[HĐCĐ] Tư vấn xuyên nửa Việt Hà Nội - Đà Nẵng dịp tết 2024

ciso93

Xe đạp
Chào các bác,

Em đang lên kế hoạch tết năm nay đi xuyên nửa Việt từ Hà Nội vào Đà Nẵng và thăm thú loanh quanh đón tết âm năm nay. Em muốn nhờ các bác góp ý giúp em xem với kế hoạch như này thì có ổn không và có những lưu ý gì trong dịp tết khi di chuyển như này.
Xe pháo: Toyota Corolla Cross
Thành viên đoàn: 4 người lớn 1 trẻ em (trẻ 2 tuổi hơn, 1 người biết lái)
Kế hoạch: đi từ mùng 2 - mùng 8 tết
Lộ trình:
Ngày 1 - Hà Nội Đà Nẵng: Di chuyển lúc 6h sáng, ăn sáng tại trạm nghỉ Cao Bồ. Trưa ăn tại Nghệ An hoặc Quảng Bình. Tối ăn tại Huế. Tầm 22h tới Đà Nẵng
Ngày 2 - Đà Nẵng Hội An: Sáng nghỉ. Chiều di chuyển về Hội An chơi đến tối về lại Đà Nẵng
Ngày 3 - Bà Nà Hill: Sáng ăn tại Ks. Sau đó đi chơi Bà Nà đến tối về lại Đà Nẵng
Ngày 4 - Đà Nẵng Quảng Bình: Sáng di chuyển đi Quảng Bình. Trên đường đi ghé Hải Vân Quan và Huế chơi loăng quăng cho biết. Tối tầm 16-17h về đến ks Quảng Bình
Ngày 5 - Quảng Bình: Đi chơi Bãi đá Nhảy, cồn cát Phú Quang, loăng quăng ở Quảng Bình
Ngày 6 - Quảng Bình Hà Nội: Sáng ăn sáng trả phòng xong phi về Hà Nội.

Các bác góp ý giúp em xem lộ trình như vậy đã ok chưa và liệu trong dịp tết thì có cần lưu ý điểm nào không với nhé ạ.
Với cả với một chuyến đi dài như vậy thì xe cộ nên chuẩn bị những đồ gì để đảm bảo di chuyển cho an toàn ạ.

Em cảm ơn các bác.

Bakanbonko

Xe tải
Đi như vậy ok quá rồi. Có điều 1 người lái suốt thì hơi mệt cụ ạ.

poohsieunhan

Xe tải
1 ngày vào luôn Đà Nẵng 1 tài cũng hơi oải cụ nhỉ, nhưng đi được thế thì nhiều thời gian chơi ở Đà Nẵng

duytrong

Xe lăn
Chào các bác,

Em đang lên kế hoạch tết năm nay đi xuyên nửa Việt từ Hà Nội vào Đà Nẵng và thăm thú loanh quanh đón tết âm năm nay. Em muốn nhờ các bác góp ý giúp em xem với kế hoạch như này thì có ổn không và có những lưu ý gì trong dịp tết khi di chuyển như này.
Xe pháo: Toyota Corolla Cross
Thành viên đoàn: 4 người lớn 1 trẻ em (trẻ 2 tuổi hơn, 1 người biết lái)
Kế hoạch: đi từ mùng 2 - mùng 8 tết
Lộ trình:
Ngày 1 - Hà Nội Đà Nẵng: Di chuyển lúc 6h sáng, ăn sáng tại trạm nghỉ Cao Bồ. Trưa ăn tại Nghệ An hoặc Quảng Bình. Tối ăn tại Huế. Tầm 22h tới Đà Nẵng
Ngày 2 - Đà Nẵng Hội An: Sáng nghỉ. Chiều di chuyển về Hội An chơi đến tối về lại Đà Nẵng
Ngày 3 - Bà Nà Hill: Sáng ăn tại Ks. Sau đó đi chơi Bà Nà đến tối về lại Đà Nẵng
Ngày 4 - Đà Nẵng Quảng Bình: Sáng di chuyển đi Quảng Bình. Trên đường đi ghé Hải Vân Quan và Huế chơi loăng quăng cho biết. Tối tầm 16-17h về đến ks Quảng Bình
Ngày 5 - Quảng Bình: Đi chơi Bãi đá Nhảy, cồn cát Phú Quang, loăng quăng ở Quảng Bình
Ngày 6 - Quảng Bình Hà Nội: Sáng ăn sáng trả phòng xong phi về Hà Nội.

Các bác góp ý giúp em xem lộ trình như vậy đã ok chưa và liệu trong dịp tết thì có cần lưu ý điểm nào không với nhé ạ.
Với cả với một chuyến đi dài như vậy thì xe cộ nên chuẩn bị những đồ gì để đảm bảo di chuyển cho an toàn ạ.

Em cảm ơn các bác.
Em cũng đang muốn lên kế hoạch trốn Tết đi chơi xuân, em hóng cụ và các cụ đi đông vài xe thì em cũng theo với, xe em thì có cả lều nóc và ngủ cả trong xe được, điện đóm ắc quy bếp than hoa nấu nướng được, chỗ nào không thích nhà hàng thì hạ trại nấu nướng luôn.

kt13a2

Xe tải
Một ngày vào thẳng Đà Nẵng chắc cũng mệt. Nếu là em thì em thích lang thang thêm 1 ngày nữa ở Đà Nẵng và Huế ạ.

Mũi tên bạc

Xe container
Một tài thì hơi mệt khi đi cả ngày; em mà lái thì em phải ngủ sau ăn trưa vì em quen r!

tungpt13

Xe buýt
Lái xe thì tùy khả năng mỗi người . Có thể nhiều với người này nhưng lại là được với người khác.
lịch cụ như thế là được rồi .
Ngày 1 nếu cụ đã có ý định tới đà nẵng luôn thì cứ tìm quán trên đường quốc lộ mà ăn , không nên vào tp huế đỡ mất thời gian.
30/4 vừa rồi , nhà cháu cũng đạp 1 mạch từ đà nẵng về hà nội . 11h trưa từ đà nẵng , tầm 1h đêm về đến hà nội

Taihoatu

Xe lăn
Hành trình của cụ em thấy ok rồi,
- Tuy nhiên ngày 1 làm một mạch cũng hơi oải.
- Ngày 5 cụ nên tính lại chơi thêm ở Đà Nẵng hoặc Quảng Nam. Vì tết trời rét chơi ở Quảng Bình chẳng có gì đâu. Về QB ngủ đêm rồi hôm sau về thôi.

j23

Xe container
Cao tốc giờ quá nhiều rồi lại vừa mới thông thêm gần 100km đoạn QL45-Nghi Sơn-Diễn Châu (nhưng em chưa đi), nên cụ đi full cao tốc cho nhàn, nếu bắt buộc phải vào Huế có việc kết hợp ăn tối thì mới nên vào, còn không thì cứ vào Đà Nẵng ăn tối cho tiện, cụ chạy thong thả ăn nghỉ đúng cữ thì cũng chỉ 13 tiếng từ Cầu Thê Húc - Cầu Rồng :)
Chúc gia đình có chuyến đi thuận lợi :)

Z90

Xe tăng
Giờ cao tốc nên lái nhàn thân lắm, cụ cứ tự tin lái. Hành trình trên rất OK rồi đó. E cũng mới đi đợt tháng 7. Lái rất nhàm chán vì e chuyên đi Đông - Tây Bắc đường đèo quen r

fadco

Xe container
Cụ chạy chậm quá, gì mà tận 22h mới tới ĐN, nếu 6h sáng đi thì 12h chắc ăn trưa QB được rồi vì cao tốc tận Diễn Châu rồi, sau đó cụ đi ven biển Cửa Lò- Cửa hội- Kỳ Anh ra Quảng Bình, từ QB sang Quảng trị rồi vào đầu cao tốc CAM Lộ- La Sơn-Túy Loan thì chỉ 6h-7g chiều đến ĐN ăn tối:)

BINH MINH 07

Xe điện
Lịch đi thế là ok chỉ có điều đi và về Bà Nà trong ngày thì hơi phí, nếu cụ ở trên đó 1 đêm trải nghiệm sẽ rất hay và còn được giảm giá nữa), năm ngoái em lên cáp cả nhà 4 người 1 khoang luôn ko phải ngồi với ai, trẻ con thì rất thích, giờ nhiều chỗ chơi lắm.
Về đi thì nên xuất phát sớm hơn chút, khoảng 5 giờ thì sẽ ăn trưa ở Hà Tĩnh hoặc ăn muộn ở đầu QB (ăn ở Đá Nhảy), khoảng 7 giờ đến ĐN nhận phòng và ăn tối luôn, từ Đồng Hới vào đường HCM đi 110km hết đường HCM là gặp đường 9 cắt ngang thì cụ rẽ trái 1km là nhìn thấy biển cao tốc Cam Lộ-La Sơn-Tuý Loan chứ rẽ vào Huế làm gì cho mất thời gian vì đường không tiện lắm (ở Đồng Hới cứ maps là nó sẽ auto đi đường này vừa nhanh còn miễn phí vài trăm k).
Tết 2023 em cũng đi ĐN, 11 giờ sau khi ăn trưa ngày 1 tết xuất phát (lý do đi muộn vì đêm vừa đón giao thừa với đi đầu năm cũng muốn thong thả) tối đến Mường Thanh Nhật Lệ ăn tối luôn.
Ngày 2 từ Đồng Hới (nhớ đổ xăng ở đây vì cao tốc chưa có cây xăng) nhập luôn đường HCM đi một mạch đến Đà Nẵng nhận phòng ngủ 1 đêm ở KS Melia Vinperl, sáng 3 tết lên Bà Nà ở 1 đêm ks Mercure (chơi từ sáng đến chiều ngày hôm sau) chơi đêm ở đây rất hay vì có rất nhiều chỗ cho trẻ nhỏ, những ngày đầu năm chưa đông nên không phải xếp hàng nên chơi gần như tất cả các trò chơi, tối lượn nhà thờ và ra quảng trường ngồi uống bia rất phê.
Chiều tối về ĐN nghỉ 1 đêm sáng hôm sau về HN vì em chỉ có 5 ngày.
Về đường đi thì giờ quá dễ, đi mấy ngày đầu lại rất vắng, chỉ lưu ý đoạn ăn uống trên đường nhất là ngày 1 tết, nơi khác em không biết chứ ở Quảng Bình trên bờ biển trước ks Mường Thanh là bán hải sản rồi. Năm nay em lại đi ĐN nhưng sẽ đi từ 30 tết để tối đón giao thừa (đặt phòng sớm để chọn phòng view xem pháo hoa), hôm sau lên Bà Nà 1 đêm nữa, tiếp sẽ về Hội An, tổng chuyến đi sẽ là 6 ngày, với em lái HN-ĐN là rất đơn giản, giờ thì càng dễ, lái trong ngày mấy năm nay đi xuyên Việt em toàn phi đến Quảng Ngãi hơn 900 luôn.
Đi nhiều nơi nhưng tết ở ĐN rất dễ đi, dịch vụ tốt.

Chỉnh sửa cuối:

ciso93

Xe đạp
Em nghe bảo ngày 2 Tết đường đông nên em đặt plan ra ra chút cho thong thả các cụ ạ. Mà ngày 2 tết thì các khu du lịch chắc hàng quán không vấn đề gì đâu các cụ nhỉ?
Ở một đêm trên Bà Nà cũng hay. Đoàn đi 4 người lớn nhưng cũng toàn thanh niên trẻ nên lên đó chơi chắc thích. Để em thử plan ở trên đó 1 đêm coi sao.
Mà các quán ăn ở Hội An Đà Nẵng với Quảng Bình các cụ có suggest gì không ạ? Em search thì thấy bạt ngàn luôn, ko biết nên lựa quán nào luôn :)))

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Nhà cháu 2 gia đình cũng định chạy ĐN bằng Sedan dịp Tết ÂL này hoặc Hà Giang, Cao Bằng. Gấu cháu thì thích vào nơi ấm áp hơn nên khả năng đi ĐN.
Hóng lịch trình chi tiết của các Cụ để cháu lên 1 cái kịch bản chi tiết. Cháu đi đường 1 về đường mòn, mỗi xe 1 lái.

BINH MINH 07

Xe điện
Nhà cháu 2 gia đình cũng định chạy ĐN bằng Sedan dịp Tết ÂL này hoặc Hà Giang, Cao Bằng. Gấu cháu thì thích vào nơi ấm áp hơn nên khả năng đi ĐN.
Hóng lịch trình chi tiết của các Cụ để cháu lên 1 cái kịch bản chi tiết. Cháu đi đường 1 về đường mòn, mỗi xe 1 lái.
Năm 2023 em cũng định đi Hà Giang nhưng được những cụ đi trước nói tết ở đây quá đông nên không đủ dịch vụ, nhiều người bị đói, tìm được chỗ cũng phải tự lao vào phục vụ nên em chỉ đi ngày thường không đi tết vì tết phải thư thái, vui vẻ…

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Năm 2023 em cũng định đi Hà Giang nhưng được những cụ đi trước nói tết ở đây quá đông nên không đủ dịch vụ, nhiều người bị đói, tìm được chỗ cũng phải tự lao vào phục vụ nên em chỉ đi ngày thường không đi tết vì tết phải thư thái, vui vẻ…
Vâng. HG dịp tết thì khách miền Nam ra đông để thưởng thức cái lạnh miền Bắc nên gần như Full KS/Nhà nghỉ/HomeStay, ...
Nên cháu tính chạy vô cung miền Trung nhưng đang ngại lúc về lại HN sau Tết thì đường đông.

dracula_bg

Xe điện
chỉ khuyên cụ là đi chơi, ko nên cố quá, 1 ngày phi thẳng ĐN một lái hơi oải, đợt hè rồi em đi, gấu đau chân nên mình em lái, phi từ Quảng Bình ra đã thấy chán rồi. đi đường nên từ tốn cẩn thận, em chớm vào quảng bình thấy dân đi hơi ẩu, em bị mấy phát xe máy tạt đầu.

BINH MINH 07

Xe điện
Vâng. HG dịp tết thì khách miền Nam ra đông để thưởng thức cái lạnh miền Bắc nên gần như Full KS/Nhà nghỉ/HomeStay, ...
Nên cháu tính chạy vô cung miền Trung nhưng đang ngại lúc về lại HN sau Tết thì đường đông.
Do đặc thù công việc nên thường em cũng chỉ được nghỉ để đi vào những ngày lễ trừ hè thì có thể nghỉ thông tuần cho bọn trẻ đi nghỉ. Thường thì em toàn đi trước ngày nghỉ 1 hôm và về vào ngày cuối thì thấy ít khi tắc vì mấy năm nay mọi người hay quay về HN sớm hơn một chút mà lúc em về đến HN cũng toàn căn vào 8-9 giờ tối nên chưa tắc bao giờ cả.
Vấn đề cần chú ý là chọn nơi đi để hạn chế tắc đường và dịch vụ kém, những ngãy lễ như 30/4 ở các khu du lịch lớn là đông nhất, đi vào ngày đó thì chấp nhận đông, tắc và dịch vụ kém nên em hay đi các tỉnh núi phía Bắc vẫn đông nhưng đỡ hơn nhiều là đi biển như ĐN, Nha Trang, QN, Huế… hết lễ thì đi lại bình thường.
Như 2/9 vừa rồi em đi Hà Giang sớm 1 hôm thì rất ok, mọi thứ rất ổn nhưng nếu đi đúng ngày nghỉ thì đông gấp mấy lần, xem các cụ đi sau bị tắc khắp nơi. Đặt phòng cũng vậy, đặt sớm và lệch đi chút là ok.

levux

Xe tải
Lịch đi thế là ok chỉ có điều đi và về Bà Nà trong ngày thì hơi phí, nếu cụ ở trên đó 1 đêm trả nghiệm sẽ rất hay và còn được giảm giá nữa), năm ngoái em lên cáp cả nhà 4 người 1 khoang luôn ko phải ngồi với ai, trẻ con thì rất thích, giờ nhiều chỗ chơi lắm.
Về đi thì nên xuất phát sớm hơn chút, khoảng 5 giờ thì sẽ ăn trưa ở Hà Tĩnh hoặc ăn muộn ở đầu QB (ăn ở Đá Nhảy), khoảng 7 giờ đến ĐN nhận phòng và ăn tối luôn, từ Đồng Hới vào đường HCM đi 110km hết đường HCM là gặp đường 9 cắt ngang thì cụ rẽ trái 1km là nhìn thấy biển cao tốc Cam Lộ-La Sơn-Tuý Loan chứ rẽ vào Huế làm gì cho mất thời gian vì đường không tiện lắm (ở Đồng Hới cứ maps là nó sẽ auto đi đường này vừa nhanh còn miễn phí vài trăm k).
Tết 2023 em cũng đi ĐN, 11 giờ sau khi ăn trưa ngày 1 tết xuất phát (lý do đi muộn vì đêm vừa đón giao thừa với đi đầu năm cũng muốn thong thả) tối đến Mường Thanh Nhật Lệ ăn tối luôn.
Ngày 2 từ Đồng Hới nhập luôn đường HCM đi một mạch đến Đà Nẵng nhận phòng ngủ 1 đêm ở KS Melia Vinperl, sáng 3 tết lên Bà Nà ở 1 đêm ks Mercure (chơi từ sáng đến chiều ngày hôm sau) chơi đêm ở đây rất hay vì có rất nhiều chỗ cho trẻ nhỏ, những ngày đầu năm chưa đông nên không phải xếp hàng nên chơi gần như tất cả các trò chơi, tối lượn nhà thờ và ra quảng trường ngồi uống bia rất phê.
Chiều tối về ĐN nghỉ 1 đêm sáng hôm sau về HN vì em chỉ có 5 ngày.
Về đường đi thì giờ quá dễ, đi mấy ngày đầu lại rất vắng, chỉ lưu ý đoạn ăn uống trên đường nhất là ngày 1 tết, nơi khác em không biết chứ ở Quảng Bình trên bờ biển trước ks Mường Thanh là bán hải sản rồi. Năm nay em lại đi ĐN nhưng sẽ đi từ 30 tết để tối đón giao thừa (đặt phòng sớm để chọn phòng viwe xem pháo hoa), hôm sau lên Bà Nà 1 đêm nữa, tiếp sẽ về Hội An, tổng chuyến đi sẽ là 6 ngày, với em lái HN-ĐN là rất đơn giản, giờ thì càng dễ, lái trong ngày mấy năm nay đi xuyên Việt em toàn phi đến Quảng Ngãi hơn 900 luôn.
Đi nhiều nơi nhưng tết ở ĐN rất dễ đi, dịch vụ tốt.
Kế hoạch 01 đêm ở Bà Nà cũng rất đánh để trải nghiệm, mình đã từng ở lại đêm 2 lần cùng với nhóm bạn rất vui.
Tuyến cao tốc La Sơn - Tuý Loan mà đi trời tối thì cần cẩn thận vì đường ko có CA và dải phân cách nên một số xe chạy khá ẩu.