[Funland] Tuổi già học lập trình

XeChuaCo

Xe tăng
Sao mà khó quá các cụ.

Thật ra em chỉ mới trung niên thôi. Cũng có nhiều kinh nghiệm lập trình rồi. Nay muốn học thêm ngôn ngữ mới, framework mới mà chưa đến đâu cả.
Học syntax hay những cái đơn giản thì không khó với em. Tuy nhiên để kiếm được cơm thì khó quá.
Cụ nào cho em lời khuyên đi, em muốn học Rust, hoặc Python, NextJS,... hay Oracle, SQL Server gì đấy cũng được. Hoặc cụ nào nhận em làm intern thì inbox em nhé. Em có thể làm ít nhất khoảng 2h/ngày, 20h/tuần ạ.

vanhai493

Xe điện
Học mấy cái đó chắc cứ lên udemy mà phang thôi cụ
Hoặc free thì lên youtube

XeChuaCo

Xe tăng

rav4_2010

Xe buýt
Sao mà khó quá các cụ.

Thật ra em chỉ mới trung niên thôi. Cũng có nhiều kinh nghiệm lập trình rồi. Nay muốn học thêm ngôn ngữ mới, framework mới mà chưa đến đâu cả.
Học syntax hay những cái đơn giản thì không khó với em. Tuy nhiên để kiếm được cơm thì khó quá.
Cụ nào cho em lời khuyên đi, em muốn học Rust, hoặc Python, NextJS,... hay Oracle, SQL Server gì đấy cũng được. Hoặc cụ nào nhận em làm intern thì inbox em nhé. Em có thể làm ít nhất khoảng 2h/ngày, 20h/tuần ạ.
Cụ định kiếm cơm mức nào?

XeChuaCo

Xe tăng
Cụ định kiếm cơm mức nào?
Mục tiêu của em là thành thạo đã mới nghĩ đến kiếm cơm cụ ơi. Bây giờ em sẵn sàng làm free khoảng 20h/tuần (Chủ yếu cuối tuần). Nếu cụ không chê em thì em sẵn sàng trao đổi với cụ.

rav4_2010

Xe buýt
Mục tiêu của em là thành thạo đã mới nghĩ đến kiếm cơm cụ ơi. Bây giờ em sẵn sàng làm free khoảng 20h/tuần (Chủ yếu cuối tuần). Nếu cụ không chê em thì em sẵn sàng trao đổi với cụ.
Cụ ở Hn ko? Em mời cụ cafe .

caisua

Xe lăn

rav4_2010

Xe buýt
Em cũng ở HN nhưng trên 5 sọi rồi thì có làm ăn gì đc ko nhỉ? Giờ rảnh vãi nhưng hơn 20 năm chưa code nên coi như học lại từ đầu
Em hơn 40, code do thích thôi chứ ko chuyên. Rảnh em hay mò bài toán để vừa làm vừa học.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Sao mà khó quá các cụ.

Cụ cứ code cái gì ra xèng là ok ngay.
Em cũng bên kia sườn dốc rồi mà vẫn code.
Em vẫn duy trì để ko quên
Trứơc em cũng code chơi chơi như cụ.
Làm app cài vào ĐT bạn bè giải trí vớ vẩn
Bạn nó cũng quý nó mới cho cài
Trò đời cho ko éo đắt, còn sợ vi rút, ăn cắp dữ liệu
Giò em bán, em có app chính chủ 4G mobile , Java, GoLang
Vào mạng 4G ko cần đăng ký.
Làm nó chả cần mầu mè, làm đơn giản gọn nhẹ, miễn ra xèng.
Chống reverse engineering
Trước em làm app đã làm cả trial các kiểu , cho éo đắt
Giờ em chả cần, cài 1 lần :D
Miễn bán đc càng nhiều càng tốt.
Em thấy nó thiết thực hơn
Em bán 2 năm nay rồi.
Nhiều cụ off cũng dùng
Em ko lưu hết
Ví dụ vài khách

sambui0909

Xe tải
Em cũng dân phần mềm , nhưng đến tầm hơn 20 năm rồi không code. Giờ em cũng không nghĩ code để kiếm cơm nữa. có chăng là đam mê thì code thôi ah.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng dân phần mềm , nhưng đến tầm hơn 20 năm rồi không code. Giờ em cũng không nghĩ code để kiếm cơm nữa. có chăng là đam mê thì code thôi ah.
Đam mê lại kiếm đc tiền cafe thì nó chuyên nghiệp hơn vui hơn đấy cụ
Kiếm được tiền của thiên hạ dù it thôi cũng lên đẳng cấp khác với đồ free rồi cụ a :D
Để thiên hạ người ta bỏ tiền ra khó lắm

XeChuaCo

Xe tăng
Cụ cứ code cái gì ra xèng là ok ngay.
Em cũng bên kia sườn dốc rồi mà vẫn code.
Em vẫn duy trì để ko quên
Trứơc em cũng code chơi chơi như cụ.
Làm app cài vào ĐT bạn bè giải trí vớ vẩn
Bạn nó cũng quý nó mới cho cài
Trò đời cho ko éo đắt, còn sợ vi rút, ăn cắp dữ liệu
Giò em bán, em có app chính chủ 4G mobile , Java, GoLang
Vào mạng 4G ko cần đăng ký.
Làm nó chả cần mầu mè, làm đơn giản gọn nhẹ, miễn ra xèng.
Chống reverse engineering
Trước em làm app đã làm cả trial các kiểu , cho éo đắt
Giờ em chả cần, cài 1 lần :D
Miễn bán đc càng nhiều càng tốt.
Em thấy nó thiết thực hơn
Em bán 2 năm nay rồi.
Nhiều cụ off cũng dùng
Em ko lưu hết
Ví dụ vài khách
Em xác định học là để đi code thuê thôi, nên cũng cần phải pro 1 chút thì mới có người thuê.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Em xác định học là để đi code thuê thôi, nên cũng cần phải pro 1 chút thì mới có người thuê.
Cụ biết tìm việc code thuê online ở đâu ko.
Em rảnh thỉnh thoảng code thuê lung tung, ko có nhiều ngừoi thuê code để làm.
Code online kiểu đấy hợp với em, cũng toàn code app nhỏ gọn.
Code thì mỗi ngừoi 1 kiểu, nhưng code app là phải rất chặt chẽ, vì 1 mình làm tất từ đầu đến cuối, ko được lỗi trên bất kỳ thiết bị nào.
App em bán chưa bị một lỗi gì phản hồi.
Còn cụ đi làm code chuyên nghiệp thì khó xin việc lắm, ko có kinh nghiệm code trong dự án nào, họ ko nhận đâu.

XeChuaCo

Xe tăng
Cụ biết tìm việc code thuê online ở đâu ko.
Em rảnh thỉnh thoảng code thuê lung tung, ko có nhiều ngừoi thuê code để làm.
Code online kiểu đấy hợp với em, cũng toàn code app nhỏ gọn.
Code thì mỗi ngừoi 1 kiểu, nhưng code app là phải rất chặt chẽ, vì 1 mình làm tất từ đầu đến cuối, ko được lỗi trên bất kỳ thiết bị nào.
App em bán chưa bị một lỗi gì phản hồi.
Còn cụ đi làm code chuyên nghiệp thì khó xin việc lắm, ko có kinh nghiệm code trong dự án nào, họ ko nhận đâu.
Cụ lên Upwork.com, Toptal.com, Guru.com,... thì đầy mà cụ.

Thì em biết là khó, nhưng phải pro đã mới dễ kiếm. Bởi thế nên em chấp nhận làm free hoặc lương thấp.

ngxchinhs

Xe tải
Sao mà khó quá các cụ.

Cụ làm tiktok, làm YouTube, làm mmo, giờ cụ học đi cày thì khó đấy.

XeChuaCo

Xe tăng

formen

Xe lăn
như này cụ viết app độc lập up lên store thôi, biết đâu xuân lại kiếm đc app hot như cụ hà đông.

XeChuaCo

Xe tăng
như này cụ viết app độc lập up lên store thôi, biết đâu xuân lại kiếm đc app hot như cụ hà đông.
Em có nói chuyện với thằng em chuyên làm mobile game, nó bảo không dễ ăn đâu cụ, nên em cứ thực tế là tay làm hàm nhai thôi cụ ạ.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Em có nói chuyện với thằng em chuyên làm mobile game, nó bảo không dễ ăn đâu cụ, nên em cứ thực tế là tay làm hàm nhai thôi cụ ạ.
Công nhận cái app đấy em chả hiểu hay chỗ nàoi
Trước em viết app games mà con hàng phở nó phán game này có máy chơi được, cần gì phải chơi bằng tay, chán hẳn :D
Hóa ra nhà nó cạnh nhà ông giáo, mà ông giáo thì biết 3 laị chưa biết đủ 7, em xem đồ án tốt nghiệp sinh viên của trường đấy hướng dẫn thì ra thế :D