[HĐCĐ] Tư vấn xuyên nửa Việt Hà Nội - Đà Nẵng dịp tết 2024

j23

Xe container
Ôi khéo em thủ cái bánh chưng với nửa cân giò đi cho chắc. Thank cụ
Vâng cụ, cụ chuẩn bị đồ ăn + đồ uống trên xe cho em, tối thiểu 2 bữa, kinh nghiệm nằm lòng của các cụ ưa xê dịch vào các ngày lễ ngày tết/kỳ nghỉ dài ngày, chứ ko chỉ riêng mùng 1 Tết âm đâu
Đồng người thì cụ cứ bánh chưng và giò (ít thôi ko nên nhiều vì nó dễ thiu nếu ko có thùng trữ lạnh) + xôi là chuẩn rồi, nhớ thêm bánh kẹo (có đồ ngọt) và thật nhiều nước. Nếu có trẻ con khó ăn uống thì cụ mua thêm cái hộp mì tự sôi (nó nấu bằng nước lọc và gói sinh nhiệt có sẵn trong hộp), cái đó chỉ 7-8 phút là có ngay 1 set lẩu mì riêu cua ăn khá ngon và nhiều chất (em tạm thời quên tên, hình như nó là của Omachi thì phải), tầm nửa năm nay em cứ đi là có cái đó song hành dù có chuyến chẳng đụng đến

j23

Xe container
BT mà cụ. Em một mình 1 ngựa 6h sáng từ HN. 10h tối ở bình định rồi. Đường đi giờ cũng ngon.
Tròn 1100 km mà cụ chiến 1 mình trong 16 tiếng quả thực thể lực cực ổn + thần kinh thép. Kinh nhất là đoạn từ TP Quảng NGãi đi Quy Nhơn, kinh hoàng vì đường xấu, chật và đông dân. Hồi em chạy tối 30 tết cho đoạn này mất gần 4 tiếng nghỉ đúng 1 lần tranh thủ đổ dầu tầm 15 phút cho chưa đầy 200km để kịp ăn tất niên lúc 9h tối với bạn

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Tròn 1100 km mà cụ chiến 1 mình trong 16 tiếng quả thực thể lực cực ổn + thần kinh thép. Kinh nhất là đoạn từ TP Quảng NGãi đi Quy Nhơn, kinh hoàng vì đường xấu, chật và đông dân. Hồi em chạy tối 30 tết cho đoạn này mất gần 4 tiếng nghỉ đúng 1 lần tranh thủ đổ dầu tầm 15 phút cho chưa đầy 200km để kịp ăn tất niên lúc 9h tối với bạn
Em chạy HN -HCM thường xuyên. Trước trung binhf tháng em bây khoảng 4-6000km nhưng giờ em thích đi xe hơn. Em chạy EVEREST.Em không hút thuốc nhưng Kinh nghiệm của em là chạy khoảng 1.5h là em nghỉ 5-10 phút. Xuống vs cá nhân. Tập thể dục xong lên xe là coi như mới lái luôn. Với lại chạy cao tốc cài đặt ga,tốc độ rồi lên lái nó cũng nhàn.

• Vodka
Reactions: j23

BINH MINH 07

Xe điện
Em cũng nể cụ đó, em đã 2 lần chạy trong ngày tối đa từ HN đến Quảng Ngãi hơn 900km thì mắt tèm nhèm rồi vì mắt kém không chạy tối được, đây cụ ấy phi đến Quy Nhơn, mà đoạn từ Quảng Ngãi đến Quy Nhơn là kinh nhất trên đường kinh lý Bắc-Nam, đường xấu toàn khu đông dân cư, xe máy nhiều, nhiều đoạn vẫn mỗi bên 1 làn, đi khổ vãi ra. Hè 2023 em dính phát quá tốc độ 60/50 chỗ Đức Phổ cay thật.
Giờ chạy vào ĐN thì nhàn, giảm được khá nhiều thời gian so với vài năm trước, riêng đoạn từ Ninh Bình đi Vinh đã giảm được khoảng 1,5 giờ so với trước đây rồi.

j23

Xe container
Em cũng nể cụ đó, em đã 2 lần chạy trong ngày tối đa từ HN đến Quảng Ngãi hơn 900km thì mắt tèm nhèm rồi vì mắt kém không chạy tối được, đây cụ ấy phi đến Quy Nhơn, mà đoạn từ Quảng Ngãi đến Quy Nhơn là kinh nhất trên đường kinh lý Bắc-Nam, đường xấu toàn khu đông dân cư, xe máy nhiều, nhiều đoạn vẫn mỗi bên 1 làn, đi khổ vãi ra. Hè 2023 em dính phát quá tốc độ 60/50 chỗ Đức Phổ cay thật.
Giờ chạy vào ĐN thì nhàn, giảm được khá nhiều thời gian so với vài năm trước, riêng đoạn từ Ninh Bình đi Vinh đã giảm được khoảng 1,5 giờ so với trước đây rồi.
Vâng cụ ấy đã nói là kinh nghiệm chạy thế kia thì quá vững vàng, chạy chuyên nghiệp rồi mà cụ, em cũng có ông anh chạy cực chì được kiểu đó nên cũng mường tượng ra được, thể lực và thần kinh cực đáng nể!

doquang168

Xe tải
Nhà mình trước có 1 cụ cho thuê nhà nghỉ ở hội an mà giờ e k tìm thấy bài

ciso93

Xe đạp
Tình hình là nhà em đã hoàn thành chuyến đi xuyên nửa Việt này an toàn và vui vẻ các bác ạ. Cảm ơn các bác nhiều đã tư vấn và giải đáp cho em để gia đình em có một chuyến đi rất đáng nhớ. Chắc chắn thời gian tới gia đình em sẽ còn đi nhiều chuyến đi như thế này nữa.

Lưu lại ở đây một chút kỉ niệm mà gia đình em đã trải nghiệm trong chuyến đi vừa qua. Em mải chơi quá nên cũng chả kịp chụp lại cái ảnh đẹp nào, các bác thông cảm giúp em nha.

Ngày 1 (mùng 2 Tết) - sáng dự kiến là 6h xuất phát nhưng con cà con kê tận 7h30 mới lên đường được. Chạy theo cao tốc Pháp Vân Cầu Giẽ xong nghỉ dọc chỗ trạm trên cao tốc tầm 30' rồi lại lên đường. Em chạy từ đó đến biển Cửa Lò thì dừng nghỉ ăn trưa. Bữa trưa ăn ở một quán bờ biển, gọi mấy món cơ bản như thịt rang, trứng rán thôi nên cũng không có gì đặc sắc.
Ăn trưa xong là nghe các bác, chạy đường ven biển rồi nhập QL1 vào thẳng Quảng Bình. Trước khi đi, nghe các bác dặn đoạn đường tránh Kỳ Anh phải đi cẩn thận nên em cũng để ý biển các kiểu, trộm vía giờ vẫn chưa thấy phạt nguội hiện lên ạ.
Vào đến Quảng Bình là đúng 20h, nghỉ đêm ở Khách sạn The Rex Quảng Bình. Đoạn mới vào Quảng Bình đường tối thui, em chạy từ từ chứ không dám đóng nhanh nên đi bị chậm mất đoạn này.
Ăn ở khách sạn luôn. Chả biết có phải đói quá không nhưng thấy ngon, nhất là món canh chua =))
Khách sạn này phòng ốc đẹp, nhân viên thân thiện.
À mà nói chuyện với bạn lễ tân, bạn bảo hôm đó toàn xe từ HN vào nghỉ đêm để hôm sau vào Đà Nẵng.

Ngày 2 - Sáng ăn sáng các kiểu, lại con cà con kê đến 10h30 mới xuất phát đi bãi đã Nhảy. Gia đình em chơi với ăn trưa tại bãi đá Nhảy luôn đến 2h chiều mới bắt đầu xuất phát vào Đà Nẵng.
Đường đi thì em chạy đường HCM, thật sự rất đẹp. Có đi mới biết nhiều đường và cảnh đẹp tới vậy ở nước mình các bác ạ.
Sau đó, nhập vào cao tốc La Sơn Túy Loan. Không biết sao chứ em lại rất thích cao tốc này. Nhìn cảnh đẹp thật sự. Em thì cứ chạy đúng tốc độ, cũng chả có ý vượt hay tranh đường của ai nên cứ tà tà đi thôi các bác.
Ah, mà đoạn cao tốc này các bác lưu ý là có đoạn tránh, mở thành 2 làn mỗi bên. Nếu có xe vượt, các bác cứ để họ vượt. Nhưng đến đoạn gần hết đoạn tránh, đường sẽ bị bóp hẹp. Em đến đoạn này là bắt đầu hơi giảm tốc, quan sát 3 gương để xem có xe nào muốn vượt thì để họ vượt luôn vì đường bắt đầu hẹp, không để ý là quệt ngay. Trên đường có bác vượt em đúng đoạn này.
Vào Đà Nẵng thì cũng 7h30 tối. Em ở Wink Hotel Riverside, ngay cạnh sông Hàn. Chọn ks này vì đọc review thấy có vẻ trẻ trung, lại có chỗ giặt ủi trong khách sạn luôn, 50k/lần. Nhà đi có trẻ em + dài ngày, giặt đồ để đỡ phải mang nhiều lỉnh kỉnh các bác ạ.

Ngày 3 - gia đình em thong thả đi chùa, rồi vào Hội An chơi đến tối thì quay lại Đà Nẵng chơi tối tiếp.

Ngày 4 - sáng trả phòng xong bọn em lên Bà Nà Hill chơi và nghỉ đêm 1 tối. Tối ở Bà Nà đẹp thật sự. Có cái ảnh bên dưới, nhìn như Châu Âu mà sương cứ ảo ảo các bác ạ. Chỉ trong chớp mắt là cảnh mờ mờ ảo ảo ngay được. 2 ảnh này em chụp cách nhau có một lúc thôi á.

Ngày 5 - sáng trả phòng xong nhà em phi thẳng về Huế. Tới Huế là 2h chiều, nhận phòng các kiểu ở TTC Imperial Hotel xong bọn em đi ăn. Quán ăn này là quán em tâm đắc nhất suốt chuyến đi. Quán tên Lạc Thiện ở phố Đinh Tiên Hoàng các bác ạ. Món bún thịt nướng ở đây ngon tuyệt luôn. Đồ ăn thì mỗi suất không quá nhiều nhưng chất lượng.
Sau ăn xong thì nhà em vào cố đô rồi đi dạo qua cầu Trường Tiền ăn chè các kiểu con đà điểu.

Ngày 6 - Sáng 7h30 bọn em xuất phát từ Huế phi thẳng về Thanh Hóa nghỉ ngơi. Chạy một mạch qua đường cồn cát, đường ven biển xong QL1, cao tốc về đến Thanh Hóa thì cũng hơn 8h tối. Ngày thứ 6 em chạy hơi cố, đến Thanh Hóa là ù tai, đau tay, ngón cái phải hay dùng bấm còi thì mỏi nhừ.

Ngày 7 - sáng ăn xong, bọn em lại ra biển chơi. Chơi chán thì xuất phát về HN, kết thúc chuyến đi.

Trộm vía cả chuyến đi em chưa gặp cảnh không tìm được chỗ ăn, tắc đường này nọ hay vấn đề về xe cộ. đi lại cũng cẩn thận nên cũng chưa dính phạt nguội hay mất bánh mỳ trong suốt chuyến đi.
trên đường thì các bác cứ nhắm mấy cây xăng của Petro mà ghé nghỉ chân nếu mệt. Nhà em còn ăn trưa ở cây xăng luôn :))) Ăn trưa mỳ tôm xong nghỉ ngơi vệ sinh rồi lại lên đường.

Chắc giờ nhà em phấn đấu mỗi năm một chuyến, cố gắng lần sau sẽ đi xa hơn.

Chúc các bác và gia đình nhiều sức khỏe và bình an !

pajero2011

Xe tải
Tết rồi em cũng làm 1 chuyến đi Đà Nẵng:
21h00 đêm mùng 1 xuất phát từ HN.
Chạy xuyên đêm, 10h30 sáng mùng 2 đến ga Tóc Tiên của Bà Nà hill. Ngủ đêm trên Bà Nà hill
Trưa mùng 3 xuống núi, chạy xuống Hội An, nghỉ 1 đêm ở Hội An.
Trưa mùng 4 chạy về Đà Nẵng.
Trưa mùng 5 chạy về Hà Nội. 2h sáng về đến Hà Nội.

• Vodka
Reactions: j23

j23

Xe container
Tết rồi em cũng làm 1 chuyến đi Đà Nẵng:
21h00 đêm mùng 1 xuất phát từ HN.
Chạy xuyên đêm, 10h30 sáng mùng 2 đến ga Tóc Tiên của Bà Nà hill. Ngủ đêm trên Bà Nà hill
Trưa mùng 3 xuống núi, chạy xuống Hội An, nghỉ 1 đêm ở Hội An.
Trưa mùng 4 chạy về Đà Nẵng.
Trưa mùng 5 chạy về Hà Nội. 2h sáng về đến Hà Nội.
Em có cái plan y như cụ, khác cái là trưa mùng 5 chỉ về Huế và trưa mùng 6 về Hanoi, dự tới nhà lúc 2-3h sáng. Đây là plan tết 2021 mà failed :))

pisces_hn

Xe container
dịp 30/4 này có bác nào phượt Đà Nẵng Hội An không ạ. Em đang tìm hiểu dần. Kế hoạch version 1 của em như sau. Nhờ các cụ cho ý kiến.

27/4 xuất phát 7h sáng đi 6 tiếng 380km đến Hà Tĩnh. 1 giờ chiều check in.

28/4 xuất phát 11 giờ trưa di chuyển 7 tiếng đến Hội An 6h chiều

30/4 10h sáng đi Quảng Bình 300km 5 tiếng

1/5 10 giờ sáng xuất phát về HN 550km 5 giờ tối về đến nhà

pajero2011

Xe tải
dịp 30/4 này có bác nào phượt Đà Nẵng Hội An không ạ. Em đang tìm hiểu dần. Kế hoạch version 1 của em như sau. Nhờ các cụ cho ý kiến.

Chỉ có lưu ý là dịp lễ lạt thì lưu ý đặt sớm khách sạn để có khách sạn như ý hơn.

nghichnham

Xe tăng
Oánh dấu để hè nhà em đi thì tham khảo lại. Dự kiến đi tầm 7-8 ngày cho thong dong.

BINH MINH 07

Xe điện

Vỡ kế hoạch ngay ngày đầu tiên bì tắc đường đấy cụ ạ!

deathmetal

Xe tải
E lại đi cả gia đình hè này, đi từ 31/5 - 5/6 về. Có cụ mợ nào đi mấy ngày ấy ới nhau cùng nhậu.