theo em không quan trọng quá.

Nhưng cụ chủ đo thì chính xác phải là 3m2 hoặc 3m3 vì cái gờ chân tường có thể coi là không tính vì chắc chắn thấp hơn gầm xe.

pnew

Xe điện

Theo em quan sát thì điểm chạm sát xe cụ ý nhất là gần trụ cổng nhà đối diện -> chỗ tụt vào của cổng đối diện theo em không quan trọng quá.

Nhưng cụ chủ đo thì chính xác phải là 3m2 hoặc 3m3 vì cái gờ chân tường có thể coi là không tính vì chắc chắn thấp hơn gầm xe.
Ý em muốn chỗ tụt vào sâu nhất của bức tường nhà đối diện. Chỗ đó chính là chỗ mũi xe bên trái nhô lên cao nhất. Còn đến chố cổng thì *** xe đã vào được trong nhà rồi thì không ảnh hưởng.

beetle

Xe tải
Cảm ơn cụ, tgian đầu ba đờ xốc trước lâu lâu lại kịch vào góc cột nhà hàng xóm phát :), góc trước trái phải thì hôm nào cố để cho ít đỏ lại cào nhẹ vào tường :(. Sau em cứ non tí còn hơn. Giờ thì cũng được lâu lâu không cà nhà hàng xóm nữa rồi :D

Vầng, gờ chân tường thấp nên nếu đo chính xác thì mỗi bên thêm tầm 7cm nữa ạ

Đầu gấu

Xe tải
Em bày cho cụ thế này nhá, cụ ra chỗ đất trống vẽ cái địa thế y hệt nhà cụ rồi cụ thử lùi ra lùi vào xem. Trước em cũng làm vậy nên thiết kế nhà xong xe lùi vào ngon lành, nhà xây thụt vào so với đường khoảng nửa mét nhưng xe thì chả vướng cái gì. Em thiết kế để tiến vào và lùi ra vì theo kinh nghiệm là nên cho đầu xe vào nhà để tránh khí thải bay vào nhà khó chịu lắm