[HĐCĐ] Tư vấn xuyên nửa Việt Hà Nội - Đà Nẵng dịp tết 2024

dee.legolas

Xe máy
Chào các bác,

Em đang lên kế hoạch tết năm nay đi xuyên nửa Việt từ Hà Nội vào Đà Nẵng và thăm thú loanh quanh đón tết âm năm nay. Em muốn nhờ các bác góp ý giúp em xem với kế hoạch như này thì có ổn không và có những lưu ý gì trong dịp tết khi di chuyển như này.
Xe pháo: Toyota Corolla Cross
Thành viên đoàn: 4 người lớn 1 trẻ em (trẻ 2 tuổi hơn, 1 người biết lái)
Kế hoạch: đi từ mùng 2 - mùng 8 tết
Lộ trình:
Ngày 1 - Hà Nội Đà Nẵng: Di chuyển lúc 6h sáng, ăn sáng tại trạm nghỉ Cao Bồ. Trưa ăn tại Nghệ An hoặc Quảng Bình. Tối ăn tại Huế. Tầm 22h tới Đà Nẵng
Ngày 2 - Đà Nẵng Hội An: Sáng nghỉ. Chiều di chuyển về Hội An chơi đến tối về lại Đà Nẵng
Ngày 3 - Bà Nà Hill: Sáng ăn tại Ks. Sau đó đi chơi Bà Nà đến tối về lại Đà Nẵng
Ngày 4 - Đà Nẵng Quảng Bình: Sáng di chuyển đi Quảng Bình. Trên đường đi ghé Hải Vân Quan và Huế chơi loăng quăng cho biết. Tối tầm 16-17h về đến ks Quảng Bình
Ngày 5 - Quảng Bình: Đi chơi Bãi đá Nhảy, cồn cát Phú Quang, loăng quăng ở Quảng Bình
Ngày 6 - Quảng Bình Hà Nội: Sáng ăn sáng trả phòng xong phi về Hà Nội.

Các bác góp ý giúp em xem lộ trình như vậy đã ok chưa và liệu trong dịp tết thì có cần lưu ý điểm nào không với nhé ạ.
Với cả với một chuyến đi dài như vậy thì xe cộ nên chuẩn bị những đồ gì để đảm bảo di chuyển cho an toàn ạ.

Em cảm ơn các bác.
Cụ 1 lái và trẻ mới 2+ mà chạy 1 mạch vào ĐN như này là cũng ởi đấy :)
Đợt 2/9 e có chuyến 9n cũng đi đến HA quay đầu nên thong thả lắm :)))

Phuctx

Xe tải
1 lái hơi oải nên cụ cứ đi thong thả, like đâu dừng đó cho thoải mái. 2021 cháu chạy 2 lái chiều vào theo QL1A thì khoẻ, lúc ra 1 mình lại tò mò đi đường HCM cho biết thì quả thật là chán 😬

thulinhdaica

Xe đạp
Năm nay em cũng dự định đi Huế, Đà Nẵng, Hội An dịp Tết, chỉ còn chờ lịch nghỉ tết của học sinh cấp 1, 2 thôi, chứ vợ chồng em thì dự định đi từ sáng 29 hoặc 30 tết đế tận mùng 9 tháng giêng, nghỉ tiếp hai ngày làm việc đầu năm, không khéo đi đến tận Nha Trang được ko các cụ nhỉ?

j23

Xe container
Năm nay em cũng dự định đi Huế, Đà Nẵng, Hội An dịp Tết, chỉ còn chờ lịch nghỉ tết của học sinh cấp 1, 2 thôi, chứ vợ chồng em thì dự định đi từ sáng 29 hoặc 30 tết đế tận mùng 9 tháng giêng, nghỉ tiếp hai ngày làm việc đầu năm, không khéo đi đến tận Nha Trang được ko các cụ nhỉ?
10 ngày đi Nha Trang cũng vừa miếng rồi mà cụ vừa đi cũng vừa nghỉ, có điều ko tạt ngang dọc được thôi chứ 2600km cho 2 chiều tính ra có 260km/ngày là đẹp :)

realfunny

Xe hơi
1 Lái thì cụ chạy thẳng vào ĐN cũng được nhưng mà mỏi chân lắm. Theo em cụ nên có lịch nghỉ giữa các chặng cho hợp lý. Khi nào mỏi mắt là cụ phải dừng nghỉ luôn, đặc biệt là buổi trưa nên ngủ 1 giấc ngắn rồi mới tiếp tục di chuyển.
Chúc cụ có chuyến đi tuyệt vời, dịp tết cũng vắng ngắm cảnh thích lắm a.

ciso93

Xe đạp
tiếp thu ý kiến các bác, nhà em quyết định ngày 1 chỉ đến Quảng Bình rồi nghỉ, hôm sau mới vào Đà Nẵng các bác ạ.
Ah em đang chuẩn bị thì đọc được bài tráng lốp. Việc tráng lốp này có ảnh hưởng gì tới tuổi thọ của lốp và vận hành xe không các bác nhỉ?
Tết nhất đi cao tốc nhỡ lốp có vấn đề thì có gọi được cứu hộ không các bác? Em thủ sẵn bộ bơm lốp trên xe rồi, nên chuẩn bị thêm món gì hoặc lưu sẵn số cứu hộ nào để sử dụng khi cần không các bác nhỉ?

thienluc76

Xe tải
tiếp thu ý kiến các bác, nhà em quyết định ngày 1 chỉ đến Quảng Bình rồi nghỉ, hôm sau mới vào Đà Nẵng các bác ạ.
Ah em đang chuẩn bị thì đọc được bài tráng lốp. Việc tráng lốp này có ảnh hưởng gì tới tuổi thọ của lốp và vận hành xe không các bác nhỉ?
Tết nhất đi cao tốc nhỡ lốp có vấn đề thì có gọi được cứu hộ không các bác? Em thủ sẵn bộ bơm lốp trên xe rồi, nên chuẩn bị thêm món gì hoặc lưu sẵn số cứu hộ nào để sử dụng khi cần không các bác nhỉ?
Đi thế nhàn mà an toàn, chạy HN - Đồng Hới khoảng 9 tiếng là tuân thủ đúng tốc độ và an toàn. Hôm sau cụ chạy Đồng Hới - Đà Nẵng buổi sáng (khoảng 5 tiếng) nghỉ ngơi 15g chiều cụ đi chơi ở Hội An đến tối thoải mái, còn lịch các ngày sau giữ nguyên.

BINH MINH 07

Xe điện
Bỏ cái tráng lốp đi, mình đi xe mười mấy năm nay chỉ phải hạ lốp đúng 2 lần, còn lại thì cứ thủ cái bơm điện là ok, cụ nên nhớ đinh đâm vào thì bơm vào vẫn chạy vài chục km tìm chỗ vá, thủng to thì đương nhiên phải thay lốp dự phòng chứ tráng lốp mà rách thì cũng vẫn phải thay.
Thay vì tráng lốp thì để tiền đó thay lốp tốt và thay sớm hơn là tốt nhất, chưa nói tráng vào với nhiệt độ mùa hè 50 độ nó nóng chảy ra mâm thì lúc đó mới gọi là nhục.

Chỉnh sửa cuối:

toiyeuvn2008

Xe hơi
Cụ nào có kinh nghiệm đặt phòng trên BaNa chia sẻ ạ?

BINH MINH 07

Xe điện
Cụ nào có kinh nghiệm đặt phòng trên BaNa chia sẻ ạ?
Em vừa đặt trên đó, phòng gia đình 2 giường đơn 1 giường đôi, giá bao gồm tiền phòng, ăn sáng và vé cáp treo cho 2 người. Tổng cộng 5 củ/đêm.
Năm ngoái em đã ở đây ngày 2 tết và thấy mọi người đều vui nhất là bọn trẻ vì rất nhiều chỗ chơi và ngày tết không quá đông nên chơi được gần như toàn bộ trò chơi mà không phải xếp hàng, tối đến ra quảng trường làm vại bía 1 lít ngồi nhâm nhi khá thú vị trong thời tiết sương mù dày đặc.
KS ở ĐN thì rất rẻ nhưng trên Bà Nà thì chỉ có Mercure nên đắt, em thì cứ đặt qua Agoda hoặc Booking, kinh nghiệm là đặt ks lớn thì nên đặt qua mấy trang đó còn ks nhỏ thì nên gọi trực tiếp sẽ rẻ hơn vì họ ko bị share phí.
Năm nay nhà em đi từ 30 tết, đón giao thừa ở ĐN, sáng 2 tết lên Bà Nà, ngày 3,4 tết ở Hội An, ngày 5 tết thì về.
Em tự lái.

Chỉnh sửa cuối:

anhminh1

Xe máy
Em có kế hoạch như cụ này và cũng cùng câu hỏi như cụ. Em chưa đi xa vậy bao giờ và cũng ngại nhất là xe ko may sự cố ngày Tết, các bác nhiều kinh nghiệm có số cứu hộ xuyên Tết cho chặng đường này ko ạ ?

deathmetal

Xe tải
Em có kế hoạch như cụ này và cũng cùng câu hỏi như cụ. Em chưa đi xa vậy bao giờ và cũng ngại nhất là xe ko may sự cố ngày Tết, các bác nhiều kinh nghiệm có số cứu hộ xuyên Tết cho chặng đường này ko ạ ?
Cụ cứ bảo dưỡng lốp láp cẩn thận là ok. Ko lo nhiều đâu. E trước khi đi cứ vào hãng hoặc gara check hết xem lỗi lầm gì ko, nếu có fix luôn cho chắc. Đi đường mình giờ đẹp nên ít sự cố thôi. Còn lốp mà có khả năng thủng thì cụ mua thêm bơm dự phòng, mỗi lần bơm chạy đc vài chục km là tới nơi vá.

anhminh1

Xe máy
Cụ cứ bảo dưỡng lốp láp cẩn thận là ok. Ko lo nhiều đâu. E trước khi đi cứ vào hãng hoặc gara check hết xem lỗi lầm gì ko, nếu có fix luôn cho chắc. Đi đường mình giờ đẹp nên ít sự cố thôi. Còn lốp mà có khả năng thủng thì cụ mua thêm bơm dự phòng, mỗi lần bơm chạy đc vài chục km là tới nơi vá.
Cảm ơn cụ, cụ cho hỏi thêm ngày Tết (mùng 1,2) các khu du lịch như Quảng Bình có hàng quán ăn uống nào mở ko ạ ?

deathmetal

Xe tải
Cảm ơn cụ, cụ cho hỏi thêm ngày Tết (mùng 1,2) các khu du lịch như Quảng Bình có hàng quán ăn uống nào mở ko ạ ?
Mùng 1,2 khá ít hàng mở cụ ạ. Cụ nên đặt ks nào có buffet hoặc nhà hàng cho chắc. Ngoài mùng 2 thì mở hết. E cũng vào Quảng Bình mùng 2 tết âm này. Mùng 3 vào Đà Nẫng.

taxi tai

Xe tăng
Em cũng đang muốn lên kế hoạch trốn Tết đi chơi xuân, em hóng cụ và các cụ đi đông vài xe thì em cũng theo với, xe em thì có cả lều nóc và ngủ cả trong xe được, điện đóm ắc quy bếp than hoa nấu nướng được, chỗ nào không thích nhà hàng thì hạ trại nấu nướng luôn.
Hay lập nhóm Tết đi ĐN nhỉ, em cũng muốn chạy thử, một mình ngại chạy nhà em 4 người lớn, xe 7 chỗ, 1 mình em lái

Daisy fun

Đi bộ
Sau 1 tháng âm thầm theo dõi các bác, e đã chốt lịch lái Đà Nẵng tết này. Lần đầu nên vẫn hoang mang lắm, nhờ các bác chỉ điểm cho với ah.
Nhà e tính xuất phát 4h sáng 28 tết. Chạy vào Đồng Hới nghỉ 1 đêm rồi hôm sau vào Đà Nẵng. Chiều tối 29 tết xuống luôn Hội An chơi,, 30 đón giao thừa ở ĐN, mồng 1 lên Bà Nà hill chơi cả ngày. Mồng 2 trả phòng, bắt đầu ngược ra HN.
Từ đoạn này thì e chưa biết lên lịch ntn cho hợp lý. Nhà e tính đến mồng 4 hoặc 5 ra đến HN. Theo các bác lộ trình chiều ra nên ntn cho hợp lý và nên đi chơi những đâu? Tại tết, e sợ mấy tỉnh phía ngoài này vẫn đìu hiu :(

matizdo

Xe tăng
Em vừa đặt trên đó, phòng gia đình 2 giường đơn 1 giường đôi, giá bao gồm tiền phòng, ăn sáng và vé cáp treo cho 2 người. Tổng cộng 5 củ/đêm.
Năm ngoái em đã ở đây ngày 2 tết và thấy mọi người đều vui nhất là bọn trẻ vì rất nhiều chỗ chơi và ngày tết không quá đông nên chơi được gần như toàn bộ trò chơi mà không phải xếp hàng, tối đến ra quảng trường làm vại bía 1 lít ngồi nhâm nhi khá thú vị trong thời tiết sương mù dày đặc.
KS ở ĐN thì rất rẻ nhưng trên Bà Nà thì chỉ có Mercure nên đắt, em thì cứ đặt qua Agoda hoặc Booking, kinh nghiệm là đặt ks lớn thì nên đặt qua mấy trang đó còn ks nhỏ thì nên gọi trực tiếp sẽ rẻ hơn vì họ ko bị share phí.
Năm nay nhà em đi từ 30 tết, đón giao thừa ở ĐN, sáng 2 tết lên Bà Nà, ngày 3,4 tết ở Hội An, ngày 5 tết thì về.
Em tự lái.
Em đợt hè đặt phòng không đã 5,8tr/ đêm, cáp tính riêng. Phòng có 2 tầng, phòng khách riêng.

rockmanv

Xe hơi
E cũng dự định đi Tết này mà định nghỉ chơi cố đô 1 đêm (dừng ở ĐH thì sớm quá chả làm j với cái thời tiết lạnh). Ngày 2-3 e ở Đn rồi đi Hội An mà ko biết Tết ở Hội An có j vui ko các cụ nhỉ

BINH MINH 07

Xe điện
E cũng dự định đi Tết này mà định nghỉ chơi cố đô 1 đêm (dừng ở ĐH thì sớm quá chả làm j với cái thời tiết lạnh). Ngày 2-3 e ở Đn rồi đi Hội An mà ko biết Tết ở Hội An có j vui ko các cụ nhỉ
Em cũng đặt 2 đêm ngày 3-5 tết ở Hội An, tết ở Hội An đông vui và rất nhiều khách tây, em thấy tết ở Hội An vui hơn ĐN.

ThanhTungE85

Xe đạp
Tết này nhà em cũng dự định đi Hội An từ 10h sáng mùng 1 đi đến mùng 5 về vì mùng 6 phải đi làm rồi. Nhờ các cụ tư vấn lộ trình với ạ. Cảm ơn các cụ!