Tư vấn tất tần tật về điện nước sinh hoạt và các thiết bị gia dụng....

tintucvn

Xe tăng
em nới lỏng 1 con ốc phía sau may rồi buộc một đầu dây vào, đầu còn lại em nối vào thanh sắt (của mái chống nóng). Sau đo dùng bút thử điện (trên dây nối đất) thì thấy đỏ lòm còn trong lồng thì không thấy gì nhưng mà như thế vẫn thấy ghê ghê ah!
Em nghĩ sờ vào lồng không giật thì không sao đâu cụ à.
Còn bút thử điện đỏ lòm thì do có 2 loại bút thử điện.
1. loại từ ngày xưa là chỉ có chạm vào dây điện thì bóng trong bút mới sáng.
2. loại mới giờ thì tay cụ chạm vào nó đã sáng đỏ rồi. Nếu chạm vào dây điện thì nó sáng rực lên.
Bút nhà cụ loại nào? Nếu cụ sợ không an toàn cho trẻ nhỏ thì cụ sờ thử vào, nếu không giật thì okie rồi.

greenbanana

Xe buýt
Em nghĩ sờ vào lồng không giật thì không sao đâu cụ à.
Còn bút thử điện đỏ lòm thì do có 2 loại bút thử điện.
1. loại từ ngày xưa là chỉ có chạm vào dây điện thì bóng trong bút mới sáng.
2. loại mới giờ thì tay cụ chạm vào nó đã sáng đỏ rồi. Nếu chạm vào dây điện thì nó sáng rực lên.
Bút nhà cụ loại nào? Nếu cụ sợ không an toàn cho trẻ nhỏ thì cụ sờ thử vào, nếu không giật thì okie rồi.
cảm ơn cụ. Loại nhà em là bút cổ ngày xưa, chạm vào thì bóng mới sáng!

daoviethai_78

Xe tải
có cụ nào nhận thi công mảng điện nước cho nhà sắp xây ko ạ, inbox em nhé
Thanks

tuyenmthn

Xe buýt
Không được rồi Cụ Bụp ạ. Nhà em không dùng bể ngầm. Trước bể 3m3 treo trong nhà, nước sạch chảy lên được. Giờ bỏ đi và dùng bồn inox cao hơn 1m thì không tự chảy nên phải dùng bơm hút đẩy từ đường ống. Giờ giải pháp toàn bơm định kỳ 3 ngày/lần. Thi thoảng Mẹ và Vợ quên là lại mệt.
Sợ nhất là xả e bên đường nước nóng. :(
Sao cụ không đặt phao điện nhỉ, quên bơm nước là mệt lắm, nhà em đã nhiều lần phải xả khí bình nước nóng thì nó mới chảy được, do về quê rút điện máy bơm, dùng quên không cắm điện lạ.

huyetanhtuxd

Xe tăng
Sao cụ không đặt phao điện nhỉ, quên bơm nước là mệt lắm, nhà em đã nhiều lần phải xả khí bình nước nóng thì nó mới chảy được, do về quê rút điện máy bơm, dùng quên không cắm điện lạ.
Em biết nhưng nó không tiện ở điều kiện cụ thể nhà em nên không dùng.

trannamkts

Xe máy

Nhà e có mấy cái bóng này, xảy ra hiện tượng: Bóng k sánh, ra đại lý bảo hành kiểm tra thì bóng k sao. Mà thử đổi bóng sang dây khác thì thấy vẫn lên, như vậy là tại dây phải k ạ. Các cụ cho e hướng xử lý ra sao ạ (có lần bật đèn thì sập điện, đóng atomat lên thì phát hiện mấy bóng k sáng nữa)???
Chúc mừng cụ.nhà cụ bị chập điện ở đâu đó (phải kiểm tra mới biết được )

tintucvn

Xe tăng
Cháu tưởng chập điện thì nhảy aptomat chứ cụ.
Trường hợp này chắc đứt dây hay lỏng tiếp xúc dây - đui đèn,
Cụ tháo bóng ra, rồi dùng bếp thử điện chạm vào đui đèn xem có sáng không. Nếu không thì do bên trong đứt dây hay lỏng tiếp xúc.
Em có cái bóng đèn cứ bị nháy sáng liên tục. Tưởng cháy, nhưng thử sang bên khác lại bình thường. Em cũng tưởng thợ lắp nhầm pha ngắt sang dây nguội, thay rồi mà vẫn không được. Đành chấp nhận bỏ bóng đó, vì dây trong tường cả không muốn đụng vào

conbimbip

Xe tải
Website
chothuemayphatdien.com.vn
cụ cho em hỏi. nhà em có cái tủ lạnh shanyo. sài được 2 năm rùi. thỉnh thoảng nó kêu to, như kiểu tiếng ga tạc tạch.
các cụ tư vấn em cách khắc phục giúp máy chạy êm với.

SumitomoPlus

Xe tải
Cụ Thích Là Bụp cho em hỏi là ống nước mình nên dùng loại nào tốt ạ,( giá tầm bao nhiều ). Em định dùng loại ppr dismy phi 25 có ổn ko ạ ?
Ổn thì vẫn cứ ổn vì ngoài bắc thì nó thông dụng thứ 3 khi mua, tốt thì mua ống nhiệt Vesbo nó nhập nguồn từ bọn Thổ nên giá có ck cao 45% - làm ăn ck 45% thì lãi kiểu gì thật (giá gốc đã bị bơm lên rồi) ?? , sau thì dùng đồ nhiệt Trần Phú giá mềm hơn và hệ thống phân phối uy tín hơn, Dismy cụ đi mua hàng cửa hàng người ta ko mồi chài nhiều là cụ biết ngay hàng này hay đc dùng ko.

thesun142

Xe tải
Website
linkcat.net
Cụ nhớ làm van xả đáy của bình tích áp nhé. Vì theo thời gian, lượng khí trong bình sẽ ít dần do hòa tan vào nước dẫn đến thời gian chạy - nghỉ của bơm giảm. Lúc này cần xả hết nước trong bình ra.:D
Cụ Bụp up lại hình giúp cháu với. Cháu mấy hôm nay cũng đau đầu với cái bơm tăng áp. Nó cứ kêu cạch cạch dù không dùng.

trannamkts

Xe máy
Cháu tưởng chập điện thì nhảy aptomat chứ cụ.
Trường hợp này chắc đứt dây hay lỏng tiếp xúc dây - đui đèn,
nhà cụ bị chập nhảy atomat đấy thôi.giờ thì nó đã bị đứt dây ở đâu đó.có thể tại hạt công tắc bóng đó nhà cụ.Khi thợ kỹ thuật kém họ rút vỏ nhựa của dây điện bị đứt nhiều dây lõi đồng làm số lõi ít đi khi chập là đứt ngay.hoặc bị đứt ở chỗ khác cũng do đấu nối kém.

Website
www.facebook.com

pandahn

Xe điện
Cụ bụp cho em hỏi em có cái đèn bàn học LED Hàn Quốc sử dụng adapter chuyển đổi AC sang điện DC 12V-1.5A. Giờ cái adapter đó bị cháy em thay bằng cái adapter 12V-2A thì có dùng được không cụ. Đèn có bị cháy không ?

tuyenmthn

Xe buýt
Cụ bụp cho em hỏi em có cái đèn bàn học LED Hàn Quốc sử dụng adapter chuyển đổi AC sang điện DC 12V-1.5A. Giờ cái adapter đó bị cháy em thay bằng cái adapter 12V-2A thì có dùng được không cụ. Đèn có bị cháy không ?
Cụ có dùng 12v5A vẫn được, 1,5 là dòng tối đa mà bộ nguồn cung cấp được, còn đèn nó không dùng đến 1,5A đâu, LED đã có hạn dòng rồi.

Website
www.facebook.com
Cụ có dùng 12v5A vẫn được, 1,5 là dòng tối đa mà bộ nguồn cung cấp được, còn đèn nó không dùng đến 1,5A đâu, LED đã có hạn dòng rồi.
Câu trả lời đã có và quá chuẩn. Cụ cứ yên tâm mà dùng.

b2_moi_ra_lo

Xe buýt
Câu trả lời đã có và quá chuẩn. Cụ cứ yên tâm mà dùng.
lưu ý có 2 loại adapter là chuyển qua AC-12V và chuyển sang DC -12V, xem trước cái cũ rồi mua, "dòng" lớn hơn thì tốn tiền chứ chả sao cả, "áp" lớn hơn thì toi

Quôcs Lập

Xe đạp
Hướng dẫn lắp đặt hệ thống bơm nước tự động.

- Gia đình kụ có 1 bể ngầm và một bể treo. Nước nguồn tự chảy vào bể ngầm.
- Có bơm dùng để bơm nước từ bể ngầm lên bể treo, nước từ bể treo sử dụng cho nhu cầu toàn gia.

Yêu cầu hệ thống:
1. Khi bể treo cạn nước, bơm tự động bơm nước từ bể ngầm lên bể treo. Khi nước bể treo đầy -> Bơm tự động dừng.
2. Trong quá trình bơm (1), nếu bể ngầm cạn nước -> Bơm tự động dừng. Khi bể ngầm có nước trở lại -> Bơm tiếp tục hoạt động để bơm đầy bể treo.

Thiết bị:
- 02 van phao điện.

Xác định cặp tiếp điểm đóng mở bằng cách nâng cả 2 quả phao lên hoặc kéo cả 2 quả phao xuống

- Cặp tiếp điểm A1 - A2: Đóng khi nâng cả 2 quả phao lên. Mở khi kéo 2 quả phao xuống. (hoặc ký hiệu là Suck)
- Cặp tiếp điểm B1 - B2: Mở khi nâng cả 2 quả phao lên. Đóng khi kéo 2 quả phao xuống. (hoặc ký hiệu là Pump)

Có 1 số loại phao chỉ có 3 đầu nối, đánh dấu N, C, O:
- Cặp tiếp điểm N - O: Đóng khi nâng cả 2 quả phao lên. Mở khi kéo 2 quả phao xuống.
- Cặp tiếp điểm N - C: Mở khi nâng cả 2 quả phao lên. Đóng khi kéo 2 quả phao xuống.

- Bơm.

Lắp đặt

Các cụ lắp như hình vẽ.

Xong. Giờ cứ kê cao gối mà ngủ:D

Cụ chỉ em cách đấu dây cái relay này cái nhé. gửi vào hòm thư của em nhé. virut900@gmail.com

Website
www.facebook.com