Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

Website
www.facebook.com
Bẩm các cụ các mợ.

Qua một thời gian lượn lờ trên OF, thỉnh thoảng em lại thấy các cụ mợ lập thớt hởi về cách xử lý các tình huống gặp phải trong cuộc sống. Từ tâm sinh lý tuổi mới lớn, tuổi sắp lớn và tuổi đã lớn đến việc hỏi xem nhà mất điện thì làm thế nào, ống nước thủng thì sửa ra sao, tủ lạnh không lạnh, điều hòa ko mát là do đâu... Bất kỳ vấn đề gì cũng có thể xuất hiện câu hỏi.:D

Bỏ qua những thắc mắc về mặt tâm lý và các tình huống ứng xử, đề phòng Gấu lượn OF nên những thớt tương tự là em chỉ lót dép hóng, em chỉ dám nhiệt tình xông vào các thớt liên quan đến kỹ thuật và phát hiện ra OF cực nhiều nhưn tài trên mọi lĩnh vực. Điện đóm, nước nôi thì có cụ Rickyman, cụ Rolland, tủ lạnh điều hòa thì có cụ avico, cụ thuviet, máy tính thì có cụ firefox4..... và rất nhiều cụ khác sẵn sàng giải đáp khi Ofer có thắc mắc. Rất nhiều cụ mợ sau khi được hướng dẫn đã tự xử lý được những việc trước đây phải thuê thợ, bớt được một cơ số thời gian, tiền bạc (mà kinh tế càng ngày càng khó khăn) và quan trọng hơn là nâng điểm trong mắt Gấu, Sói.:69:

Sau nhiều lần hỗ trợ online và cả offline, em có ý tưởng lập ra thớt này, xin một chỗ ở Quán cà phê để các cụ các mợ có thể nhanh chóng tìm được câu trả lời khi có thắc mắc, nhanh chóng tìm được sự hỗ trợ khi gặp phải những vấn đề nho nhỏ trong cuộc sống thường nhật. các câu hỏi, các vấn đề sau khi được giải quyết sẽ được lập danh mục tương tự như mục Q & A tại những bài đầu tiên để các cụ mợ dễ dàng tra cứu, tránh những câu hỏi trùng lặp.

Túm cái váy, hễ các cụ mợ có bất kỳ vấn đề gì khó khăn trong khi sử dụng các thiết bị tại gia, điện nước trục trặc, cửa cuốn ko chạy, thang máy ngừng lên xuống.... thì xin mời các cụ các mợ xông vào thớt này, đọc qua một lượt danh mục để tìm xem có trường hợp tương tự như của mình hay không. Có thì tra cứu, chưa có hoặc chưa rõ thì xin mời các cụ mợ mạnh dạn đặt câu hỏi, các Ofer luôn sẵn sàng trợ giúp các cụ mợ hết mình. Ngoài ra, các cụ hoàn toàn có thể mượn được các dụng cụ cần thiết để tự xắn tay lên làm. Miễn là dùng cẩn thận và nhớ trả.:P

Làm gì cũng có 1 số nguyên tắc cơ bản, em xin liệt kê ra đây để các cụ ngó nghiêng, nếu thấy chỗ nào cần sửa đổi bổ sung thì xin mời các cụ mợ có ý kiến.:6:

1. Thớt này chỉ dành để tư vấn cách sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, khắc phục sự cố cho các thiết bị gia dụng, điện nước sinh hoạt. Các vấn đề tâm sinh lý xin mời các cụ sang thớt bên cạnh.:P

2. Với mong muốn các cụ mợ tự giải quyết được các sự cố, trong thớt này sẽ không cho phép buôn bán, rao vặt, quảng cáo bất kỳ dịch vụ nào.:-"

3. Để dễ dàng tư vấn đạt hiệu quả cao, khi các cụ mợ đặt câu hỏi nên rõ ràng, tả tình huống càng cụ thể càng tốt, nếu có thể thì nên chụp dăm ba cái ảnh. Sau khi xử lý sự cố, đề nghị các cụ mợ có bài viết phản hồi về kết quả, văn tả cảnh lại cách xử lý tình huống có kèm hình ảnh thì càng ngon. Đây sẽ là tư liệu quý giá để mọi người tham khảo.
Đặt câu hỏi nên đưa ra các thông tin sau:
- Loại thiết bị, model.
- Tình trạng hiện tại, tình huống gặp phải.
- Ảnh chụp, hình ảnh minh họa (nếu cần thiết).

4. Những bài viết không liên quan, tên khoa học là spam sẽ thường xuyên được dọn dẹp:D

5. Ai cũng có thể đặt câu hỏi và ai cũng có thể trả lời. Người xưa có câu "ba ông thợ giầy còn hơn Gia cát Lượng". OF có cả trăm ngàn thành viên, số Gia Cát Dự e là đếm ko hết. Tuy nhiên, trước mắt thì em đã mời được một số nhân vật chính như sau:

- Các câu hỏi về điện lạnh: Cụ avico phụ trách chính.
- Các câu hỏi về điện nước: Cụ Rolland, cụ Rickyman, cụ dongkijote phụ trách chính.
- Các câu hỏi về hàng Nhựt mới cũ, lò vi sóng: cụ thuviet phụ trách chính.
- Các câu hỏi về máy lọc nước: mợ Mợ toét 2710 phụ trách chính.
- các câu hỏi về cửa cuốn, cửa điện tự động: cụ Rolland phụ trách chính.
- Các câu hỏi về thang máy, thang cuốn: cụ Lên Xuống phụ trách chính.
- Em xin múa phụ họa:P

Hy vọng là danh sách càng ngày càng dài.:6:

Tạm thế đã. Giờ thì mời các cụ mợ nhào dzô.........

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Danh mục các câu hỏi.

I. TỦ LẠNH.

1-1. Tủ lạnh có tiếng kêu lạch cạch khi hoạt động

1-2. Tủ lạnh bị rò điện ra vỏ.

1-3. Có cần mua thêm bộ bảo vệ tủ lạnh hay không?

II. ĐIỀU HÒA.

III. MÁY GIẶT

3-1. Máy giặt không chịu vắt

3-2. Máy giặt vẫn giặt nhưng không chịu xả

3-3. Hướng dẫn sử dụng máy giặt nội địa Sharp ES-V300

IV. LÒ VI SÓNG - BẾP TỪ - BẾP HỒNG NGOẠI.

4-1. Bếp từ bị chập chờn bàn phím, lúc chạy lúc ngắt

4-2. Mâm xoay lò vi sóng không quay

4-3. Lò vi sóng không hâm nóng đồ ăn, mâm vẫn xoay, đèn vẫn sáng.

V. BÌNH NÓNG LẠNH.

VI. CỬA CUỐN - THANG MÁY.

VIII. ĐIỆN GIA DỤNG.

8-1. Hệ thống điện đơn giản cho nhà chung cư

8-2. Biện pháp chống cắm nhầm thiết bị 110V vào nguồn 220V

8-3. Giải pháp cho các thể loại phích cắm 3 cẳng, chéo, vuông....

IX. NƯỚC SINH HOẠT.

9-1. Máy bơm tăng áp đóng ngắt liên tục khi sử dụng

9-1.1. Kết quả khi xử lý máy bơm tăng áp đóng ngắt liên tục khi sử dụng

9-2. Tự làm bình điều áp phụ cho hệ thống nước sinh hoạt

9-3. Hướng dẫn cách lắp van bơm tự động từ bể ngầm lên bể treo

9-4. Xử lý nước nóng bị xông sang đường nước lạnh

X. KHÁC.
10.1 Cách tháo khóa cửa tay nắm tròn

10.2. Cách kết nối đầu DVD và đầu KTS với Tivi

10.3 Cách xử lý nhựa gỗ lim dính vào nền gạch.

10.4. Cách tẩy vết loang do VIM trên nắp bồn cầu (và các bề mặt khác)

Chỉnh sửa cuối:
Dạo này cái máy giặt nhà cháu khi vắt hay bị va vào thùng uỳnh uỳnh, có hôm va mạnh quá nên tự động tắt. Bây giờ phải làm sao hả các bác sỹ/kỹ sư :)

Chỉnh sửa cuối:

thientamnt

Xe điện
Có mảng nội thất gỗ CN em tư vấn cho nhóe :21:

Website
www.facebook.com
Dạo này cái máy giặt nhà cháu khi vắt hay bị va vào thùng uỳnh uỳnh, có hôm va mạnh quá nên tự động tắt. Bây giờ phải làm sao hả các bác sỹ/kỹ sư :)
1. Kiểm tra xem máy giặt đã đặt cân bằng chưa. Trên máy có cái giọt nước, nhà Bún chỉnh lại cho cân nhé.

2. Mùa này hay giặt quần áo dày, khi vắt bị dồn về 1 bên nên mất cân bằng. Bắt máy nó giặt mỗi lần in ít thôi để máy còn lấy chỗ dàn quần áo cho cân.

Vipmouse

Xe tải
EM cũng mon men xí 1 chỗ để hóng có gì mai gửi câu hỏi nhờ. Mà cụ Bụp cho em hỏi là hỏi ở đây thì có được khuyến mại gì không :-"

Cháu xin hỏi mấy câu :

- Điện : sử dụng điện sao cho nhà Điên nặng ko thi thoảng cắt cái bụp ...( đang mần cái giề ngon trớn mà bị cắt bụp thì ức chế lắm ...:P )

- Nước : sử dụng nươc là sao cho nước sạch TP cấp ...đừng bị vàng , đóng váng ở phin lọc ở máy lọc ...

- Gỗ : sử dụng dư lào cho mỗi mùa hanh nồm ko bị giãn nở cong vênh (gỗ tự nhiên ợ )

Kính nhờ các chiên dza giải đáp ạ ! Cháu có vodka mời ạ (b)

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
Bác Bụp cho e hỏi với, nhà e có cái lò vi sóng Panasonic, hôm nọ bị vỡ mất tấm kính sơn đen ở mặt ngoài cửa lò, bây giờ cửa lò chỉ còn lớp nhựa ở bên trong. Theo bác e cứ để thế mà dùng thì có nguy hiểm cho người sử dụng không ạ?

Website
www.facebook.com
Bác Bụp cho e hỏi với, nhà e có cái lò vi sóng Panasonic, hôm nọ bị vỡ mất tấm kính sơn đen ở mặt ngoài cửa lò, bây giờ cửa lò chỉ còn lớp nhựa ở bên trong. Theo bác e cứ để thế mà dùng thì có nguy hiểm cho người sử dụng không ạ?
Lớp nhựa bên trong hình như là loại lưới lỗ tròn. Vỡ kính thì vẫn hoạt động được, (trừ chức năng steamer) nhưng khi bị nổ thức ăn trong lò thì cực nguy hiểm cho người dùng. Bác nên sửa chữa hoặc thay mới.

Habuon89

Xe buýt
Em mở hàng.
Cái máy giặt Sanyo của em nó bị liệt cái nút sờ tát. Giờ em phải làm sao ạ?

minhquoc

Xe điện
Nhà eim dùng máy giặt Electrolux có cả sấy, dưng hôm nọ gấu nhà eim về bẩu mấy ảnh bên Elec bảo không nên dùng chức năng sấy của máy giặt vì sợ ẩm, hỏng bảng điện tử. Từ đó gấu nhà eim dừng luôn chức năng sấy, cụ Bụp cho eim hỏi đúng hay sai ah

Rickyman

Xe điện
Nhà eim dùng máy giặt Electrolux có cả sấy, dưng hôm nọ gấu nhà eim về bẩu mấy ảnh bên Elec bảo không nên dùng chức năng sấy của máy giặt vì sợ ẩm, hỏng bảng điện tử. Từ đó gấu nhà eim dừng luôn chức năng sấy, cụ Bụp cho eim hỏi đúng hay sai ah
Nghe vô lý và mấy anh bên elec cũng phán hơi bừa...có điều chức năng sấy trong máy giặt ko tốt như cái máy sấy chuyên dụng.

G99

Xe tải
Em có cái máy giặt Elextrolux đang chạy bình thường, dùng 4 năm nay chưa bảo trì bảo dưỡng lần nào? Theo các cụ thì em có nên gọi thợ bảo dữong máy hay tự làm theo hướng dẫn? Hay là cứ kệ nó, bao giờ lăn quay ra rồi tính?

Em có câu hỏi tuơng tự với cái bình nóng lạnh nhà em?

Cám ơn các cụ.

Rickyman

Xe điện
Em mở hàng.
Cái máy giặt Sanyo của em nó bị liệt cái nút sờ tát. Giờ em phải làm sao ạ?
Cái này cụ ko thể tự sửa vì nút start máy giặt dc phủ kín để tránh nước. Cụ ra thợ vệ sinh hoặc thay nhân nút bên trong.

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
Lớp nhựa bên trong hình như là loại lưới lỗ tròn. Vỡ kính thì vẫn hoạt động được, (trừ chức năng steamer) nhưng khi bị nổ thức ăn trong lò thì cực nguy hiểm cho người dùng. Bác nên sửa chữa hoặc thay mới.
Đúng là nhựa có in lưới lỗ tròn bác ạ. E thấy lớp kính bị vỡ được sơn đen nên điều e lo ngại nhất là liệu khả năng ngăn tia viba hay tia gì gì đó có bị ảnh hưởng không, vì e nghe nói tia này rất nguy hiểm. E đã hỏi bên CSKH của Topcare nhưng các bạn ý không nắm được và vấn đề thay kính chính hãng cũng gần như bất khả thi hix hix. :-s

giangsuki

Xe ngựa
Vote cho ý tưởng của lão Bụp, thớt này sẽ rất thiết thực với các mem đây

Taihoatu

Xe lăn
Em cũng có 2 câu hỏi ạ?
1. Cái lò vi sóng Sharp nhà em nó bị vỡ cái đĩa quay và cái đế nhựa quay thì mua ở đâu ạ
2. Máy giặt DW cổ của em nó bị hiện tượng thỉnh thoảng nó bị không vắt được và báo lỗi LE và còi báo tít tít... thì là bệnh gì ạ

4banhxequay

Xe điện
May quá buồn ngủ gặp chiếu manh. Hôm qua bình nóng lanh hiệu Ariston nhà em có mùi khét, mở nắp ra thì thấy thế này các cụ có hãi không:

Nếu để quá đi biết đâu cực dương đứt rời ra thì chạm ngay vào vỏ sắt thì hậu quả em không dám nghĩ nữa.

Nhờ các bác tư vấn nên xử lý thế nào thì đảm bảo

Đúng là mở nắp ra xem ảnh mới thấy dây tiếp đất bình nóng lạnh nó quan trọng cỡ nào các cụ ạ. TH trên nếu chẳng may dây đứt dính vào phần vở sắt (dây và vỏ sắt cách nhau có 1cm thôi) thì dây tiếp đất đỡ cho mình được ngay.

Mà tường nhà em là tường 10 gạch lỗ, trước thợ bắt vít thường thì liệu có đảm bảo ko các cụ, có cách gì gia cường được ko. Em đọc trang ariston họ nói trường hợp này dùng loại vít chuyên cho gạch lỗ mà em chưa biết mặt mũi nó như thế nào

Chỉnh sửa cuối:

Rickyman

Xe điện
Em cũng có 2 câu hỏi ạ?
1. Cái lò vi sóng Sharp nhà em nó bị vỡ cái đĩa quay và cái đế nhựa quay thì mua ở đâu ạ
2. Máy giặt DW cổ của em nó bị hiện tượng thỉnh thoảng nó bị không vắt được và báo lỗi LE và còi báo tít tít... thì là bệnh gì ạ
Kính gửi các cụ, như cụ Bụp đã trình bày khi mở thớt, để thớt có chất lượng thì khi đặt câu hỏi các cụ nên chuẩn bị đầy đủ tư liệu, giải thích rõ, và không chung chung..vì nếu hỏi chung chung thì câu trả lời cũng rất ...chung chung ah
Với câu 1 thì cụ chỉ mua chính hãng vì nồi nào vung ấy...khả năng mua đc cũng khá thấp cho dù vào chính hãng hỏi. Câu 2 của cụ khá chung chung ạ!

Trường hợp của cụ 4banhxequay là do tiếp xúc ở đầu cốt kém, sinh nhiệt chứ ko phải dây bé, ko đủ tiết diện gây nóng chảy. Cụ thay đoạn dây khác và ép đầu cốt thật chặt là ổn

Chỉnh sửa cuối: